[Funland] Đàn Dương Cầm (Piano) - Chia sẻ kinh nghiệm!

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Hôm vừa rồi, ông anh cháu (bố cháu Trà My) mới đi cùng 1 phụ huynh có con cũng 10 tuổi, học năm 1 hệ trung cấp Nhạc viện HN. Để dự khán 1 buổi tập đàn của các bạn Nhạc Viện.

Về nhà ông ấy cười khà khà, nói bọn Nhạc viện cũng chỉ ngang tầm bên này (cao đẳng VHNT HN). Có chăng chỉ có vẻ nhanh tay hơn chút, còn lại chả thấy hay ho, hay hơn gì.

Quả này, ông ấy quyết cho con gái rượu ăn thua đủ với Nhạc viện Hàn nội và Nhạc viện TP HCM trong cuộc thi hè này ở TP HCM.
Chúc mừng anh của cụ đã chọn được cho con gái cuộc thi phù hợp. Chúc cháu Trà My đạt kết quả tốt trong cuộc thi.

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Thú thực với cụ môn này quan trọng nhất là tự tin!
Anh cụ với cháu cụ như vậy là tự tin có thừa rồi, mạnh dạn mà xông lên thôi, "toàn thắng ắt về ta"!
E cũng công nhận là tự tin quan trọng vô cùng, chẳng phải trong môn này không mà ở tất cả các môn khác. f1 nhà em thì như thỏ đế ấy, tập bình thường thì không sao nhưng cứ nói vào thi là mặt tái mét, đến là khổ:D

Đợt này f1 đang tự tập thêm bài Clementi Sonatine no 2 theo video này nhưng em thấy cũng vật vã lắm, chắc là khó

Xe vài bánh

Xe điện
E cũng công nhận là tự tin quan trọng vô cùng, chẳng phải trong môn này không mà ở tất cả các môn khác. f1 nhà em thì như thỏ đế ấy, tập bình thường thì không sao nhưng cứ nói vào thi là mặt tái mét, đến là khổ:D

Đợt này f1 đang tự tập thêm bài Clementi Sonatine no 2 theo video này nhưng em thấy cũng vật vã lắm, chắc là khó
Bài này với cháu nhà bác là vừa đấy, không khó đâu, bác động viên cháu kiên trì là sẽ làm được. Khi tập 1 bản nhạc bác nói cháu tập kiên trì và thật kỹ theo sách, thuộc rồi có thể xem mẫu để xem mình và mẫu khác nhau chỗ nào rồi phân tích và điều chỉnh. Tập hoàn toàn theo mẫu không tốt đâu.
Để rèn luyện sự tự tin thì bác tạo điều kiện cho cháu chơi nhiều trước người lạ, chơi những bản dễ hơn sức mình và đã thuộc kỹ, dần dần cháu sẽ tự tin thôi.

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Bài này với cháu nhà bác là vừa đấy, không khó đâu, bác động viên cháu kiên trì là sẽ làm được. Khi tập 1 bản nhạc bác nói cháu tập kiên trì và thật kỹ theo sách, thuộc rồi có thể xem mẫu để xem mình và mẫu khác nhau chỗ nào rồi phân tích và điều chỉnh. Tập hoàn toàn theo mẫu không tốt đâu.
Để rèn luyện sự tự tin thì bác tạo điều kiện cho cháu chơi nhiều trước người lạ, chơi những bản dễ hơn sức mình và đã thuộc kỹ, dần dần cháu sẽ tự tin thôi.
Video f1 nhà em tập đây bác ạ. E bảo nó nghe kỹ lại đi nhưng nó bướng lắm, nó nói chị bé trong video chơi được 10 thì nó cũng được 8 nên thế là được rồi để yên cho nó tập bài mới. Em thì mù tịt về nhạc nên cũng chỉ nói "tuỳ con, con thích tập gì thì tập, miễn là mấy bài ở trường chơi ok là được":D.

Xe vài bánh

Xe điện
Video f1 nhà em tập đây bác ạ. E bảo nó nghe kỹ lại đi nhưng nó bướng lắm, nó nói chị bé trong video chơi được 10 thì nó cũng được 8 nên thế là được rồi để yên cho nó tập bài mới. Em thì mù tịt về nhạc nên cũng chỉ nói "tuỳ con, con thích tập gì thì tập, miễn là mấy bài ở trường chơi ok là được":D.
Cháu tự tập thì cứ thấy thoả mãn, thoải mái là được, nên chuyển sang bài khác, vì có tập nữa cũng không lên tay được do không có ai chỉ bảo. Cứ thoải mái chơi càng nhiều càng tốt, không nên dừng lâu ở 1 bài.
Thế còn bài cháu chơi thì bác cho cháu tự nghe lại và tự nhận xét xem so với chị chơi mẫu thì cháu chưa được ở chỗ nào, điểm nào!

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Cám ơn bác nhiều.

Em cũng nghĩ như vậy, nếu không có giáo viên chỉ cho lỗi thì f1 không thể tự sửa được. Chắc phải đợi vài ba năm nữa theo chương trình học ở trường thì kỹ thuật của con bé mới cải thiện được.

Được cái f1 nhà em nó không ngại tập, ngồi vào đàn với nó cũng như mở vở ra học Toán hay tiếng Anh, cứ tự giác học thôi. Khi nào cháu tập xong một bài mới em xin phép lại post lên đây. Các bác có rảnh thì nghe giúp cháu. Em cám ơn nhiều ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Cám ơn bác nhiều.

Em cũng nghĩ như vậy, nếu không có giáo viên chỉ cho lỗi thì f1 không thể tự sửa được. Chắc phải đợi vài ba năm nữa theo chương trình học ở trường thì kỹ thuật của con bé mới cải thiện được.

Được cái f1 nhà em nó không ngại tập, ngồi vào đàn với nó cũng như mở vở ra học Toán hay tiếng Anh, cứ tự giác học thôi. Khi nào cháu tập xong một bài mới em xin phép lại post lên đây. Các bác có rảnh thì nghe giúp cháu. Em cám ơn nhiều ạ.
Bác thử cho cháu chơi lần lượt 15 bản invention 2 bè của Bach, cứ chơi từ số 1 đến số 15. Bản nào chơi rồi thì bỏ qua.

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Bác thử cho cháu chơi lần lượt 15 bản invention 2 bè của Bach, cứ chơi từ số 1 đến số 15. Bản nào chơi rồi thì bỏ qua.
Vâng, em cám ơn bác. Em sẽ in ra cho cháu tập xen kẽ với mấy bài Sonatine của Clementi. Bữa trước e qua thư viện chỗ hào nam mua cho con bé quyển 6 bài Sonatine của Clementi. Nó đang đánh vật với bài 4. Thế này thì nghỉ hè tha hồ mà tập, đỡ chơi máy tính:D

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Thớt dạo này chìm quá, em xin phép kéo lên một chút.

Chẳng là đợt rồi em có nhờ một giáo viên hướng dẫn thêm cho f1 nhà em. Sau khi nghe cháu đàn, thầy góp ý là, theo kinh nghiệm của thầy, thầy muốn cháu tập hết 2 quyển của 2 tác giả Burgmuller và Gurlitt trước khi chuyển sang các bài ở trình độ cao hơn. Thầy nói là muốn con tập vừa sức, không bị ép quá. Em tính tổng cộng hai quyển có 45 bài, mỗi buổi f1 được thầy cho qua 3 bài, vị chi là học hết cả 2 quyển sẽ mất khoảng 15 buổi.

Đây là 3 bài f1 học trong buổi đầu tiên ạ

Chỉnh sửa cuối:

phinhtauamhanoi

Xe hơi
f1 nhà em đang tập bài 1 bác ạ. Cháu chưa chơi bài nào trong số 15 bài này cả. Không biết hè có tập được hết mấy bài này không nữa.

Một lần nữa em xin cảm ơn bác nhiều ạ.

Xe vài bánh

Xe điện
f1 nhà em đang tập bài 1 bác ạ. Cháu chưa chơi bài nào trong số 15 bài này cả. Không biết hè có tập được hết mấy bài này không nữa.

Một lần nữa em xin cảm ơn bác nhiều ạ.

Tập cái này hơi nhàm chán nhưng có lợi đấy, bác động viên cháu cố gắng.
Có 2 chi tiết bác nhắc cháu sửa:
- Chơi tách từng nốt ra, đánh nốt sau thì phải buông nốt trước ra, đừng nhấn 1 lúc cả chùm.
- Chú ý các dấu lặng, gặp dấu lặng thì nhấc tay lên, đừng giữ thừa.
Nếu có thể nhờ ai đó chỉ cho cháu câu cú mà phân câu và hiểu câu nhạc thì rất tốt!

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Tập cái này hơi nhàm chán nhưng có lợi đấy, bác động viên cháu cố gắng.
Có 2 chi tiết bác nhắc cháu sửa:
- Chơi tách từng nốt ra, đánh nốt sau thì phải buông nốt trước ra, đừng nhấn 1 lúc cả chùm.
- Chú ý các dấu lặng, gặp dấu lặng thì nhấc tay lên, đừng giữ thừa.
Nếu có thể nhờ ai đó chỉ cho cháu câu cú mà phân câu và hiểu câu nhạc thì rất tốt!
Vâng, e cám ơn bác nhiều, em sẽ về nhắc cháu ngay. Mấy bài này chắc f1 phải tự tập lấy thôi ạ vì có học thầy thì thầy chỉ dậy trong giáo trình của thầy thôi chứ k hướng dẫn ở ngoài.

Con bé tự vỡ nốt rồi nghe và tập theo video của Glenn Gould ạ.

Ryu89

Xe đạp
Kính chào các bác,

Số là em có F1 khoảng 4 tuổi rưỡi, boy ạ. Lúc 4 tuổi có định cho bé học piano nhưng ra trường nhạc Cô bảo bé quá không nhớ cách đặt tay, nên lớn chút nữa mới học được. Tháng trước em có dẫn ra thầy gần nhà thì thầy nhận dạy luôn, khỏi test =)). Học được 1 tháng rồi ạ em thấy bé cũng thích, thầy dạy đến quãng 4-quãng 5 gì rồi ấy, chơi được 2 tay, em thấy Thầy dạy cũng sư pham tuy Thầy không đàn hay bằng Cô ở trường nhạc lúc trước (em nghe vậy ạ) =)). Chắc mỗi người dạy mỗi khác nên em thấy nhóc em gõ từng phím tưng tưng rồi đặt tay chứ không cần phải nhớ nữa. Bữa ra định tậu cho hắn 1 chiếc thì thấy cơ man là đàn nên đâm hoang mang, kinh phí em khoảng 40-50tr thì nên chọn loại nào? Em thì nhóc thích sẽ cho học dù bao lâu đi nữa nhưng không biết là cu cậu có thích dài lâu hay không. Mấy bác có kinh nghiệm cho em hỏi là đợi cu học học thêm một thời gian cho biết đánh rồi mua hay mua luôn giờ cho hắn luyen tập ạ.

Kính mấy bác.

cà rốt xanh

Xe tải
- Mua đàn- có thể con không biết chơi đàn.
- Ko mua đàn- chắc chắn con ko biết chơi.
làm con đàn điện khoảng 10 triệu chơi ngon!

Chỉnh sửa cuối:

nobody2011

Xe tải
Xin các cụ cho em vài ý kiến quý báu cái. Chả là em chơi piano nghiệp dư, tự mua, tự học, tự chơi (em chỉ chơi classic) đã được vài năm. Trước đây, từ thời SV, em đã chơi Guitar classic cũng được mười mấy năm, gần đây mới có điều kiện chuyển sang piano. Trình chơi thì tự nhận lìu lìu thôi (cũng đã chơi được vài tác phẩm của Chopin như Nocturne op.9-1, Nocturne in C (20); Nocturne op 27-2,...). Cây đàn hiện tại (cũng là đầu tiên) là U1A. Tuy nhiên, vừa rồi em có được chơi qua 1 vài cây Grand Yamaha size trung ở khách sạn, shop, thấy âm thanh tuyệt vời quá. So với cây U1A của em thì thấy âm thanh quá khác biệt. MUỐN ĐỐI ĐÀN RỒI, nhưng lại rất lăn tăn.
1.Để nghe được (tự cảm nhận) thì chắc tầm phải >200 tr mới vừa tai. Xiền thì có, nhưng mới gợi ý ra gấu nó đã đập cho phát, nó bảo cây đàn hiện tại (bé) đã tra tấn tai nó rồi, ông vác cái 3 chân (to) về thì ... tôi đi
2.Phòng sinh hoạt chung nhà em chỉ tầm 45m2 thôi (căn hộ chung cư), để cây Grand có vẻ ko đủ ko gian.
3.Em cũng nghèo nghèo thôi, xiền tầm đó cũng ko nhỏ, nhưng vì đam mê nên cũng có thể lo được, nhưng vẫn lăn tăn 1 chút về tài chính.
4.Chưa tự tin lắm khi đổi, sợ là múc phải em đàn chất lượng kém, nhất là vớ phải hàng thải ra của mấy bác chuyên nghiệp, rồi mông má lại (nghe nói các bác chuyên nghiệp chơi đàn thì như ... phá đàn)
Các cụ cho xin 1 vài ý kiến để giải tỏa lăn tăn hộ em cái. Em trân trọng cám ơn.

dinhthanhhuyen

Xe hơi
E cũng muốn f1 học piano mà no chỉ thích thể thao.

4funnyonly

[Tịch thu bằng lái]
Hôm vừa rồi, ông anh cháu (bố cháu Trà My) mới đi cùng 1 phụ huynh có con cũng 10 tuổi, học năm 1 hệ trung cấp Nhạc viện HN. Để dự khán 1 buổi tập đàn của các bạn Nhạc Viện.

Về nhà ông ấy cười khà khà, nói bọn Nhạc viện cũng chỉ ngang tầm bên này (cao đẳng VHNT HN). Có chăng chỉ có vẻ nhanh tay hơn chút, còn lại chả thấy hay ho, hay hơn gì.

Quả này, ông ấy quyết cho con gái rượu ăn thua đủ với Nhạc viện Hàn nội và Nhạc viện TP HCM trong cuộc thi hè này ở TP HCM.
Thưa các cụ, thực hiện đúng tôn chỉ "Không có việc gì khó, chỉ sợ mình không liều", ông anh cháu đã book vé, đưa cô con gái cưng - bé Trà My - vào Sài gòn quyết ăn thua với đời trong cuộc thi Piano TP HCM 2019.
Tuy xác định Liều ăn nhiều, nhưng khi thấy các bạn đối thủ đến từ nhạc viện TP HCM, Hà Nội và có cả đến từ Hàn Quốc (bé Trà My đăng ký đánh bảng chuyên nghiệp, do đang theo học Cao đằng VHNT Hà Nội). Cũng như nhìn thành phần ban Bánh khảo (Việt, Hàn, Mỹ, Thái), ông anh em vẫn hơi run.
Và phải gọi điện về nhà bảo vợ lên thắp hương gia tiên và đi chùa (dù trước khi đi rất hùng dũng và sang trọng).
Rất mong nhận được sự động viên cổ vũ của các cụ Xe vài bánh phinhtauamhanoi và đặc biệt là cụ QUANG1970 . Mặc dù cụ QUANG1970 dạo này mải chinh chiến ở các lĩnh vực khác, bỏ bê bọn cháu, nhưng vẫn rất mong nhận được vài vần thơ động viên của cụ cho bé Nguyễn Vũ Trà My nhà cháu.
Cảm ơn các cụ nhiều!
Ban tổ chức không cho quay phim, nên không có clip. Chán vãi!

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Thưa các cụ, thực hiện đúng tôn chỉ "Không có việc gì khó, chỉ sợ mình không liều", ông anh cháu đã book vé, đưa cô con gái cưng - bé Trà My - vào Sài gòn quyết ăn thua với đời trong cuộc thi Piano TP HCM 2019.
Tuy xác định Liều ăn nhiều, nhưng khi thấy các bạn đối thủ đến từ nhạc viện TP HCM, Hà Nội và có cả đến từ Hàn Quốc (bé Trà My đăng ký đánh bảng chuyên nghiệp, do đang theo học Cao đằng VHNT Hà Nội). Cũng như nhìn thành phần ban Bánh khảo (Việt, Hàn, Mỹ, Thái), ông anh em vẫn hơi run.
Và phải gọi điện về nhà bảo vợ lên thắp hương gia tiên và đi chùa (dù trước khi đi rất hùng dũng và sang trọng).
Rất mong nhận được sự động viên cổ vũ của các cụ Xe vài bánh phinhtauamhanoi và đặc biệt là cụ QUANG1970 . Mặc dù cụ QUANG1970 dạo này mải chinh chiến ở các lĩnh vực khác, bỏ bê bọn cháu, nhưng vẫn rất mong nhận được vài vần thơ động viên của cụ cho bé Nguyễn Vũ Trà My nhà cháu.
Cảm ơn các cụ nhiều!
Ban tổ chức không cho quay phim, nên không có clip. Chán vãi!

Chúc con gái thi đạt được kết quả tốt !

phinhtauamhanoi

Xe hơi
f1 nhà em vẫn miệt mài với mấy quyển sách ạ:)

QUANG1970

Tháo bánh
Xin kính chào các cụ. Bà chị gái cháu có cô con gái diệu 9 tuổi cũng chơi được piano khá hay, và đã thi đỗ 1 trường nghệ thuật ở Hà nội (giờ đã học năm 1). Cháu cũng hay được 1 trung tâm dạy nhạc mời đi đánh demo cho trung tâm ấy trong vài chương trình nho nhỏ xinh xinh.
Mọi việc chả có gì đáng nói, nếu gần đâu, ông bố có vẻ ham hố thành tích, định đầu tư cho con đi đánh giải :-?:-?. Khổ cái, cả họ hàng hang hốc không có ai trong ngành, nên không góp ý được với ông bà ấy, dù ủng hộ hay phản đối. Vậy cháu phải vội tạo nick (trước giờ toàn tàu ngầm) để hỏi, và nhờ các cụ QUANG1970 , Xe vài bánh góp ý cho cháu nó. Cháu sẽ chuyển nguyên ý kiến của các cụ đến bà chị cháu (bằng cách đưa link cho bà ấy).
Cảm ơn các cụ.
Cháu để link bài biểu diễn của cô cháu gái lên đây, mong các cụ bớt chút thời gian.
Cảm ơn các cụ!

http://vienamnhachanoi.edu.vn/pianist-nguyen-vu-tra-my-tac-pham-waltz-in-b-minor-1-9-27589.html

http://vienamnhachanoi.edu.vn/nguyen-vu-tra-my-prelude-in-d-minor-sonatina-in-d-waltz-in-b-1-9-27616.html

Cám ơn bác 4funnyonly đã nhắc tên em và nhắc đến những mấy lần nên em buộc lòng phải ló mất ra chào kẻo thất lễ! :D

1/ Qua lời bác 4funnyonly nói, về phụ huynh của cháu bé này, cộng những phát biểu của ông về con mình, E thấy thương cháu vả tiếc là sao cháu không đi thi hoa hậu nhỉ? :-?

Không cứ gì thi hoa hậu, hoa khôi thời trang, người đẹp biển hay người đẹp ao làng đi chăng nữa, và ngay cả CUỘC THI PIANO TP HCM 2019, thậm chí ngay cuộc thi CHOPIN năm 2020 sắp tới lẫn mọi cuộc thi Piano lờn nhỏ mà có GIẢI TỰ TIN (Confident Award) thì nếu cháu Trà My này nhì thì chắc chẳng có thí sinh nào đủ cam đảm đứng nhất! :P
Phụ huynh cháu này sống trong cái "đám lá tối trời" và cho con học "du dây", thay vì học piano! :))

Vài dòng phi lộ mong bác 4funnyonly cũng như các bác khác hiểu tính em, mà không chướng tai! :-o

2/ Em ít vào thớt vì thấy các nội dung "còm" chẳng có gì mới để em chia sẻ, toàn là khoe con mà khi viết vào viết "còm" chẳng lẽ em không có ý kiến?! mà ý kiến thì chắc chắn sẽ là "Trung ngôn nghịch nhĩ" nên tốt nhất là im lặng!
:P
Nếu các bác nào thich cafe sach mời các vào hai thớt bàn về cafe xem em viết bài cho vui. trong suốt hơn một năm qua, em đã chia sẻ và bước đầu đã hình thành một nhóm các bác ở cả Bắc lẫn Nam đến với cafe sạch ngon và đang thưởng thức, những tách cafe, mà như tiêu chí em nêu khi viết bài là: "đi khắp cái Hà Nội, cũng không có một quán cà phê nào có tách cà phê ngon bằng cà phê của bác pha hoặc có, thì chỉ bằng hay kém chứ không thể hơn được!

Em cùng xin lỗi về sự vắng mặt của mình, nhưng thiết nghĩ có mặt mà không giúp ích gì được, thì thà đừng có mặt, có lẽ còn tốt hơn! :D
Có câu: "FIRST DO NO HARM!"

BTW, nhưng gì em hứa về canh chỉnh đàn (cho 03 bác trong thớt) hay chia sẻ kinh nghiệm lên dây hoặc canh chỉnh, em bảo lưu, và sẽ thực hiện khi có dịp ra Hà Nội. Với em, một khi đã nói là "Nhất ngôn cửu đỉnh".

Chúc các bác luôn vui khoẻ để hướng dẫn thân nhân mình, là những tài năng dương cầm tương lai, đi đúng hướng! ^:)^

Trân kính,

大衛, 李