[Funland] Đam mê chơi gỗ - Thú vui hàng ngày

E cũng khoái chơi đồ gỗ lắm nhưng chưa đủ tiền và chưa có nhìu thời gian ạ.

chuot08

Xe lăn
Nu Cẩm thì khỏi nói rồi cụ nhưng phải ngắm gần mới đẹp chứ ngắm xa ko thấy được hết vẻ đẹp và Huyền bí của Vân nu. Có dịp cho em qua ngắm cụ nhé
Vâng, mời cụ qua em, nhân tiện bổ mít! :)

TungThoc

Xe điện
Vâng, mời cụ qua em, nhân tiện bổ mít! :)
Ghế Minh đế cụ có nét đục tinh xảo thế, tay nghề chạm tầm nghệ nhân rồi. Em nghe nói:
Gỗ cao cấp tiếng lắc cắc khi va chạm vào nhau nó khác hẳn gỗ thường phải không ạ? Em tai trâu chưa nghe được tiếng gỗ.

chuot08

Xe lăn
Ghế Minh đế cụ có nét đục tinh xảo thế, tay nghề chạm tầm nghệ nhân rồi. Em nghe nói:
Gỗ cao cấp tiếng lắc cắc khi va chạm vào nhau nó khác hẳn gỗ thường phải không ạ? Em tai trâu chưa nghe được tiếng gỗ.
Đúng thế đấy cụ! Gỗ chắc là gỗ có tim nhỏ, thớ gỗ mịn, già đanh và cứng. Tiếng gỗ tốt va nhau hoặc khi đục chạm nó đanh, vang cả không gian; khác hẳn tiếng gỗ tạp. Làm gỗ nếu đục bén, có ghể dùng lực tay gọt được, ví dụ như gỗ thừng mực chuyên để khắc bản in, hoặc dổi tươi... tiếng đục chạm gỗ xốp tạp nghe âm thanh đục và khan, khác hẳn tiếng lách cách khi làm gỗ tốt.
Cùng 1 cây thì gỗ phần gốc càng chắc nặng hơn. Nếu 1 đoạn gỗ to đều và dài; có thể dìm nước để phân biệt gốc ngọn, vì phần gốc sẽ chìm hơn; và thi công cũng vất hơn, như lúc nhậu thì gặm chân gà khoai hơn là cánh gà nhưng vẫn thích thôi ạ! :D

chuot08

Xe lăn
có chữ ký tên Hùng cụ ạ.
Có cụ Ng Phi Hùng sơn mài nhưng già lắm rồi; phong cách này chắc của lứa hoạ sỹ trẻ.
Màu nhìn mát mẻ và nổi bật giữa tông trầm của gỗ!
Cụ để cặp choé thế kia khéo lại toang mấy chục giờ! :D
Cụ trồng Thạch xương bồ hay cỏ gì vậy?
Em cũng có em bồ:

ford focus 2010

Xe điện
Có cụ Ng Phi Hùng sơn mài nhưng già lắm rồi; phong cách này chắc của lứa hoạ sỹ trẻ.
Màu nhìn mát mẻ và nổi bật giữa tông trầm của gỗ!
Cụ để cặp choé thế kia khéo lại toang mấy chục giờ! :D
Cụ trồng Thạch xương bồ hay cỏ gì vậy?
Em cũng có em bồ:
Cỏ bờ đê đấy cụ :) e nghich thôi.

Chỉnh sửa cuối:

chuot08

Xe lăn
Cỏ bờ đê đấy cụ :) e nghich thôi.
Cụ chơi thử Thạch xương bồ xem; có này rất thơm, ký đá thả nước khá đẹp, hợp ko gian hoài cổ nhưng tối phải cho ta ngoài ngậm sương vì nó ưa mát ẩm.
Kết hợp gỗ sứ, men lam sứ thanh hoa nhìn kiêu sa, nổi bật trên nền gỗ mộc mạc nâu trầm, cũng khá hay.

TungThoc

Xe điện
Mỗi người thợn khảm ốc là một hoạ sỹ, mỗi người thợ đục là một nghệ sỹ tạo hình, có thể họ chỉ thuộc làu một số bức hoạ nhất định sọng xem những tác phẩm đẹp quả nhiên có hồn ... sâu sắc hơn mấy bức tranh loằng ngoẳng trên giấy

chuot08

Xe lăn
Mỗi người thợn khảm ốc là một hoạ sỹ, mỗi người thợ đục là một nghệ sỹ tạo hình, có thể họ chỉ thuộc làu một số bức hoạ nhất định sọng xem những tác phẩm đẹp quả nhiên có hồn ... sâu sắc hơn mấy bức tranh loằng ngoẳng trên giấy
Thợ khảm tỉ mỉ lắm, cái cưa lọng bé như đồ chơi, lưỡi cưa như sợi chỉ.
Nằm ngủ trưa trên sập, sát cánh tủ mà thao láo ko ngủ được vì màu sắc trai ốc nó ma mị quá cụ ạ!:D

chuot08

Xe lăn
Bệ khảm lọng sen vịt và hoa hồng

ford focus 2010

Xe điện
Cụ chơi thử Thạch xương bồ xem; có này rất thơm, ký đá thả nước khá đẹp, hợp ko gian hoài cổ nhưng tối phải cho ta ngoài ngậm sương vì nó ưa mát ẩm.
Kết hợp gỗ sứ, men lam sứ thanh hoa nhìn kiêu sa, nổi bật trên nền gỗ mộc mạc nâu trầm, cũng khá hay.
Vâng thưa cụ. E có biết về thạch sương bồ. e thích người đẹp, bên đồ gỗ, đồ lối xưa nữa cụ ạ :)

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Nay lên Nghĩa Lộ, vào nhà cậu em nó có Bộ Bát Mã gốc dổi sinh động quá:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Câu chuyện số 1 - Bộ bàn ghế đầu tiên
Bộ bàn ghế đầu tiên em tự tay bỏ tiền ra mua là bộ bàn ghế Minh Hồng tay 10 gồm 10 món bằng gỗ hương Lào em nhớ rơi vào năm 2007. Đây là bộ bàn ghế đầu tiên em mua cũng là là khởi điểm của quá trình em theo nghiệp chơi gỗ. Ngày đó còn bỡ ngỡ lắm chả biến đến Đồng Kỵ ở đâu Vân Hà ở đâu chỉ biết năm đó sau một khoảng thời gian đi làm nên muốn mua một bộ bàn ghế lớn hơn cho bố mẹ. Lúc này nhà em đang dùng bộ Guột Cúc nhà dùng đã lâu (không biết em gọi tên có đúng ko nữa) 6 món gỗ trắc mà mãi sau này em mới hiểu giá trị và vẻ đẹp của gỗ trắc thật khó có loại gỗ nào sánh được.
Tết năm đó về quê Nghệ An ông già đưa em qua xưởng gỗ của ông chú người quen của bố em, sau này xưởng gỗ này là một trong những xưởng gỗ to nhất ở Nghệ an năm em vào chơi lần đầu đã thấy bạt ngàn là gỗ, những lô gỗ hương tới vài trăm khối những năm đó gỗ hương nhiều vô kể các cụ à. Ông chú làm tất cả từ gỗ Mỹ nghệ tới Nhà gỗ và gỗ dân dụng xưởng gỗ nằm ngay giữa trung tâm thị trấn huyện luôn. Phải nói chỗ ông chú em làm rất cẩn thận nhất là món sàn gỗ, cửa gỗ và nhà gỗ duy chỉ có cái giá thì chát thôi rồi. Xưởng gỗ này giờ vươn ra cả nước công trình chủ yếu làm ngoài Hà nội và Sài gòn.
Em gặp và choáng ngợp tự nhủ đây đúng là địa chỉ mình cần tìm và suốt gần 10 năm sau đó em toàn mua đồ ở đây mà quên mất rằng gần ngay gần Hà nội có làng Đồng Kỵ và làng Vân Hà nổi tiếng về gỗ mỹ nghệ. Em nói luôn nhu cầu cháu muốn tìm bộ bàn ghế to to và nhiều món chút ông chú chỉ ngay ra bộ bàn ghế mới làm xong chính là bộ Minh hồng này và em mua luôn không lăn tăn gì lúc đó chỉ thấy to to hợp hợp là xuống tiền luôn chứ chưa định hình được cách chơi hay lưu tâm gì về giá trị sau này. Ngày đó gỗ nhiều lại toàn gỗ hộp gỗ đẹp đều màu, đóng dày dặn chỉ duy nhất có kỹ thuật đục chạm và hoàn thiện ngày đó chưa bằng bây giờ, cho đến hiện tại em vẫn giữ bộ bàn ghế này làm kỷ niệm và bộ chính em dùng trong phòng chơi gỗ của em giờ lại là bộ Guột cúc gỗ trắc ngày nào em hắt hủi không dùng.
Bộ Minh hồng tay 10 gồm 10 món gỗ Hương Lào đây các cụ em giờ đặt trên sân thỉnh thoảng lên ngồi nhớ ngày đầu bỡ ngỡ

Còn đây là bộ Guột Cúc gỗ Trắc ngày nào em đã hắt hủi giờ nó lại được đặt ở nơi xứng đáng với giá trị của nó.

Bố vợ em cũng có một bộ Guột Cúc gỗ Trắc đúng như thế này. Đã có lần cụ định bán để mua bộ tay voi gỗ hương, may em kịp thời can ngăn.

hoanptp

Xe điện
Bố vợ em cũng có một bộ Guột Cúc gỗ Trắc đúng như thế này. Đã có lần cụ định bán để mua bộ tay voi gỗ hương, may em kịp thời can ngăn.
Đó là quyết định vô cùng sáng suốt đó cụ, em tập tành chơi món này món kia cuối cùng lại quay trở lại với bộ guột đầu tiên này, đơn giản đẹp và ngày càng đẹp

ford focus 2010

Xe điện

cháu sn 2001, trẻ quá. Áo dài bên đồ gỗ và tranh sơn mài luôn đáng yêu. Em lại gop vui nhân lúc đợi chuyện cụ chủ topic

topic