Thảo luận Daihatsu của Toyota tạm dừng tất cả các chuyến hàng xe, trong vụ bê bối an toàn mở rộng

Bopbun

Xe điện
Mọi người đang bị đánh tráo khái niệm. Gian lận an toàn chứ không phải không an toàn. Nghĩa là học sinh đáng 9 điểm nhưng ngó tí để lên 10, ai ngờ giám thị túm được. Gian lận thì điểm tên chả hãng nào thiếu. Gì phải om sòm. Cứ bán rẻ đi là múc hết.

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
Mọi người đang bị đánh tráo khái niệm. Gian lận an toàn chứ không phải không an toàn. Nghĩa là học sinh đáng 9 điểm nhưng ngó tí để lên 10, ai ngờ giám thị túm được. Gian lận thì điểm tên chả hãng nào thiếu. Gì phải om sòm. Cứ bán rẻ đi là múc hết.
Triệu hồi hơn 250 xe Toyota Raize lỗi không bung túi khí
Toyota triệu hồi 3,4 triệu xe không bung túi khí

Vậy mà cụ bảo được 9 điểm, có mà điểm liệt thì có, hệ thống an toàn sinh ra để bảo vệ hành khách, nếu tất cả hệ thống an toàn đều hoạt động mà vẫn thiệt hại về người thì đó gọi là sự thiếu may mắn, nhưng biết đâu đó nó sẽ cứu mạng mình, đằng này nó còn chả bung,em vẫn có câu hỏi từ ngày xưa là nếu vợ con, người thân của các bác mà bị trong tình huống đó rồi không may.... thì sẽ như thế nào ? không sao ko vấn đề gì tiếp tục ủng hộ ?

bmw_z4_29w8668

Xe tăng
E vừa đọc trên TT thấy bảo mấy xe gian lận toàn bán cho thị trường Đông Nam Á vs Nam Mỹ . Thằng Toy nó chả coi dân ĐNÁ ra cái gì cả
Việt Nam dựa theo tiêu chuẩn nào ? Thử nghiệm ra sao ? đủ thiết bị năng lực để thử nghiệm giống NCap hay không ? thì các Cụ có câu trả lời rồi

Racehorse206

Xe tăng
Nếu cụ không có thời gian đọc thì cụ vào đây xem và nghe . Cũng may là con Corrolla Cross không có trong danh sách đợt này. Cụ yên tâm nhé

tpvd

Xe hơi
1 là cụ là Toy man, 2 là cụ đang nhầm nghiêm trọng. Gian lận thì có thể nhiều hãng nào có, nhưng khi đã gian lận thì tốt nhất làm sao để ko ai biết, chứ đã để người ta biết thì hậu quả khôn lường chứ ko thể có chuyện tặc lưỡi bỏ qua. Đặc biệt với các thương hiệu lớn như Toy sức ảnh hưởng là cực lớn, cá biệt Toshiba là 1 VD điển hình cho việc gian lận của người Nhật để rồi sụp đổ. Và đúng là ở đây Toy (và chắc cũng vài ông nữa) đã coi thường các thị trường kém phát triển như ĐNA...buồn

Ngô.Tường

Xe tăng
Nó đã bỏ qua tính năng an toàn bảo vệ con người đã là động thái ko thể chấp nhận đc, trong khi nhật bản luôn đi giảng đạo an toàn coi tính mạng con ng là trên hết. Cụ nào hay đi làm với nhật sẽ biết điều này

Rishi

Xe tăng
Em thấy trên đời chả ông nào khi đi thi năng lực được 9 điểm mà lại mạo hiểm mang tài liệu/ quay cop để được 10 điểm xong rồi bị giám thị lập biên bản, đình chỉ thi cả.

antvn01

Xe buýt
Việt Nam dựa theo tiêu chuẩn nào ? Thử nghiệm ra sao ? đủ thiết bị năng lực để thử nghiệm giống NCap hay không ? thì các Cụ có câu trả lời rồi
Từ bao giờ đông lào được coi trọng vậy?
Đông lào chỗ khác không khui ra thì cũng qua hết.
Đợt này toi có pha tự hủy kinh dị luôn.

