Dặm dài đất nước - Bước chân xuyên việt của một gia đình

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
.......

Em túm ngay đ.c chủ quán:
- Chú cho con hỏi đường về Thư Mười Một còn xa không chú
- Hơn chục cây, mà không đi được đâu

(Em về nhà măm phát rồi hầu các bác tiếp nhía, nửa đêm đến nơi rồi)
Chửa hiểu nhà này lạc đường dư nào. Ngày xửa ngày xưa mềnh cũng đi 1 chang dư rày cơ mà ngược lại từ Rạch Giá về Cà Mau rồi xuống Năm Căn nửa đêm thuê võ lãi ra mũi (sợ hú hồn).

Tớ đi dư rày mờ:
Từ Rạch Giá, có hai đường đi sang Cà Mau. Trục đường thứ nhất là Quốc lộ 63 đi qua Bắc (phà) Tắc Cậu rồi đến Thị trấn Thứ Ba vẫn thuộc huyện An Biên địa phận Kiên Giang. Ngã ba này, nó nằm ngay sát vùng đệm của khu rừng Quốc Gia U Minh Thượng Ngày ấy đi giữa đường còn thấy có cái biển vẽ rất to: Dự án Khu đô thị Dân Cư U Minh, giữa rừng xây đô thị cho ma ở chăng????)

Chết thật ! Ngay sát vùng đệm của rừng Quốc Gia mà người ta định xây khu đô thị, thế khác gì bảo các anh cứ phá rừng đi...Chắc dự án có vấn đề nên không thấy động tĩnh gì, chỉ có một con đường nhựa to khá đẹp chạy tít vào khu đồng hoang mọc đầy dừa nước. Tới đây, chúng tôi quẹo tay trái. Nếu đi thẳng sẽ vào Thị trấn Thứ Mười Một. Thị trấn huyện An Minh.
Trục đường thứ 2 là tới ngã ba Châu Thành, đi thẳng là đi trên QL 61 chứ không rẽ vào QL 63. Qua Thị xã Vị Thanh tỉnh lỵ mới của Hậu Giang, qua Thị trấn Vị Thuỷ cách khoảng 5 km bạn sẽ gặp ngã ba rẽ tay phải (Tỉnh lộ 931). Đến Thị trấn Ngã Năm gặp Tỉnh lộ 42 cứ chạy thẳng để tới ngã ba Phú Lộc huyện Thạch Trị thuộc Bạc Liêu, từ đây sẽ xuôi theo QL 1A để tới Tp Cà Mau. Con đường này dài hơn so với quốc lộ 63 khoảng 70 km.

Cho nên chúng tôi chọn hướng đi theo quốc lộ 63. Con đường có nhiều cái "kỳ lạ" và tức cười nhất nhì trong các con đường quốc lộ mà tôi đã từng đi qua, có thể nó không hùng vĩ và nhiều huyền thoại như đường Tây Trường Sơn, nhưng nói về cái dáng vẻ lạ lẫm của Quốc lộ này thì cũng có rất nhiều điều đặc biệt. Khi xem trên bản đồ, tôi cứ ngỡ đã là quốc lộ thì chắc không thể nhỏ hơn tỉnh lộ. Thật không ngờ Quốc lộ 63 nhỏ đến mức một chiếc xe 5 chỗ của chúng tôi đi đã chật. Trên toàn tuyến, chỉ được vài đoạn qua khu dân cư còn rộng rãi, còn hầu như suốt tuyến, muốn tránh chiếc xe nào đi ngược chiều, hai xe phải né ra sát cạnh lề, có thể nói là chỉ chênh 10 cm là xe sụp xuống sông hoặc xuống ruộng. Bạn có thể tưởng tượng khi nhìn bức ảnh dưới đây

Mà nhà này không đi đường này, để thấy cái cầu này (hình như nhà cháu là người đầu tiên đưa cái tên cầu này lên mạng thì phải).

