[Funland] Dại dột khi chuyển từ điện thoại Android sang Ios

longhai

Xe tăng
Bẩm các cụ, sau bao nhiêu năm dùng điện thoại Android, nghe lời xúi dại của đồng bọn cháu chuyển sang con Ios giá hơn hai chục củ. Tưởng lên đời nhưng ai dè cả tết cứ bực mình với con Ios. Màn hình thì gõ cứ bộp bộp khi chạm móng tay vào, không chắc như em cũ, chụp hình không đẹp bằng, pin cũng kém hơn và phần mềm thì thấy “ngu ngu” hơn Android. Giờ còn mỗi an ủi vì thấy bảo Ios bảo mật tốt lắm nhưng chưa mất điện thoại nên chưa biết thế nào :D
Hix, có cụ nào từng hối hận như cháu chưa??? :((
Đúng đấy cụ. Nhưng ngoài bảo mật thì pm nó ổn định hơn và độ bền cao hơn.

onex

Xe hơi
Ăn Roi dùng app sướng hơn, cài được cả app ngoài tiện như cái youtube vanced để nghe nhạc tắt màn hình và không quảng cáo. Lưu trữ file manager tiện dụng, mail đính kèm như máy tính. Bảo mật thì chả biết thế nào, do người dùng cả thôi. Bọn hack nó gửi cho mấy cái link lạ vào đăng nhập như đúng rồi thì IOS hay ANdroi khác gì nhau

phuongmit

Xe cút kít
Ăn Roi dùng app sướng hơn, cài được cả app ngoài tiện như cái youtube vanced để nghe nhạc tắt màn hình và không quảng cáo. Lưu trữ file manager tiện dụng, mail đính kèm như máy tính. Bảo mật thì chả biết thế nào, do người dùng cả thôi. Bọn hack nó gửi cho mấy cái link lạ vào đăng nhập như đúng rồi thì IOS hay ANdroi khác gì nhau
Dùng iphone cụ thử cài Musi xem nó có giống youtube tắt màn k nhé :))

Leanh65

Xe container
Nói đi cũng phải nói lại, nó phải thế nào thì nó mới có doanh thu khủng đến như vậy chứ cụ. Phần mềm nó mà làm người dùng bực mình thì nó đã chẳng có doanh thu khủng như vậy.
Nó bền hơn, nặng hơn thì công nhận. 99% pn đau mỏi tay, vai gáy là do tối chúi mặt vào ip đến thông đêm.😂

Si đa

Xe đạp
Em trước xài Android Asus, HTC, tablet thì Amazon Fire HD. Xài thấy OK vì app đa dạng, nhiều tính năng hơn so với IOS. Setup, tuỳ chỉnh cũng dễ, ít bị hạn chế.
Nhưng cứ xài 1 thời gian thì cảm giác máy nó chậm dần dần, phần mềm thì cũng có nhiều cái hay bị lỗi vặt.
Giờ e chuyển qua xài iPhone 6 rồi X thì thấy ổn định hơn hẳn

