[Funland] Đại Nhảy Vọt, Cách mạng Văn hoá, Thảm sát Thiên An Môn

Trạng thái
Thớt đang đóng

reprocess_ed

[Tịch thu bằng lái]
Trong thư khố Nga có cái thư tay hay ra phết nghe đồn là của 1 ông nhà ta to lắm gửi cho cụ Xít ta lin với nội dung về quyết tâm ccrd :D
Ko biết có phải cụ vit bị xì hơi lốp vì cái còn này ko

Alibattu

Xe hơi
Tks cụ Ngao nhiều. Đây là lần đầu tiên em được nhìn thấy ảnh về sự kiện TAM.

Lâm Sài

Xe điện
Campodia chống Khmer Đỏ mà em không hiểu sao tại thủ đô họ lại đặt tên cho cái đại lộ to vật là Mao Trạch Đông nhỉ ?
Trước năm 79 thì miền bắc có tên đường nào là Mao Trạch Đông không vậy các cụ ?

lai.moi

Xe tải
Vui mừng thông báo cho các cụ
Em mở kho tư liệu và sách truyện ở đây, khá đồ sộ, đủ các thể loại
xem và download: cho tất cả mọi người

TƯ LIỆU
https://drive.google.com/drive/folders/0B4B0hUGhXQFRM2VYc200dmw0cnM
TRUYỆN VIỆT NAM (xếp theo tên tác giả, với tư liệu quý
https://drive.google.com/drive/folders/0B4B0hUGhXQFROVdXbUZkdHd6SHc

CHIẾN TRANH VIỆT NAM VÀ THẾ GIỚI
(đủ các thể loại và hồi ký về chiến tranh)

https://drive.google.com/drive/folders/0B4B0hUGhXQFRQ2QzWTRabHpqMTg

–-–-–-–-–-–-–-–-–-–-–-–-–-–-–-
Riêng về Hình Ảnh (PHOTOS) em để ở Flick, xếp sắp theo địa lý và sự kiện

https://www.flickr.com/photos/52749324@N07/albums

Tạm thời mới upload được gần 50.000 hình ảnh. Khi nào rảnh rỗi em sẽ up tiếp 150.000 hình ảnh nữa, phần đông là ảnh hiếm, đẹp và chú thích tiếng việt kèm tên người chụp (nếu có)

Em không thạo sử dụng Google Driver nên chỉ upload một số albums nhưng không hài lòng về cách quản lý ảnh của họ
Rất mong cụ nào thạo ảnh Google Driver khai tuệ cho em.
Cảm ơn cụ, em mời riệu cụ mà họ không cho mời nữa rồi ạ

bojfmxojfm

[Tịch thu bằng lái]
Với những thành tích đó, ông già 73 tuổi Mao Trạch Đông xứng đáng trở thành Thánh của đám Hồng Vệ Binh
Ngay lập tức, báo chí ca tụng ông, tôn ông là "Lãnh tụ vĩ đại" "Người cầm lái vĩ đại". Bài hát nào cũng ca ngợi Mao
Ban chỉ đạo Cách mạng Văn hoá. (theo lệnh Mao) cho in những trích dẫn của Mao, trên giấy tốt, bìa đỏ, gọi là "Mao Tuyển"
Cuốn sách thoạt đầu được in cho 600 triệu dân Trung Quốc để đọc. Càng đọc người ta càng thấy những bài viết của Mao như lời của Thánh.
Bất cứ khi nào gặp khó khăn rút "sách đỏ" (Mao Tuyển) tức khắc vượt mọi khó khăn từ đau ốm đến đau đẻ, từ sửa máy đến những phát minh
Chẳng phải là Thành sao?
Đã là sách Thánh, thì tất cả mọi người (trừ Mao, dĩ nhiên) ai ai cũng phải có cuốn Mao Tuyển dắt lưng, để tôn thờ vị Chủ tịch anh minh của mình

Nhà em trước còn cái bìa đỏ Mao Tuyển này, dùng làm ví rất tốt :D

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ vào TƯ LIỆU của em để download
em để chế độ công khai cho mọi người (trừ một số rất ít)

https://drive.google.com/drive/folders/0B4B0hUGhXQFRM2VYc200dmw0cnM

Trước đó Cụ Hồ và Mao chưa hề gặp nhau
Cụ Hồ bay cùng Chu Ân Lai sang Moscow hôm 3-2-1950 để Chu Ân Lai ký Hiệp định Xô-Trung nói ở trên
5-2 mới tới sân bay Vnukovo, Moscow
Sau đó Stalin tiếp Cụ nhà mình
Sau khi ký Hiệp định Xô-Trung nói ở trên, Mao, Chu Ân Lai và cụ đáp tàu hoả về Trung Quốc
Lý Chỉ Thoả (bác sĩ riêng của Mao) kể là 20.000 binh sĩ Trung Quốc bảo vệ tuyến đường sắt để tàu hoả chạy qua Mãn Châu Lý

Khoe với các cụ một chút: cách đây gần 20 năm em đọc cuốn sách này bằng tiếng Nga (800 trang). Em mê quá và quyết định dịch ra tiếng Việt
Không Nhà xuất bản nào ở Việt Nam khi đó nhận in
Sau này em kiếm bản gốc tiếng Anh để chỉnh sửa cho chính xác
E oánh dấu đọc dần

Kieuphong999

Xe hơi
Cảm ơn cụ Ngao5 đã cung cấp nhiều tài liệu hiếm

fun4u

Xe tăng
Chuẩn cụ, TQ hồ đó làm méo gì có hải quân và không quân mà đòi oánh ĐL.
Năm 1950, TQ Mao chiếm Hải Nam từ tay TQ Tưởng cụ nhé, ko có HQ nó đánh chiếm kiểu gì ạ

reprocess_ed

[Tịch thu bằng lái]

gnoudman

Xe tăng
Ngao5 Cám ơn cụ, bộ tư liệu của cụ rất giá trị. Mạn phép cụ em tải về đọc dần.:-bd

Hai Toan

Xe container
Là một cuộc bạo loạn thôi mà đã phải dùng đến quân đội với xe tăng vũ khí hạng nặng để đối phó với một đám người tay không....... khác nào đem dao mổ trâu đi cắt tiết gà.

Ghê rợn còn hơn phát xít Nhật, Đức, Ý thảm sát người dân ở những quốc gia mà chúng cho là hạ đẳng trong Thế chiến thứ hai

Trong khi với những nước đế quốc vào giày xéo Trung Quốc thì quân đội lại khá nhu nhược
Thì truyền thống là Hèn với giặc,Ác với dân.

tungkt

Xe tải
Thì truyền thống là Hèn với giặc,Ác với dân.
Nhưng được đất nước phát triển như vậy chỉ trong thời gian ngắn cho hàng tỷ người thì chứng tỏ thể loại dân đó cũng chả ra cái ếch gì

Xe không tên

Xe hơi
Những tư liệu mà cụ chủ mang lại thật quý giá!
Em có cảm nhận riêng: trong cuộc đời cụ có gặp phải những vẫn đề gì đó uẩn khúc!
Hy vọng sẽ được đọc một thớt về những câu chuyện riêng về cuộc đời cụ!
Kính chúc cụ và gia đình Sức khoẻ và Bình an!
Cụ thật tinh tế.

fantasy0178

Xe tăng
Thớt của cụ chủ lúc nào cũng hay, e oánh dấu down về đọc cho mở mang tầm mắt

mui0101

Xe tăng
e còn nghe kể là Mao không thích tắm, chỉ lau người và không đánh răng. Có phải vậy không cụ ?
Nó không tự lau đâu cụ, các cháu văn công sau khi múa hát cho nó nghe thi phải cởi đồ mình lau người cho nó.

bimbim71

Xe điện
Cụ HKCat viết
"Hồi 1969 trường ĐHTH sơ tán ở Đông Anh, lính TQ làm đường đóng quân rất nhiều. Cả đơn vị làm, có 1 tên cầm loa đọc trước tác. Chúng xây một bảng tin dán ảnh ông Mao, ông Hồ. Cứ đến đêm trẻ con lại bôi c,ứt trâu lên ảnh ông mao. Chúng căm lăm nhưng không bắt được. Có lần một thằng lính đánh rơi huy hiệu Mao xuống giếng, chúng bắt lặn ngụp cả ngày mò bằng được mới tha".

5-1969 – Khoa Hoá, ĐHTH chúng em sơ tán về làng Mai Lâm, có cái vực sâu, chứng tích vụ vỡ đê thời kỳ 1957-58
Vị trí lớp học xây dựng ngay trên nền doanh trại lều bạt của lính Công binh Trung Quốc. Họ đóng ở đây để sửa chữa cầu Đuống thời kỳ chiến tranh. Khi rút đi, họ lấp giếng và phá sạch, chẳng để lại gì. Giếng họ lấp đi.
Quan hệ Việt Nam-Trung Quốc đã rạn từ trước. Tới 1968 khi Mỹ đàm phán với Việt Nam thì Trung Quốc không tán thành. 15 vạn quân Trung Quốc áp sát biên giới Việt Nam. Ông Lê Duẩn đàm phán yêu cầu lính Trung Quốc rút về nước để dễ nói chuyện với Mỹ. Trung Quốc tức giận rút sạch (và phá sạch) trước khi rút đi, kèm theo cắt giảm viện trợ quân sự cho Việt Nam. Năm 1972 mới khôi phục viện trợ chút đỉnh vì bị Việt Nam tố là "đâm sau lưng"
Ở Hà Nội em không rõ. Ở Hải Phòng người Hoa sống rất thân thiện với người Việt. Họ mở trường Kiều Trung (học), Kiều Tiểu (học) để dạy con em họ. Đài Hải Phòng buổi chiều dành 30 phút phát thanh bằng tiếng Quảng Đông
Trong thời kỳ Cách mạng Văn hoá, Trung Quốc xúi giục Hoa Kiều quậy, cũng thành lập những tiểu tổ "tạo phản". Một số nghe theo Trung Quốc quậy thì ta lấy lý do sơ tán, đóng cửa trường (cũng như trường Việt Nam), thế là hết quậy. Nhưng chỉ một số hung hăng trong Hoa Kiều thôi
Trong chiến tranh, Việt Nam không ưa gì Cách mạng Văn hoá vì làm xáo trộn sự giúp đỡ của Trung Quốc, hơn nữa Hồng Vệ Binh thường quấy phá tuyến đường sắt từ Liên Xô quá cảnh Trung Quốc đến Việt Nam (theo thoả thuận 3 bên), ăn cắp cả vũ khí chuyên chở từ Liên Xô tới Việt Nam, khiến Việt Nam không hài lòng. Trung Quốc nói Việt Nam nên thông cảm, vì không quản được Hồng Vệ Binh.
Vì chiến tranh, Việt Nam phải nín nhịn Cách mạng Văn hoá, nhưng định sử dụng Cách mạng Văn hoá để gây sức ép thì Việt Nam rắn tay ngay.
Vậy trong những năm 197x cháu có thấy tại quê Hp mình cũng có phả phách đình chùa đốt tượng vứt xuống mương,vậy phong trào đó là phiên bản nào ạ?
Mong cụ khai sáng cho hậu sinh!

IQ Cao

Xe đạp
Chỉ những người quyết đoán ra lệnh đổi 2 ngàn mạng ********* lấy 20 năm ổn định mới đưa đất nước đi lên được, quả thật cái giá TQ phải trả là quá hời. Ước gì :)

colangxxi

Xe buýt
E đã từng đọc cuốn NGHIỆP CHƯỚNG của tác giả TQ đã đc dịch thành sách bạn tại VN , và đc chuyển thể thành film . Đọc cuốn này hiểu khá rõ về CMVH của TQ , sau này em tìm lại mãi mà ko kiếm đc , cụ nào có cho em mượn vs aj . Thank
Em cũng tìm cuốn này mãi chưa thấy

mmxhung

Xe điện
Thằng Mao này nhìn bề ngoài nó ăn mặc giản dị mà thực tế lại là tên bạo chúa, ăn chơi trác táng kinh thế các cụ nhỉ.

Trạng thái
Thớt đang đóng