Thảo luận Dán chống ồn cho Toyota Rush, tại sao không?

ubisapro

Xe trâu
thớt này hay ợ. thiết thực.
em hóng cụ ubisapro chống ồn trên phò tủn rồi review.
E còn đang tính ai chuột bạch trước đây. Ko biết dán có hơn gì ko vì e thấy cách âm phò tủn cũng ổn rồi :))

RAVA

Xe ba gác
E còn đang tính ai chuột bạch trước đây. Ko biết dán có hơn gì ko vì e thấy cách âm phò tủn cũng ổn rồi :))
-E khuyên bác là đừng có dại dột, vật liệu cách âm và chống ồn đc sx dành riêng cho ô tô là loại tương đối đắt tiền, ngoài chức năng trên thì nó phải đảm bảo các yc như chống cháy, ko độc hại, ảnh hưởng đến sk của con ng...Ở đây e thấy bác ấy sd vật liệu rẻ tiền, sd cho phòng karaoke, chả có xuất xứ hay chứng nhận đủ tiêu chuẩn gì cả nên e thấy nó ko ổn tý nào. Mà e thấy cái xe đang yên lành tự nhiên bóc hết cả ra, nhiều bác tháo ra dán xong thì ngoài cái việc cửa nó nặng hơn nên đóng mở tiếng kêu nó nghe có vẻ xịn hơn ra thì chả biết có cách âm đc tốt hơn ko nhưng kêu là nó có mùi, rồi lẫy vít gãy lung tung...Nếu mà bỏ ra có tý tiền mà ngon đc thì các hãng nó làm từ lâu rồi, kn cho thấy là cứ xe ở pk cao hơn, nhiều tiền hơn, thương hiệu xịn hơn thì nó càng êm ái và ít ồn hơn thôi! Tốt nhất là chịu khó cày cuốc để lên Lex, Bim, Mec...cho nhanh! :))

Matizcoi

Xe cút kít
4thunợ 2019 em nghĩ ko cần làm đâu, cụ thử bóc cái trần xe xem nó đã có gì chưa, nếu chỉ tôn không thì nên dán :D
-E khuyên bác là đừng có dại dột, vật liệu cách âm và chống ồn đc sx dành riêng cho ô tô là loại tương đối đắt tiền, ngoài chức năng trên thì nó phải đảm bảo các yc như chống cháy, ko độc hại, ảnh hưởng đến sk của con ng...Ở đây e thấy bác ấy sd vật liệu rẻ tiền, sd cho phòng karaoke, chả có xuất xứ hay chứng nhận đủ tiêu chuẩn gì cả nên e thấy nó ko ổn tý nào. Mà e thấy cái xe đang yên lành tự nhiên bóc hết cả ra, nhiều bác tháo ra dán xong thì ngoài cái việc cửa nó nặng hơn nên đóng mở tiếng kêu nó nghe có vẻ xịn hơn ra thì chả biết có cách âm đc tốt hơn ko nhưng kêu là nó có mùi, rồi lẫy vít gãy lung tung...Nếu mà bỏ ra có tý tiền mà ngon đc thì các hãng nó làm từ lâu rồi, kn cho thấy là cứ xe ở pk cao hơn, nhiều tiền hơn, thương hiệu xịn hơn thì nó càng êm ái và ít ồn hơn thôi! Tốt nhất là chịu khó cày cuốc để lên Lex, Bim, Mec...cho nhanh! :))
Cụ nói có cái đúng nhưng có cái sai. Đây là vật liệu nhẹ nên ko có chuyện đóng cửa nghe hay như mấy loại kia đâu ạ, cả cuộn to nặng đâu 5-7 kg, em dán hết 2/3 thôi. Thứ nữa, vật liệu này không có mùi nhé, cụ lại nhầm sang máy loại thợ thuốc các cụ dán chống ồn và dán loại đểu mới mùi thế. Cách âm cánh cửa em ko dám nói ngon nhưng trần tôn em khẳng định với cụ xe em chấp hết xe nguyên bản đi mưa đấy :D
Còn về xuất xứ, em nói rồi, hàng mua chợ zời, vật liệu cách âm, chống cháy (có cả cách nhiệt) cho phòng karaoke, em đã làm trên xe Cruze trước đây (chỉ dán nóc để thử), và một số xe Innova, Suzuki Vitara của khách, đều cho phản hồi tích cực hơn chứ ko có chuyện phát sinh tiếng ù như vật liệu khác.
Việc tháo lắp công nhận với cụ, đa số thợ thuyền VN lởm khởm ko cẩn thận nên toàn bộ quá trình làm là em phải đứng phụ 1 tay, đặc biệt từ những con vít nhựa nhỏ nhất, nên cũng ko bị gãy con ốc con vít nào đâu ạ :D

Lucas_lee

Xe tăng
Em hóng Phò tủn của cụ usabi. Ngon thì em phi con thùng tôn vios sang gặp cụ Matizcoi luôn.

Lucas_lee

Xe tăng
Cụ gặp em làm gì, cụ gặp cụ ruou-quoc-lui chứ :D
Về cơ bản thì cụ ko cần đợi đâu, gì chứ Vios thì nên dán :))
Xe em đi cao tốc ồn ngang máy bay. Giờ em phí xe vào cụ cuốc lủi thì tổng thiệt hại là bn cụ nhỉ? Bên cụ ấy có sẵn vật liệu ko cụ?

Matizcoi

Xe cút kít
Xe em đi cao tốc ồn ngang máy bay. Giờ em phí xe vào cụ cuốc lủi thì tổng thiệt hại là bn cụ nhỉ? Bên cụ ấy có sẵn vật liệu ko cụ?
Xe 5 chỗ dán toàn bộ chắc hơn triệu là full xe, cụ đừng kì vọng quá mà thất vọng đấy, em chưa dám đánh giá cao cách âm cánh cửa đâu, chỉ nói tới nhạc nghe đã có chút uy lực hơn thôi à :D
Nhưng chắc chắn mưa sẽ bớt tiếng ồn trên trần, và giảm kha khá nóng khi hè sang.

Lucas_lee

Xe tăng
Xe 5 chỗ dán toàn bộ chắc hơn triệu là full xe, cụ đừng kì vọng quá mà thất vọng đấy, em chưa dám đánh giá cao cách âm cánh cửa đâu, chỉ nói tới nhạc nghe đã có chút uy lực hơn thôi à :D
Nhưng chắc chắn mưa sẽ bớt tiếng ồn trên trần, và giảm kha khá nóng khi hè sang.
Thế thì cũng hơi lăn tăn cụ nhẩy.
Cụ Matizcoi trước hay hoạt động bên hội MSC phỏng ạ?

Matizcoi

Xe cút kít
Thế thì cũng hơi lăn tăn cụ nhẩy.
Cụ Matizcoi trước hay hoạt động bên hội MSC phỏng ạ?
Em là một trong những người đặt cho hội cái viên gạch đầu tiên nhưng em ko tham gia :D
À, kết quả và kì vọng cao quá ko như nhau, tức là dán xong bảo êm ru thì ko có đâu, nhưng các tiếng sỏi dăm bớt nhiều, êm ái ở vận tốc thấp là có (do em chưa chạy thử cao tốc từ khi dán xong :D )
Mà đã lăn tăn thì thôi cụ ợ :))

Lucas_lee

Xe tăng
Em là một trong những người đặt cho hội cái viên gạch đầu tiên nhưng em ko tham gia :D
À, kết quả và kì vọng cao quá ko như nhau, tức là dán xong bảo êm ru thì ko có đâu, nhưng các tiếng sỏi dăm bớt nhiều, êm ái ở vận tốc thấp là có (do em chưa chạy thử cao tốc từ khi dán xong :D )
Mà đã lăn tăn thì thôi cụ ợ :))
Thời mới mua xe là em lượn lờ MSC suốt, học kinh nghiệm các cụ xong sắm đc 1 em spark, đổi dần dần đến giờ.
Hsau cụ đi cao tốc rồi rì viu e nhé. 1-2 củ ko phải vấn đề lắm, chỉ tiếc công làm với cả tháo bung hết xe mà ko hiệu quả mấy thì hơi phí.

Matizcoi

Xe cút kít
Thời mới mua xe là em lượn lờ MSC suốt, học kinh nghiệm các cụ xong sắm đc 1 em spark, đổi dần dần đến giờ.
Hsau cụ đi cao tốc rồi rì viu e nhé. 1-2 củ ko phải vấn đề lắm, chỉ tiếc công làm với cả tháo bung hết xe mà ko hiệu quả mấy thì hơi phí.
Độ ồn theo đo đạc của mấy nhóm trên youtube với tốc độ 100km/h thì quãng 71-72db thì phải, sau khi dán xuống 69-70 thôi :))

Lucas_lee

Xe tăng
Độ ồn theo đo đạc của mấy nhóm trên youtube với tốc độ 100km/h thì quãng 71-72db thì phải, sau khi dán xuống 69-70 thôi :))
Thế thì đúng là chỉ giải quyết khâu cảm tính thật. :)

Matizcoi

Xe cút kít
Thế thì đúng là chỉ giải quyết khâu cảm tính thật. :)
Đấy là em đoán thế, chứ nghe nhạc đã có khác biệt thì kiểu gì cũng tốt hơn khi chưa làm gì. Nhưng đã lăn tăn thì nên thôi cụ ạ, sau đỡ phải dằn vặt nhiều :D

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Xe Rush này chạy phố có đủ dùng không cụ?
- Thường đi max là 3 người thôi, còn chủ yếu 1-2 người.

Nguyen Van Nam TKV

Xe điện
Cụ này xem ra có kinh nghiệm đấy, và đã từng sd xe nhiều năm.
- Đúng thế. Về VN mình liều lúc cứ hay "linh tinh". Cái nguyên bản của nó thì nên tôn trọng NSX. Không phải tự nhiên họ làm thế.
- Tiếng ồn vọng lên xe là tổng hợp của khoảng 10 vấn đề cộng lại, từ khung gầm, máy, vỏ, thiết kế, đến vật liệu sx.... chứ nếu chỉ đem ra dán mấy cái vở vẩn vào gầm mà bảo xe hết ồn thì khó lắm.

Matizcoi

Xe cút kít
Xe Rush này chạy phố có đủ dùng không cụ?
- Thường đi max là 3 người thôi, còn chủ yếu 1-2 người.
Thừa dùng cụ ạ.
Cụ này xem ra có kinh nghiệm đấy, và đã từng sd xe nhiều năm.
- Đúng thế. Về VN mình liều lúc cứ hay "linh tinh". Cái nguyên bản của nó thì nên tôn trọng NSX. Không phải tự nhiên họ làm thế.
- Tiếng ồn vọng lên xe là tổng hợp của khoảng 10 vấn đề cộng lại, từ khung gầm, máy, vỏ, thiết kế, đến vật liệu sx.... chứ nếu chỉ đem ra dán mấy cái vở vẩn vào gầm mà bảo xe hết ồn thì khó lắm.
Em đâu dán vào gầm, cụ phát biểu như đúng rồi ấy :D
Mà cụ nên bỏ vài phút cuộc đời đọc cho kĩ trước khi phát biểu :D

Racehorse206

Xe tăng
Tiếp theo là tháo ốp nhựa của hàng ghế thứ 3, Rush bị mang ra diễn trò suốt vì đoạn sau cùng sờ vào đã lõm hehe, nhựa mà, ko sờ vào đã lõm thì hấp thụ lực và an toàn làm sao người chả may đâm vào đ.ít xe :P nhưng may cái là vỏ nhựa đó bên ngoài, bên trong là lớp tôn cơ

Giờ là tháo trần, em đánh giá cao tụi Indo khi đã dán chốn ồn trần khá là chỉn chu cho Rush, các cụ xem:

Đúng là bên ngoài nhìn thì nên thơ
Bên trong nội thất hoang sơ thế này :))

dinhdung87

Xe buýt
Định bê về thớt Giá trị cốt lõi, cơ mà nhiều tầng quá khó tập trung theo dõi, nên em lập thớt mới để mời các cụ tham luận về cách làm bớt ồn cho Toyota Rush.
Em đã đăng trên facebook trong hội xe Rush, nhưng tính tương tác và tham luận quan tâm cũng như chém gió trên í không tốt lắm :D mà hội xe nào cũng vậy, họ đa phần chỉ quan tâm những cái không giống em :P
Em ví dụ như này nhé, tình trạng chung của các hội xe (các cụ thay tên hãng xe - trong ảnh là Cruze LTZ - đổi thành Toyota Rush chẳng hạn) sẽ rõ :))

Giờ tập chung chuyên môn, các cụ đang đi, đã quan tâm và thích dìm hàng biết zồi, Rush cách âm gầm rất tốt, cách âm khoang máy kém và cách âm sườn chưa tốt. Tháo ra xem mới hay, Daihatsu Indonexia cũng quan tâm mức độ tới con xe của họ cỡ nào, khi gắn lên cái logo Toyota cho con Rush :P
Cánh trước, cánh sau tappi cửa đều có dán qua tí chút gọi là
Cánh trước nhé

Cánh sau như này chứ hơ hơ

Cánh cửa thì toàn tôn thôi

Nhân tiện chắc nhiều cụ quan tâm vì ngon bổ rẻ: tự cụp gương khi khóa cửa giá 99K cả công lắp đã được em tích hợp vào xe, ngon choét :D
Tự cụp gương 99k thì cụ ib cháu ngâm cứu làm cái cho vios 2019 nhé

dinhdung87

Xe buýt
Chính chủ đó cụ êi :D
Từ năm 2010 em chống ồn xe Spectra thì ù thôi rồi, tới 2017 em đúc rút kinh nghiệm dán vật liệu này cho con Cruze và em hoàn toàn tin tưởng ko còn tiếng ù và ít nghe tiếng mưa rơi mái tôn hơn, nên khi lấy Rush em làm lại thôi:)
cụ cũng trong gr Spectra nhỉ, cháu thấy nik cụ quen quen ! he he he

Matizcoi

Xe cút kít
Đúng là bên ngoài nhìn thì nên thơ
Bên trong nội thất hoang sơ thế này :))
Cũng là khá so với xe nội địa cụ ợ :D

Tự cụp gương 99k thì cụ ib cháu ngâm cứu làm cái cho vios 2019 nhé
Nếu xe cụ đã có sẵn mô tơ gập gương chỉ là khi khóa cửa gương ko cụp vào thì mới 99K nhé, cụ gúc nick cá rô đồng trên of mình là ra chỗ làm (ở Linh Đàm).

cụ cũng trong gr Spectra nhỉ, cháu thấy nik cụ quen quen ! he he he
Chuẩn dồi cụ, mỗi một đời xe em la liếm 1 hội :))