Được gửi từ iPhone X - Otofun

Hoàng Trang

Xe ngựa
Vấn đề này thực ra sẽ có nhiều tranh luận, nhưng các cụ có tranh luận đến tầm này sang năm cũng không hết.
Chắc trên diễn đàn mình sẽ không nhiều cụ có cơ hội “trên tay” nhiều thể loại máy & HĐH như em. Bản thân em đùng đủ cả tử Symbian, BBOs, Palm, WP, thậm chí cả hệ điều hành Bada trên 1 số con SS đời cổ lỗ sĩ em cũng dùng & làm nhiều - HĐH này có khi nhiều cụ trẻ sau này không biết. iOs & Android thì chắc chắn là em có dùng rồi :D
Mỗi HĐH sẽ có những cái hay riêng, & không ai dạy được ai hay hướng đc cho ai là cái nào hay hơn cái nào. Kiểu như cùng 1 cái áo: cụ chủ thớt này thích màu trắng, nhưng em mặc thì phải màu đen mới ưng, cụ còm #50 ở thớt này phải là màu tàn thuốc còn mợ Hoàng Trang chẳng hạn - phải màu hường mới ưng.
Thực ra nói như 1 số cụ sẽ không bao giờ đúng, vì 1 thằng ngu sẽ không bao giờ đẻ được ra tiền như thẳng Apple cả, nó đẻ tiền điên cuồng ấy chứ. Nếu 1 sản phẩm ngu như nhiều cụ nói thì người ta không nhất thiết phải xếp hàng đu mua từ năm này sang năm khác, & 1 vài người thì có thể là đánh giá phiến diện, nhưng rất rất đông người yêu thích & sẵn sàng xuống tiền thì chắc chắn sản phẩm ấy phải đáng để họ xuống tiền. Sản phẩm của Apple không rẻ, & chắc chắn người mua nó không ngu. Đấy là nó còn chưa sử dụng đến chiêu quảng cáp tràn lan đấy.
Nhiều cụ rất ưng Android & không quen đc với iOs, khách hàng của em cũng có nhiều người như vậy - em nói thẳng là do thói quen & nhu cầu cả thôi, hoàn toàn không có tâm lý đám đông ở đây. Đây cũng là sự khác biệt giữa 2 HĐH. Thằng Android nó có nhiều tuỳ biến tốt cho ngưởi dùng nhưng đấy cũng là mánh kinh doanh cả (mỗi hãng có tuỳ biến khác nhau), nó bắt người dùng dần dần có 1 chút lệ thuộc vào nó, điều này bằng cách này hay cách khác Apple nó đã làm đc (nghĩa là nó thành công).
Sẽ có cụ có quan điểm đồ của Apple quá đắt, đúng là thằng này nó hút máu nhân loại kinh khủng, nhưng suốt từ năm này sang năm khác dân tình vẫn để cho nó hút thù tất nhiên nó cũng rất đặc biệt chứ không phải dạng vừa - 1 vài người thì có thể là thiếu hiểu biết, nhưng hàng triệu người thì không thể nói là họ thiếu hiểu biết đc.
Giá cao - chuẩn là Apple bán cái mịa gì giá cũng cao cả, nhưng cụ nào làm & hiểu 1 chút về phần cứng sẽ thấy Apple nó hoàn thiện sản phẩm ăn đứt 1 số hãng sản xuất Android, thêm nữa sản phẩm của nó tạo ra sự - hoàn - thiện - cao - cấp mà ít có hãng sản xuất điện thoại nào bì đc với nó, nên là giá cao cũng có lý của nó. Các cụ cứ bung 1 vài con máy ra so sánh là biết ngay :D
Thằng nào làm kinh doanh, càng là hãng lớn càng phải lắm vững khái niệm sự không hoàn hảo của sản phẩm. Apple nó hoàn toàn có thể tạo ra tuỳ biến cá nhân cho người dùng vọc vạch không thua 1 hãng Android nào nhưng đến thời điểm này nó chưa làm hay là chưa cần tung chiêu - điều này thì ngoài tầm hiểu biết hạn hẹp của em.
HĐH nào cũng có cái hay riêng, Android hệ mở - làm hài lòng nhiều người dùng nhưng cũng vì thế mà trong quá trình sử dụng HĐH ấy tạo ra nhiều file cache gây ra ì ạch máy trong quá trình sử dụng (đấy là mặt trái của Android). iOs thì nó tự làm phần cứng & tự viết phần mềm nên sẽ tối ưu mọi thứ hơn, đấy là lý do thằng iOs nó bền & ổn định hơn. Các cụ để ý sẽ thấy, bây giờ 1 con 6+ chẳng hạn, dùng vẫn ngon 1 tác vụ, nghe gọi vẫn OK, đáp ứng người dùng không yêu cầu cao vẫn chả có chỗ nào chê, trong khi cùng đời với nó còn mấy con SS, HTC hay Sony nào trâu đc như vậy?
Chốt lại là không phải tự nhiên mà thằng Apple nó lại thành công như vậy. Nên là ai thích dùng gì thì dùng nấy, không nên chê bai gây war.
Bản thân em đặt còm này cũng là ý kiến cá nhân của 1 ngưởi được trải nghiệm đủ các loại máy trên đời từ cũ đến mới & đủ các HĐH thôi, không có ý gì cả. Em cũng không mong có nhiều cụ quất còm này của em, tầm này em bận nên không máu tranh luận cho lắm :)
Xuân mới đã sang rồi, chúc các cụ mợ nhiều Niềm vui & An bình!!!

