[Funland] Dạ em chào các bác ! Bác nào rành về đất đai tư vấn giúp em với ạ!!!

Donkiem

Xe máy
Cả nhà sợ chú cụ đánh thì thôi, mình cụ chả làm gì được đâu. Cụ không sợ chú đánh, cụ bảo vệ được cả nhà thì hẵng tính
Dạ e sẵn sàng đứng ra bảo vệ các bá
Cái này em đã làm cho bố em rồi.Ông cố mất k có di chúc.Còn 4 AE tự bảo nhau.Mất rất nhiều năm nhà em mới lấy đc chữ kí đủ 4 người.
Theo em tìm hiểu thì k đủ chữ kí 7 người thì xã k cho thừa kế sang chú.Nhưng nếu chú làm luật thì xã vẫn làm sổ.Trên sổ sẽ có ghi chú hay chú thích là không có xác nhận của 1 người. Nói chung vẫn làm đc dù k đủ chữ kí.
Bác giải thích cho e đoạn này với ạ . E k rành về đất đai . "Nhưng nếu chú làm luật thì xã vẫn làm sổ.Trên sổ sẽ có ghi chú hay chú thích là không có xác nhận của 1 người. Nói chung vẫn làm đc dù k đủ chữ kí."

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Dạ trên khai sinh của e có tên bố mẹ e ạ.
Nếu bố mẹ cụ chung sống từ trước năm 87 ( E nhớ không rõ lắm nhưng khoảng trước tháng 1 năm 87, khi mà luật hôn nhân gia đình 1986 có hiệu lực), thì dù không có đăng kí kết hôn, hôn nhân của bố mẹ cụ vẫn được pháp luật công nhận. Nếu trước thời điểm này, thì phần đất của bố cụ được hưởng, không chỉ cần chữ kí của cụ, mà còn phải cả chữ kí của mẹ cụ nữa. Vì nếu ở với nhau trước năm 87, bà được thừa nhận là vợ hợp pháp và có quyền thừa kế tài sản của chồng sau khi bố cụ mất đi. Nếu còn 1 chú nữa và nhà cụ chưa kí bán, thì việc bán đương nhiên là trái pháp luật. Cụ và chú ý làm đơn kiện để đòi lại quyền lợi của mình thôi. Tất nhiên nói đến kiện tụng là vô cùng phức tạp, nhưng cụ và chú kia có cơ sở để kiện. Nhưng chính cụ cũng không khẳng định bán đất hay chưa, chỉ đoán thế thôi, nên cứ phải xác minh rõ đã rồi hãy tính bước tiếp theo.

Grandtouring

Xe điện
Theo luật, các con thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Muốn bán gì đó của cha/mẹ (không để lại di chúc) phải có xác nhận của chính quyền địa phương về hàng thừa kế thứ nhất, trong đó phải có đủ chữ ký của tất cả các con.

Donkiem

Xe máy
Có phải là bố của em đã mất trước ông , bà đúng không ?

Nếu đúng vậy và ông bà không có di chúc gì thì em không có quyền gì với mảnh đất đấy.
Dạ. Ôg e mất xong bố e rồi đến bà e ạ . Bác giải thích cho e với ạ

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Có phải là bố của em đã mất trước ông , bà đúng không ?

Nếu đúng vậy và ông bà không có di chúc gì thì em không có quyền gì với mảnh đất đấy.
E quan tâm case này.
Nhà em giống cụ chủ. Bố mất trước ông bà. Em là đích tôn. Lúc bàn chuyện đất đai theo em hiểu và mọi người hiểu là em k có quyền thừa kế (vì hàng con có 2 chú 2 cô nữa). Nhà em cũng k màng đến vì ông bà cũng đã lo cho nhà em đất đai rồi.
2 cô từ chối, còn 2 chú chia nhau và bàn nhau để lại cho em 1 mảnh (vì em là đích tôn). Em lại bán rẻ như cho lại cho chú đang ở đó luôn.

Kurumasuki

Xe container
Dạ. Ôg e mất xong bố e rồi đến bà e ạ . Bác giải thích cho e với ạ
Cụ cứ làm cái đơn lên huyện. Không biết viết thì nhờ người viết y như cụ kể trên này. Đảm bảo chú cụ phải xin cụ ký.

Donkiem

Xe máy
Cụ cứ làm cái đơn lên huyện. Không biết viết thì nhờ người viết y như cụ kể trên này. Đảm bảo chú cụ phải xin cụ ký.
Bác ơi . Như bác xu hào nói thì e k có quyền nhận thừa kế . Vậy e viết đơn chẳng phải vô nghĩa sao . E rối quá

ubisapro

Xe trâu
Cài này chắc “hợp thức hoá” món từ chối rồi. Giờ cụ thớt làm um sùm lên thì có người phải giải trình :D

DreamerKids

Xe đạp
Bác ơi . Như bác xu hào nói thì e k có quyền nhận thừa kế . Vậy e viết đơn chẳng phải vô nghĩa sao . E rối quá
Sao không có quyền được, nếu ba bạn mất trc ông bà nội thì bạn vẫn sẽ được hưởng phần thừa kế của ba bạn đó là thừa kế thế vị.

DreamerKids

Xe đạp
Nếu bố mẹ cụ chung sống từ trước năm 87 ( E nhớ không rõ lắm nhưng khoảng trước tháng 1 năm 87, khi mà luật hôn nhân gia đình 1986 có hiệu lực), thì dù không có đăng kí kết hôn, hôn nhân của bố mẹ cụ vẫn được pháp luật công nhận. Nếu trước thời điểm này, thì phần đất của bố cụ được hưởng, không chỉ cần chữ kí của cụ, mà còn phải cả chữ kí của mẹ cụ nữa. Vì nếu ở với nhau trước năm 87, bà được thừa nhận là vợ hợp pháp và có quyền thừa kế tài sản của chồng sau khi bố cụ mất đi. Nếu còn 1 chú nữa và nhà cụ chưa kí bán, thì việc bán đương nhiên là trái pháp luật. Cụ và chú ý làm đơn kiện để đòi lại quyền lợi của mình thôi. Tất nhiên nói đến kiện tụng là vô cùng phức tạp, nhưng cụ và chú kia có cơ sở để kiện. Nhưng chính cụ cũng không khẳng định bán đất hay chưa, chỉ đoán thế thôi, nên cứ phải xác minh rõ đã rồi hãy tính bước tiếp theo.
Nếu vợ chồng sống chung truiwcs tháng 1/1987 mà khômg có giấy kết hôn thì vẫn xem là hợp pháp về mặt pháp luật nhưng đến năm 2003 mà vẫn chưa làm giấy dkkh thì sẽ không dc pháp luật công nhận là vợ chồng rồi cụ ạ

Xe xích đu

Xe tải
Cứ làm cái đơn lên Huyện. Lúc ý người rối ko phải là Cụ mà là ô Chú cụ ý

kitty phương

Xe máy
Em nghĩ có nhưng khả năng sau: chú cụ thớt làm giả bản di chúc của ông bà, các con không ai có ý kiến lên xã thì chú được hưởng thừa kế nên bán.
Như cụ trên nói nếu con mất trước bố mẹ thì cháu không được quyền thừa kế. Về phần này e ko rõ nhưng nếu vậy trong trường hợp của cụ thì bố mất sau ông thì ít nhất vẫn được phần của ông có nghĩa là 1/14 của tài sản.

Theo em cụ nên tìm 1 luật sư để đặt niềm tin và thỏa thuận phần trăm nếu lấy được tiền.
Trường hợp của cụ nếu ông chú bán liều thì có thể qua xã hỏi rõ và thỏa thuận phần của mình được. Nhưng nếu ông chú làm giả di chúc ông bà và sang tên, sau đó bán thì theo đuổi để đòi lại là gian nan đấy, sẽ tốn công sức và tiền bạc.

Cụ nên cùng mẹ mang đầy đủ giấy tờ ra ủy ban xã để hỏi cho rõ chuyện đã, chứ cứ thế này các cụ có hiểu biết và kinh nghiệm cũng không giúp dc cụ.

