Thảo luận Daihatsu citivan thần thánh

66thang

Xe đạp
Nào là : gặp mưa to nc vào chia điện chết máy, trời ẩm đề thì cả buổi k nổ, còi hỏng bấm, cửa k kín nc vào, nước làm mát thì cứ đi là phải đổ, bơm rửa kính hỏng, cửa hộp
số rộng ,ống xả phát hiện ra dầu ăn dầu ăn xăng .v.v.v.

Với từng này cái lỗi sao bác không tập trung xử lý phần máy gầm cho ngon đi đã nhỉ? Nhất là mấy cái bện ăn dầu, hao nước làm mát, chia điện.
Phần thân vỏ để làm sau khi có điều kiện có hơn không bác?
Nước vào chia điện là chết. Đơn giản là làm lại các chắn nước bằng cao su của xe ,cẩn thận làm thêm miếng tôn chắn phía dưới bộ chia điện thì đi mưa thoải mái .còn nó ăn xăng thì phải xem lại đặt cam chưa chuẩn nên khi đê cũng khó nổ và kéo theo ăn cả dầu.
sau khi đặt lại cam phải dễ nổ hơn và khi đi ép ga nghe thấy tóc tóc một lúc mới hết thì mới chuẩn cam . Đi sau khoảng 200 km kiếm tra xăng giảm. Còn Dầu ăn it xem buzi không muội đèn thì vẫn đi được . Trước khi đi đâu nên kiểm tra dầu và nước. Nó rất quan trọng trên hành trình đi, một trong hai thứ thiếu là làm lột biên và phá hết máy móc. Trên đường vẫn theo dõi đồng hồ báo nếu nóng là phải giải lao và về sử lý ngay . Riêng nước bạn phải kiếm tra các đường ống dẫn phải kín và đừng bôi keo nhiều quá khi lắp các đầu khớp lối, tránh bị keo thừa đùn ra lấp lỗ khó lưu thông thì sẽ không hao. Trừ ống thoát của bình nước phụ

Chỉnh sửa cuối:

truongthanhvnn

Xe tải
Sáng mai em lên Hà Nội rút hồ sơ tiện thể mua đôi má phanh sau, zoang cửa, bọc lại da vô lăng, mua đôi loa cánh và cục bass gầm MBQ về tân trang lại lại em nó. Nếu thừa thời gian mong được cafe và xin chỉ giáo mấy cụ tiền bối daihatsu

phongthanhauto

Xe buýt
còn nó ăn xăng thì phải xem lại đặt cảm chưa chuẩn nên khi đê cũng khó nổ và kéo theo ăn cả dầu.
Riêng ăn dầu sau khi đặt lại cam phải dễ nổ hơn và khi đi ép ga nghe thấy tóc tóc một lúc mới hết thì mới chuẩn cam .
Bác giải ngố cho em phát xem nào? Sao đặt sai cam lại ăn dầu được???
Đặt sai cam thì khó nổ và máy rung, cái đấy em đồng ý với bác.
Riêng ăn dầu (nghĩa là phần động cơ trong quá trình hoạt động bị tiêu hao dầu bôi trơn động cơ, không phải tiêu hao do thẩm thấu dầu qua nắp dàn cam cò) thì nguyên nhân nó nằm trong phần buồng đốt bác ạ. Kiểm tra xéc măng hoặc phớp gíp chứ.
Bác tư vấn thế, anh em chưa biết lại hì hục tháo cam ra để xem à?

phongthanhauto

Xe buýt
Sáng mai em lên Hà Nội rút hồ sơ tiện thể mua đôi má phanh sau, zoang cửa, bọc lại da vô lăng, mua đôi loa cánh và cục bass gầm MBQ về tân trang lại lại em nó. Nếu thừa thời gian mong được cafe và xin chỉ giáo mấy cụ tiền bối daihatsu
Bộ guốc phanh sau cố gắng dùng hàng xịn cho yên tâm bác nhé, Cả bộ guốc sau tầm 1,2tr.
Gioăng cửa em hỏi hộ bác, trên chợ nó báo gioăng dẫn kính 400k/cái. Gioăng cánh cửa 450k/cái bác ạ.

fly

Xe ba gác
Website
www.facebook.com
Roăng kính chợ trời có vì cậu không biết điểm thôi .ddi vào cuối ngõ quản tài ngày xưa ý .có hai nhà bán đủ cả roăng kính và các đồ của đai
đó là nhà Bình bên phải trong cùng cửa nhà kính đẹp. Lùi lại gần nhau là nhà ảnh em thằng thanh hóa rất nhiều đồ. Hoặc ra ngoài nguyễn công trứ điểm về phía phố Huế có cái ngõ gần đầu phố bên trái đi vào khoảng 100m là nhà Quang chuyên đô daihatsu citivan . Còn đầu ngõ quan tài chuyên đồ máy bãi (ngay gần ngách rẽ sang chợ cóc tt nguyễn công trứ ) tôi không để ý tên và địa chỉ

