[Funland] Đàn Dương Cầm (Piano) - Chia sẻ kinh nghiệm!

4funnyonly

[Tịch thu bằng lái]
Dạ cháu xin trả lời với tý code nhé:
- Nếu không nhầm thì cháu đang theo học Viện Âm Nhạc, một chi nhánh của Nhạc Viện.
+ Ngày xưa thôi ạ. Giờ cháu nó học chuyên. Ms Mail nhà ở Minh Khai
- Tuổi cháu là tuổi vừa thi vào các trường âm nhạc, tại sao không thi vào nhạc viện? Không ai có thể phủ nhận ở khu vực phía Bắc, Nhạc Viện là môi trường đào tạo âm nhạc tốt nhất, có thầy cô tốt, có nhiều điều kiện, nhiều lợi thể.
+ Học Nhạc viện đắt tiền, gia đình không chọn.
- Nếu không phải là bí mật, bác có thể cho biết cháu đang theo học ai?
+ Ở viện âm nhạc, cháu học thầy Khánh. Ở trường mới, cháu học cô Mail.

Xe vài bánh

Xe điện
Dạ cháu xin trả lời với tý code nhé:
- Nếu không nhầm thì cháu đang theo học Viện Âm Nhạc, một chi nhánh của Nhạc Viện.
+ Ngày xưa thôi ạ. Giờ cháu nó học chuyên. Ms Mail nhà ở Minh Khai
- Tuổi cháu là tuổi vừa thi vào các trường âm nhạc, tại sao không thi vào nhạc viện? Không ai có thể phủ nhận ở khu vực phía Bắc, Nhạc Viện là môi trường đào tạo âm nhạc tốt nhất, có thầy cô tốt, có nhiều điều kiện, nhiều lợi thể.
+ Học Nhạc viện đắt tiền, gia đình không chọn.
+ Ở viện âm nhạc, cháu học thầy Khánh. Ở trường mới, cháu học cô Mail.
Cảm ơn thông tin của bác, đúng là đã vào OF thì ai ai cũng phải biết tí code - đặc sản cõi này! :))

Thông tin học Nhạc Viện đắt em chả biết bác lấy đâu ra. Học Nhạc Viện hệ chính quy được nhà nước bao cấp gần như toàn bộ, một năm đóng đâu ba triệu mấy bốn triệu, trong khi đó học sinh giỏi có học bổng nữa thì gần như là hòa! :D
Có thi được vào không mới là chuyện đáng nói, ngày xưa thì mời không đắt, nay thì tranh nhau thi vào nên vào được không dễ.

Về thầy, bác QUANG1970 luôn có câu gì mà liên quan đến "sư" với "đồ" gì đó, nôm na là thầy giỏi mới hy vọng trò giỏi. Với dân Piano, khi đi ra ngoài không ai hỏi mài là ai, người ta hỏi thầy mài là ai?
Em thì nghĩ đơn giản là thầy cô dạy piano giỏi (ở HN) hẳn nhiên ai cũng mong muốn vào dạy khoa piano Nhạc Viện. Trong đó có điều kiện học hỏi, có phong trào, có học sinh giỏi để dạy, có chuyên gia sang liên tục, nói chung là môi trường tốt nhất rồi.

Theo chủ quan em thấy, hiện tại, cháu chưa có được điều kiện tốt nhất mà cháu hoàn toàn có thể có!

Quay lại việc theo học piano, có 3 yếu tố cần và đủ, xếp theo thứ tự:
1. Khả năng và năng khiếu của đứa trẻ;
2. Thầy;
3. Sự quyết tâm của gia đình + khả năng tài chính.
Nếu 1 và 3 bác cảm thấy tự tin rồi thì giải quyết nốt vấn đề số 2 nữa là xong thôi! :D

QUANG1970

Tháo bánh
Xin kính chào các cụ. Bà chị gái cháu có cô con gái diệu 9 tuổi cũng chơi được piano khá hay, và đã thi đỗ 1 trường nghệ thuật ở Hà nội (giờ đã học năm 1). Cháu cũng hay được 1 trung tâm dạy nhạc mời đi đánh demo cho trung tâm ấy trong vài chương trình nho nhỏ xinh xinh.
Mọi việc chả có gì đáng nói, nếu gần đâu, ông bố có vẻ ham hố thành tích, định đầu tư cho con đi đánh giải :-?:-?. Khổ cái, cả họ hàng hang hốc không có ai trong ngành, nên không góp ý được với ông bà ấy, dù ủng hộ hay phản đối. Vậy cháu phải vội tạo nick (trước giờ toàn tàu ngầm) để hỏi, và nhờ các cụ QUANG1970 , Xe vài bánh góp ý cho cháu nó. Cháu sẽ chuyển nguyên ý kiến của các cụ đến bà chị cháu (bằng cách đưa link cho bà ấy).
Cảm ơn các cụ.
Cháu để link bài biểu diễn của cô cháu gái lên đây, mong các cụ bớt chút thời gian.
Cảm ơn các cụ!

http://vienamnhachanoi.edu.vn/pianist-nguyen-vu-tra-my-tac-pham-waltz-in-b-minor-1-9-27589.html

http://vienamnhachanoi.edu.vn/nguyen-vu-tra-my-prelude-in-d-minor-sonatina-in-d-waltz-in-b-1-9-27616.html
Bản Sonatina cháu Trà My chơi gợi lại cho em kỷ niệm 5 năm trước, khi con gái em, cũng tầm tuổi đấy, cũng chơi bản này để thi vào nhạc viện!
Để đánh giá và đưa ra lời khuyên cháu có nên đi "đánh giải" không chỉ qua 2-3 bài đàn thì quả là không thể. Các bài cháu thể hiện chỉ nói lên hiện tại của cháu, quá khứ không nói lên nhiều và tương lai thì lại càng không!
Trước tiên, em xin có một số câu hỏi:
Em sẽ chém tiếp sau khi có thông tin từ bác! :D

Trước hết xin cảm ơn bác 4funnyonly đã tin tưởng mà hỏi ý kiến tư vấn.

Em thành thật xin lỗi bác 4funnyonly cũng như các bác khác trong "thớt" khi phải nói câu xin phép cho em không có ý kiến nhận xét cụ thể như những trường hợp trước đây vì những lý do riêng khá tế nhị.

Còn về việc định cho cháu theo chuyên nghiệp thì em nghĩ gia đình phải rất cẩn thận suy nghĩ chín chắn, cũng như đong đếm bởi vì chưa bàn vế tiếng đàn, cháu bé này có một số hạn chế về thể hình!

Chín (9) tuổi mà còn bé quá, nghĩa là cháu không cao to điều đó kéo theo ngón tay của cháu cũng không dài. Học duơng cầm mà ngón tay không dài thì sẽ rất bất lợi khi bước vào học chuyên sâu cũng như học các tác phẩm của những tác giả lớn, và những tác phẩm khó.

Người ta thường nói "cá chuối đắm đuối vì con" hay "ở nhà nhất mẹ nhì con, ra đường lắm kẻ còn giòn hơn ta"! Thiết nghĩ, câu nói này đúng ở đâu thì em không biết, còn riêng với cháu bé này có lẽ không sai.

Điều duy nhất là em thán phục cháu bé là bản lĩnh: Cháu đàn ba bài, đánh bài nào cũng sai rõ ràng, vấp "gãy guốc", nhưng cháu vẫn điềm nhiên đánh tiếp mà không có một thái độ lo sợ nào cả! Cái này trong chuyên môn, người ta gọi là bản lĩnh sân khấu, một thuận lợi cho việc biểu diễn sau này nếu có!

Thiết nghĩ ý kiến đóng góp của bác xe vài bánh đã là rất phù hợp và xác đáng. Phần mình em thấy nói vậy là đủ và xin dừng ở đây!

Trân kính,

大衛, 李

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Đọc "còm của bác xe vài bánh em thấy khá thú vị và thiết thực nên xin phép "té nước theo còm" ntn:

Cảm ơn thông tin của bác, đúng là đã vào OF thì ai ai cũng phải biết tí code - đặc sản cõi này! :))

Thông tin học Nhạc Viện đắt em chả biết bác lấy đâu ra. Học Nhạc Viện hệ chính quy được nhà nước bao cấp gần như toàn bộ, một năm đóng đâu ba triệu mấy bốn triệu, trong khi đó học sinh giỏi có học bổng nữa thì gần như là hòa! :D
Có thi được vào không mới là chuyện đáng nói, ngày xưa thì mời không đắt, nay thì tranh nhau thi vào nên vào được không dễ.

Em xin nói rõ thêm một chút về vấn đề này!
Thực ra khi học ở các trường chính quy học phí không phải là vấn đề lớn!

Em không biết ở Hà Nội như thế nào, nhưng riêng ở Sài Gòn trước 30 tháng 4 cũng như ngay cả bây giờ ngoài giờ lên lớp trong nhạc viện, học sinh muốn giỏi thì phải tới nhà để thầy cô rèn luyện thêm.

Về học phí em xin đưa một con số để các bác biết: học thêm với một thầy giỏi ở Sài Gòn trước 30 tháng 4 1975, giá tiền vào khoảng 5.000₫ trong khi gạo Nàng Hương chợ Đào giá chỉ có 3.000đ 1 tạ (100kg)!
Ngoài ra những chuyện lễ nghĩa, quà cáp hiếu hỉ , là điều đương nhiên khỏi phải nói bởi vì phụ huynh học dương cầm đa phần là giàu có và họ luôn mang trong đầu câu "Cao lễ dễ xin" hay:

"Muốn qua thì bắc cầu kiều,
Muốn con hay chữ phải yêu kính thầy"

Do đó, Thực tế là chi phí "ngoài luồng" mới là điều đáng quan tâm khi học bộ môn này!

Về thầy, bác QUANG1970 luôn có câu gì mà liên quan đến "sư" với "đồ" gì đó, nôm na là thầy giỏi mới hy vọng trò giỏi. Với dân Piano, khi đi ra ngoài không ai hỏi mài là ai, người ta hỏi thầy mài là ai?
Em thì nghĩ đơn giản là thầy cô dạy piano giỏi (ở HN) hẳn nhiên ai cũng mong muốn vào dạy khoa piano Nhạc Viện. Trong đó có điều kiện học hỏi, có phong trào, có học sinh giỏi để dạy, có chuyên gia sang liên tục, nói chung là môi trường tốt nhất rồi.

Theo chủ quan em thấy, hiện tại, cháu chưa có được điều kiện tốt nhất mà cháu hoàn toàn có thể có!

Quay lại việc theo học piano, có 3 yếu tố cần và đủ, xếp theo thứ tự:
1. Khả năng và năng khiếu của đứa trẻ;
2. Thầy;
3. Sự quyết tâm của gia đình + khả năng tài chính.
Nếu 1 và 3 bác cảm thấy tự tin rồi thì giải quyết nốt vấn đề số 2 nữa là xong thôi! :D

Em làm gì có câu nào hả Bác ?! :-? Chẳng qua em chỉ dùng miệng nói (nhắc) lời các cụ dạy với các bác thôi! Đó là "Minh sư xuất cao đồ" nghĩa thì như bác xe vài bánh đã giải thích.

Chứ nếu đem "sư" với "đồ" mà ghép với nhau thì e rằng với các cô thì còn có để mà bàn bạc chứ các thầy thì thì đào đâu ra mà ghép hở bác? :P

Việc sinh viên dương cầm là học trò của ai là một niềm vinh dự và tự hào của tất cả những người học Dương Cầm vì trong thực tế hiếm có khi nào thầy cô giỏi mà đào tạo ra những học tro dở và ngược lại!

Còn thế nào là thầy cô giỏi là tiêu chuẩn của một giáo viên dạy đàn ra sao thì em xin phép chia sẻ với các bác một lá thư em viết gửi cho một bác. Bác này ở Sài Gòn có nhờ em đi coi giúp một cây đàn do chính bác lựa chọn và hỏi ý kiến em về kỹ thuật.

Sau khi mua đàn, bác có hỏi ý kiến em về việc giới thiệu thầy đến nhà dạy cho con mình. Do vào thời điểm đó em không có mặt ở Sài Gòn nên bác ta liên lạc với em qua thư và em cũng phúc đáp bằng thư.

Em xin phép được chép lại nội dung thư trao đổi: thư bác ta gửi và bức thư em gửi cho bác này, để qua đó, các bác có thể hình dung ra yêu cầu của một giáo viên dạy Dương Cầm, nhất là với những cháu không học chính quy tại nhạc viện mà phải tìm thầy học thêm ở ngoài.

Lá thư này không chỉ là một tiêu chuẩn mà còn là một kinh nghiệm của em trong việc "chọn mặt gửi vàng" mong các bác cùng nhau chia sẻ:

Chào chú Xxx,
Bé nhà con rất vui khi được luyện tập đàn mỗi ngày. Thấy nó cũng có vẻ trân quý cây đàn lắm :) Nhưng hiện tại bé cũng chỉ theo học piano tại nhà cô giáo gần nhà (cô chuyên về violin hơn) nên con cũng đang tìm kiếm một thầy cô nào chuyên dạy về piano cổ điển để dạy cho cả 2 mẹ con. Liệu chú có biết thầy cô nào dạy nhiệt tình, có khả năng truyền đạt tốt và chịu tới nhà học trò để dạy ko ạ?

Trước đây con có ý định nhờ cô Xx (cũng là người của Nhạc Viện xưa) để dạy cho 2 mẹ con nhưng ko may bây giờ cô bị ung thư di căn nên cô ko nhận dạy nữa. Thật tiếc cho con và cũng thật buồn cho cô ấy.
Chúc chú một ngày vui vẻ,

Cxxxxxxx

Hi cô Xxxxx!

Trước hết xin cảm ơn cô đã tin mà hỏi ý kiến về việc chọn gia sư dương cầm (Piano Tuitors) cho cháu bé cũng như cô.

Về việc này tôi xin lưu ý cô, học piano nhất là học nhạc cổ điển, là một quá trình dài lâu, không chỉ tính bằng tháng, mà phải tính bằng năm, thậm chí nhiều năm!

Do đó việc tìm chọn một người thầy thích hợp quả là không đơn giản, vì ngoài trình độ chuyên môn, kỹ năng sư phạm, cũng như tư cách đạo đức, thì một điểm chúng ta cũng cần phải lưu ý là về phong cách, và tính cách của người thầy, nhất là khi dạy cho một cháu bé mà là nữ: Bởi vì phong cách của người thầy cũng như tính cách dễ tiêm nhiễm, và ảnh hưởng rất nhiều tới đứa bé sau này.

Vài chục năm trước, khi nói chọn thầy dạy đàn, thì đa phần phụ huynh chỉ chọn một người thầy giỏi là đủ, mà không màng, hay để ý tới những yếu tố khác. Ngày nay, nhờ sự phát triển của xã hội, cũng như con người "dần dần khôn ra" họ mới hiểu được, ngoài yếu tố chuyên môn sư phạm, người ta còn cần và đòi hỏi nhiều hơn ở một người thầy.

Trên cơ sở sự tin tưởng của cô, cũng như qua những mối quan hệ và kinh nghiệm của mình, tôi xin giới thiệu cô Xx Xxx (Tel#: 0xx.xxx.xxxx) - một giáo viên đang dạy tại piano tại một số trung tâm ở Sài Gòn, cũng như cô có tới nhà làm gia sư cho một số em khác.

Tôi mạnh dạn tiến cử cô Xxx vì những lý do sau:

1/ Cô Xx Xxx đã tốt nghiệp tại Nhạc viện thành phố Hồ Chí Minh, cô là học trò của thầy Đặng Hồng Quang, nguyên chủ nhiệm khoa piano của nhạc viện thành phố Hồ Chí Minh (hiện nay thầy đã nghỉ hưu do lớn tuổi). Thầy Quang là anh em dị bào của nghệ sĩ nhân dân Đặng Thái Sơn. Và thầy Quang cũng vốn có tiếng là một ngôi sao sáng ở Nhac viện Hà Nội trước đây.

2/ Ngoài trình độ chuyên môn vì đã tốt nghiệp nhạc viện thành phố Hồ Chí Minh cô Xx Xxx cũng có kinh nghiệm trong việc giảng dạy đặc biệt là các cháu bé vì học trò của cô dạy trung tâm đa phần là các cháu bé khai tâm.

3/ Cô Xx Xxx xuất thân trong một gia đình trâm anh thế phiệt tại Sài Gòn ngày xưa.
Ngoài tính cách dễ thương, dung dị, dễ hòa đồng, cô Xx Xxx có một đặc điểm là cực kỳ dịu dàng, thông minh và vô cùng nữ tính.

Tôi tin chắc là cô sẽ rất thích tính cách cũng như phong cách của cô Xx Xxx!

BTW, Tôi cũng rất vui khi nghe cô cho biết về tình trạng ban đầu của cây đàn U30A sau khi "dọn về nhà mới"!

Có gì cần trao đổi hay thắc mắc, cô cứ mạnh dạn cho biết đừng ngại nhé.

Kính,

Xxx

Chỉnh sửa cuối:

kinhquanhi

[Tịch thu bằng lái]
Do vậy, xuất ngoại kiếm giải là giải pháp tốn kém tý, nhưng rất khả thi.
Thời buổi vàng thau lẫn lộn, cuộc thi (competition) uy tín cũng có, mà liên hoan (Festival) piano cỏ cũng nhiều. Bố mẹ bỏ ít tiền cho con cái xuất ngoại, kiếm giấy khen toàn tiếng Tây về treo, ai biết đó là đâu.
Tháng 7 vừa rồi, 1 trường Nhạc ở Hàn tổ chức giải Châu Á Thái bình Dương. Họ lo cho chỗ ở (KTX trường, do học sinh nghỉ hè). Thế là đoàn Việt nam (các cháu học piano ở mấy trung tâm lớn) đi gần 100 cháu. Mang về mấy chục cái giải thưởng. Trong đó có cả các cháu Nhạc viện HN, CĐ VHNTHN.
Các cháu Nhạc viện về vẫn đc trường vinh danh như thường.
Em đính chính lại chút thông tin cho đúng. Ko phải 100 cháu đi, mà cả đoàn đi khoảng gần 100 người (cả phụ huynh). Giải thưởng không thay đổi :)):))

View attachment 2046838
Em bổ xung nốt tý dẫn chứng cho full service nhé, các bác. :D:D:D

Xe vài bánh

Xe điện
Em bổ xung nốt tý dẫn chứng cho full service nhé, các bác. :D:D:D

Festival Hàn Quốc này cũng còn có chút chuyên môn đấy bác ạ, ăn được giải vàng của nó không dễ lắm đâu. Đã mất công thì mời bác tìm hiểu và dẫn chứng thêm fesstival Singapore và Trung Quốc nữa đi cho đủ bộ! :))
Như em đã nói ở post trước, tuổi nào thì nên làm việc đó, cứ bơi tốt ở ao tù cái hẵng, trước khi ra sông to biển lớn!

4funnyonly

[Tịch thu bằng lái]
Thông tin học Nhạc Viện đắt em chả biết bác lấy đâu ra. Học Nhạc Viện hệ chính quy được nhà nước bao cấp gần như toàn bộ, một năm đóng đâu ba triệu mấy bốn triệu, trong khi đó học sinh giỏi có học bổng nữa thì gần như là hòa!
:D
Cảm ơn bác Xe vài bánh và bác QUANG1970 đã góp ý.
Em hỏi bà chị, thì có mấy thông tin sau:
- Nhạc viện năm nay có 2 hệ: 6 triệu/năm và 20 triệu/năm. Ông bà ấy xót 20 triệu, nên cho cháu học trường khác (học phí chỉ cũng chỉ 6 triệu)
- Ngay từ đầu, ông bà ấy cũng không (có ý định) đầu tư nhiều: Khi cô giáo nói mãi, mới bỏ cái Óc gan, mua 1 cái đàn khác dòng hay lạc dòng gì đó. Đó là quan điểm gia đình thôi, chứ kinh tế thì cũng không đến nỗi eo hẹp lắm.
- Chuyện không có gì đáng nói, nếu ông bà ấy bằng lòng với ĐẦU TƯ và KẾT QUẢ. Vấn đề là gần đây, ông chồng cao hứng, muốn nâng cấp cô con gái lên tầm gà chọi. Thế mới khoai. Và gia đình chả biết bắt đầu từ đâu.:D:D:D:D
Mong tin các bác.
Em cảm ơn!

annhien88

Xe tải
Thật may là em tìm ra được thớt này và rất cám ơn chia sẻ của các bác.
Em rất thích đàn piano nhưng lúc bé phần gia đình không hướng dẫn ( hay gọi là ép uổng) nên học một thời gian ngắn thì bỏ ngang. Đến giờ em vẫn tiếc.
Hiện F1 nhà em cũng được 5 tuổi và em muốn cho F1 đi học cùng em. Em không định hướng f1 theo hướng chuyên nghiệp mà chỉ mong thời gian đầu có thể giúp F1 cảm thấy yêu thích piano.
Quan điểm của em là muốn F1 học từ cơ bản nhất, các kỹ năng .. chứ không phải đánh ra bài về diễn cho bố mẹ như một số trung tâm hiện nay đang dạy.
Hiện nhà chỉ đang dùng đàn điện nhưng nếu cần thiết thì vẫn sẵn sàng đổi lên cơ, quan trọng là F1 có thể phát triển đến đâu.

Vậy nên em mong các bác có thể góp ý giúp em là với mong muốn như vậy em nên cho F1 theo học ở đâu thì tốt.

Em từng học khoá ngắn hạn ở nhạc viện nhưng em không thích lắm vì trẻ con mà nhét vào đấy không sớm thì muộn cũng đâm ra ngán đàn.

Nếu thuê giáo viên thì phải tìm giáo viên không chỉ giỏi mà phải có khả năng giao tiếp với trẻ con nữa.

Còn học trung tâm, em xem quanh chỉ có Sou.. ở Pasteur hoặc YMC.

Cám ơn các bác!

Xe vài bánh

Xe điện
Em rất thích đàn piano nhưng lúc bé phần gia đình không hướng dẫn ( hay gọi là ép uổng) nên học một thời gian ngắn thì bỏ ngang. Đến giờ em vẫn tiếc.
Hiện F1 nhà em cũng được 5 tuổi và em muốn cho F1 đi học cùng em. Em không định hướng f1 theo hướng chuyên nghiệp mà chỉ mong thời gian đầu có thể giúp F1 cảm thấy yêu thích piano.
Quan điểm của em là muốn F1 học từ cơ bản nhất, các kỹ năng .. chứ không phải đánh ra bài về diễn cho bố mẹ như một số trung tâm hiện nay đang dạy.
Hiện nhà chỉ đang dùng đàn điện nhưng nếu cần thiết thì vