[Funland] Đại học Rmit

hp30s3704

Xe buýt
Em năm ngoái 2-f1. 1 cháu vào cấp3, cháu vào đh. Cả 2 cháu đều đỗ trường công nhưng em quyết định.
1 cháu THPT FPT Hòa Lạc. 1 cháu Rmit TPHCM! giờ chỉ cầy tiền để cho các cháu ăn học thôi..
P/s em ở Thái Bình các cụ nhé...

Xudoai

Xe buýt
Nghỉ lễ vào lang thang định đọc tin bóng đá thì lại thấy topic về trường mình ko ngờ nhiều thảo luận thế. Em xin giới thiệu em đang dạy ở RMIT ạ, trước kia từng dạy ở một trường ĐH VN top đầu (trong list Ngoại thương Kinh tế QD và Bách khoa). RMIT có giáo viên nước ngoài đa số, và một số là giáo viên VN (yêu cầu phải tốt nghiệp ở nước ngoài, tiếng Anh tốt), cả hai đều đòi hỏi kinh nghiệm giảng dạy và theo học chứng chỉ về Teaching trong trường.

Em thấy nhiều cụ ko trải nghiệm cứ chém bằng định kiến, những cụ có con học ở đây nói chuẩn đấy ạ. Em xin cung cấp một số thông tin em biết, khách quan, ko sales :D.

Chương trình học: 24 môn, có core, môn chuyên ngành và electives. (để so sánh, BUV có 16 môn, quá ít). Mỗi môn tầm hơn 30tr em ko nhớ rõ. 1 năm 3 học kỳ, 1 kỳ 12 tuần thường là 3 môn hoặc ít hơn (học 4 môn hơi nặng) => nhanh tốt nghiệp, ko phải học những thứ linh tinh như ở ĐH VN. em dạy SV thì năm nhất năm hai đang fresh vào các môn quan trọng core luôn. ĐH VN đến năm 3 mới học, lúc đó sinh viên thành tinh rồi, ko còn háo hức chăm chỉ như năm đầu nữa.

Đánh giá: rất ít thi, ko trắc nghiệm, chủ yếu viết assignments, group project, presentation, mỗi bài chấm rất chặt ko có đạo văn, đọc nhiều literature. Em chấm bài mệt hơn dạy ở VN nhiều, comment từng bài feedback rất kỹ cho sinh viên, không ào ào biết mỗi điểm đâu ạ. Lớp học nhỏ, hơn 30 người, thầy - trò trao đổi trực tiếp consult sau giờ nữa. riêng em biết tên, sức học từng sinh viên. Điểm này đi học nng ko có đâu, em ngày xưa lên lớp ào ào GS đâu biết mình là ai.
Nội dung assignments khá khó đấy ạ, và gắn với thực tiễn. Ví dụ ko phải là cho một bài tính toán số liệu fake như trên giấy là xong, mà thường là cho sv tìm hiểu về một công ty, một nước cụ thể, phân tích số liệu, so sánh lý thuyết. Về chuyện này em đảm bảo khó hơn nhiều đề đại học trong nước (trắc nghiệm cho nhanh, hoặc học thuộc lòng còn phổ biến). Workload nặng rải đều trong kỳ, mỗi môn nhiều assignment nhỏ.

Sinh viên: trung lưu đến giàu. trường có học bổng 25% đến full đấy. Sức học yếu đến giỏi đủ cả. Có cả chuyên Ams, SP, tổng hợp, Kim Liên đấy. em biết nhiều bạn đỗ Ngoại thương, Y vào học. cũng nhiều em yếu, nhưng tiếng Anh hết lớp 12 được 6.5 cũng là bộ lọc rồi, ko thể là quá yếu được. Trình độ sv khác nhau ko đồng đều như hội Ngoại thương Kinh tế được. Nhiều hoạt động club cho các em nên nhiều em năng động lắm. Còn kiểu thi vài lần ko qua cũng ko hiếm, đành bỏ dở. Môi trường bạn bè tốt, vì toàn gia đình có điều kiện.

Ngoài ra trường có facilities tốt, như phòng thể thao (có PT), library truy cập đc hết các database, phòng careers hướng nghiệp kỹ năng mềm, đi thực tập.... dịch vụ tận răng vấn đề là các cháu có chăm chỉ mà tận dụng ko.

Ai còn lăn tăn cứ gọi điện đến trường để làm rõ.
Mợ đã dạy Ngoại Thương, cá nhân mợ thấy NT và RMIT học đâu hơn?
F1 nhà e cuối cấp 2 chuẩn bị vào 3. Hướng cho cháu nếu ko vào đc NT(trước vk e cũng NT) thì ngắm RMIT.
Mợ có thể chia sẻ để vào RMIT phải chuẩn bị từ lúc nào, những thứ cần và đủ ko ạ.:)

cuckhoai

Xe tăng
Đó chính là bất cập đó cụ, ở mình không đào tạo ra cái mà thị trường cần, doanh nghiệp cần mà đào tạo cái mình có thể thôi. Thật sự cái gọi là nền tảng và tư duy làm việc em thấy mơ hồ lắm.
Để đào tạo ra cái thị trường và doanh nghiệp cần theo ý cụ nói chắc là làm việc được luôn đúng không ạ? Nếu đúng thì đó là nhiệm vụ của các trường trung cấp, cao đẳng không phải nhiệm vụ của trường đại học. Đó là quan điểm cá nhân em.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Các lãnh đạo DN VN thì học EMBA các nơi, ko chỉ RMIT, có cả HSB, FPT, hay mấy trường liên kết làng nhàng như Hawaii... này nọ, họ học để giao lưu kết nối và lấy cái bằng MBA.
Trong đám trường quốc tế ở VN thì RMIT là trường tốt, quy trình đào tạo ổn. Nhưng chất lượng svien em e là không được bằng mấy trường top ở VN.
Ngay cả ở quốc tế RMIT cũng chỉ là 1 trường tầm trung bình khá ở Úc, chưa tính tới sự khác biệt chất lượng giữa trụ sở ở Úc và chi nhánh ở các nước.
Theo cá nhân em:
- nếu đủ điểm vào các trường top ở VN thì nên vào trường đó.
- Nếu ko đủ điểm, ko muốn/ko đủ điều kiện đi du học thì vào RMIT.
Em đang nói về các DN có vốn đầu tư nước ngoài cụ ạ. Họ học để phục vụ cho công việc, công tác quản lý. Còn lãnh đạo DN VN học vì nhiều lý do, trong đó có cả vì chính trị.

Chỉnh sửa cuối:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết cụ tham chiếu ở đâu, hoặc đã từng học/làm quản trị nhân sự ở đâu. Mỗi trường ĐH sẽ có những cách định hướng đào tạo riêng. Những trường rank thấp sẽ định hướng ứng dụng, những trg top sẽ định hướng nghiên cứu/hàn lâm. Svien ĐH học kiến thức học thuật chứ ko đào tạo nghề, nên sau này có thể cviec sẽ ko liên quan trực tiếp đến chương trình học, nhưng được cái nếu thiếu sẽ đào tạo rất nhanh do có background tốt.
Việc học mà không ứng dụng được, không gắn liền với thị trường lao động thì 4 năm ngồi ghế nhà trường để làm gì? Kỹ sư và cử nhân thì phải được trang bị kỹ năng & năng lực để làm việc. Chỉ có những người quyết đi theo con đường nghiên cứu thì mới đào sâu về học thuật.

XeChuaCo

Xe tăng
Cụ nhận xét Trường ở mình không đào tạo cái doanh nghiệp cần thì phiến diện quá. Đào tạo cụ thể để ra trường làm được việc ngay là không thể vì 1 ngành có hàng trăm vị trí làm việc khác nhau đòi hỏi kỹ năng và kiến thức khác nhau nhưng kiến thức nền tảng chung nhất là giống nhau. Tất nhiên một số e năng động có thể tìm hiểu trước hoặc ứng tuyển vị trí thực tập sinh thì ra trường làm được việc luôn
Để đào tạo ra cái thị trường và doanh nghiệp cần theo ý cụ nói chắc là làm việc được luôn đúng không ạ? Nếu đúng thì đó là nhiệm vụ của các trường trung cấp, cao đẳng không phải nhiệm vụ của trường đại học. Đó là quan điểm cá nhân em.
2 cụ có làm trong ngành IT không ạ? Các cụ có tin là không học ở trường vẫn làm ngon không? Em gặp nhiều trường hợp rồi, có 2 trường hợp em có thể kể:

1. 1 cu em học BK như em, nhưng không phải ngành IT, nhưng cu em này thích làm IT, ra trường xin đi làm lập trình luôn. 1 thời gian ngắn sau này em này thành leader của cty.

2. 1 thằng thì học Aptech thôi, nhưng thằng này học toán rất khá, sau này nó vào FSoft nó lead 1 đám học ĐH ra đấy.

BKG

Xe tăng
Em từng dạy Ngoại thương và thất vọng thực sự với GDDH của mình. Trường top mà còn như vậy, bạn em mấy đứa vào NT dạy (chi phí nho nhỏ thôi, cô giáo TA nhưng ngọng líu lô).A trai em dạy ở BK, hỏi thì ông ý cũng ngán ngẩm lắm, chương trình cũ mấy thập niên rồi, đầu tư gv kém nên gv chủ yếu thu nhập từ bên ngoài. Máy móc, thiết bị được đầu tư nhiều nhưng xà xẻo phần lớn, vì vậy không hiệu quả... Nói chung chán lắm. Hi vọng còn ĐH Y là chất.

anhduc8805

Xe tải
2 cụ có làm trong ngành IT không ạ? Các cụ có tin là không học ở trường vẫn làm ngon không? Em gặp nhiều trường hợp rồi, có 2 trường hợp em có thể kể:

1. 1 cu em học BK như em, nhưng không phải ngành IT, nhưng cu em này thích làm IT, ra trường xin đi làm lập trình luôn. 1 thời gian ngắn sau này em này thành leader của cty.

2. 1 thằng thì học Aptech thôi, nhưng thằng này học toán rất khá, sau này nó vào FSoft nó lead 1 đám học ĐH ra đấy.
Kinh vãi nhở. thế thì loại cá biệt rồi cụ ơi. không có thống kê cụ thể nhưng ví dụ fsoft được mấy thằng như cụ kể hay đến 95% là đều từ các lò như bách khoa hay vnu ra
Đại học không phải là con đường duy nhất nhưng đám qua đào tạo mấy ngành it của bách khoa hay vnu thì đều rất khá nhé, nền tảng tốt thì việc gì cũng chỉ cần nắm bắt một thời gian là đều làm tốt. Lớp em điện tử viễn thông không học lập trình mấy nhưng ra trường thì tụi làm về lập trình hay phần mềm rất nhiều và giờ đều khá cả.
Nói thế để thấy kể cả như trường hợp 1 cụ kể kia thì học đại học chỉ là học kiến thức nền tảng về ngành học tức là cái gốc chứ ra đời thì tùy công việc mà học thêm, đào tạo thêm

Skoda_Favorit

Xe container
Ở mình thì giữa đào tạo và tuyển dụng đang có độ vênh quá lớn, nghĩa là ông GD cứ đào tạo cái đã còn chuyện ngành nghề đó, trình độ được đào tạo được xã hội/doanh nghiệp/Cơ quan chấp nhận/sử dụng được hay không lại là chuyện khác! Tương tự như việc các cụ buôn bán thì sẽ thành công nếu bán đúng thứ xã hội đang cần! Do vậy gần đây em thấy xu hướng học lớp 12 xong thì không phải vào ĐH là lựa chọn của đại đa số nữa mà nhiều cháu đã chuyển sang học nghề ngay để có được việc làm sau khi học xong!=D>=D>=D>=D>=D>
KLQ chút là Bố cháu nghỉ không đi đâu mà đã lên đây chém thế?=))=))=))=))=))

Skoda_Favorit

Xe container
Kinh vãi nhở. thế thì loại cá biệt rồi cụ ơi. không có thống kê cụ thể nhưng ví dụ fsoft được mấy thằng như cụ kể hay đến 95% là đều từ các lò như bách khoa hay vnu ra
Đại học không phải là con đường duy nhất nhưng đám qua đào tạo mấy ngành it của bách khoa hay vnu thì đều rất khá nhé, nền tảng tốt thì việc gì cũng chỉ cần nắm bắt một thời gian là đều làm tốt. Lớp em điện tử viễn thông không học lập trình mấy nhưng ra trường thì tụi làm về lập trình hay phần mềm rất nhiều và giờ đều khá cả.
Nói thế để thấy kể cả như trường hợp 1 cụ kể kia thì học đại học chỉ là học kiến thức nền tảng về ngành học tức là cái gốc chứ ra đời thì tùy công việc mà học thêm, đào tạo thêm
Thực ra "tay ngang" nhẩy sang làm ngành nghề trái tay và thành công cũng không hiếm! Kể cả IT Cụ nhỉ!

Skoda_Favorit

Xe container
Nghỉ lễ vào lang thang định đọc tin bóng đá thì lại thấy topic về trường mình ko ngờ nhiều thảo luận thế. Em xin giới thiệu em đang dạy ở RMIT ạ, trước kia từng dạy ở một trường ĐH VN top đầu (trong list Ngoại thương Kinh tế QD và Bách khoa). RMIT có giáo viên nước ngoài đa số, và một số là giáo viên VN (yêu cầu phải tốt nghiệp ở nước ngoài, tiếng Anh tốt), cả hai đều đòi hỏi kinh nghiệm giảng dạy và theo học chứng chỉ về Teaching trong trường.

Em thấy nhiều cụ ko trải nghiệm cứ chém bằng định kiến, những cụ có con học ở đây nói chuẩn đấy ạ. Em xin cung cấp một số thông tin em biết, khách quan, ko sales :D.

Chương trình học: 24 môn, có core, môn chuyên ngành và electives. (để so sánh, BUV có 16 môn, quá ít). Mỗi môn tầm hơn 30tr em ko nhớ rõ. 1 năm 3 học kỳ, 1 kỳ 12 tuần thường là 3 môn hoặc ít hơn (học 4 môn hơi nặng) => nhanh tốt nghiệp, ko phải học những thứ linh tinh như ở ĐH VN. em dạy SV thì năm nhất năm hai đang fresh vào các môn quan trọng core luôn. ĐH VN đến năm 3 mới học, lúc đó sinh viên thành tinh rồi, ko còn háo hức chăm chỉ như năm đầu nữa.

Đánh giá: rất ít thi, ko trắc nghiệm, chủ yếu viết assignments, group project, presentation, mỗi bài chấm rất chặt ko có đạo văn, đọc nhiều literature. Em chấm bài mệt hơn dạy ở VN nhiều, comment từng bài feedback rất kỹ cho sinh viên, không ào ào biết mỗi điểm đâu ạ. Lớp học nhỏ, hơn 30 người, thầy - trò trao đổi trực tiếp consult sau giờ nữa. riêng em biết tên, sức học từng sinh viên. Điểm này đi học nng ko có đâu, em ngày xưa lên lớp ào ào GS đâu biết mình là ai.
Nội dung assignments khá khó đấy ạ, và gắn với thực tiễn. Ví dụ ko phải là cho một bài tính toán số liệu fake như trên giấy là xong, mà thường là cho sv tìm hiểu về một công ty, một nước cụ thể, phân tích số liệu, so sánh lý thuyết. Về chuyện này em đảm bảo khó hơn nhiều đề đại học trong nước (trắc nghiệm cho nhanh, hoặc học thuộc lòng còn phổ biến). Workload nặng rải đều trong kỳ, mỗi môn nhiều assignment nhỏ.

Sinh viên: trung lưu đến giàu. trường có học bổng 25% đến full đấy. Sức học yếu đến giỏi đủ cả. Có cả chuyên Ams, SP, tổng hợp, Kim Liên đấy. em biết nhiều bạn đỗ Ngoại thương, Y vào học. cũng nhiều em yếu, nhưng tiếng Anh hết lớp 12 được 6.5 cũng là bộ lọc rồi, ko thể là quá yếu được. Trình độ sv khác nhau ko đồng đều như hội Ngoại thương Kinh tế được. Nhiều hoạt động club cho các em nên nhiều em năng động lắm. Còn kiểu thi vài lần ko qua cũng ko hiếm, đành bỏ dở. Môi trường bạn bè tốt, vì toàn gia đình có điều kiện.

Ngoài ra trường có facilities tốt, như phòng thể thao (có PT), library truy cập đc hết các database, phòng careers hướng nghiệp kỹ năng mềm, đi thực tập.... dịch vụ tận răng vấn đề là các cháu có chăm chỉ mà tận dụng ko.

Chính xác! Em cũng luôn bảo F1 là phải "tận dụng" tối đa các tiện ích ở trường vì thực chất là "tiền" của mình cả!!!!!!=))=))=))=))=))=))

cuckhoai

Xe tăng

- Em dân I tờ thôi cụ, nhưng em lại là bố của thằng IT (con em học IT). :D
- Còm trước cụ nói: "Thật sự cái gọi là nền tảng và tư duy làm việc em thấy mơ hồ lắm". Còm này cụ nói: " Các cụ có tin là không học ở trường vẫn làm ngon không? Em gặp nhiều trường hợp rồi" nó mâu thuẫn với nhau.
P/S: Còm của cụ chính là cái giáo dục đại học đấy cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Hại Điện

Xe container

Cụ cho em hởi nhờ tí: Để học RMIT tốt thì cần chuẩn bị gì cho cháu (ngoài IELTS 7.0) ? Và bắt đầu từ lớp mấy thì bắt đầu định hướng được ? Tks

vừa đi vừa láii

Xe container
Sếp cũ của em cho F1 đi du học, học hoài không ra trường nên về RMIT học. Sau khi ra trường thì được bố đưa vào cty làm. Cu cậu chắc được đào tạo tốt :)) nên thăng chức liên tục. Nay đang ở vị trí của ông cụ, còn cụ thì đang ở cao quá :)

Lâu lắm em có đọc 1 bài báo viết về 1 giáo sư Việt kiều. Cụ rất giỏi nên nhiều trường ĐH mời cụ dạy, trong đó có RMIT. Cụ từ chối RMIT vì là trường phọt phẹt

cuckhoai

Xe tăng
Ở mình thì giữa đào tạo và tuyển dụng đang có độ vênh quá lớn, nghĩa là ông GD cứ đào tạo cái đã còn chuyện ngành nghề đó, trình độ được đào tạo được xã hội/doanh nghiệp/Cơ quan chấp nhận/sử dụng được hay không lại là chuyện khác! Tương tự như việc các cụ buôn bán thì sẽ thành công nếu bán đúng thứ xã hội đang cần! Do vậy gần đây em thấy xu hướng học lớp 12 xong thì không phải vào ĐH là lựa chọn của đại đa số nữa mà nhiều cháu đã chuyển sang học nghề ngay để có được việc làm sau khi học xong!=D>=D>=D>=D>=D>
KLQ chút là Bố cháu nghỉ không đi đâu mà đã lên đây chém thế?=))=))=))=))=))
Đào tạo ra trường làm được việc luôn thường là đội ngũ công nhân ( Trung cấp, Cao đẳng). Sinh viên đại học ra trường muốn làm được việc luôn thì 1-2 năm cuối phải định hướng và chọn lựa công việc mình học tập để có thể làm việc được ngay sau khi ra trường.
P/S: Bố cháu ngồi nhà hóng các cụ rủ Off :D

Thực ra "tay ngang" nhẩy sang làm ngành nghề trái tay và thành công cũng không hiếm! Kể cả IT Cụ nhỉ!
Rất nhiều ngành có liên quan rất gần với nhau nên có thể làm IT được cụ nhá (ĐKTĐH, ĐTVT ...) chẳng hạn.

Xichlo0banh

Xe tăng
Bao h tất cả bọn đỗ bk ngoại giao thương vài ngàn đứa xin học rờ mít hẵng kể nha, một 2 đứa chuyển vào đã um lên.

anhduc8805

Xe tải
Em thử google các trường hợp thành công của rmit thì cũng không nhiều trường hợp nổi bật lắm nhỉ mặc dù khóa đầu tiên ra trường chắc cũng phải được mười mấy năm rồi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Thợ và kỹ sư chỉ khác nhau ở vị trí công việc, một thằng làm chân tay, một thằng làm quản lý. Đào tạo ra mà doanh nghiệp không dùng được thì chẳng phải SP lỗi...!!

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Em thử google các trường hợp thành công của rmit thì cũng không nhiều trường hợp nổi bật lắm nhỉ mặc dù khóa đầu tiên ra trường chắc cũng phải được mười mấy năm rồi.
Cụ thử xem tỷ lệ ra trường 1 năm của Rmit so với trường công: 200k sv tốt nghiệp 1 năm?

dalink

Xe điện
Bao h tất cả bọn đỗ bk ngoại giao thương vài ngàn đứa xin học rờ mít hẵng kể nha, một 2 đứa chuyển vào đã um lên.
Có tiền k đã. Còn rmit là một trong những lựa chọn tốt ở Việt Nam, bên cạnh mấy trường công tốt nhất mà cụ kể tên. Ok?