Ngoài ra các điểm khác như dưới kho ở ngõ 1246giải phóng. Có cả máy nguyên bản cho cậu bê về luôn cả nếu thích
Nói chung là rất nhiều. Trước kia đi mua đồ sợ nhất là đèn và badosoc gương khong có nhung bây giờ rât sẵn mà rẻ vì người buôn cũng thấy đồ đaihatsu bán chạy nên họ mang về nhiều. Nên nó rẻ như suzuki .
Có đồ suzuki wagon k cụ

truongthanhvnn

Xe tải
Bộ guốc phanh sau cố gắng dùng hàng xịn cho yên tâm bác nhé, Cả bộ guốc sau tầm 1,2tr.
Gioăng cửa em hỏi hộ bác, trên chợ nó báo gioăng dẫn kính 400k/cái. Gioăng cánh cửa 450k/cái bác ạ.
Em tưởng z cửa bán theo mét hả cụ?

phongthanhauto

Xe buýt
Em tưởng z cửa bán theo mét hả cụ?

Gioăng cửa bán theo mét cũng có bạc ạ, loại tốt khoảng 50k/m. Ở đoạn giữa phố Đỗ Ngọc Du.
Còn gioăng dẫn kính không có bán mét đâu, nó đi theo từng loại cửa mà.
Mấy cái gioăng em hỏi cho bác nó là hàng TQ sản xuất cho Citivan, lắp ăn ngay.

30M8558

Xe đạp
Nước vào chia điện là chết. Đơn giản là làm lại các chắn nước bằng cao su của xe ,cẩn thận làm thêm miếng tôn chắn phía dưới bộ chia điện thì đi mưa thoải mái .còn nó ăn xăng thì phải xem lại đặt cảm chưa chuẩn nên khi đê cũng khó nổ và kéo theo ăn cả dầu.
Riêng ăn dầu sau khi đặt lại cam phải dễ nổ hơn và khi đi ép ga nghe thấy tóc tóc một lúc mới hết thì mới chuẩn cam . Đi sau khoảng 200 km kiếm tra xăng dầu xăng giảm. Dầu ăn it mà xem buzi không muội đèn thì vẫn đi được . Trước khi đi đầu nên kiểm trang dầu và nước. Nó rất quan trọng trên hành trình đi một trong hai thứ thiếu là làm lột biên và phá hết máy móc. Trên đường vẫn theo dõi đồng hồ báo nếu nóng là phải giải lào và về sửa lý ngày. Riêng nước bạn phải kiếm trang các đường ống dẫn phải kín thì sẽ không hao. Trừ ống thoát của bình nước phụ
cảm ơn bác đã chia sẻ. xe e bị hao nước, hao dầu. mấy bữa gần đây mới thấy hao xăng. vì cùng quãng đường hàng ngày e đi như nhau mà xăng thì thấy ăn nhiều hơn. Nhưng đặc biệt xe e dù đi trời nắng đường núi chạy điều hoà ầm ầm nhưng k bh đèn báo nhiệt quá tải.
hiện e cũng đã làm tôn che bộ chia điện nhưng nước mưa to đi nó táp vào vẫn lịm dần rồi nằm im.
nếu bác có thời gian rảnh. hnào e mời bác qua e chơi ngay bên Định Công. ngồi làm cốc bia nhấm nháp e xin phép nhờ bác chỉ bảo thêm.

30M8558

Xe đạp
trả lời trực tiếp lâu quá. e bình luận luôn vậy. e cũng nhờ ông a trong nhà dẫn đi mua mà chỉ mua đc gioăng của. còn mấy cái nẹp kính muốn thay cho nó đỡ nước vào mỗi khi mưa mà hỏi ngta bảo k có kiểu mẫu e cầm đi. thành ra cứ để từ đợt đó đến giờ. xe e cũng ns thật là e cũng mới lái. mua đc hơn năm qua chỗ thân quen. tại còn trẻ kinh nghiệm chưa nhiều. cũng muốn mày mò tìm hiểu về đồ mình đang dùng. đôi khi nhắc đến e cũng chỉ biết sơ qua. có gì các bác chỉ bảo e thêm vs ạ.

truongthanhvnn

Xe tải
Còn điều nữa em muốn hỏi là xe em hiện nay chết kim xăng. Đồng hồ taplo cũng chết luôn. Về đồng hồ chắc thay đèn sẽ ok. Còn cái vụ kin xăng làm thế nào ạ?

