[Funland] Đại học Rmit

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Người Mỹ khi nói đi đại học thì hay dùng từ đi college, nghĩa là vẫn chưa tốt nghiệp đại học (undergraduate). Người Anh khi nói đi college thì nghĩa là đang học A level ( hệ 2 năm trước khi vào đại học), hoặc là đi học nghề... Nhưng riêng 2 trường đại học Oxford và Cambridge, ngoài ra còn có King College và Imperial college thì được dùng thay cho từ university. Bọn Anh này công nhận lằng ngoằng. Cụ share mà bảo với hàng xóm con đi học chế tạo máy ở Pembroke College chắc họ tưởng giống như đi học nghề ở phố Thái Thịnh.
Vâng, em công nhận loằng ngoằng thật. Ngoài college ra thì em còn thấy chúng nó dùng từ Hall nữa cơ. F1 nhà em học CS ở Somerville College, không phải Pembroke College ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Captain

[Tịch thu bằng lái]
đào tạo quy mô lớn, học phí rẻ thì đúng nhưng chất lượng không cao thì sai đấy ạ. Ở đâu cũng vậy thôi, quốc tế hay công lập thì cũng do người học tất, chỉ có loại cố gắng chăm chỉ và loại lười, tố chất chỉ đóng góp một phần thôi, cá nhân xuất sắc mà lười thì tăng ca thi lại như thường hết. Đa số những người chịu khó rèn luyện chăm chỉ ở trường công thì giờ đều rất khá.
Nói như bạn thì thế giới họ xếp hạng các trường ĐH làm gì?? Bạn chỉ cần vào xem thư viện của trường ĐH nước ngoài xem người ta đang ở đâu, còn ĐH công VN đang ở đâu.

anhduc8805

Xe tải
Nói như bạn thì thế giới họ xếp hạng các trường ĐH làm gì?? Bạn chỉ cần vào xem thư viện của trường ĐH nước ngoài xem người ta đang ở đâu, còn ĐH công VN đang ở đâu.
không xếp top thế giới không có nghĩa là chất lượng lởm, các hệ đào tạo của kinh tế quốc dân, ngoại thương, bách khoa vẫn là nguồn tuyển chính của tất cả các công ty nước ngoài ở việt nam hay các nhân sự chủ chốt đều xuất thân từ các trường này. Chứ không đến nỗi lởm đến mức "cá nhân giỏi này thực sự ko phải là sản phẩm của trường công, mà là sản phẩm của đam mê và tự học" như cụ bảo nhé

faceid6

Xe tải
Vậy theo cụ IT xịn của ĐH công hịn ra trường làm gì?

Nghiên cứu bigdata, AI? Hay đi trông quán net cài Win dạo
Google Facebook Microsoft Apple IBM Intel Amazon Nvidia Tesla. Nghiên cứu từ AI BigData VR/VA cho đến Self-driving Humaniod robot Quantum computing. Tất cả các công ty trên đều có nhiều hơn 2 thằng tốt nghiệp ĐHVN làm ở đó. SV đang học ở VN cũng thực tập ở Google, Microsoft lương 6 số/năm, nhiều đứa năm cuối đã có GS/ĐH nước ngoài mang học bổng đặt gạch, công ty tốt để sẵn offer và contact. So với đội đấy thì cái lương dev 2k$ một tháng của cụ nằm ở đâu mà to còi. Éo tuyển được người cứ nhìn lại mình đi đã.

Chỉnh sửa cuối:

faceid6

Xe tải
Để mưu sinh ở Australia, người nghệ sĩ tài hoa Lê Thành Nhơn đã phải làm đủ nghề từ sơn xe cho hãng Toyota cho đến bán vé tàu điện suốt 10 năm trước khi có cơ hội quay trở lại với nghệ thuật. Năm 1987, Lê Thành Nhơn được mời giảng dạy kiến trúc phương Đông tại đại học RMIT, Melbourne.

Còn vị tiến sĩ kia, chưa biết được cương vị của ông ta là gì khi từ chối lời mời của RMIT, nên khó có thể so sánh được.
Chuyện từ chối A để làm cho B cao hay thấp hơn A không có gì lạ. Tuy nhiên ““nếu công khai” phát biểu về A nơi có lời mời mình làm việc theo cách downgrade là một tác phong non-professional. Người thế này dù giỏi cũng rất khó networking nếu đối tác biết chuyện này.

