[Funland] Đại học Rmit

sthd

Xe lăn
Khác chứ. Ông anh họ em học LH Phong. Đậu BK bằng giỏi. Giữ lại làm gv. Hỏi ổng 1 tháng thu nhập nhiêu. Bảo cả lương, thưởng, dạy, nghiên cứu, đề tài, viết báo... trung bình 1 năm độ 3 tỷ. 1 tháng 250tr. Cũng quá ok rồi. Đâu phải kinh doanh mới giàu
Em cũng có nghi ngờ. Nhưng ổng bảo bt. Có người hơn. Báo 1 bài 100tr, đề tài từ 500-1 tỏi. Rồi giờ dạy các lớp tiếng anh, lương, thưởng.
tưởng Trí thức thì quan tâm Đóng góp cho kho tàng tri thức của nhân loại, phát minh sáng chế phục vụ cuộc sống , chứ lại lo nhặt bạc lẻ như cò nhà đất thế à?

FC Juventus

Xe buýt
Anh bạn nhà tôi đang học ở Monash, Melbourne, chi phí cụ tỉ như sau:
- Học phí 26k/kỳ, được giảm 20% còn 21k.
- Ở 250$/tuần, 1 phòng riêng trong căn nhà 3 phòng, bếp khách wc dùng chung, đã bao gồm điện nước internet.
Nếu ở dạng ký túc xá thì tầm 350/tuần, phòng riêng có wc, nấu ăn ở bếp chung, nhưng phòng rất rất nhỏ, được cái có nhiều dịch vụ linh tinh như phòng gym, bể bơi, sân bóng rổ v.v...
- Ăn 50-100/tuần.
- Chi phí khác: Thẻ tàu ~1000/năm, bảo hiểm 2500/năm, thẻ điện thoại 30-50$/tháng. Chia ra tầm 400$/tháng nữa.

Như vậy ngoài học phí thì cứ 2000$ Úc/tháng là ok (khoảng 32tr).

Nếu kiếm được việc làm nhẹ nhàng gì đó thì cũng đỡ được đôi chút. Các cháu được phép làm 20h/tuần, mức lương khoảng 18-20$/h, trung bình cũng kiếm được 1000/tháng, đủ trả tiền nhà.
Bạn nhà cụ học ngành gì cụ ơi.

Skoda_Favorit

Xe container
Một học kỳ được học tối đa 4 môn, tối thiểu 2 môn, trung bình học 3 môn. Ngành thiết kế học cuốn chiếu hết môn này mới học tiếp môn khác. Con em chính thức nhập học tháng 3 này, em đang dặn con tập trung học, cố gắng đạt cái bằng tốt. Đọc chia sẻ của bác thì thấy kết quả học tập của con còn bị ảnh hưởng của team với những yếu tố khác không phải do con mình. Bác chia sẻ thêm được không ạ?
Con bác đc xác nhận kỳ tháng 3 này rồi chứ? Nghe nói RMIT VN đang bị đâm sau lưng bởi 1 bà cốp bự của chính RMIT nay đã sang BUV nên có chút rắc rối về hành chính!
Có lẽ ông xe đạp ở trên join thớt này là bên trường đối thủ!

DaoPhoPiano

[Tịch thu bằng lái]
tưởng Trí thức thì quan tâm Đóng góp cho kho tàng tri thức của nhân loại, phát minh sáng chế phục vụ cuộc sống , chứ lại lo nhặt bạc lẻ như cò nhà đất thế à?
Hi đừng gato thế cụ. Ko tốt đâu.

DaoPhoPiano

[Tịch thu bằng lái]
Con bác đc xác nhận kỳ tháng 3 này rồi chứ? Nghe nói RMIT VN đang bị đâm sau lưng bởi 1 bà cốp bự của chính RMIT nay đã sang BUV nên có chút rắc rối về hành chính!
Ghê vậy. À thôi. Sv R gì đoa giỏi, toàn thi olympic với top đầu mà ko thèm học. Em lượn vậy. Hóa ra nhiều cụ thần tượng cái trường qte mà chỉ cần nhiều tiền là vào. Chắc ngang với nhóm 3 môn 15đ

caisua

Xe lăn
1-1,5 tỉ.
tùy ngành, tùy hoạt động ngoại khóa, và tùy thi lại.
ngành đơn giản như kế toán thì 1t thôi, tài chính thì hơn tí. những ngành như IT, điện, thiết kế... thì lên đến 1,5.
Cu đầu nhà cụ học xong RMIT chi phí hết bao nhiêu?
2022 tốt nghiệp Logistic hết gần 700 củ tại HN, chưa thi lại phát nào ạ. Năm sau con nhóc nhà em mà học RMIT SG thì chắc phải chuẩn bị 1.2 tỏi

