[Funland] Đại học Rmit

taiadau

Xe điện
Nhà em đã xác định là ko cho con học Đh công lập top đầu hay đuôi gì cả. Xác định thế cho nhanh, từ cá nhân đời mình thấy phí thời gian học ĐH trong nước quá, đầu ra giỏi chủ yếu là do đầu vào chất lượng thôi. Mục tiêu là ko kiếm hb du học được thì học RMIT, nói thật tốt nghiệp Rmit khó hơn nhiều tốt nghiệp đại học top trong nước như BK, NT.

QAZ

Xe container
Cụ cho em xin chi phí sinh hoạt+ nhà ở 1 tháng tầm bao nhiêu với. Khả năng năm sau con em sẽ đi trao đổi bên RMIT em cảm ơn cụ nhiều
Anh bạn nhà tôi đang học ở Monash, Melbourne, chi phí cụ tỉ như sau:
- Học phí 26k/kỳ, được giảm 20% còn 21k.
- Ở 250$/tuần, 1 phòng riêng trong căn nhà 3 phòng, bếp khách wc dùng chung, đã bao gồm điện nước internet.
Nếu ở dạng ký túc xá thì tầm 350/tuần, phòng riêng có wc, nấu ăn ở bếp chung, nhưng phòng rất rất nhỏ, được cái có nhiều dịch vụ linh tinh như phòng gym, bể bơi, sân bóng rổ v.v...
- Ăn 50-100/tuần.
- Chi phí khác: Thẻ tàu ~1000/năm, bảo hiểm 2500/năm, thẻ điện thoại 30-50$/tháng. Chia ra tầm 400$/tháng nữa.

Như vậy ngoài học phí thì cứ 2000$ Úc/tháng là ok (khoảng 32tr).

Nếu kiếm được việc làm nhẹ nhàng gì đó thì cũng đỡ được đôi chút. Các cháu được phép làm 20h/tuần, mức lương khoảng 18-20$/h, trung bình cũng kiếm được 1000/tháng, đủ trả tiền nhà.

Chỉnh sửa cuối:

botmingoc

Xe tải
Nhà em đã xác định là ko cho con học Đh công lập top đầu hay đuôi gì cả. Xác định thế cho nhanh, từ cá nhân đời mình thấy phí thời gian học ĐH trong nước quá, đầu ra giỏi chủ yếu là do đầu vào chất lượng thôi. Mục tiêu là ko kiếm hb du học được thì học RMIT, nói thật tốt nghiệp Rmit khó hơn nhiều tốt nghiệp đại học top trong nước như BK, NT.
Chắc cụ đùa, BK mà tốt nghiệp dễ, thi học vỡ cả đầu :)) Nghĩ thời xưa học kỹ thuật điện, nhiệt, cơ học, hoá, lý 1-2, giải tích 1-2.... Các bạn RMIT nhà giàu học xong dễ thành công trong cuộc sống lại hay ảo tưởng sức mạnh.

ATZ

Xe tải
E gái e ko thích đi du học và để vô đc mấy trường công lập top đầu thì cũng ko đủ khả năng cụ ah. Vì ngoài T.Anh (vừa đủ vô Rmit) thì nó ko học nổi trội môn nào #.
Nên hồi đó lựa chọn Rmit khả dỹ nhất, chỉ có nhược điểm lớn nhất là học phí (và giờ thua vì nó thật).
1t3 là khoán chay trên lý thuyết hoàn hảo nhất thôi cụ. Chứ phát sinh thực tế khá nhiều. Nhất là mấy ngành l.quan đến thiết kế của e gái e phải offline dự án l.tục nên khá tốn kém. Ấy là còn chưa kể tới áp lực thi trượt, vì cứ thi lại là 42tr/môn.
Tiếc cho em gái Bác nhỉ, nếu là ngành thiết kế thì học ở Rmit là sự lựa chọn tốt nhất tại VN cũng như ở Úc, vì trường này năm trong Top 15 nhóm ngành TK của các ĐH trên thế giới theo bảng QS.

Có điều lạ là con mình cũng học ngành này, ngoài học phí tốn kém lớn nhất là cái máy tính, còn offline làm dự án thường xuyên thì ngồi quán hay phòng máy của trường bọn nó cùng share bill có tốn kém mấy đâu, hay là em bác vào hội các cháu đốt tiền ở đó rồi?.

Ngành này rất gắt, điểm cao khó, sinh viên rớt môn khá, rớt vì nhiều lý do, đôi khi không phải lỗi của mình mà do team đểu.

Nếu khó khăn nhất thời gia đình bác nên nghĩ tới phương án dãn thời gian học ra, 1 học kỳ học 1 môn thôi chẳng hạn, đỡ chi phí, có thời gian đi làm, thay vì 3 năm mình học 5 năm hay hơn, dù sao cũng đã học 1,5 năm rồi.

Học phí của Rmit đúng là chát, nếu tính đúng, tính đủ thì 1 giờ học trên giảng đường có giá 1tr./h nhưng so với chi phí du học thì kg cao, trường dù sao cũng đã được đánh giá, còn các cháu vào được trường top 10 của Âu Mỹ dễ dàng như bác kia nói thì không xét ở đây, vì chỉ nằm trong top 0,01% học sinh ở VN thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe

Xe buýt
Threat này được khai mở khi con em mới quyết định vào RMIT học. Giờ thì cu cậu sắp ra trường rồi (còn phải hoàn thành đúng hai môn điều kiện và đã kết thúc 3 tháng thực tập). Đã được mời nhận việc rồi nhưng còn lưỡng lự :) Thôi kệ, đời cáy cáy đào! Em vui với tuổi già thôi :P

sonthytb

Xe buýt
Threat này được khai mở khi con em mới quyết định vào RMIT học. Giờ thì cu cậu sắp ra trường rồi (còn phải hoàn thành đúng hai môn điều kiện và đã kết thúc 3 tháng thực tập). Đã được mời nhận việc rồi nhưng còn lưỡng lự :) Thôi kệ, đời cáy cáy đào! Em vui với tuổi già thôi :P
Cháu học chi phí hết bao nhiêu vậy. Cụ có thể ib em tham khảo, em định cho con em học trong Rmit SG

BKG

Xe tăng
E làm trong ngành giáo dục và e hoàn toàn nhất trí với cụ!

BKG

Xe tăng
Bạn của con em cũng bảo học hành vất vả, deadlines nhiều. Bạn đầu nhà e du học, bạn sau e muốn vào RM nhưng đang tiếc tiền. Còn thì không nên so với công lập VN. Chán lắm, có khác gì cơ quan nhà nước đâu.

sinichit52

Xe container
Anh bạn nhà tôi đang học ở Monash, Melbourne, chi phí cụ tỉ như sau:
- Học phí 26k/kỳ, được giảm 20% còn 21k.
- Ở 250$/tuần, 1 phòng riêng trong căn nhà 3 phòng, bếp khách wc dùng chung, đã bao gồm điện nước internet.
Nếu ở dạng ký túc xá thì tầm 350/tuần, phòng riêng có wc, nấu ăn ở bếp chung, nhưng phòng rất rất nhỏ, được cái có nhiều dịch vụ linh tinh như phòng gym, bể bơi, sân bóng rổ v.v...
- Ăn 50-100/tuần.
- Chi phí khác: Thẻ tàu ~1000/năm, bảo hiểm 2500/năm, thẻ điện thoại 30-50$/tháng. Chia ra tầm 400$/tháng nữa.

Như vậy ngoài học phí thì cứ 2000$ Úc/tháng là ok (khoảng 32tr).

Nếu kiếm được việc làm nhẹ nhàng gì đó thì cũng đỡ được đôi chút. Các cháu được phép làm 20h/tuần, mức lương khoảng 18-20$/h, trung bình cũng kiếm được 1000/tháng, đủ trả tiền nhà.
Em cảm ơn cụ, những thông tin cụ đưa rất rõ ràng chi tiết. Ngày đó, em hỏi do F1 em có ý định tham gia 1-2 kỳ trao đổi. Nhưng sau khi tham vấn ý kiến bên viện nghiên cứu ( nơi con em làm thêm) và bên Sở ngoại kiều thì con em quyết định không tham gia kỳ trao đổi này. Bởi nó không thực sự cấp thiết mà còn ảnh hưởng khá lớn đến thời gian được đệ đơn xin thẻ vĩnh trú sau này.

• Vodka
Reactions: QAZ

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Các cụ lại phang nhau muôn thủa công tư
Em thấy trường nào thì trường
Nó cũng như người giầu đi, tọp 1%, top 10%
Tổng số top giỏi các trường nói chung cũng thế.
99%-90% là dốt
Mà lũ dốt thì ko thể hiểu cái gì cặn kẽ.
Mà lại ngu bầy ngu đàn cơ
Mà đã ngu bầy đàn thì hay sủa theo nhau mà ko hiểu cái mình ko biết là gì
Em làm tiếp xúc sinh viên trẻ trâu nhiều
Đứa càng ngu thì càng thuê mướn nhiều
Mà lại đòi hỏi, ttong khi nó có hiểu gì đâu
Sinh viên thuê mướn thì đc mấy tiền

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Em thấy là đã học đại học. nếu ko làm thêm bỏ bê, vứt tiền ra nhờ thi hộ học hộ thì đã hơn tụi ko học đh.
Bên IT kiếm tiền tụi ko học ĐH cục kỳ đông.
Học còn chẳng ăn ai, bọn ko học, biết tý mánh khóe
Vừa ngu vừa láo vừa húng thôi rồi

caisua

Xe lăn
Em nhớ không nhầm thì cụ caisua có bạn đã tốt nghiệp RMIT. Xin cụ vui lòng vào cho đánh giá ạ. Trân trọng.
Lúc học đến cấp 3 thì thằng nhà em là loại sợ giao tiếp chứ ko sợ học, nó đỗ BK và NT nhưng đòi học RMIT để rèn luyện các kỹ năng. Sau 2 năm thì nó dần thành thằng khác hẳn: tự tin và chủ động giao tiếp, làm cả chủ nhiệm ban nhạc ở trường. Em thấy nó lựa chọn đúng, rất đáng tiền ở trường hợp của nó
Con em thì đang lớp 11, nhà em cũng phân vân ko biết có nên học RMIT ko do con này các kỹ năng sống tốt hơn nhiều vì đã được CNN rèn tốt hơn cả RMIT. Bọn nhà em ko ngại thi ĐH trường top nên thấy hơi phí tiền, vẫn đang rất cân nhắc đứa sau ạ

Chỉnh sửa cuối:

Mytv

Xe điện
Lúc học đến cấp 3 thì thằng nhà em là loại sợ giao tiếp chứ ko sợ học, nó đỗ BK và NT nhưng đòi học RMIT để rèn luyện các kỹ năng. Sau 2 năm thì nó dần thành thằng khác hẳn: tự tin và chủ động giao tiếp, làm cả chủ nhiệm ban nhạc ở trường. Em thấy nó lựa chọn đúng, rất đáng tiền ở trường hợp của nó
Con em thì đang lớp 11, nhà em cũng phân vân ko biết có nên học RMIT ko do con này các kỹ năng sống tốt hơn nhiều vì đã được CNN rèn tốt hơn cả RMIT. Bọn nhà em ko ngại thi ĐH trường top nên thấy hơi phí tiền, vẫn đang rất cân nhắc đứa sau ạ
Cu đầu nhà cụ học xong RMIT chi phí hết bao nhiêu?

sthd

Xe lăn
Cu đầu nhà cụ học xong RMIT chi phí hết bao nhiêu?
1-1,5 tỉ.
tùy ngành, tùy hoạt động ngoại khóa, và tùy thi lại.
ngành đơn giản như kế toán thì 1t thôi, tài chính thì hơn tí. những ngành như IT, điện, thiết kế... thì lên đến 1,5.

Chỉnh sửa cuối:

DaoPhoPiano

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em thì các con cháu cũng đủ các trường
Em thấy trường nào chả quan trọng
Vì rồi có ai làm nghề đâu
Làm nghề thì lại đói
Toàn kinh doanh hết
Khác chứ. Ông anh họ em học LH Phong. Đậu BK bằng giỏi. Giữ lại làm gv. Hỏi ổng 1 tháng thu nhập nhiêu. Bảo cả lương, thưởng, dạy, nghiên cứu, đề tài, viết báo... trung bình 1 năm độ 3 tỷ. 1 tháng 250tr. Cũng quá ok rồi. Đâu phải kinh doanh mới giàu

• Vodka
Reactions: dpl

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com
Khác chứ. Ông anh họ em học LH Phong. Đậu BK bằng giỏi. Giữ lại làm gv. Hỏi ổng 1 tháng thu nhập nhiêu. Bảo cả lương, thưởng, dạy, nghiên cứu, đề tài, viết báo... trung bình 1 năm độ 3 tỷ. 1 tháng 250tr. Cũng quá ok rồi. Đâu phải kinh doanh mới giàu
Thế nhà cụ may
Lớp em BK HN, giảng viên bỏ hết, đi kinh doanh hết
Toàn thiến sĩ học tư bổn về cụ à
BTW mà vừa rồi thấy báo đằng HCM có chương trình tăng lương cho giáo viên THPT
Nên về cái sự giáo dục BK HCM vói BK HN em nghĩ nó có khác đấy
Mà em nghe 1 năm 3 tỷ cụ hỏi lại xem anh zai SG có chém ko

Chỉnh sửa cuối:

DaoPhoPiano

[Tịch thu bằng lái]
Thế nhà cụ may
Lớp em BK HN, giảng viên bỏ hết, đi kinh doanh hết
Toàn thiến sĩ học tư bổn về cụ à
BTW mà vừa rồi thấy báo đằng HCM có chương trình tăng lương cho giáo viên THPT
Nên về cái sự giáo dục BK HCM vói BK HN em nghĩ nó có khác đấy
Mà em nghe 1 năm 3 tỷ cụ hỏi lại xem anh zai SG có chém ko
Em cũng có nghi ngờ. Nhưng ổng bảo bt. Có người hơn. Báo 1 bài 100tr, đề tài từ 500-1 tỏi. Rồi giờ dạy các lớp tiếng anh, lương, thưởng.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
Website
github.com

FC Juventus

Xe buýt
Nếu bạn sau vào trường công Top thì dự kiến vào đâu ạ.

FC Juventus

Xe buýt
Em cảm ơn cụ, những thông tin cụ đưa rất rõ ràng chi tiết. Ngày đó, em hỏi do F1 em có ý định tham gia 1-2 kỳ trao đổi. Nhưng sau khi tham vấn ý kiến bên viện nghiên cứu ( nơi con em làm thêm) và bên Sở ngoại kiều thì con em quyết định không tham gia kỳ trao đổi này. Bởi nó không thực sự cấp thiết mà còn ảnh hưởng khá lớn đến thời gian được đệ đơn xin thẻ vĩnh trú sau này.
Xin cụ cho biết nó ảnh hưởng gì đến apply PR ạ.