phongthanhauto

Xe buýt
Còn điều nữa em muốn hỏi là xe em hiện nay chết kim xăng. Đồng hồ taplo cũng chết luôn. Về đồng hồ chắc thay đèn sẽ ok. Còn cái vụ kin xăng làm thế nào ạ?
Kim xăng không lên bác cần kiểm tra lại hệ thống điện từ Công tơ mét nối xuống phao xăng trong bình xăng đã.
Nếu hệ thống điện ổn thì 90% hư phao xăng. Còn kim xăng nằm trong Đồng hồ nó ít hỏng lắm.

phongthanhauto

Xe buýt
trả lời trực tiếp lâu quá. e bình luận luôn vậy. e cũng nhờ ông a trong nhà dẫn đi mua mà chỉ mua đc gioăng của. còn mấy cái nẹp kính muốn thay cho nó đỡ nước vào mỗi khi mưa mà hỏi ngta bảo k có kiểu mẫu e cầm đi. thành ra cứ để từ đợt đó đến giờ. xe e cũng ns thật là e cũng mới lái. mua đc hơn năm qua chỗ thân quen. tại còn trẻ kinh nghiệm chưa nhiều. cũng muốn mày mò tìm hiểu về đồ mình đang dùng. đôi khi nhắc đến e cũng chỉ biết sơ qua. có gì các bác chỉ bảo e thêm vs ạ.
Nẹp kính trên chợ chỉ có cửa trước, giá trong ngoài bằng nhau 150k/cái. Cửa lùa không có đâu
Mà là nẹp chân kính đó nha bác, còn cái gioăng viền xung quanh kính nó lại khác đấy

30M8558

Xe đạp
Nẹp kính trên chợ chỉ có cửa trước, giá trong ngoài bằng nhau 150k/cái. Cửa lùa không có đâu
Mà là nẹp chân kính đó nha bác, còn cái gioăng viền xung quanh kính nó lại khác đấy
cảm ơn bác, bác ơi . trường hợp của e là bị mưa vào cửa lùa. để tý về e chụp cho bác mấy cái ảnh. bác xem giúp e có những loại nào ạ.

phongthanhauto

Xe buýt
cảm ơn bác, bác ơi . trường hợp của e là bị mưa vào cửa lùa. để tý về e chụp cho bác mấy cái ảnh. bác xem giúp e có những loại nào ạ.
Mưa vào cửa lùa nghĩa là trên cửa không kín khít, bác cần kiểm tra ray cửa trên và bản lề cửa trên.
Bản lề dễ kiếm, dễ thay, giá hợp lý (hàng xịn 700k/đôi). Nhưng ray trên thì phức tạp đấy, muốn thay ray trên phải dỡ cả nóc xe, lằng nhằng lắm

an ninh thôn

Xe đạp
Đồ bác cứ hỏi bác phongthanhauto. Làm ăn uy tín. Địa chỉ làm ăn tin cậy của anh em daihatsu cả nước đấy các bác ak

an ninh thôn

Xe đạp
Em còn cái compa cửa lùa với thanh giằng gạt mưa. 2 tay nắm cửa lùa ít quá không biết bác phongthanhauto có bõ công chuyển không

66thang

Xe đạp
- Nắp bấm còi không có ở thị trường VN đâu bác ơi
- Gương bên phụ nếu không cần thiết thì chơi hàng ngoài, giá khoảng 60-700k/cặp

