[Funland] Đại học Rmit

FC Juventus

Xe buýt
Nhiều mổ xẻ nhược điểm của công top 1 rồi mà cụ nhỉ. Trong nghề như chúng ta rất hiểu. Mất 1 năm hoặc hơn thế cho các học phần: GDQP, Thể dục, Ngoại ngữ, Tin học, Mác Lê. Ngoài ra, đâu đó các cụ sẽ thấy mấy ngành khối xã hội có các môn kiểu như mỹ học đại cương, tiếng việt thực hành, lịch sử văn minh, logic học đại cương, xã hội học đại cương....Vô bổ, có gv thì cứ nhét vào chương trình thôi. Đưa môn nào vào cũng lườm nguýt nhau chia bánh chứ ko phải đơn thuần vì chuyên môn, khoa học...Nói chung tiếc là tiếc thời gian, tuổi trẻ, môi trường của các con chứ học phí thấp ai chả ham.
Em thấy còn 1 món nữa là lớ ngớ thi lại cụ ạ. Mà muốn thể dục không thi lại thì :))))

Loitran

Xe tăng
Cụ hạ hỏa chút. Theo em hiểu thì cụ và cụ Loitran đang đề cập đến điểm sàn tuyển sinh ĐH( kiểu như điểm sàn TS của ĐH VN) với điểm đó thì được phép nộp điện vào tất cả các trường ĐH theo hệ Úc. Nhưng có đỗ được trường Top, ngành hot hay không thì chưa biết. Bởi vậy cụ Loitran mới bảo có ít lựa chọn ngành và trường hơn. Còn ở VN, RMIT sẽ nhận hs theo ATAR ( ít TS đăng ký) nên sẽ dễ thở hơn chăng. Nói gì thì nói, F1 nhà cụ theo chương trình Úc là siêu rồi. Không chỉ F1 siêu mà bố mẹ cũng siêu.
Ý em đại loại là thế, nhưng họ lại cố ý hiểu khác đi
Tụi em bên này đi nhẹ nói khẽ, có gì thì nhẹ nhàng và các thông tin cá nhân liên quan tới thân nhân ít ai nói rõ,chỉ nói chung chung
Chứ con em cũng đi học như tất cả mọi đứa trẻ khác trên thế gian này
Bất kể đứa trẻ ấy là con ai, thường Bố mẹ chúng vẫn luôn kỳ vọng chúng có một tương lai tốt đẹp,
Nhưng chỉ với cái bằng tốt nghiệp Đại học mà mình tự tôn là Trí thức ư? Xứ Úc họ coi trọng giá trị bên trong thay vì bề ngoài

Nguyễn Văn Tuấn
Giáo sư Y khoa, Đại học New South Wales

Lâu nay, khái niệm trí thức thường bị hiểu thiên lệch vì nhuốm màu bằng cấp.

Tôi thấy nhiều khi công chúng dùng chữ "trí thức" để chỉ người có bằng đại học trở lên. Nhưng cách hiểu đó có lẽ chưa đúng.

BloodOwl87

Xì hơi lốp
Những người này chẳng đội có làm gì cho mệt cụ, trên đời này em toàn thấy mấy thằng bất mãn cùi bắp rất hay soi mói so đo đa số là khố rách và thất bại. Với em thì đèn nhà ai nhà ấy rạng, họ giàu họ cũng chẳng chia cho, mà nghèo mình cũng chịu chẳng giúp được. Còn với các Bé chúng ngoan là được, còn học gì thì chúng thích là được, đời cũng chẳng cần phải so đo với ai quan trọng là mình cảm thấy hạnh phúc là OK.
Cty cũ em có ông rmit giờ làm bảo vệ đấy.
Nói chung nhân tài xuất sắc ở Vn có thành tựu thì toàn Ivy với trường top 10 Uk, nus các thứ chứ Cựu sv Rmit ở Vn được chú nào hả cụ.

BloodOwl87

Xì hơi lốp
CHáu mình cấp 3 học trường Chuyên Ngoại Ngữ cũng thuộc loại top (đỗ Ams nhưng kg học), đến đại học thì có nhiều lựa chọn khác nhau như Rmit HCM (học bổng 50%), 1 trường ở Úc (học bổng 100%) và ĐH Ngoại Thương. Sau cuối cùng nó quyết định học RMIT. Giờ vừa tốt nghiệp thấy cũng được nhiều cty săn đón (đang thử việc tại 1 cty của Mẽo và có 1 cty sẵn sàng chi trả tiền vé máy bay ăn ở chỉ để tham gia phỏng vấn trong 1 ctr săn kiếm tài năng của cty đó). Nhu vậy mình thấy đầu vào RMIT kg dốt như cụ nói và chất lượng đào tạo cũng okie đấy chứ?
Sao cụ ko nghĩ là do cháu nó giỏi, có học BK cũng sẽ có đãi ngộ như thế.

BloodOwl87

Xì hơi lốp
Nhà em đã xác định là ko cho con học Đh công lập top đầu hay đuôi gì cả. Xác định thế cho nhanh, từ cá nhân đời mình thấy phí thời gian học ĐH trong nước quá, đầu ra giỏi chủ yếu là do đầu vào chất lượng thôi. Mục tiêu là ko kiếm hb du học được thì học RMIT, nói thật tốt nghiệp Rmit khó hơn nhiều tốt nghiệp đại học top trong nước như BK, NT.
Ftu em ko ý kiến nhưng dễ hơn Bk thì cụ chẮc chưa?

otothanglong

Xe điện
Cty cũ em có ông rmit giờ làm bảo vệ đấy.
Nói chung nhân tài xuất sắc ở Vn có thành tựu thì toàn Ivy với trường top 10 Uk, nus các thứ chứ Cựu sv Rmit ở Vn được chú nào hả cụ.
Có người chẳng có bằng đại học mà giờ quản lý cả 1 cty toàn đại học thì sao, đời mà suốt ngày đi so đo bới móc so sánh thì làm được gì cụ

• Vodka
Reactions: QAZ

prado2012

Xe điện
Ông này thích thể hiện mợ ạ.

Người ta nói chuyện học RMIT, không phải pic "101 cách định cư Úc".

Ở Việt Nam cứ cố cho con học dân lập, hay cố cho học bất cứ trường nào để có danh sinh viên có khác gì đâu? Thì nó như kiểu dưới sàn đại học nhưng cố nhồi nhét cho đi học.

Nhưng không phải vào Bách Khoa là cứ phải công nghệ thông tin, vào Kinh tế quốc dân là cứ phải Kế toán kiểm toán thì mới thành người tử tế, mới kiếm được tiền. Kể cả học kinh tế phát triển, học dân số học nhưng có đầu óc thì sau này vẫn có cơ hội phát triển.

Cho con học đại học là cho con đến môi trường kiến thức, đến cách nghiên cứu, cách tự học tập và suy luận sau này. Chứ lại bảo Bách khoa chế tạo máy học làm méo gì ở Việt Nam có máy đâu mà chế, có phải khoa hot đâu, học kinh tế thì vào trường Thương Mại làm gì? Thế mà vẫn oang oang được. Tài!
Thôi, ngày xuân đẹp, mợ bỏ qua đi, ai không thích mợ cho ra đảo cho em, coi như không liên quan. Dai quá thì ta không nên nhai làm chi. Tập trung nuôi dạy con cho tốt, con nên người chị em mình hoan hỉ là đủ rồi. Em sẽ còn hỏi nhiều mợ vụ Adelaide. Em mời mợ một ly.

BloodOwl87

Xì hơi lốp
Có người chẳng có bằng đại học mà giờ quản lý cả 1 cty toàn đại học thì sao, đời mà suốt ngày đi so đo bới móc so sánh thì làm được gì cụ
Ý là các cụ cứ khen rmit giỏi nhưng ngoài cái mác ngoại và tiếng anh ra thì hơn ở cái gì? Giáo trình thì như nhau thôi.

BloodOwl87

Xì hơi lốp
Cứ như cụ và con cụ đi, có học rmit hay học trường khác thì cũng ko thay đổi nhiều đâu.

Batman

Xe điện
Người OF
RMIT thì vẫn là thương hiệu đẳng cấp rồi.
Ngoài lề chút, cccm có thông tin về trường BUV không ạ.
Em lại phải nghiên cứu để một cháu chuẩn bị tinh thần chọn trường.

BloodOwl87

Xì hơi lốp
RMIT thì vẫn là thương hiệu đẳng cấp rồi.
Ngoài lề chút, cccm có thông tin về trường BUV không ạ.
Em lại phải nghiên cứu để một cháu chuẩn bị tinh thần chọn trường.
Rank top 100+ thì cũng có phải dạng xuất sắc đâu cụ. Buv ở ecopark thì cũng xêm Rmit.
nói chung sv rmit buv thì cũng ko có gì đặc biệt hay giỏi hơn neu bk ftu đâu, ở Vn.
như bọn tcnh của Neu Vietcombank toàn tuyển thẳng cả vài chục cháu mỗi đợt từ hồi sinh viên vào hội sở. Rmit hơn được đội đấy ko?

Batman

Xe điện
Người OF
Rank top 100+ thì cũng có phải dạng xuất sắc đâu cụ. Buv ở ecopark thì cũng xêm Rmit.
nói chung sv rmit buv thì cũng ko có gì đặc biệt hay giỏi hơn neu bk ftu đâu, ở Vn.
như bọn tcnh của Neu Vietcombank toàn tuyển thẳng cả vài chục cháu mỗi đợt từ hồi sinh viên vào hội sở. Rmit hơn được đội đấy ko?
Em thấy so sánh giỏi hơn thì các cháu sv same same nhau, vì mỗi trường có một thế mạnh.
FTU thì em thấy tốt hơn NEU, còn BK là trường kỹ thuật, tùy định hướng mà lựa chọn thôi cụ.
Nếu chỉ quan tâm đến công việc, thì trường tại vn học là tốt nhất, vì chi phí học tập rẻ.
F1 nhà em thì tiếng anh chưa nổi trội, nên còn 2 năm để tính toán.

BloodOwl87

Xì hơi lốp
Em thấy so sánh giỏi hơn thì các cháu sv same same nhau, vì mỗi trường có một thế mạnh.
FTU thì em thấy tốt hơn NEU, còn BK là trường kỹ thuật, tùy định hướng mà lựa chọn thôi cụ.
Nếu chỉ quan tâm đến công việc, thì trường tại vn học là tốt nhất, vì chi phí học tập rẻ.
Ftu chuyên môn của nó là logistic xuất nhập khẩu, chứ có phải kinh tế đâu cụ. 2 ngành cứng của Neu là kế kiểm và bank, các khoa khác thì làng nhàng. Kể cả đầu vào thì đúng là điểm đầu vào trường ftu cao hơn Neu nhưng 2 khoa kia thì ngược lại cụ nhé.

BloodOwl87

Xì hơi lốp
Về khía cạnh công việc thì có chứng chỉ nghề quan trọng hơn là bằng đh đó cụ, vd theo nghề kiểm toán thì học vài môn Acca sẽ là lợi thế lớn.
actuary giờ Neu còn dạy được 3-4 môn rồi nữa là, nên ko nên sính ngoại mà bỏ qua hiểu biết về nghề nghiệp của các cháu. Nghề phổ biến nào cũng có chứng chỉ nghề quốc tế,đi làm vài năm thì ai quan tâm nhân sự học trường gì đâu.

Batman

Xe điện
Người OF
Về khía cạnh công việc thì có chứng chỉ nghề quan trọng hơn là bằng đh đó cụ, vd theo nghề kiểm toán thì học vài môn Acca sẽ là lợi thế lớn.
actuary giờ Neu còn dạy được 3-4 môn rồi nữa là, nên ko nên sính ngoại mà bỏ qua hiểu biết về nghề nghiệp của các cháu. Nghề phổ biến nào cũng có chứng chỉ nghề quốc tế,đi làm vài năm thì ai quan tâm nhân sự học trường gì đâu.
Quan trọng là bọn nó thích học gì thì mình mới biết đường định hướng thôi cụ.
Đứa thích luật, đứa thích kinh tế, đứa thích ngoại thương... con bé nhà em tính phập phù, nên để nó chốt p/a xong rồi tính.

BloodOwl87

Xì hơi lốp
Quan trọng là bọn nó thích học gì thì mình mới biết đường định hướng thôi cụ.
Đứa thích luật, đứa thích kinh tế, đứa thích ngoại thương... con bé nhà em tính phập phù, nên để nó chốt p/a xong rồi tính.
Vấn đề là nó theo nghề gì thôi cụ chứ kinh tế chung chung rộng lắm: kế toán còn chia ra kế toán quản trị với kế toán hạch toán nữa là, bảo hiểm, chứng khoán, ngân hàng... một đứa bé thì biết gì mà chốt hả trời.

Batman

Xe điện
Người OF
Vấn đề là nó theo nghề gì thôi cụ chứ kinh tế chung chung rộng lắm: kế toán còn chia ra kế toán quản trị với kế toán hạch toán nữa là, bảo hiểm, chứng khoán, ngân hàng... một đứa bé thì biết gì mà chốt hả trời.
Chốt là chốt học để ra làm gì thôi Cụ, chứ mình học còn chẳng biết ra làm gì nữa kìa. Em dân nghiên cứu, nhưng làm nghề khác hoàn toàn, chẳng liên quan đây. :))

BloodOwl87

Xì hơi lốp
Chốt là chốt học để ra làm gì thôi Cụ, chứ mình học còn chẳng biết ra làm gì nữa kìa. Em dân nghiên cứu, nhưng làm nghề khác hoàn toàn, chẳng liên quan đây. :))
An toàn và ngon nhất thì cứ vào hội sở các Bank đi, đãi ngộ tốt ổn định mà.

caisua

Xe lăn
Ý là các cụ cứ khen rmit giỏi nhưng ngoài cái mác ngoại và tiếng anh ra thì hơn ở cái gì? Giáo trình thì như nhau thôi.
Giáo trình RMIT và FTU, NEU giống nhau ạ? Chỉ khác nhau chỗ tiếng Việt chỗ tiếng Anh thôi ạ?

Batman

Xe điện
Người OF
Dạ sách thì cũng lấy của quốc tế dịch chứ trươngf đh Vn ko tự nghĩ ra đâu ạ. Chắc khác ở đoạn lấy ví dụ, case study thôi.
Kiểu khoa học máy tính cỡ MIT, stanford thì chắc chắn là họ dạy khó học khó hơn Vn ai cũng công nhận. Chứ mấy môn kinh tế cơ bản thì ở đâu chả thế. Tuỳ chuyên ngành gì và xem danh mục môn học và giáo trình thì rõ thôi.
Chất lượng giảng dạy có được tính là điểm cộng cho trường nào đó không Cụ, nếu tính như cụ thì trường nào cũng giống nhau mất rồi.