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Dạ em chào các bác!!!
Chuyện nhà em thế này .Ôg bà e mất. Do k có di chúc nên mảnh đất của ôg bà dc chia cho 7 người con , chuyện sẽ chẳng có gì . nếu chú e k đưa cho mỗi người 1 tờ giấy . Nội dung là , từ chối nhận quyền thừa kế . Và nhường lại cho chú e . 5/7 người đã ký . Còn gd e với 1 bác nữa k ký . 1 thời gian sau thì e có nge dc tin là chú e đã bán mảnh đất đó r .
Hiện giờ e đang rất rối k biết phải làm thế nào. E cứ nghĩ là chỉ cần 1 ng k ký mảnh đất đó sẽ k bán dc. Nhưng cô e có nói là bố e ngày xưa lấy mẹ e k có giấy kết hôn . Nên bọn e k dc quyền thừa kế . Do đó k cần chữ ký của e . ( e quên nói là bố e mất r )
Mong a tư vấn giúp e với ạ !!
Thực sự bây giờ e k biết phải làm thế nào.
E cám ơn ạ.!
Đất có sổ chưa cụ ? Nếu có cần xem chú ấy bán viết tay hay có công chứng. Có cc thì ra vpcc đã làm hỏi xem sao cụ

Xe bọ xít

Xe container
Dạ e xin chia sẻ với bác hoàn cảnh gd e . Hiện tại mẹ e và e đang ở nhà thuê . Kinh tế rất eo hẹp . Mảnh đất ôg bà e để lại là niềm hi vọng của e và mẹ . Dự định sẽ mua nhà khi dc nhận tiền bán đất của ôg bà. Nhưng e nào ngờ chú e lại làm như vậy. Mấy ngày nay e rất rối. K biết phải làm sao.
Còn các bác ở quê cũng chẳng thể làm dc gì. K dám ý kiến . Sợ chú e đánh.
Cụ có thể làm cái đơn, có đơn là phanh lại hết. Kể cả bán rồi, đơn ra CQ ko đc, cứ làm cái đơn sang bên Viện KS nhé, bên này họ sẽ gửi đơn sang CQ và CQ sẽ phải trả lời đơn cho Cụ.

DurexXL

Tháo bánh
Dạ em chào các bác!!!
Chuyện nhà em thế này .Ôg bà e mất. Do k có di chúc nên mảnh đất của ôg bà dc chia cho 7 người con , chuyện sẽ chẳng có gì . nếu chú e k đưa cho mỗi người 1 tờ giấy . Nội dung là , từ chối nhận quyền thừa kế . Và nhường lại cho chú e . 5/7 người đã ký . Còn gd e với 1 bác nữa k ký . 1 thời gian sau thì e có nge dc tin là chú e đã bán mảnh đất đó r .
Hiện giờ e đang rất rối k biết phải làm thế nào. E cứ nghĩ là chỉ cần 1 ng k ký mảnh đất đó sẽ k bán dc. Nhưng cô e có nói là bố e ngày xưa lấy mẹ e k có giấy kết hôn . Nên bọn e k dc quyền thừa kế . Do đó k cần chữ ký của e . ( e quên nói là bố e mất r )
Mong a tư vấn giúp e với ạ !!
Thực sự bây giờ e k biết phải làm thế nào.
E cám ơn ạ.!
Nhờ cụ DurexXL tư vấn giúp bạn này với ạ.
Em đơi
Em đang chạy tít Tiền Giang, giờ mới ngoi vào OF ợ

Em tạm sơ đồ hóa như này, Cụ xem đúng không ợ

Ông A và bà B mất không có di chúc
Có 7 người con là A1 A2 A3 A4 A5 A6 A7
Giả sử bố của cụ chủ thớt là A3
Chú phát giấy là A5
Như vậy, A5 phát giấy từ chối di sản cho các A từ 1 đến 7
Có A2 và A3 không đồng ý
Còn lại đã ký từ chối di sản và để lại cho A5

Thời điểm hiện tại A3 đã chết

Thông tin cần bổ sung thêm cho em để em lên phác đồ Cụ chủ thớt nhé:
- ông A, bà B mất năm nào
- A3 mất năm nào? Các A còn lại có ai mất không? Năm nào?
- Sổ đỏ mảnh đất cấp năm nào? Cho ai? Cá nhân hay hộ gia đình?
Có những thông tin trên em mới kẻ cây sơ đồ cụ thể được ợ

Về việc A5 có sổ được sang tên, Cụ chủ thớt tìm hiểu kỹ, nếu như nguồn gốc từ khai nhận thừa kế di sản thì phải có công chứng, cái này nếu để lọt (sót) người thừa kế thì không đơn giản đâu

Còn về nguyên tắc chung, dù bố mẹ Cụ chủ có đăng ký kết hôn hay không thì cụ chủ thớt vẫn có quyền thừa kế bình thường nhé

Chỉnh sửa cuối:

Donkiem

Xe máy
Em nghĩ có nhưng khả năng sau: chú cụ thớt làm giả bản di chúc của ông bà, các con không ai có ý kiến lên xã thì chú được hưởng thừa kế nên bán.
Như cụ trên nói nếu con mất trước bố mẹ thì cháu không được quyền thừa kế. Về phần này e ko rõ nhưng nếu vậy trong trường hợp của cụ thì bố mất sau ông thì ít nhất vẫn được phần của ông có nghĩa là 1/14 của tài sản.

Theo em cụ nên tìm 1 luật sư để đặt niềm tin và thỏa thuận phần trăm nếu lấy được tiền.
Trường hợp của cụ nếu ông chú bán liều thì có thể qua xã hỏi rõ và thỏa thuận phần của mình được. Nhưng nếu ông chú làm giả di chúc ông bà và sang tên, sau đó bán thì theo đuổi để đòi lại là gian nan đấy, sẽ tốn công sức và tiền bạc.

Cụ nên cùng mẹ mang đầy đủ giấy tờ ra ủy ban xã để hỏi cho rõ chuyện đã, chứ cứ thế này các cụ có hiểu biết và kinh nghiệm cũng không giúp dc cụ.
E cũng nghĩ giống bác . 1 là chú e làm giả di chúc . 2 là giả chữ ký của tờ giấy k nhận quyền thừa kế.
Nếu e và mẹ k dc quyền thừa kế . Thì đã k nhận dc tờ giấy từ chối nhận thừa kế.
E tủi lắm các bác ạ . Họ hàng mà làm như vậy

DurexXL

Tháo bánh
E cũng nghĩ giống bác . 1 là chú e làm giả di chúc . 2 là giả chữ ký của tờ giấy k nhận quyền thừa kế.
Nếu e và mẹ k dc quyền thừa kế . Thì đã k nhận dc tờ giấy từ chối nhận thừa kế.
E tủi lắm các bác ạ . Họ hàng mà làm như vậy
Giờ không phải là lúc tủi hay dỗi Cụ ạ
Đã cạn tình thì dùng luật, Cụ cung cấp đủ thông tin, sẽ có hướng xử lý

Giả giấy từ chối di sản là dính luôn 1 ông đã ký đóng dấu chứng thực ở đó đấy, không đơn giản đâu

Donkiem

Xe máy
Em đơi
Em đang chạy tít Tiền Giang, giờ mới ngoi vào OF ợ

Em tạm sơ đồ hóa như này, Cụ xem đúng không ợ

Ông A và bà B mất không có di chúc
Có 7 người con là A1 A2 A3 A4 A5 A6 A7
Giả sử bố của cụ chủ thớt là A3
Chú phát giấy là A5
Như vậy, A5 phát giấy từ chối di sản cho các A từ 1 đến 7
Có A2 và A3 không đồng ý
Còn lại đã ký từ chối di sản và để lại cho A5

Thời điểm hiện tại A3 đã chết

Thông tin cần bổ sung thêm cho em để em lên phác đồ Cụ chủ thớt nhé:
- ông A, bà B mất năm nào
- A3 mất năm nào? Các A còn lại có ai mất không? Năm nào?
- Sổ đỏ mảnh đất cấp năm nào? Cho ai? Cá nhân hay hộ gia đình?
Có những thông tin trên em mới kẻ cây sơ đồ cụ thể được ợ

Về việc A5 có sổ được sang tên, Cụ chủ thớt tìm hiểu kỹ, nếu như nguồn gốc từ khai nhận thừa kế di sản thì phải có công chứng, cái này nếu để lọt (sót) người thừa kế thì không đơn giản đâu

Còn về nguyên tắc chung, dù bố mẹ Cụ chủ có đăng ký kết hôn hay không thì cụ chủ thớt vẫn có quyền thừa kế bình thường nhé
Ôi e đội ơn bác . Bác là cứu tinh của e rồi.
e xin bổ sung thông tin ạ
ông A mất . 2006
bà B mất 2015
A3 mất 2014 ( Các a khác vẫn còn )
Sổ đỏ đứng tên ông bà em . Do chú e giữ nên e k rõ cấp năm nào .
Mong bác giúp em với ạ ! E đội ơn bác suốt đời.!