[Funland] Đại tướng, Tổng tư lệnh Võ Nguyên Giáp

LongThan

Xe hơi
Đẹp quá . đại tướng đeo quân hàm này phải được gần 70 năm rồi các cụ nhỉ

ynhi2208

Xe điện
Với người lính, cụ Giáp như là người anh cả của quân đội nhân dân Việt Nam. Có time em post mấy bức hình ông cụ em với cơ quan ông cụ chụp hình kỷ niệm mừng thọ tại nhà riêng nhân dịp cụ Giáp 90 tuổi và mấy bức hình cụ Giáp cùng trung đoàn ông già nhận cờ quyết thắng trước khi ra mặt trận (ông già em là lính 559 của cụ Đồng Sỹ Nguyên). Mấy cái ảnh này ông cụ em giữ như kỷ vật luôn và luôn treo ở những vị trí trang trọng nhất trong nhà cụ. Cơ mà có mấy cụ to to vẫn nằm trong giấy báo và quấn chun. Như thế đủ hiểu cụ Giáp như thế nào trong trái tim những người lính.
À em ngoài lề tý: theo các cụ, nếu cụ Giáp thác (em không bao giờ mong muốn như thế nhưng đó là quy luật tất yếu) thì có được nằm trên thác pháo và bắn đại bác không ợ. Vì theo luật chỉ cấp nhà nước như chủ tịch-tbt trở lên mới được như vậy.?
Nghi lễ cấp quốc gia là chắc chắn cụ,NGƯỜI đã làm tới chức bộ trưởng cơ mà,chưa kể là tổng tư lệnh của quân đội nhân dân.Đúng là sinh lão bệnh tử chẳng chừa ai.Chúc cho Người thọ hơn nữa...

NamDungMedical

Xe đạp
Em nghe bác em kể, hồi trước trận ĐBP, bác Giáp có xin Bác Hồ thắng trận thì cho lên soái. Cuối cùng đánh thắng rồi nhưng chức vẫn bị bơ luôn.

RAVA

Xe ba gác
Nghi lễ cấp quốc gia là chắc chắn cụ,NGƯỜI đã làm tới chức bộ trưởng cơ mà,chưa kể là tổng tư lệnh của quân đội nhân dân.Đúng là sinh lão bệnh tử chẳng chừa ai.Chúc cho Người thọ hơn nữa...
-Bác nhầm rồi, nghi lễ cấp Quốc gia chỉ dành cho 4 vị Nguyên thủ Quốc gia đương chức là: Tổng Bí thư, Chủ tịch nước, Chủ tịch Quốc hội và Thủ tướng thôi, riêng cụ Giáp vì là bậc lão thành Cách mạng từ thuở khai thiên lập quốc (giống như cụ Tôn, cụ Đồng...trước đây mặc dù đã về nghỉ) nên mới có nghi lễ này.

quynh11

Xe hơi
Chúc cụ sống lâu . Cụ là biểu tượng tốt đẹp cuối cùng của chế độ chăng!

Bung To

Xe điện
Em nghĩ là Cụ cũng chẳng muốn tổ chức tang lễ ầm ĩ đâu. Nằm Mai Dịch cũng chả sung sướng gì. Cụ quá rõ chữ Nhẫn rồi mà

Estonque

Xe điện
Em nghe bác em kể, hồi trước trận ĐBP, bác Giáp có xin Bác Hồ thắng trận thì cho lên soái. Cuối cùng đánh thắng rồi nhưng chức vẫn bị bơ luôn.
em nghĩ k có việc này xảy ra, bởi vì tính đến thời điểm chiến thắng ĐBP, cụ Giáp mới đeo hàm Đại tướng được 6 năm, thời gian chưa dài để cụ có ý định đeo hàm soái và em cũng không nghĩ Đại tướng là con người coi trọng vấn đề cấp hàm đến như vậy, mà chả cần lên soái thì người ta cũng đã nhận xét cụ là Tư lệnh của các tư lệnh, Chính ủy của các chính ủy rồi, vài ba ngôi sao trên vai các cụ đâu có xá chi, quan trọng là được chiến đấu phục vụ cách mạng thôi, em nhớ cụ Hoàng Thế Thiện, cũng Chủ tịch tỉnh hồi chính phủ mới (em quên mất tên cái chức vụ ấy thời đó) năm 1945 1946, năm 47 cụ qua bên quân đội, kinh qua các chiến trường, các quân binh chủng mà đến tận năm 74 mới được phong Thiếu tướng. Nói chung là phần lớn các tướng nhà mình đều k quá coi trọng số sao trên quân hàm đâu bác ạ
ps: tướng ngày xưa thôi, còn tướng ngày nay thì............hehe

XPQ

Xe lăn
Kính chúc Đại tướng khỏe!

dochanhv

Xe máy
em nghĩ k có việc này xảy ra, bởi vì tính đến thời điểm chiến thắng ĐBP, cụ Giáp mới đeo hàm Đại tướng được 6 năm, thời gian chưa dài để cụ có ý định đeo hàm soái và em cũng không nghĩ Đại tướng là con người coi trọng vấn đề cấp hàm đến như vậy, mà chả cần lên soái thì người ta cũng đã nhận xét cụ là Tư lệnh của các tư lệnh, Chính ủy của các chính ủy rồi, vài ba ngôi sao trên vai các cụ đâu có xá chi, quan trọng là được chiến đấu phục vụ cách mạng thôi, em nhớ cụ Hoàng Thế Thiện, cũng Chủ tịch tỉnh hồi chính phủ mới (em quên mất tên cái chức vụ ấy thời đó) năm 1945 1946, năm 47 cụ qua bên quân đội, kinh qua các chiến trường, các quân binh chủng mà đến tận năm 74 mới được phong Thiếu tướng. Nói chung là phần lớn các tướng nhà mình đều k quá coi trọng số sao trên quân hàm đâu bác ạ
ps: tướng ngày xưa thôi, còn tướng ngày nay thì............hehe
Em nhất trí với cụ. Nhân cách tướng lĩnh ta trong thời kỳ kháng chiến đều đáng khâm phục.Nhất là Cụ Văn, một thầy giáo làm tướng.
Đại tướng hiện vẫn đang được điều dưỡng đặc biệt tại quân y viện 108. Theo quan niệm người Việt, chúng ta không nên nói chuyện hậu sự của người đang sống.
- Chúc Đại tướng khỏe !

Zin131

Xe đạp
Kính chúc sức khỏe đại tướng, vị tướng già dân tộc Việt Nam

phuonglinhlinh

Xe buýt
Tương đài của đân tộc !!!Kính chúc đại tướng trường thọ!!!

buonduale

Xe tăng
Đại tướng vẫn khỏe là hồng phúc của dân tộc . Cụ mất đi bọn chúng sẽ bán sạch cả nước việt này sang THỤY SỸ SỐNG XA HOA

peace_lake2003

Xe hơi
một chiến tướng lỗi lạc, một quân nhân nhuận quân hàm lâu nhất trong lịch sử

otolala

Xe đạp
Kính chúc Đại tướng luôn mạnh khỏe.

Chỉnh sửa cuối:

anhthu11

Xe đạp
Bác Giáp biểu tượng quân sự và tinh thần chiến đấu của người VIỆT !

Cuong TTX

Xe buýt
Tôi có may mắn là đã được làm, được viết, được ra vào nhà Đại tướng Võ Nguyên Giáp nhiều lần. Với lòng ngưỡng mộ và kính yêu vô hạn, nhân dịp Đại tướng bước vào tuổi 101, kính chúc ông luôn mạnh khỏe! Đại tướng sẽ mãi là biểu tượng, là anh cả của các lực lượng vũ trang nhân dân Việt Nam!

Camry1984

Xe máy
Bác sống thượng thượng thọ nhé! Một nhân chứng sống, chúng cháu nguyện noi gương Bác!