Một yếu tố lớn quyết định thành công của Apple là chiến lược Marketing (định vị phân khúc cao cấp, chiến lược về giá, tạo sự khác biệt trong sản phẩm và trong phân phối...) biến điện thoại không chỉ là phương tiện thông tin liên lạc mà còn trở thành một thứ "trang sức" trong suy nghĩ của nhiều khách hàng - tương tự chiến lược của một số thương hiệu thời trang xa xỉ đã và đang áp dụng.

onex

Xe hơi
Dùng iphone cụ thử cài Musi xem nó có giống youtube tắt màn k nhé :))
Có app youtube không quảng cáo tắt màn ngon rồi. Còn cái quản lý file nó có cải tiến hơn không hay vẫn vậy bác nhỉ. VD có người gửi cái mail có file, em tải về rồi chỉnh sửa tý sau đó đính kèm gửi mail đi cho người khác ấy

phamconghung

Xe tăng
Em trước xài Android Asus, HTC, tablet thì Amazon Fire HD. Xài thấy OK vì app đa dạng, nhiều tính năng hơn so với IOS. Setup, tuỳ chỉnh cũng dễ, ít bị hạn chế.
Nhưng cứ xài 1 thời gian thì cảm giác máy nó chậm dần dần, phần mềm thì cũng có nhiều cái hay bị lỗi vặt.
Giờ e chuyển qua xài iPhone 6 rồi X thì thấy ổn định hơn hẳn

Được gửi từ iPhone X - Otofun
em giống cụ, xưa trẻ cũng thích cài app lăng nhăng giờ vk nó bắt dùng iphone thấy vẫn rất ok. Duy có chuyện ko ghi âm được cuộc gọi là em ko hài lòng thôi.

BH2H

Xe tải
Nhà cháu chia làm 2 phe, phụ nữ dùng IP, đàn ông dùng Android. Mỗi loại đều có cái hay riêng. Nhưng đối với nhà cháu thì An vẫn phù hợp cá nhân hơn như có 2 FB, 2 Zalo... chụp ảnh ban đêm thì hơn IP của 2 thím nhà cháu. Phần mềm dùng 2 năm rồi mà chưa lỗi và chậm phát nào. Đúng là có cụ nói là dùng hẳn An flatship xem có khác k? Nhà cháu hay dùng nút back, riêng cái này thì IP không có. Cảm nhận cá nhân, hehe

quangsot

Racing Boy
Em phát nhục với việc copy mấy file video lớn từ ios sang windows 10 đây cụ. Backup ảnh và video qua cáp usb mà mất bao nhiêu thời gian vì cứ đang copy lại rớt.
Dao Cụ không cho nó tự back up lên cloud ý mà phải làm thủ công làm gì.

phuongmit

Xe cút kít
Nhà cháu chia làm 2 phe, phụ nữ dùng IP, đàn ông dùng Android. Mỗi loại đều có cái hay riêng. Nhưng đối với nhà cháu thì An vẫn phù hợp cá nhân hơn như có 2 FB, 2 Zalo... chụp ảnh ban đêm thì hơn IP của 2 thím nhà cháu. Phần mềm dùng 2 năm rồi mà chưa lỗi và chậm phát nào. Đúng là có cụ nói là dùng hẳn An flatship xem có khác k? Nhà cháu hay dùng nút back, riêng cái này thì IP không có. Cảm nhận cá nhân, hehe
Em vuốt màn thì back còn nhanh hơn cụ bấm nút trên android cơ :))

tuctuc2010

Xe điện
Em xài SS các đời S3, S4, S6, S9, Note 10+ thấy chả chu cầu đổi IP, nếu đổi tiếp em vẫn cứ SS. Các đời máy cũ dùng 1 thời gian máy lag lại phải xóa bớt file rác bằng thủ công hoặc cài app clear hơi bất tiện. Từ đời S6 trờ đi nó có chức năng tối ưu và có thể cài ngay trên màn hình, thỉnh thoảng cảm thấy chậm bấm vào là nó lại mượt như mới. Note 10+ em đang dùng pin trâu vãi, nếu vào mạng ít thì tầm 24 tiếng pin vẫn còn, vào mạng nhiều tầm 15, 16 tiếng.

Traubotube

Xe điện
E cũng thế đây ạ. E đương dùng Android 3,4 năm nay rồi, tự dưng trc tết đi mua con ios về dùng, chả biết ios thần thánh như nào mà dùng e thấy bất cập quá :))
Bực nhất là khả năng kết nối buletooth của ios với các thiết bị khác là rất kém
Chụp ảnh thì ko hơn ss tí nào, sạc nhanh cũng ko bằng ss luôn
E k phải fan táo. Mặc dù cả nhà sd táo. Em chỉ thấy ntn: mẹ em 65 tuổi chuyển từ cục gạch sang khôn phôn nên em đưa bà dùng thử cả 2 loại. Cuối cùng bà chọn dùng ip. Lý do rất đơn giản dễ sử dụng,bấm nút 1 lần.
Còn các cụ như thế nào e k rõ lắm.
Lý do cả nhà e dùng ip vì có nhắn tin và gọi điện free k cần qua app thứ 3