Các cụ thông cảm, ngày xửa cháu chỉ có biết đi chưa biết chụp ảnh nên ảnh còn xấu gấp tỷ lần ảnh của các cụ hị hị... Mà nhanh thật ý....thế mà chuyến này của nhà cháu đã 8 năm rồi!!!!!

Chỉnh sửa cuối:

Gap373

Xe điện
Văn của cụ chủ hay quá gấu nhà cụ chủ sợ mất sói nên không cho đăng nữa rồi các cụ thông cảm nhá phim đến đây là hết =))

Viking

Xe điện
Chửa hiểu nhà này lạc đường dư nào. Ngày xửa ngày xưa mềnh cũng đi 1 chang dư rày cơ mà ngược lại từ Rạch Giá về Cà Mau rồi xuống Năm Căn nửa đêm thuê võ lãi ra mũi (sợ hú hồn).
Nhà cháu chậy từ Năm Căn mợ ợ, vòng qua Cái Nước rồi lượn U Minh Hạ, đi qua cái đường mà Gú gù cũng chưa biết rồi lên cái đường kêu bằng Hương lộ U Minh - Tân Bằng, sau đó, con thiên nga chết :D
Chỗ này mợ này:

Mà nhà này không đi đường này, để thấy cái cầu này (hình như nhà cháu là người đầu tiên đưa cái tên cầu này lên mạng thì phải).

Các cụ thông cảm, ngày xửa cháu chỉ có biết đi chưa biết chụp ảnh nên ảnh còn xấu gấp tỷ lần ảnh của các cụ hị hị... Mà nhanh thật ý....thế mà chuyến này của nhà cháu đã 8 năm rồi!!!!!
Iêm có qua cái cầu nớ, mợ à.
Vụ đó sau vụ quả mít.
Khả năng em thèm mít hơn nên em bỏ qua :D

vangamom

Xe container
Rất thích văn phong của cụ chủ, đơn giảm mộc mạc và đậm chất bụi

hitantis1.8e

Xe máy
Miền tây thật tuyệt vời . Đi mãi mà vẫn thích.

Gap373

Xe điện
Đến hôm nay gấu nhà cụ chủ chưa duyệt xong ấn phẩm nên chưa đăng được các cụ thông cảm

ductho

Xe đạp
Cổ e dài ra được mấy phân rôi , nhờ đợi thớt cụ

Viking

Xe điện
Em dây em đây.
Tuần rồi em bị quay kinh quá.
Em mà quay được đâu 350 con điện thoại bàn Alcatel 9339 thì em kể 1 lèo cho các bác nghe được :D :D

minhmo

Xe cút kít
Chủ thớt hôm nay sinh nhật, chắc chiều mai mới tỉnh các bác nhé.
Em dây em đây.
Tuần rồi em bị quay kinh quá.
Em mà quay được đâu 350 con điện thoại bàn Alcatel 9339 thì em kể 1 lèo cho các bác nghe được :D :D
Các Chã họp với nhau thể nào nắm chắc lịch thế.:D
Mời cụ chủ tiếp đi ợ. Vụ 350 con điện thoại...để em lo.(:|

Meo_Ken

Xe máy
vườn chôm chôm nhìn thích wa cơ.

Viking

Xe điện
Em chậy đến Kiên Giang rồi nhỉ.
Tối đó em làm 1 trận hãi sản nướng ăn kèm mít, ăn no đi ngủ.

Ngày 5: Rạch Giá - HCMC
Mục đích: Vựa hoa Sa Đéc, về HCMC an toàn.

Sáng sau, đỉnh đương ăn sáng no nê, em lên đường đi Sa Đéc.

