[Funland] Đại Nhảy Vọt, Cách mạng Văn hoá, Thảm sát Thiên An Môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Ngao5

Vũ Trụ
Trở lại quá khứ quan hệ Việt Nam-Trung Quốc-Hoa Kỳ
Ngày 5-8-1964, Mỹ ném bom "trả đũa" Bắc Việt Nam
Bốn hôm sau, 9-8-1964, Cụ nhà mình gặp Mao tại Bắc Kinh, đề nghị không quân Trung Quốc tham chiến. Mao thẳng thừng từ chối, nhưng chỉ hứa sẽ giúp đỡ hậu cần của xây dựng đường xá phục vụ chiến tranh
Lúc đó Mỹ tung tin sẽ đưa bộ binh đánh ra Thanh Hoá, Nghệ An, Quảng Bình nên Trung Quốc cũng lo ngại và tính toán sẽ phòng thủ đồng bằng Bắc bộ ở dãy Tam Điệp. Do vậy từ 1965 đến 1968 xe tải do binh sĩ Trung Quốc lái hoạt động từ biên giới đến Tam Điệp. Đồng thời hải quân và công binh xây dựng những hầm pháo ở Đồ Sơn và Hạ Long
Khi Không quân Mỹ ném bom Bắc Việt Nam, hai máy bay A-6 bị lạc bay sang lãnh thổ Trung Quốc, bị tên lửa TQr bắn rơi. Trung Quốc lặng thinh. Mỹ cũng ngạc nhiên về sự câm lặng này.
Một tuần sau tại cuộc họp bí mật Trung Mỹ cấp Đại sứ ở Warsawa (Ba Lan), phía Trung Quốc chuyển cho phía Mỹ lời Mao:

"Ngươi không đánh ta, ta không đánh ngươi. Ngươi mà đánh ta, ta đánh ngươi"

"Ngươi không đánh ta, ta không đáng ngươi. Ngươi mà đánh ta, ta đánh ngươi"
Thể hiện quan điểm của Mao đối với Mỹ trong cuộc chiến tranh Việt Nam

Chỉnh sửa cuối:

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc được cuốn Cái chết của Lâm Bưu thì thấy do Lâm Bưu khá nóng vội cộng với một số sai lầm của Diệp Quần và Lâm Đậu Đậu nên đã thất bại, và LB bị bắn nổ xe chứ không phải rơi máy bay, nhưng cũng không biết độ chính xác của cuốn này có cao không, cụ nào thích đọc thử thì để lại cái email em mail cho ạ.
Cụ gửi cho em nhanh và ngay.. để em gặm dần. Meo của em như sau : truongthon.com@gmail.com đội ơn cụ nhiều . nếu nói như cụ vậy lại có thêm 1 giả thiết về cái chết của lâm bưu. Nhà em đã trừng đọc qua quyển hồng đô nữ hoàng . có riêng 1 chương nói về cái chết của lâm bưu .. nhưng thông tin này kể ra nói là máy bay rơi trên hầu trời nội mông . khi đó máy bay đang chạy trốn sang liên xô.. nhưng nhà cháu hơi nghi ngờ là cái máy bay quân sự chở người chứ không phải máy bay chiến đấu nhé.. nó sao bay xa như vạy nhỉ và rơi xuống ( không rõ tại sao rơi! Bị bắn hay bị trục trặc động cơ... ví dụ có thằng bỏ mẹ nào đó .. bóc vốc cát rồi rắc vào động cơ ..)

Ngao5

Vũ Trụ

Các cuộc mật đàm này tiến hành từ 1954 để giải quyết những vấn đề tế nhị giữa Mỹ và Trung Quốc
Ngay lập tức, Tổng thống Johnson ra lệnh tạo vùng đệm trên lãnh thổ Việt Nam cách biên giới Trung Quốc 50 dặm để máy bay Mỹ không được ném bom. Vì thế các cuộc không kích dữ dội thường từ Lạng Giang trở xuống, tránh va chạm với Trung Quốc

mmxhung

Xe điện
liên xô còn ủng hộ Tưởng, vũ khí lấy của Nhật stalin đều đưa cho Tưởng hết. Stalin chưa từng ủng hộ ông cộng sản nào giành độc lập cả. Vì sao Tưởng không xử được Mao không biết là nguyên nhân vì sao? có lẽ Tưởng không thực sự nắm hết quyền trong quốc dân Đảng và nó chia rẽ cho các tướng hay soái khác đóng ở các quân khu.
Vì Tưởng còn bận xua 20 vạn quân sang Việt Nam để chia phần, chứ nếu nó dồn 20 vạn quân này đánh Mao thì CS có chạy đàng trời.