hoangduc.sbr

Xe container
Thế nhà cụ may
Lớp em BK HN, giảng viên bỏ hết, đi kinh doanh hết
Toàn thiến sĩ học tư bổn về cụ à
BTW mà vừa rồi thấy báo đằng HCM có chương trình tăng lương cho giáo viên THPT
Nên về cái sự giáo dục BK HCM vói BK HN em nghĩ nó có khác đấy
Mà em nghe 1 năm 3 tỷ cụ hỏi lại xem anh zai SG có chém ko
BK HCM là fake vì bản chất nó trực thuộc đh QG chứ ko phải 1 trường độc tôn như BK HN cụ ah. E thấy mấy nhóc sv trong này cứ nhắc tới BK HN là nể lắm.

ATZ

Xe tải
Một học kỳ được học tối đa 4 môn, tối thiểu 2 môn, trung bình học 3 môn. Ngành thiết kế học cuốn chiếu hết môn này mới học tiếp môn khác. Con em chính thức nhập học tháng 3 này, em đang dặn con tập trung học, cố gắng đạt cái bằng tốt. Đọc chia sẻ của bác thì thấy kết quả học tập của con còn bị ảnh hưởng của team với những yếu tố khác không phải do con mình. Bác chia sẻ thêm được không ạ?
Team bọn nó có khoảng 3-5 đứa, phân ra các công việc của 1 dự án hay đề tài gì đó, gặp vài đứa trong team mà yếu thì 1-2 đứa còn lại gánh không nổi, có đứa làm tệ nay copy ở đâu đó về mà không kiểm chứng được là tiêu, bên trường họ có đủ công nghệ để phát hiện.

Con em bị dính 1 quả, con bé chung team nó áp lực thức khuya quá trước hôm trình bày, ngủ quên luôn, nhóm gọi kg đc, may là con em có thảo luận với bé đó nhiều nên trình bày luôn phần của nó, cuối cùng nhóm vừa đủ điểm qua, con bé kia thì rớt, khóc lóc quá trời. Mấy đứa trong team cũng bực mà kg trách móc gì nhiều được.

Bởi vậy mới có chuyện 1 số đứa suất sắc tìm nhóm, còn yêu cầu thành viên muốn gia nhập phải đủ yêu cầu và thậm chí gặp ngỡ như 1 buổi phỏng vấn.

Có 1 số đứa tệ sẽ khó kiếm nhóm, bọn con em gọi là những "con báo" :)

Con em ban đầu nó cũng phàn nàn là tại sao lỗi kg phải của mình mà mình phải chịu, em phải nói là trường làm vậy là đúng, vì sau này khi đi làm không phải lúc nào mình cũng có đồng nghiệp hay nhân viên dưới quyền toàn người giỏi hay suất sắc có trách nhiệm cả, nên phải làm sao điều phối, thực hiện vì 1 mục đích chung 1 cách tốt nhất.

caisua

Xe lăn
Nếu bạn sau vào trường công Top thì dự kiến vào đâu ạ.
Chắc nó đăng ký Kiến trúc với NT hoặc KT vì mấy môn ổn là Toán, Lý, Anh, Vẽ. Giờ Vẽ đang tầm trên 5, luyện đến 7 là ngon

hoangduc.sbr

Xe container
Em cũng có nghi ngờ. Nhưng ổng bảo bt. Có người hơn. Báo 1 bài 100tr, đề tài từ 500-1 tỏi. Rồi giờ dạy các lớp tiếng anh, lương, thưởng.
Chắc a cụ phải đi training ngoài cho khố DN, c.ty nữa mới đc mức đó. Chứ nếu chỉ trong nội vi trường BK thì khó lắm.

hoangduc.sbr

Xe container
Trong gr Rmit cách đây mấy hôm vừa có 1 con bé sv phốt bài về đội support của phòng hỗ trợ sv bên Rmit. Nó bị chảy máu dạ dày phải đi điều trị. Có gửi hồ sơ bệnh án lẫn giấy viết tay của bác sĩ. Nó xin tạo điều kiện về điểm chuyên cần để đc ở lại bv điều trị. Còn nếu ko đc thì thông báo lại để nó xuất viện sớm.
Bên phòng support bảo nếu ko đc chấp nhận sẽ báo lại. Nhưng cuối cùng ko nhắn lại j nên tới hôm thi thì con bé sv ko đc thi.

QAZ

Xe container
Bạn nhà cụ học ngành gì cụ ơi.
International Business cụ ạ.