Thanh Quang 88

Xe đạp
Em mới cọc con Wigo hôm thứ 2.giờ nghe mà buồn đứt ruột. 2 vợ chồng tích góp hí hửng sắm con xe để có đi tết.mà giờ muốn rút cọc cũng không được,vì Wigo tại Việt Nam không có trong danh sách đen.

uhmhello1807

Đi bộ
Mua toy cứ chơi toy toàn cầu là ổn, thực ra máy gầm daihatsu cũng ổn mà, chả qua làm lộm cộm an toàn thôi. Như e vios hiện đang bán ở việt nam ngon chán, vios daihatsu đc cái đẹp thôi

Bopbun

Xe điện
1 là cụ là Toy man, 2 là cụ đang nhầm nghiêm trọng. Gian lận thì có thể nhiều hãng nào có, nhưng khi đã gian lận thì tốt nhất làm sao để ko ai biết, chứ đã để người ta biết thì hậu quả khôn lường chứ ko thể có chuyện tặc lưỡi bỏ qua. Đặc biệt với các thương hiệu lớn như Toy sức ảnh hưởng là cực lớn, cá biệt Toshiba là 1 VD điển hình cho việc gian lận của người Nhật để rồi sụp đổ. Và đúng là ở đây Toy (và chắc cũng vài ông nữa) đã coi thường các thị trường kém phát triển như ĐNA...buồn
Đây là chuyện to hay nhỏ thì cũng là do mình tự đánh giá. Cụ thì bảo to chuyện cũng tùy cụ thôi. Em thì coi là chuyện nhỏ. Em không nghĩ vì cái này mà Toy mất ngôi vị trên thị trường thế giới hay Đông Nam Á. Cụ có tin không?

Lý do em nghĩ như vậy là vì cách đây khá lâu, Toy dính lỗi nặng về dính chân ga. Rồi vụ túi khí không nổ. Cả thế giới ầm ĩ vụ này. Nhưng sau đó Toy xử lý tốt, giờ nó vẫn là hãng số 1 thế giới. Vụ này chỉ là hàn thêm thanh sắt vào cánh cửa để nâng điểm an toàn. Nhìn rõ bản chất vụ này thấy nó quá bé.

Ngay như lỗi của Hyundai Kia năm ngoái ở Mỹ tự bốc cháy. Đi cũng cháy mà đỗ cũng cháy. Thậm chí chết người. Cũng là lỗi rất nghiêm trọng. Nhưng sau đó, họ khắc phục xong thì hãng lại làm ăn tốt. Đâu có gì phải ầm ĩ đâu.

ThucDung

Xe tải
Mua Toy thì mua hẳn Toy toàn cầu sản xuất Thái là còn chưa được 100% Toy xịn đâu. Hilux, Camry, Altis, RAV4, Cross, Prado, LC. Chứ mấy con Toy giả cầy thì còn được tí mùi Toy. Còn thể loại logo Toy thì qua mua Mitsu, suzuki ngon bổ rẻ hơn =))

dracula_bg

Xe điện
vấn đề cụ dựa vào cơ sở nào để biết được nó gian lận điểm 9 lên điểm 10? nhỡ nó đc 0 nó gian lận điền thêm số 1 thì sao?
nếu không thì phải ghi rõ là được NCAP đánh giá bao nhiêu điểm, nhưng công bố bao nhiêu điểm thì mới là gian lận điểm khá lên giỏi, chứ đã gọi là gian lận trong đánh giá an toàn thì chẳng ai biết liệu có phải từ mức 0 hay không. 1 thằng được điểm 10, nhưng sau phát hiện là nó quay tài liệu, thì ai biết là thực tế nó không gian lận thì nó dc mấy điểm đâu?

ThucDung

Xe tải
Đây là chuyện to hay nhỏ thì cũng là do mình tự đánh giá. Cụ thì bảo to chuyện cũng tùy cụ thôi. Em thì coi là chuyện nhỏ. Em không nghĩ vì cái này mà Toy mất ngôi vị trên thị trường thế giới hay Đông Nam Á. Cụ có tin không?

Lý do em nghĩ như vậy là vì cách đây khá lâu, Toy dính lỗi nặng về dính chân ga. Rồi vụ túi khí không nổ. Cả thế giới ầm ĩ vụ này. Nhưng sau đó Toy xử lý tốt, giờ nó vẫn là hãng số 1 thế giới. Vụ này chỉ là hàn thêm thanh sắt vào cánh cửa để nâng điểm an toàn. Nhìn rõ bản chất vụ này thấy nó quá bé.

Ngay như lỗi của Hyundai Kia năm ngoái ở Mỹ tự bốc cháy. Đi cũng cháy mà đỗ cũng cháy. Thậm chí chết người. Cũng là lỗi rất nghiêm trọng. Nhưng sau đó, họ khắc phục xong thì hãng lại làm ăn tốt. Đâu có gì phải ầm ĩ đâu.
Đây là lỗi kiểu cố tình chứ không phải vô tình cụ ạ. Có thể ngày trước túi khí của nhà cung cấp không tốt. Nhưng đây là kiểm nghiệm 1 loại sản suất 1 loại thì khác nên nó mới họp báo và điều tra các thứ rầm rộ. Còn riêng Toy thì vẫn tốt vì trên vụ việc này nó lại ở khía cạnh gần như nạn nhân là vì các xe dính lỗi đều trên nền tảng daihatsu

Bopbun

Xe điện
Đây là lỗi kiểu cố tình chứ không phải vô tình cụ ạ. Có thể ngày trước túi khí của nhà cung cấp không tốt. Nhưng đây là kiểm nghiệm 1 loại sản suất 1 loại thì khác nên nó mới họp báo và điều tra các thứ rầm rộ. Còn riêng Toy thì vẫn tốt vì trên vụ việc này nó lại ở khía cạnh gần như nạn nhân là vì các xe dính lỗi đều trên nền tảng daihatsu
Em không có ý định bao che cho vụ này của Toy. Mọi gian lận đều phải phản đối. Đây là hành vi vô liêm sỉ, đáng lên án. Nên nếu Toy đừng xin lỗi mà thể hiện bằng hành động. Cứ bán rẻ đi, ví dụ giá con vios gian lận đó khoảng 300 là được rồi. Hài lòng cho qua luôn.

ThucDung

Xe tải
Em không có ý định bao che cho vụ này của Toy. Mọi gian lận đều phải phản đối. Đây là hành vi vô liêm sỉ, đáng lên án. Nên nếu Toy đừng xin lỗi mà thể hiện bằng hành động. Cứ bán rẻ đi, ví dụ giá con vios gian lận đó khoảng 300 là được rồi. Hài lòng cho qua luôn.
Nó sẽ triệu hồi và thay túi khí thôi còn xe mới thì nó giải quyết từ khâu sản xuất luôn rồi.

hiepchiken82

Xe tăng
nhìn các cụ còm thế này bảo sao toy nó ko coi khách hàng ra gì, phải tẩy chay nó ác vào để lần sau mình vào gara nó biết đường mà phục vụ. e cũng đi toy nhé, nhưng e ko chấp nhận kiểu làm ăn thế trí trá thế này đc.

Bopbun

Xe điện
nhìn các cụ còm thế này bảo sao toy nó ko coi khách hàng ra gì, phải tẩy chay nó ác vào để lần sau mình vào gara nó biết đường mà phục vụ. e cũng đi toy nhé, nhưng e ko chấp nhận kiểu làm ăn thế trí trá thế này đc.
Cụ nói đúng luôn. Đề nghị các cụ ít mua Toy thôi. Xe khác đang rẻ, mua xe khác đi. Xe Hàn vừa rẻ vừa ngon, Honda bền, lái sướng, Mazda quá rẻ, Ford trâu bò hầm hố, Subaru offroad quên sầu. Sao cứ phải đâm đầu vào Toy.

Ngô.Tường

Xe tăng
Cụ nói đúng luôn. Đề nghị các cụ ít mua Toy thôi. Xe khác đang rẻ, mua xe khác đi. Xe Hàn vừa rẻ vừa ngon, Honda bền, lái sướng, Mazda quá rẻ, Ford trâu bò hầm hố, Subaru offroad quên sầu. Sao cứ phải đâm đầu vào Toy.
Nó ăn vào tiềm thức rồi, khi chuẩn bị mua xe mặc định toy có trong ds xe sẽ mua mà bỏ qua các xe khác có giá thành rẻ mà chất lượng cũng ko kém

Agslight

Xe hơi
Cụ nghĩ theo hướng là các hãng luôn nuôi các đội quân “múa phím bình thiên hạ”, chuyên xử lý việc to thành việc nhỏ, việc nhỏ thành việc không có gì thì thấy logic cực. Kết lại người tiêu dùng phải tự bảo về mình thôi