hailyce

Xe máy
Cụ gửi cho em cái nhanh và ngay.. để em gặm dần. Meo của em như sau : truongthon.com@gmail.com đội ơn cụ nhiều . nếu nói như cụ vậy lại có thêm 1 giả thiết về cái chết của lâm bưu. Nhà em đã trừng đọc qua quyển hồng đô nữ hoàng . có riêng 1 chương nói về cái chết của lâm bưu .. nhưng thông tin này kể ra nói là máy bay rơi trên hầu trời nội mông . khi đó máy bay đang chạy trốn sang liên xô.. nhưng nhà cháu hơi nghi ngờ là cái máy bay quân sự chở người chứ không phải máy bay chiến đấu nhé.. nó sao bay xa như vạy nhỉ và rơi xuống ( không rõ tại sao rơi! Bị bắn hay bị trục trặc động cơ... gí dụ có thằng bỏ mẹ nào đó .. bóc vốc cát rồi rắc vào động cơ ..)
Sau khi LB chết 10 tháng thì TQ mới công bố hồ sơ về cái chết của ông ta, nếu nó chỉ đơn giản là rơi máy bay thì có lẽ không phải lâu như vậy, cộng với việc đệ tử của LB là tư lệnh không quân NPH, LLQ là sỹ quan tư lệnh của KQ thì khó có chuyện chọn cái may bay trục trặc để trốn được.

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi LB chết 10 tháng thì TQ mới công bố hồ sơ về cái chết của ông ta, nếu nó chỉ đơn giản là rơi máy bay thì có lẽ không phải lâu như vậy, cộng với việc đệ tử của LB là tư lệnh không quân NPH, LLQ là sỹ quan tư lệnh của KQ thì khó có chuyện chọn cái may bay trục trặc để trốn được.
Cụ à.. đệ của lâm bưu nó không phản lâm bưu.. nhưng ong ve của đệ lâm bưu thì sao.. mà ong ve của đệ lâm bưu biết đâu nó lại là đặc vụ ngầm của mao thì sao. Lâm bưu nắm quân đội vì lâm bưu là tổng trưởng quốc phòng . thì mao cũng phải túm thằng tông trưởng an ninh chứ. Đó còn chưa kể là TQ công bố cái chết của lâm bưu công khai vậy có chính sác không !

29F...-7755

Xe tải
Các cụ ơi
Em đã đưa vào google driver mấy chục cuốn truyện về chủ đề này rồi
Các cụ chịu khó vào down về
https://drive.google.com/drive/folders/0B4B0hUGhXQFRX0V3ZjZMSTFxVjA
Em rất muốn để chế độ PUBLIC để ai xem cũng được, nhưng không biết làm thế nào?
Bác tạo 1 thư mục trong Google Drive rồi copy các file bác muốn share vào đó (Nếu đã có TMuc rồi thì thôi) -> Click phải chuột ở thư mục muốn Share rồi chọn Get Shareable link - đợi nút bật on màu xanh lên rồi bác vào Sharing Setting -> Copy Link -> Done là được

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Em sinh 1949
Lẽ ra em được gửi đi học ở Czech năm 1966, vì em thi toán đạt giải nhất thành phố Hải Phòng
Song những dòng phê trong lý lịch tự thuật ở quê đã hại em, dù em không hề sống ở quê và chẳng liên quan gì đến cái việc đó
Em phải nghỉ học và đi lao động, để rồi em đi học Đại học theo con đường từ "sản xuất và chiến đấu". Cũng nhờ một năm dưới bom đạn em dạn dày hơn
Em may mắn hơn một số cụ là em ở Nga 12 năm, ở Czech vài lần gần 4 năm và tiếp cận được nhiều nguồn thông tin chưa kể những sự kiện em chứng kiến tận mắt hoặc là người trong cuộc
Từ nhỏ, gia đình em thuộc "có điều kiện" nên em hấp thu lối suy nghĩ theo phương tây. Vì thế em không được vào Đội TNTP và chưa hề được quàng khăn đỏ. Em luôn bị liệt vào thành phần "cá biệt".
Kính chúc gia đình cụ mạnh khỏe, khang thái. Mong chờ những bài tiếp theo của cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ
Toàn thắng trong canh bạc, nhưng Mao thấy buồn vì không còn đối thủ để mà chơi
Dù đã phong Lâm Bưu làm "thế tử", Mao vẫn lo ngại Lâm không chờ đến ngày Mao nằm xuống, nên cũng có ý thịt Lâm theo phương ngôn "thỏ hết thì chó săn cũng đem thịt"
Lâm cũng chẳng lạ gì Mao, thủ đoạn đầy người, nên lúc nào cũng lo Mao trở quẻ, thịt mình
Hai bên ngấm ngầm tìm cách hạ thủ nhau. Nhưng Mao cầm cái lợi thế hơn. Chỉ cần Lâm bộc lộ sớm là tiêu đời
Lại nói chuyện tính cách Mao
Mao không thích xuất hiện trước đám đông. Cực chẳng đã ông phải xuất hiện trong ngày Quốc khánh 1-10 và những tiếp tân không đừng được.
Thời gian ở Bắc Kinh rất ít, chừng 3 tháng một năm. Ông thường ngao du trên đoàn tàu hoả đặc biệt khắp đất nước
Theo bác sĩ Lý Chí Thoả kể thì thoạt đầu sử dụng toa xe Trung Quốc đóng. Ồn và không tiện nghi. Chính phủ Đông Đức đóng hẳn một đoàn tàu riêng tặng Mao, có máy lạnh và tiện nghi coi là đỉnh thời đó. Trên tàu là đội ngũ thư ký và vệ sĩ của ông do Uông Đông Hưng trực tiếp chỉ huy
Đoàn tàu này rất lạ, chạy chẳng có giờ giấc, trên đường tàu chạy, lính phải canh gác hai bên. Đến địa phương nào, thì lính của điạ phương đó lo. Tất cả những đoàn tàu khác phải dừng lại bất động chờ khi tàu của Mao qua.
Mao có đặc tính ngủ ngày, cày đếm. Tới sáng thì gặp đâu đỗ đấy, nghĩa là đoàn tàu vào một ga nào đó trú và chiều tối sẽ đi tiếp.
Giờ giấc và lịch trình hoàn toàn bí mật chỉ Uông Đông Hưng biết
Những lúc vào thành phố lớn, Quan đầu tỉnh tới tận tàu chào Mao và mời ăn tiệc tối. Mao thường tránh né và cử đám thư ký và bác sĩ riêng thay mình. Tuy nhiên nội dung cuộc gặp đó ra sao phải báo Mao từng chi tiết kể cả quà cáp
Mao không phải là người tham lam vơ vét, nhưng qua những báo cáo ông biết thuộc hạ của mình có trung thực không
Đoàn tàu của Mao có đội ngũ nữ tiếp viên trẻ tuổi do Uông Đông Hưng tuyển chọn. Trương Ngọc Phượng - một trong những cô tiếp viên đó may mắn trở thành vợ hờ của Mao lúc cuối đời
Trương Ngọc Phượng là người nhìn môi Mao có thể "dịch" Mao nói gì. Giang Thanh ghê gớm vậy phải sợ Trương Ngọc Phượng một phép, còn nói gì đến đám quan chức chóp bu Trung Quốc

Chỉnh sửa cuối:

Kim J. Ủn

Xe tăng
Những Hồng vệ binh trẻ tuổi trong giai đoạn đó, sống đến thời kỳ mới này, xem lại ảnh thời đó, nghĩ về những hành động đã làm không biết có cảm giác nhục nhã, ân hận không.
Chính trị thật là đểu cáng

phonganngan

Xe container
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Không hiểu sao nhìn Đặng Tiểu Bình em trông giống hình ava bờ dồ đứngcạnhcửasổ lắm nhé :)

Conchuotnho

Xe tăng
Em sinh 1949
Lẽ ra em được gửi đi học ở Czech năm 1966, vì em thi toán đạt giải nhất thành phố Hải Phòng
Song những dòng phê trong lý lịch tự thuật ở quê đã hại em, dù em không hề sống ở quê và chẳng liên quan gì đến cái việc đó
Em phải nghỉ học và đi lao động, để rồi em đi học Đại học theo con đường từ "sản xuất và chiến đấu". Cũng nhờ một năm dưới bom đạn em dạn dày hơn
Em may mắn hơn một số cụ là em ở Nga 12 năm, ở Czech vài lần gần 4 năm và tiếp cận được nhiều nguồn thông tin chưa kể những sự kiện em chứng kiến tận mắt hoặc là người trong cuộc
Từ nhỏ, gia đình em thuộc "có điều kiện" nên em hấp thu lối suy nghĩ theo phương tây. Vì thế em không được vào Đội TNTP và chưa hề được quàng khăn đỏ. Em luôn bị liệt vào thành phần "cá biệt".
Bác hơn bố cháu 4 tuổi, chúc bác khoẻ ạ

tqppmpc

Xe buýt

hcmt

Xe điện
Kính thưa cụ Ngao,
Em đã đọc vạn lý trường trinh: nói về quá trình Mao bắt đầu tham gia CM, nắm quyền và giành thắng lợi.
Em cũng đọc Lý Chí Thỏa (của bác).
Em nhận xét Mao thế này cụ xem có đúng không nhé.
1. Mao là con người cực kỳ miu mẹo, rất giỏi kéo bè phái: Trong quá trình vạn lý trường chinh, Mao từ một nhân vật chưa có tiếng nói, nhưng dựa vào miu mẹo và tài thuuyết phục đã kết bè được với những nhân vật bị thất sùng trong suốt quá trình hành quân. Những nhân vật có tiếng nói bị thất sùng đó sẽ được Mao thủ thỉ thù thì trong suốt chuyến đi, sau rất ủng hộ Mao.
2. Mao giỏi về nắm bắt thời cơ nắm quyền: Khi đã tạo ra xung quanh mình một bè phái đủ mạnh, ông ta tìm cách tổ chức đại hội đ.ảng (em đang nói quá trình vạn lý trường trinh), và đứng lên nắm quyền từng bước 1.
3. Còn nói Mao có công trong phát triển Trung Quốc như bây giờ là không đáng kể. Công đó lớn nhất phải là Đặng. Đặng sống sót cũng là do may mắn, không phải do Mao nhìn thấy Đặng là truyền nhân như con gái Đặng nói. Đặng thực chất là không ưa Mao (chưa nói là ghét), nhưng Đặng hay ở chỗ là muốn mình làm đc việc phải dựa vào danh tiếng của Mao. Đặng biết lợi dụng Mao như một biểu tượng chuẩn như Đạo hồi dựa vào Mohamed, như mình dựa vào Cụ nhà mình. Con gái Đặng nhận xét như vậy không phải do cảm nghĩ của bà mà là theo ý chính trị.

Em kết luận: Nước CHDCND Trung Hoa có đc do Mao, còn kinh tế TQ phát triển như giờ là do Đặng.
Các cụ đừng tổng sỉ và em, đây là ý kiến chủ quan của em.
Cụ và cụ Ngao5 có quyển vạn lý trường chinh ko cho em xin. E đang rất hổng về ls đảng TQ và vạn lý trg chinh. TGThạch kháng Nhật thành công rồi nội chiến bị Mao thịt???

Suny39

Xe buýt

Mao tuyển được in hàng tỷ cuốn, đem lại cho Mao một món tiền khổng lồ, có thể gọi là giàu nhất Trung Quốc
Nhưng Mao không phải người để ý đến tiền nong hoặc vơ vét cho gia đình con cái
Sách được in ra tất cả những thứ tiếng có thể trên thế giới
Năm 1966, sách tới Việt Nam bán ở cửa hàng Ngoại Văn với giá 6 hào/cuốn
Lúc đó 6 hào mua được 0,6 kg gạo (giá chợ), nhưng người dân, nhất là nông dân thì vẫn là món tiền không nhỏ để mua một cuốn vô bổ, trừ vỏ màu đỏ của nó lột ra làm ví (bóp) đựng tiền, sau khi ruột để làm giấy nhóm bếp
Mao Tuyển theo chân những binh sĩ Trung Quốc vào Việt Nam. Tại một số tỉnh phía bắc: Thái Nguyên, Lào Cai, Bắc Cạn.... họ mở những quán mát mẻ, trà xanh, quạt nan, mời bà con Việt Nam vào nghỉ và phát Mao Tuyển, huy hiệu....
Về sau thấy không hiệu quả vì người dân lột ruốt vứt đi, lấy vỏ làm vi, thì Trung Quốc mới thôi trò phát sách
Huy hiệu Trung Quốc đẹp, ai cũng thích, nhưng cũng chẳng đủ thóc đãi gà rừng, nên cũng chẳng mấy người có được huy hiệu Mao
Hồi bé, bên cạnh nhà em có hiệu giặt là là người Hoa. Nhân viên sứ quán Trung Quốc thường mang quần áo đến đấy giặt là, mỗi khi thấy xe họ đến, bọn trẻ con hay chạy xin huy hiệu. Phải công nhận huy hiệu rất đẹp và nhiều kích cõ khác nhau, có chiếc to như miệng chén. Bây giờ mà đeo thì độc ra phết.

Saguaro

[Tịch thu bằng lái]
thứ 2 về cái gì? chất hay lượng? cụ đến các vùng đất phía Tây lãnh thổ TQ chưa hay chỉ cưỡi ngựa xem hoa ở các đô thị miền Đông TQ? :D
Em mới đi mấy TP lớn phía Đông TQ thôi, chả biết ở nông thôn với các nơi khác thế nào !? :)

phonganngan

Xe container
Số 5 ngõ 1 phố Nghĩa Tân, Quận Cầu Giấy, Hà Nội
Website
chaca.com.vn
Nhạc phụ đại nhân cháu y sì phooc ô ĐTB này , từ khổ người đến biểu hiện khuôn mặt , ông nhạc rất hay "đọc vị " ô con dê ...
Vâng kiểu nhỏ người thế này khôn ngoan lắm ợ :))
Cụ bị đọc vị nhiều k :))

Trạng thái
Thớt đang đóng