- Loa và quả đấm số hàng đồ chơi có nhiều. Bác ở QN em nghĩ đỗ chơi có sẵn chứ nhỉ.
Xe Citivan phụ tùng dễ kiếm. Những gì liên quan đến hệ thống an toàn như phanh, càng A, Rotuyn... và phần máy gầm bác nên cố gắng gom lúa chơi hàng chính hãng cho yên tâm. Còn đồ thân vỏ, đèn đóm, gương lược...chơi hàng ngoài cũng được.
Giá hàng chính hãng khá cao, còn hàng ngoài giá rẻ, dùng tạm.
Cần tìm hiểu thêm gì về xe citivan bác cứ ĐT cho em 091.354.1935, em biết đến đâu sẽ tư vấn bác đến đấy
Bác giải ngố cho em phát xem nào? Sao đặt sai cam lại ăn dầu được???
Đặt sai cam thì khó nổ và máy rung, cái đấy em đồng ý với bác.
Riêng ăn dầu (nghĩa là phần động cơ trong quá trình hoạt động bị tiêu hao dầu bôi trơn động cơ, không phải tiêu hao do thẩm thấu dầu qua nắp dàn cam cò) thì nguyên nhân nó nằm trong phần buồng đốt bác ạ. Kiểm tra xéc măng hoặc phớp gíp chứ.
Bác tư vấn thế, anh em chưa biết lại hì hục tháo cam ra để xem à?
Xin trả lời là
Khi sai cảm nó hao xăng là thấy được, còn dầu cũng có nhưng không đáng kể (do sai tầm nén tạo lên áp suất thừa trong máy từ đó mới bị phá phớt ghit và phớt cơ sẽ ngấm dầu ) hao dầu ở đó. Do chu kỳ nén , nổ ,xả nhanh hoặc trậm nó làm cho áp lực khí nén trong buồng đốt xả không đúng lúc, áp xuất đó sẽ tìm chỗ để tự giải thoát ,nên lọt vào khoang máy một phần nhỏ ,khi xả do bị dồn sẽ tăng áp lực hơn bình thường, làm một phần khí sả len lỏi lên phớt ghit làm phớt nhanh hỏng vì đó ăn dầu. Khi đó nghe tiếng máy nổ rất nặng nề. Còn Cam đúng nghe tiếng nổ nhẹ nhàng êm và đanh. Các bạn cứ làm và chú ý tiếng máy khi cam đúng và khi cam sai thì sẽ thấy.
Ngoài ra nếu cam muộn thì cổ hút lạnh có mồ hội ,cam sớm thì cổ hút nóng bỏng . Cái đó còn tùy loại xe . Đây là các hiện tượng khi sai cam sẽ gặp .bạn hãy xem các hiện tượng trên mà rút kinh nghiệm.
Khi đật cam phải tìm hiểu rõ chiều quay khí máy nổ , rồi tìm dấu cam trục cơ ,xong tìm dấu cam trục cam ,dùng bút sóa trắng đánh dấu cho rễ nhìn rồi chỉnh cho bánh cam của hai đầu trục vào đúng dấu cam đã. Lới lỏng bu ly tỳ dây cam ra rồi đưa dây cam vào chuẩn hai dấu rồi tăng ôc bu ly tỳ cam cho căng dây lên .xong quay trục cơ vào đúng dấu ,rồi xem đầu truc cam chuẩn dấu chưa, nếu còn lêch nửa măt thì nên để căng nửa mắt , vì chạy nó nóng và mềm dây nó dãn ra là vừa

66thang

Xe đạp
Mưa vào cửa lùa nghĩa là trên cửa không kín khít, bác cần kiểm tra ray cửa trên và bản lề cửa trên.
Bản lề dễ kiếm, dễ thay, giá hợp lý (hàng xịn

700k/đôi). Nhưng ray trên thì phức tạp đấy, muốn thay ray trên phải dỡ cả nóc xe, lằng nhằng lắm
Anh em ơi!
Tôi đã mắc bộ cửa lùa rồi . Khi mua xe về vì sướng là gặp cái máy êm và giấy tờ chủ gần nhà. Kèm theo vội vàng sợ tối. Lên không mở cửa lùa mà ngồi chạy thử xong ngoái nhìn sau xong là ok .vì lo không mua được mà cầm tiền về đêm nguy hiểm lên tặc lưỡi cho xong.
hôm sau về mở cửa dọn, cửa đổ ập luôn vào người thế có bực không. Đem đi 2ga ra họ nắn qúa qúa không được. Mất tiền hai lần về kéo lại bật. Quay lại bảo hành nó gõ vài cái cho có gõ rồi yêu cầu làm ray mới cả hai ga ra.
Nói thật là tôi bực mình liền tìm mua xà cầy và hai cái búa quyết tầm tự làm. Hạ cửa tháo các bánh xe vòng bị ra .thay bị các bu ly phíp đi tiện.
Khâu này cũng khổ lần một lên khu chợ thợ tiện nhiều nhất HaNooi làm một bộ mới làm xong kéo hai ngày vứt đi do thợ tiện làm ẩu. Lại phá ra làm lại. Lần này đem vật liệu vào vùng sâu (ngoại ô) thuê thợ vườn nhung có tâm và chiều khách tiện cả bộ hai cửa tán chuẩn như zin lấy 150ngàn mời ra uống bia 5chai mình cũng được uống cả lạc hết 50ngàn ,kvị chi 200ngàn ngon lành lắp vào lùa cửa đến đâu nắn ray đến đấy, mất 2tiếng đồng hồ là xong hơn một năm cửa vẫn chắc lịch. Trong khi hai lần thuê thợ làm một lần 800ngàn và một lần 1trieeu không xong . Trên đường đi tôi gặp rất nhiều xe ở tình trạng cửa như vậy ai cần tôi giúp cho.

Chỉnh sửa cuối:

66thang

Xe đạp

Ok thôi cứ gọi. Ngắm nhau tý cho vui
muốn tài ảnh xe tớ nên cho mọi người ngắm tý mà không tài được không biết sao