Trong gr Rmit cách đây mấy hôm vừa có 1 con bé sv phốt bài về đội support của phòng hỗ trợ sv bên Rmit. Nó bị chảy máu dạ dày phải đi điều trị. Có gửi hồ sơ bệnh án lẫn giấy viết tay của bác sĩ. Nó xin tạo điều kiện về điểm chuyên cần để đc ở lại bv điều trị. Còn nếu ko đc thì thông báo lại để nó xuất viện sớm.
Bên phòng support bảo nếu ko đc chấp nhận sẽ báo lại. Nhưng cuối cùng ko nhắn lại j nên tới hôm thi thì con bé sv ko đc thi.
Như tôi thấy, các trường bên Úc thì nhân viên, giảng viên phần đông là gốc Ấn, gốc Hoa, nên cách làm việc cũng có vẻ hơi lôm côm, không chuẩn chỉ như gốc Anh xịn. Nếu có việc gì thì tự mình phải theo sát, nếu cần phải làm um lên thì mới xong việc.

Hệ thống support của các trường này đa phần là trả lời tự động, kiểu "Chúng tôi đã tiếp nhận yêu cầu của bạn, sẽ trả lời trong vài ngày tới ...", chủ quan là gặp lỗi ngay.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Team bọn nó có khoảng 3-5 đứa, phân ra các công việc của 1 dự án hay đề tài gì đó, gặp vài đứa trong team mà yếu thì 1-2 đứa còn lại gánh không nổi, có đứa làm tệ nay copy ở đâu đó về mà không kiểm chứng được là tiêu, bên trường họ có đủ công nghệ để phát hiện.

Con em bị dính 1 quả, con bé chung team nó áp lực thức khuya quá trước hôm trình bày, ngủ quên luôn, nhóm gọi kg đc, may là con em có thảo luận với bé đó nhiều nên trình bày luôn phần của nó, cuối cùng nhóm vừa đủ điểm qua, con bé kia thì rớt, khóc lóc quá trời. Mấy đứa trong team cũng bực mà kg trách móc gì nhiều được.

Bởi vậy mới có chuyện 1 số đứa suất sắc tìm nhóm, còn yêu cầu thành viên muốn gia nhập phải đủ yêu cầu và thậm chí gặp ngỡ như 1 buổi phỏng vấn.

Có 1 số đứa tệ sẽ khó kiếm nhóm, bọn con em gọi là những "con báo" :)

Con em ban đầu nó cũng phàn nàn là tại sao lỗi kg phải của mình mà mình phải chịu, em phải nói là trường làm vậy là đúng, vì sau này khi đi làm không phải lúc nào mình cũng có đồng nghiệp hay nhân viên dưới quyền toàn người giỏi hay suất sắc có trách nhiệm cả, nên phải làm sao điều phối, thực hiện vì 1 mục đích chung 1 cách tốt nhất.
SV các trường giờ bài tập lớn nhỏ đều chia team. Thi các team.
Nhiều đứa ất ơ, đi thuê làm, đưa 1 mẩu, bảo em đc chia như thế
Hỏi chả hiểu gì mô tê mù tịt
Mất thời gian
Còn có hội đi thi như kiểu extra, thuê xong bắt trang trí mầu mè mệt người, kêu là các đội khác nó làm như thế

FC Juventus

Xe buýt
Chắc nó đăng ký Kiến trúc với NT hoặc KT vì mấy môn ổn là Toán, Lý, Anh, Vẽ. Giờ Vẽ đang tầm trên 5, luyện đến 7 là ngon
NT với KT theo ý cụ với học Rmit có chất lượng hơn không ạ, bỏ qua chi phí ạ.

FC Juventus

Xe buýt
International Business cụ ạ.

Như tôi thấy, các trường bên Úc thì nhân viên, giảng viên phần đông là gốc Ấn, gốc Hoa, nên cách làm việc cũng có vẻ hơi lôm côm, không chuẩn chỉ như gốc Anh xịn. Nếu có việc gì thì tự mình phải theo sát, nếu cần phải làm um lên thì mới xong việc.

Hệ thống support của các trường này đa phần là trả lời tự động, kiểu "Chúng tôi đã tiếp nhận yêu cầu của bạn, sẽ trả lời trong vài ngày tới ...", chủ quan là gặp lỗi ngay.
Học International business xong tới đây bạn nhà cụ có ý định apply 485 không ạ. Hay về Vietnam ạ. Em xin lỗi cụ trước nếu hỏi cụ thể quá ạ.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Đứa lớn nhà em học xong RMIT năm 2021, đi làm 2 năm xong lại mới sang Úc học Master rồi! Đứa nhỏ năm nay em cũng đang cân nhắc cho học RMIT tiếp nhưng trong SG. Cụ nào ngoài HN có con học cơ sở SG cho em hỏi tình hình thuê nhà ăn ở trong đó thế nào?

caisua

Xe lăn
NT với KT theo ý cụ với học Rmit có chất lượng hơn không ạ, bỏ qua chi phí ạ.
Em chịu, chỉ biết trước em thuyết phục thằng đầu là BK với NT đều có ctr tiên tiến 50% dạy tiếng Anh nhưng nó ko chịu, chỉ bảo nếu đủ tiền thì 100% luôn
Ctr học của RMIT sát với thực tế vì họ lấy luôn các vấn đề hiện tại của doanh nghiệp vào làm đầu bài cho học sinh sau mỗi môn học. Lúc thi trình bày có luôn doanh nghiệp ngồi chấm, đứa nào vận dụng tốt lý thuyết và đưa ra hướng giải quyết hợp lý là doanh nghiệp đặt hàng luôn

vangvongcom

Xe hơi
Website
vangvong.com
Em chịu, chỉ biết trước em thuyết phục thằng đầu là BK với NT đều có ctr tiên tiến 50% dạy tiếng Anh nhưng nó ko chịu, chỉ bảo nếu đủ tiền thì 100% luôn
Ctr học của RMIT sát với thực tế vì họ lấy luôn các vấn đề hiện tại của doanh nghiệp vào làm đầu bài cho học sinh sau mỗi môn học. Lúc thi trình bày có luôn doanh nghiệp ngồi chấm, đứa nào vận dụng tốt lý thuyết và đưa ra hướng giải quyết hợp lý là doanh nghiệp đặt hàng luôn
chuyện là ntn cụ?

prado2012

Xe điện
Đứa lớn nhà em học xong RMIT năm 2021, đi làm 2 năm xong lại mới sang Úc học Master rồi! Đứa nhỏ năm nay em cũng đang cân nhắc cho học RMIT tiếp nhưng trong SG. Cụ nào ngoài HN có con học cơ sở SG cho em hỏi tình hình thuê nhà ăn ở trong đó thế nào?
Em thuê căn hộ 2 ngủ pha 88m2 là 10 củ/ tháng cho con. Cách trường 1km. Cụ có thể thuê trong phú mỹ hưng cũng tiện, hồi mới em ko biết cứ chọn trên google map thôi. Nhà em cũng hay vào kiểm tra nên thuê thế cho tiện. Option nữa the Saigon south cũng ok giá tầm 15 củ đủ đồ cho 2 ngủ 75m2 nhà mới hơn.
Khu quanh rmit vì sát phú mỹ hưng nên tiện lắm. Khu cc em thuê cho con có bảo vệ chặt chẽ, sạch sẽ và siêu thị ngay dưới chân. Ra shopping mall cũng trong vòng 2-3 km bên phú mỹ hưng.
Ngoài ra con cụ có thể share căn hộ hoặc thuê chung cư mini nhỏ cho con tuỳ điều kiện ạ.

Chỉnh sửa cuối:

prado2012

Xe điện
Con em và bạn nó đang bị thế đây. Do chất lượng đầu vào nên có những học sinh lởm nên nhiều bạn phải gánh cả team. Giờ có AI nên nhiều đứa lười suy nghĩ còn sai Al làm bài hộ, đến tay con em duyệt thì nó không ngửi nổi. Trước khi vào trường điểm ib của con em là 40/42 ( tối đa 42) mà giờ nó buồn vì ra trường ko đc bằng giỏi đâu. Bạn nó cũng bị vậy. Do kết quả toàn team kéo xuống. Ngoài ra rmit đợt này chấm điểm chặt lắm, kiểu cố tính đánh thấp theo quota. Vì vạy con cụ phải tìm được team giỏi cho từng credit, một điều khó vì nhiều khi mình ko chủ động đc.

Về tiền học thì con em chưa trượt bao giờ, ngoài học phí thì không mất thêm chi phí ngoại khoá nào. Nó vừa xong thực tập và được cô giám đốc khen và thưởng tiền.

Nếu so với du học thì chi phí này là quá rẻ. Ngoài ra con em là con gái nên em cũng thích nó ở nhà hơn. Khoản chênh lệch tiết kiệm đc là 3 tỷ đủ để cho nó làm vốn hoặc start up. Sau đi làm rồi master du học cũng được. Lúc đó cứng cáp rồi.

Chỉnh sửa cuối: