[Funland] Đàn Dương Cầm (Piano) - Chia sẻ kinh nghiệm!

QUANG1970

Tháo bánh
Mời các bác thưởng thức tiếng đàn piano cổ trên những cây đàn sản xuất cách đây trên 150 năm và là những thương hiệu nổi tiếng đình đám nhất thế giới vào thời điểm đó!

Âm thanh của những cây đàn này sẽ được thể hiện qua các tác phẩm nổi tiếng, đa phần là của F. Chopin trong một kì thi, lần đầu tiên được tổ chức (International Chopin Competition on Period Instruments) và diễn ra gần đây tại Ba Lan.

Em xin lưu ý các bác:

Trong những cây đàn này được lên ở La A432, nhưng nếu để ý chỉ có hai cây Erard và Graf là đúng A 432Hz còn lại những cây kia tuy tiếng đàn đẹp, thậm chí rất đẹp nhưng không đúng pitch (Broadwood A 428Hz, Buchholtz A 428Hz, Pleyel A 426Hz) !!!

Kỳ thi quốc tế biểu diễn kỳ thi chuyên cầm biểu diễn bằng các nhạc cụ vào thời điểm sinh thời của Chopin, là một kỳ thi, với thí sinh, đa phần là những tài năng trẻ trong kỳ thi này người đoạt giải nhất là Tomarsz Ritter.
Các bác sẽ thấy chất nghệ sĩ qua tiếng đàn của Tomarsz Ritter.
Hy vọng và cũng xin chúc Tomarsz Ritter sẽ tiến xa hơn trong sự nghiệp của mình!

Bốn thí sinh đoạt giải chính (từ trái dang phải) Tomasz Ritter, Aleksandra Świgut, Naruhiko Karaguchi, Krzysztof Książek
Trong ban giám khảo: Nghệ sĩ Đặng Thái Sơn, người có quốc tịch gốc Châu Á đầu tiên đoạt giải quốc tế này cũng nằm trong ban giám khảo.

Khi nghe các bác đặc biệt lưu ý những nốt ở âm vực 5 và 6: tiếng đàn khác với những cây đàn hiện nay!!!

Các bác thích tiếng đàn nào??? :-? :P

+ Bài Polonaise in A minor ‘Farewell to the Homeland’ của M. K. Ogiński cũng nằm trong tác phẩm thi nhưng thí sinh phải đánh improvisation để phô diễn kỹ xảo và nhạc cảm (Clip II phút 2:30:44)

1847-1848 Broadwood Collection of Chris Meane

1825-6 Buchholtz Copy by Paul McNulty NIFC Collection

1837 Erard Collection of Edwin Beunk

1819 Graf – Copy by Paul McNulty NIFC Collection

1842 Pleyel Collection of Edwin Beunk

Chỉnh sửa cuối:

Xe vài bánh

Xe điện
Mời các bác thưởng thức tiếng đàn piano cổ trên những cây đàn sản xuất cách đây trên 150 năm và là những thương hiệu nổi tiếng đình đám nhất thế giới vào thời điểm đó!

Âm thanh của những cây đàn này sẽ được thể hiện qua các tác phẩm nổi tiếng, đa phần là của F. Chopin trong một kì thi, lần đầu tiên được tổ chức (International Chopin Competition on Period Instruments) và diễn ra gần đây tại Ba Lan.

Em xin lưu ý các bác:

Trong những cây đàn này được lên ở La A432, nhưng nếu để ý chỉ có hai cây Erard và Graf là đúng A 432Hz còn lại những cây kia tuy tiếng đàn đẹp, thậm chí rất đẹp nhưng không đúng pitch (Broadwood A 428Hz, Buchholtz A 428Hz, Pleyel A 426Hz) !!!

Kỳ thi quốc tế biểu diễn kỳ thi chuyên cầm biểu diễn bằng các nhạc cụ vào thời điểm sinh thời của Chopin, là một kỳ thi, với thí sinh, đa phần là những tài năng trẻ trong kỳ thi này người đoạt giải nhất là Tomarsz Ritter.
Các bác sẽ thấy chất nghệ sĩ qua tiếng đàn của Tomarsz Ritter.
Hy vọng và cũng xin chúc Tomarsz Ritter sẽ tiến xa hơn trong sự nghiệp của mình!

Bốn thí sinh đoạt giải chính (từ trái dang phải) Tomasz Ritter, Aleksandra Świgut, Naruhiko Karaguchi, Krzysztof Książek
Trong ban giám khảo: Nghệ sĩ Đặng Thái Sơn, người có quốc tịch gốc Châu Á đầu tiên đoạt giải quốc tế này cũng nằm trong ban giám khảo.

Khi nghe các bác đặc biệt lưu ý những nốt ở âm vực 5 và 6: tiếng đàn khác với những cây đàn hiện nay!!!

Các bác thích tiếng đàn nào??? :-? :P

+ Bài Polonaise in A minor ‘Farewell to the Homeland’ của M. K. Ogiński cũng nằm trong tác phẩm thi nhưng thí sinh phải đánh improvisation để phô diễn kỹ xảo và nhạc cảm (Clip II phút 2:30:44)

1847-1848 Broadwood Collection of Chris Meane

1825-6 Buchholtz Copy by Paul McNulty NIFC Collection

1837 Erard Collection of Edwin Beunk

1819 Graf – Copy by Paul McNulty NIFC Collection

1842 Pleyel Collection of Edwin Beunk

Cảm ơn bác QUANG1970, cuộc thi thật là ý nghĩa!
Về âm thanh thì nghe để hiểu ngày xưa các nghệ sĩ lớn đã sáng tác và thưởng thức tiếng đàn như thế nào thôi, còn cá nhân em vẫn thấy tiếng của các cây đàn hiện đại hay hơn, nhiều màu sắc, sắc thái hơn! :D

PoBeo

Xe điện
Hehe đọc 1 lèo hết mấy thớt của các cụ, dừng chân tại thớt này để tiếp tục hóng.....

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Thường thì e thấy hiện nay để được tham dự các cuộc thi, phụ huynh có con em đi thi phải lo hết về tài chính. Để ẵm về được một cái certificate thì chi phí bỏ ra so với giải thưởng nhận được (đương nhiên là về mặt tài chính) sẽ cao hơn rất rất nhiều lần.

Hôm nay lọ mọ trên mạng, em vô tình tìm được thông tin về một cuộc thi piano e thấy khá là hay ở Mỹ. Em đọc qua thấy nói là nếu qua được vòng đầu thì lúc sang dự thi, thí sinh sẽ được tài trợ vé máy bay và chỗ ở.

Cụ nào có f1 học piano hay có học sinh có khả năng tham dự, nếu quan tâm, thì vào nghiên cứu.

http://www.piano-e-competition.com/ecompetition/

Xe vài bánh

Xe điện
Thường thì e thấy hiện nay để được tham dự các cuộc thi, phụ huynh có con em đi thi phải lo hết về tài chính. Để ẵm về được một cái certificate thì chi phí bỏ ra so với giải thưởng nhận được (đương nhiên là về mặt tài chính) sẽ cao hơn rất rất nhiều lần.

Hôm nay lọ mọ trên mạng, em vô tình tìm được thông tin về một cuộc thi piano e thấy khá là hay ở Mỹ. Em đọc qua thấy nói là nếu qua được vòng đầu thì lúc sang dự thi, thí sinh sẽ được tài trợ vé máy bay và chỗ ở.

Cụ nào có f1 học piano hay có học sinh có khả năng tham dự, nếu quan tâm, thì vào nghiên cứu.

Cảm ơn thông tin của cụ!
Cuộc thi hay nhưng repertoire cũng khoai phết đấy~X(, và chỉ cần "gửi được xe" thôi cũng khó ngang hái sao trên trời rồi :D!
Và cơ bản là năm nay cũng đã quá deadline (16/11)! :))

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Cảm ơn thông tin của cụ!
Cuộc thi hay nhưng repertoire cũng khoai phết đấy~X(, và chỉ cần "gửi được xe" thôi cũng khó ngang hái sao trên trời rồi :D!
Và cơ bản là năm nay cũng đã quá deadline (16/11)! :))
Em chẳng biết gì về nhạc nên cũng k đọc kỹ phần nội dung bài dự thi. Tuy nhiên e cũng đoán là rất khoai vì nhận được tài trợ của "Donald Trump" đâu phải đơn giản :D.

Đối với những cuộc thi thế này thì việc đầu tư thời gian, công sức, tiền bạc là hoàn toàn xứng đáng mà cụ.

QUANG1970

Tháo bánh

Nói thẳng, nói thật thì em mong các bác bỏ quá cho:

Đến ngày cả cái nghề mạt hạng là "buôn hương bán phấn" kia, các em "chân dài óc bã đậu" còn ráng kiếm cái giải thường không hoa khôi, thì á khôi cho dù là "giải ao làng" để nâng giá bán" thay vì 50 hay 100USD lên mức ngàn thậm chí hàng chục ngàn USD như một vụ án gần đây, thì hà huống chí là trong ngành âm nhạc, mà lại là dương cầm, bao gồm những người đa phần đúng là Anh tú (Elite) của một quốc gia. Đây là nhưng công dân (người) lớp mặt: thông minh, học giỏi, xuất chúng, lại có thể là giàu có, trâm anh thế phiệt !!! =D>
Chẳng lẽ suy nghĩ, tính toán,đong đếm của họ lại thua mấy em chân dài ??? :P

Em chẳng biết gì về nhạc nên cũng k đọc kỹ phần nội dung bài dự thi. Tuy nhiên e cũng đoán là rất khoai vì nhận được tài trợ của "Donald Trump" đâu phải đơn giản :D.

Đối với những cuộc thi thế này thì việc đầu tư thời gian, công sức, tiền bạc là hoàn toàn xứng đáng mà cụ.
1/ Kỳ thi dương cầm Minnesota International Piano-e-Competition bắt đầu tổ chức từ 2002. Là một kỳ thi liên kết giữa Alexander Braginsky (một dương cầm thủ và một giáo sư âm nhạc gốc Nga, sau vài năm lưu lạc sang Anh rồi định cư và "bén rễ" ở Mỹ, giảng dạy, nghiên cứu biểu diễn độc tấu, song tấu với vợ và "chuyên trị" Shostakovich ) liên kết là với thương hiệu dương cầm Yamaha.

FYI, Alexander Braginsky chỉ là Dương cầm thủ Độc tấu (Solist pianist) chưa chưa là Dương cầm thủ Hoà tấu với Dàn nhạc (Concert pianist) nhé! [-X

Kỳ thi được tổ chức mỗi hai năm tại Minneapolic- Saint Paul. :D

2/ Nghe thi hào nhoáng vậy thôi (do họ cơ cơ sở vật chất và điều kiện cùng như nhiều thuận lợi cho phép,....) chứ cá nhân em, đánh giá, về mặt tầm cỡ địa lý, học thuật, nó chỉ ngang bằng hay kém kỳ thi Thi Cuộc thi Piano Quốc Tế lần thứ 4 tại Hà Nội vừa qua! ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
T
Mời các cụ vào xem thành quả sau 1 năm học piano của f1

Cám ơn bác,
Cháu bé đàn thật dễ thương! :x

1/
+ Nếu cháu dưới 5 tuổi, em cho điểm 10
+ Nếu cháu dưới 6 tuổi, em cho điểm 9
+ Nếu cháu dưới 8 tuổi, em cho điểm 8

2/ Cây đàn tiếng sáng và đanh quá (bright and metalic tone) Câu nhạc sẽ đẹp và ngọt ngào hơn nếu tiếng đàn bớt sáng và không đanh. :D
Note ở âm vực tenor chưa chuẩn xác (cụ thể là C4, G4,... thấp quá) làm ảnh hưởng đến tiếng đàn của cháu bé! :((

3/ Cháu bé thật đáng yêu! :-* Em thích những ngón tay dễ thương của cháu! @};- :P

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
(Em nói là nói các cháu có chút năng khiếu nhé)
Để các cháu nhỏ nghiệp dư kiếm cái giải thưởng piano quốc nội, rồi lồng kính, để trên đàn thì dễ.
Chứ đã theo học các trường Nhạc rồi, muốn kiếm giải quốc nội khó hơn lên trời. Bạn nào ko học Nhạc viện HN, hay TPHCM thì nghỉ luôn cho khỏe. Vì ngoài trình độ, giám khảo toàn thầy cô 2 trường. Tuổi nào cho Diễm?
Do vậy, xuất ngoại kiếm giải là giải pháp tốn kém tý, nhưng rất khả thi.
Thời buổi vàng thau lẫn lộn, cuộc thi (competition) uy tín cũng có, mà liên hoan (Festival) piano cỏ cũng nhiều. Bố mẹ bỏ ít tiền cho con cái xuất ngoại, kiếm giấy khen toàn tiếng Tây về treo, ai biết đó là đâu.
Tháng 7 vừa rồi, 1 trường Nhạc ở Hàn tổ chức giải Châu Á Thái bình Dương. Họ lo cho chỗ ở (KTX trường, do học sinh nghỉ hè). Thế là đoàn Việt nam (các cháu học piano ở mấy trung tâm lớn) đi gần 100 cháu. Mang về mấy chục cái giải thưởng. Trong đó có cả các cháu Nhạc viện HN, CĐ VHNTHN.
Các cháu Nhạc viện về vẫn đc trường vinh danh như thường.
Vậy nếu cụ nào muốn kiếm danh hiệu cho con thì tính lấy hẳn giải quốc tế cho máu!

Xe vài bánh

Xe điện
Để các cháu nhỏ nghiệp dư kiếm cái giải thưởng piano quốc nội, rồi lồng kính, để trên đàn thì dễ.
Chứ đã theo học các trường Nhạc rồi, muốn kiếm giải quốc nội khó hơn lên trời. Bạn nào ko học Nhạc viện HN, hay TPHCM thì nghỉ luôn cho khỏe. Vì ngoài trình độ, giám khảo toàn thầy cô 2 trường. Tuổi nào cho Diễm?
Thời buổi vàng thau lẫn lộn, cuộc thi (competition) uy tín cũng có, mà liên hoan (Festival) piano cỏ cũng nhiều. Bố mẹ bỏ ít tiền cho con cái xuất ngoại, kiếm giấy khen toàn tiếng Tây về treo, ai biết đó là đâu.
Tháng 7 vừa rồi, 1 trường Nhạc ở Hàn tổ chức giải Châu Á Thái bình Dương. Họ lo cho chỗ ở (KTX trường, do học sinh nghỉ hè). Thế là đoàn Việt nam (các cháu học piano ở mấy trung tâm lớn) đi gần 100 cháu. Mang về mấy chục cái giải thưởng. Trong đó có cả các cháu Nhạc viện HN, CĐ VHNTHN.
Vậy nếu cụ nào muốn kiếm danh hiệu cho con thì tính lấy hẳn giải quốc tế cho máu!
Sự tình không thể gói gọn trong vài dòng như vậy được đâu bác ơi! :D

QUANG1970

Tháo bánh

Vâng,
Cứ tạm cho là như vậy đi! :D

Này bác, :D
Thấy đỏ đừng ngỡ là son! [-X

Sự tình không thể gói gọn trong vài dòng như vậy được đâu bác ơi! :D
Vâng,
There is a many splendored thing! :P

Chỉnh sửa cuối:

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Mấy tháng trước có cụ bán cái Grand, không biết giờ còn không nhỉ?
Bây giờ em muốn mua cái grand đẹp đẹp mới mới chút thì khoảng bao nhiêu tiền ạ?

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
(
Thế là đoàn Việt nam (các cháu học piano ở mấy trung tâm lớn) đi gần 100 cháu.
Em đính chính lại chút thông tin cho đúng. Ko phải 100 cháu đi, mà cả đoàn đi khoảng gần 100 người (cả phụ huynh). Giải thưởng không thay đổi :)):))

Xe vài bánh

Xe điện
Mấy tháng trước có cụ bán cái Grand, không biết giờ còn không nhỉ?
Bây giờ em muốn mua cái grand đẹp đẹp mới mới chút thì khoảng bao nhiêu tiền ạ?
Đàn Grand cũ bình dân, thông dụng ở HN về thương hiệu có thể tạm chia làm 3 dòng:
- Yamaha
- Kawai
- Các hãng cùi cùi khác
Về giá, với 1 cây đàn cùng phân khúc, Yamaha giá 100 thì Kawai 70 và dòng khác cỡ 50 có khi rẻ hơn.
Về size, thông dụng là 2 cỡ tương đương G3 và G5 của Yamaha. Bé hơn như G1 thì hơi bé và to hơn như G7 thì ... hơi to :))
Về giá, thấp nhất cho 1 cây Grand cỡ 70tr và cao nhất cho 1 cây Yamaha C5 khá đẹp và khá mới cỡ 400tr.
Cụ định bỏ ra bao tiền?

Xe vài bánh

Xe điện
Em đính chính lại chút thông tin cho đúng. Ko phải 100 cháu đi, mà cả đoàn đi khoảng gần 100 người (cả phụ huynh). Giải thưởng không thay đổi :)):))

View attachment 2046838
Lớn làm việc lớn, nhỏ làm việc nhỏ! Bất cứ sự thành công nào dù lớn dù bé đều đáng được ghi nhận mà bác!
Ở HN, gần đây hàng năm vào dịp hè nhạc viện cũng tổ chức fesstival và cũng nhiều bạn được giải lắm đấy!

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Cám ơn bác,
Cháu bé đàn thật dễ thương! :x

1/
+ Nếu cháu dưới 5 tuổi, em cho điểm 10
+ Nếu cháu dưới 6 tuổi, em cho điểm 9
+ Nếu cháu dưới 8 tuổi, em cho điểm 8

2/ Cây đàn tiếng sáng và đanh quá (bright and metalic tone) Câu nhạc sẽ đẹp và ngọt ngào hơn nếu tiếng đàn bớt sáng và không đanh. :D
Note ở âm vực tenor chưa chuẩn xác (cụ thể là C4, G4,... thấp quá) làm ảnh hưởng đến tiếng đàn của cháu bé! :((

3/ Cháu bé thật đáng yêu! :-* Em thích những ngón tay dễ thương của cháu! @};- :P
Cám ơn bác đã có lời khen.

Em không định cho cháu theo chuyên nghiệp nên học được đến đâu thì học thôi ạ. Thằng anh nó chơi guitar điện cũng tốt, gần tốt nghiệp ĐH rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn thấy nó tập đánh eo éo mấy bài Hàn quốc để biểu diễn cho sự kiên ở trường. Học nghiệp dư nên con trai thì e cho học guitar còn con gái thì học piano.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Cám ơn bác đã có lời khen.

Em không định cho cháu theo chuyên nghiệp nên học được đến đâu thì học thôi ạ. Thằng anh nó chơi guitar điện cũng tốt, gần tốt nghiệp ĐH rồi nhưng thỉnh thoảng vẫn thấy nó đánh eo éo mấy bài Hàn quốc để biểu diễn cho sự kiên ở trường. Học nghiệp dư nên con trai thì e cho học guitar còn con gái thì học piano.

Em không khen, em chỉ nhận xét! [-X
Còn một khi mà em đã mở mồm khen, thì coi như là cô bé sẽ gọi là "ở chín tầng mây"! :P

QUANG1970

Tháo bánh
Đàn Grand cũ bình dân, thông dụng ở HN về thương hiệu có thể tạm chia làm 3 dòng:
- Yamaha
- Kawai
- Các hãng cùi cùi khác
Về giá, với 1 cây đàn cùng phân khúc, Yamaha giá 100 thì Kawai 70 và dòng khác cỡ 50 có khi rẻ hơn.
Về size, thông dụng là 2 cỡ tương đương G3 và G5 của Yamaha. Bé hơn như G1 thì hơi bé và to hơn như G7 thì ... hơi to :))
Về giá, thấp nhất cho 1 cây Grand cỡ 70tr và cao nhất cho 1 cây Yamaha C5 khá đẹp và khá mới cỡ 400tr.
Cụ định bỏ ra bao tiền?

OMG! :-?
Lái đàn chuyên nghiệp (Piano principal distributor) là đây !? :P