Thangtq2511

Xe hơi
Em xài SS các đời S3, S4, S6, S9, Note 10+ thấy chả chu cầu đổi IP, nếu đổi tiếp em vẫn cứ SS. Các đời máy cũ dùng 1 thời gian máy lag lại phải xóa bớt file rác bằng thủ công hoặc cài app clear hơi bất tiện. Từ đời S6 trờ đi nó có chức năng tối ưu và có thể cài ngay trên màn hình, thỉnh thoảng cảm thấy chậm bấm vào là nó lại mượt như mới. Note 10+ em đang dùng pin trâu vãi, nếu vào mạng ít thì tầm 24 tiếng pin vẫn còn, vào mạng nhiều tầm 15, 16 tiếng.
Em cũng đang dùng Note, thấy ngon, tiện công việc.
Ios trước cũng dùng, nhưng hôm rồi cầm cái máy của vợ thấy chả quen, mặc dù ios giờ nó cũng khôn hơn nhiều rồi.

Cap Còm

Xe điện
E dùng Sung thấy hơn Táo mấy thứ sau: DuoApp, ghi âm cuộc gọi, ghi lại màn hình, cuộn khi chụp màn hình, bấm vài con số ĐT là lòi ra cả đống cho mình chọn ( Kể cả số ko có trong danh bạ nhưng đã từng gọi), kết nối truyền tải file dễ hơn, ...

Chỉnh sửa cuối:

conco1978

Xe tăng
Em nghĩ đó thói quen thôi, em từ trước giờ toàn Android, mó cái Ip của vợ dùng thử ko quen

quangsot

Racing Boy
E dùng Sung thấy hơn Táo mấy thứ sau: DouApp, ghi âm cuộc gọi, ghi lại màn hình, cuộn khi chụp màn hình, bấm vài con số ĐT là lòi ra cả đống cho mình chọn ( Kể cả số ko có trong danh bạ nhưng đã từng gọi), kết nối truyền tải file dễ hơn, ...
Ghi âm cuộc gọi đúng là IOS nó khoong có thật nhưng vụ chụp ảnh màn hình thì gõ lưng máy là tự chụp còn quay màn hình thì cũng chỉ vuốt 1 cái lên rồi bấm gi thôi mà. Em chưa hiểu cái DuoApp là gì?

mrvl13

Xe tải
Em thấy sạc nhanh là ưu điểm lớn nhất. Lúc đi công tác mới thấy sự cần thiết. Còn các "phát minh" khác trên ip ví dụ như Gõ phím tiên đoán văn bản ông BB có từ đời ơ kìa rồi mãi về sau iphone mới có mà fan ip tung hô đến mệt. Còn cá nhân e thấy màn và cam của iphone tốt hơn ss chứ (dù e là fan của SS Note), của ip nó thật hơn chứ màu sắc ko bị giả giả như ss. Nhưng e thấy android vẫn tiện cho công việc hơn, chắc do thói quen sử dụng.

gauhd1986

Xe tăng
E dùng Sung thấy hơn Táo mấy thứ sau: DuoApp, ghi âm cuộc gọi, ghi lại màn hình, cuộn khi chụp màn hình, bấm vài con số ĐT là lòi ra cả đống cho mình chọn ( Kể cả số ko có trong danh bạ nhưng đã từng gọi), kết nối truyền tải file dễ hơn, ...
E cũng như cụ. Định đổi qua ip mà thôi vì k có 2 sim, dùng esim thì lại ra cửa hàng đổi mà cái vd89 mua sim k chính chủ lên k đổi được. Mua 2 sim vật lý ip thì tốn xèng mà dùng thử gọi sim 1 hay 2 k tiện đc như samsung.
Thêm nữa là copy tài liệu ra cũng khó. Ss cắm phát nhận ngay. Trong khi ip thì cài itunes...
Nhục nhất khoản down nhạc về làm nhạc chuông. Bình thường android down phát file mp3 trên chiasenhac,đặt nhạc chuông cái ăn ngay. Htrc về quê k mang theo máy tính, mẹ vợ nhờ cài nhạc chuông bài "con sông quê hương" của Anh thơ trên ipx mà k tài nào down về và set nhạc chuông đc. Search trên mạng thì bảo dùng 3utool...mà ở quê lấy đâu ra máy tính. Mang tiếng cntt mà k cài đc nhạc chuông nhục thật....