Tạm biệt Rạch Giá với chiếc cổng kim cổ lai căng :D :

Trên đường, bà con đi lại tấp nập:

Cờ xí rợp trời, phải thôi, hôm nay 29 ngày mai 30 òi:

Chả mấy tí, lại đến đây, phà Vàm Cống:

Trên đường phơi đầy thứ này:

Khô cá lóc, phơi trên lộ chắc cũng gần đạt tiêu chuẩn VSAT, nhưng nướng than hoa mà beer thì hao voãi luôn:

Iêm làm 2 kí, định về mút beer với anh em chuồng VIT, mà thế quái nào buộc trên nóc, chậy chắc điên đảo quá, bay mất. Bực cái là bay lúc nào không biết, chỉ biết về HN, vợ chồng con cái mới nhìn nhao hỏi "Khô các lóc đâu" :-@ :-@ :-@ :-@

Qua phà, đường đẹp em phóng vu vu, chả mấy chốc đến Sa Đéc, vựa hoa của Miền Tây:

Cậy xe cỏ, em lượn 1 vòng quanh làng, dường nhỏ, quanh co nhưng rất đẹp:

Em kí cái :)) :)) :

Gọi là vựa vì ở đây hoa trồng bạt ngàn.
Mai:

Giấy hàng rào :P :

Hướng Dương:

Không Biết Tên:

Các chơi hoa trong Nam hơi khác ngoài Bắc, họ không hay cắt cành mà bứng nguyên chậu, hoa tàn thì bỏ, làm cây khác.
Vựa hoa Sa Đéc ở phường Tân Quy Đông, nằm ngay cạnh sông Tiền.
Nước lên tràn vào tận các ruộng hoa, do đó người ta trồng hoa không phải dưới đất mà trên các dàn cây, trong các rọ bằng tre, ngày ngày nông dân chèo thuyền đi chăm hoa.

Đến mua thu hoạch, họ chỉ việc bê nguyên các chậu hoa lên ghe lớn rồi chở đi khắp nơi, lại làm lô rọ mới, "thà là bỏ đi hết ta làm lại từ đầu" :D
Rất rẻ, khỏe và giản dị.

Ngắm chán chê, chúng em ăn trưa nhanh chóng rồi về. Trong lúc ăn trưa thì nở ra được 1 ý tưởng là chậy qua chợ nổi Cái Bè, thuộc 1 trong ba chợ nổi toi nhất miền Tây, nhưng đến nơi thì chợ tan tác rồi, thôi trấng vịt lộn về Thành Phố cho khỏe. Đường còn dài.
Em qua cầu Mỹ Thuận:

Trời cũng đã về chiều:

Về đến thành phố thì tối mịt rồi:

Đúng lúc nhận được tin nhắn của thằng bạn "Đã vào đến TSN an toàn".
Vậy là đàn nhạn thứ 2 đã đến nơi.

Ăn tối và nghỉ ngơi, em chìm vào giấc ngủ trong giọng kể hào hứng và tiếng ồ à thán phục của bà cô đáng kính <--- Đi chơi với anh là chủn cmnr :D :D :D

Như thế, em kết thúc 4 ngày miền Tây đầy kỉ niệm.
Tối mai, em bắt đầu chuyến hành hương về nhà, đi quên ngày tháng.

Kenket

Xe điện
Thế là bay mất 2 ký khô cá lóc rồi, tiếc quá !:(

Gap373

Xe điện
Hóng tiếp hành trình trở về máng lợn của cụ :-bd

minhmo

Xe cút kít
Iêm làm 2 kí, định về mút beer với anh em chuồng VIT, mà thế quái nào buộc trên nóc, chậy chắc điên đảo quá, bay mất. Bực cái là bay lúc nào không biết, chỉ biết về HN, vợ chồng con cái mới nhìn nhao hỏi "Khô các lóc đâu" :-@ :-@ :-@ :-@

Vưỡn ở trên nóc ý. Cụ cứ giấu. :))

Why_Me

Xe buýt
Vưn đọc hay vãi cả ra, tỉnh cả con người.

Ảnh ọt thì lúc lét lúc nhòa thế hả cụ? Vừa lái vừa bắn hay cô bán hoa quả chợ Cái Răng bắn.

Phọt tiếp đi cụ nhé