faceid6

Xe tải
F1 nhà em vào được chỗ đó thì cũng do kết hợp của nhiều yếu tố may mắn thôi ạ. Ban đầu là app đại học US, nhưng sau lại muốn cọ sát nên app 1 trường duy nhất ở UK và thi đỗ. Em vẫn cứ thắc mắc về vụ college. Em học tiếng Anh thì College là Cao đẳng, nhưng thực tế thì hình như không phải vậy thì phải.
Không hẳn đâu, trong ĐH cũng có college mà cái này tuỳ thuộc vào tầm cỡ của cái ngành/đa ngành. Cái này em nghĩ nó thiên về quản lí. Trước em học ở EECS department thuộc School of Engineering và College of Science. Sau nó bỏ luôn College lẫn School cho mỗi khoa độc lập. College ở Mỹ có vẻ giống cái cao đẳng hơn nếu nó không thuộc một ĐH.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Chuyện từ chối A để làm cho B cao hay thấp hơn A không có gì lạ. Tuy nhiên ““nếu công khai” phát biểu về A nơi có lời mời mình làm việc theo cách downgrade là một tác phong non-professional. Người thế này dù giỏi cũng rất khó networking nếu đối tác biết chuyện này.
Vâng ạ, tiết lộ thông tin về nơi đã/đang/sẽ làm việc là không nên, nếu tiết lộ theo kiểu downgrade là "đại kỵ" rồi.

cuckhoai

Xe tăng
Vậy theo cụ IT xịn của ĐH công hịn ra trường làm gì?

Nghiên cứu bigdata, AI? Hay đi trông quán net cài Win dạo
Lần này nhà cháu nhận thấy cụ lạc đề rồi. Chắc cụ ít cơ hội được phỏng vấn, tiếp xúc với biết nhiều về các trường công top đầu rồi. Đơn cử các cháu SV ĐHBKHN học ra trường đúng hạn thì đa số không phải không biết gì (làm việc). Em đoán rằng cụ chưa có cơ hội phỏng vấn hoặc tiếp xúc với các cháu SV KSTN hoặc KSCLC.

vừa đi vừa láii

Xe container
Cái này em nói thêm 1 chút về cụ Giáo sư.
Cụ trao đổi với phóng viên về giáo dục ở VN
Cụ đánh giá cao vài trường công ở VN, và khuyên SV không nên phí tiền mà lao vào các trường chỉ vì có tí nước ngoài...

Em đọc trên báo Nhịp cầu đầu tư đã lâu, vừa cố tìm lại nhưng không được ;))
Đoạn giới thiệu về cụ khá hoành tráng, GS vài trường ĐH + cố vấn cho chính phủ Pháp..

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Éo hiểu đang hỏi về RMIT lại thành so học sinh ra trường ai suất sắc hơn? Tính bằng ngón chân cũng biết, số học viên vào RMIT thấp hơn nhiều lần tổng số sinh viên vào các trường công.
Học phí cao loại cmn cơ số thằng giỏi mà nghèo đi.
So đầu ra thằng nào có nhiều sinh viên suất sắc hơn, so thế éo nào được?
Có so thì so mặt bằng chung đứa dốt nhất tốt nghiệp RMIT, so với đứa tốt nghiệp trường công.
Trường RMIT dốt éo ra trường được, trường công thì có.
Vậy nên dốt chọn trường công là giải pháp an toàn.
Rmit dành cho nhà giàu mà không quá dốt, đầu vào IELTS 6.5, tốt nghiệp cấp 3 cũng phải trày vảy mới có 6.5 IELTS.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Sếp cũ của em cho F1 đi du học, học hoài không ra trường nên về RMIT học. Sau khi ra trường thì được bố đưa vào cty làm. Cu cậu chắc được đào tạo tốt :)) nên thăng chức liên tục. Nay đang ở vị trí của ông cụ, còn cụ thì đang ở cao quá :)

Lâu lắm em có đọc 1 bài báo viết về 1 giáo sư Việt kiều. Cụ rất giỏi nên nhiều trường ĐH mời cụ dạy, trong đó có RMIT. Cụ từ chối RMIT vì là trường phọt phẹt
Cụ Giáo sư không nhớ tên được Havard hay Uni Melb mời thì từ chối RMIT vì phọt phẹt lương thấp phải cmr. Nếu cụ từ chối RMIT vì là trường phọt phẹt và nhận dạy fulltime ở trường công xứ ơ kìa mới có ý nghĩa so sánh.

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ Giáo sư không nhớ tên được Havard hay Uni Melb mời thì từ chối RMIT vì phọt phẹt lương thấp phải cmr. Nếu cụ từ chối RMIT vì là trường phọt phẹt và nhận dạy fulltime ở trường công xứ ơ kìa mới có ý nghĩa so sánh.
Em không phỏng vấn cụ nên em không biết thu nhập của cụ GS thế nào ;)). Thực ra câu "phọt phẹt" là em nói chứ không phải cụ ấy, tất nhiên cụ ấy nói lịch sự hơn nhưng ý nghĩa không khác nhau là mấy :))

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Em không phỏng vấn cụ nên em không biết thu nhập của cụ GS thế nào ;)). Thực ra câu "phọt phẹt" là em nói chứ không phải cụ ấy, tất nhiên cụ ấy nói lịch sự hơn nhưng ý nghĩa không khác nhau là mấy :))
Cụ đọc 1 bài báo, éo nhớ ông ấy là ai, ông ấy có phải GS không? Ông ấy từ chối RMIT để nhận dạy ở trường nào cũng éo biết. Thông tin cụ đưa, xin lỗi éo có giá trị so sánh.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
không xếp top thế giới không có nghĩa là chất lượng lởm, các hệ đào tạo của kinh tế quốc dân, ngoại thương, bách khoa vẫn là nguồn tuyển chính của tất cả các công ty nước ngoài ở việt nam hay các nhân sự chủ chốt đều xuất thân từ các trường này. Chứ không đến nỗi lởm đến mức "cá nhân giỏi này thực sự ko phải là sản phẩm của trường công, mà là sản phẩm của đam mê và tự học" như cụ bảo nhé
Không vào xếp hạng nổi trong top 1000 thế giới là lởm nhanh cmn vuông.Vào xứ ơ kìa tuyển người, nguồn tuyển chính không ở trường công thì ở đâu, vì trường công là lựa chọn gần như duy nhất cmnr. Giàu mới vào được trường liên kết, rất giỏi mới có học bổng.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Cái này em nói thêm 1 chút về cụ Giáo sư.
Cụ trao đổi với phóng viên về giáo dục ở VN
Cụ đánh giá cao vài trường công ở VN, và khuyên SV không nên phí tiền mà lao vào các trường chỉ vì có tí nước ngoài...

Em đọc trên báo Nhịp cầu đầu tư đã lâu, vừa cố tìm lại nhưng không được ;))
Đoạn giới thiệu về cụ khá hoành tráng, GS vài trường ĐH + cố vấn cho chính phủ Pháp..
Từ khi tạp chí Nhịp cầu đầu tư được xuất bản đến nay, những giáo sư người Việt nhưng không mang quốc tịch Việt, được phỏng vấn, thì chỉ có Giáo sư Hà Tôn Vinh thôi.
Trong bài phỏng vấn, Giáo sư Hà Tôn Vinh không nói bất kỳ điều gì liên quan đến RMIT.
Cho nên có thể bác đã nhớ nhầm tên tạp chí.

Nguồn: https://nhipcaudautu.vn/nhan-vat/giao-su-ha-ton-vinh-20-nam-di-tim-nguon-coi-3289707/

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ đọc 1 bài báo, éo nhớ ông ấy là ai, ông ấy có phải GS không? Ông ấy từ chối RMIT để nhận dạy ở trường nào cũng éo biết. Thông tin cụ đưa, xin lỗi éo có giá trị so sánh.
Em cần éo gì cụ so sánh. Điều đó quan trọng gì, còn cụ thích khen hay chê RMIT là tùy cụ, em tôn trọng.

kiwi8.

[Tịch thu bằng lái]
Em cần éo gì cụ so sánh. Điều đó quan trọng gì, còn cụ thích khen hay chê RMIT là tùy cụ, em tôn trọng.
Nhưng cụ lại mang ra để so sánh, éo mịa, cụ GS đấy nếu có thật, cũng éo biết cụ đã vào thẩm trường công của VN chưa?
Thông tin cụ ta lên báo rêu rao chê RMIT lởm, mời vào dạy không thèm thì xin lỗi, hơi khó tin, sai lầm cơ bản vậy dân chuyên nghiệp ít ai mắc.
Cho là cụ chê RMIT vào trường khác là thật, trường khác ấy là Havard thì lại chả, cụ có vào trường công VN dạy éo đâu :)):)):))

anhduc8805

Xe tải
Không vào xếp hạng nổi trong top 1000 thế giới là lởm nhanh cmn vuông.Vào xứ ơ kìa tuyển người, nguồn tuyển chính không ở trường công thì ở đâu, vì trường công là lựa chọn gần như duy nhất cmnr. Giàu mới vào được trường liên kết, rất giỏi mới có học bổng.
Vãi luyện. Top 1000 thì có đại học quốc gia hà nội với thành phố hồ chí minh đấy. Vào đây đọc nhé
https://dantri.com.vn/giao-duc-khuyen-hoc/xep-hang-dai-hoc-cua-viet-nam-ket-qua-cap-nhat-20181025160226903.htm
Top 500 châu á có 7 trường. Đủ biết lởm hay ko nhé. Nhiều trường tuyển như kinh tế quốc dân, ngoại thương ở việt nam còn được xếp trên mấy trường kia là đủ hiểu chất lượng đến đâu rồi chứ

lo1vtn

Xe buýt
Con E E éo cho học Rít nhé các Cụ. Học kiểu tây ra làm toàn Việt nam bọn nó bóp chết:)).

vừa đi vừa láii

Xe container
Từ khi tạp chí Nhịp cầu đầu tư được xuất bản đến nay, những giáo sư người Việt nhưng không mang quốc tịch Việt, được phỏng vấn, thì chỉ có Giáo sư Hà Tôn Vinh thôi.
Trong bài phỏng vấn, Giáo sư Hà Tôn Vinh không nói bất kỳ điều gì liên quan đến RMIT.
Cho nên có thể bác đã nhớ nhầm tên tạp chí.

Nguồn: https://nhipcaudautu.vn/nhan-vat/giao-su-ha-ton-vinh-20-nam-di-tim-nguon-coi-3289707/
Cám ơn bạn nhưng bài này giống như bản tóm tắt chứ không phải là bài phỏng vấn giống như bản giấy.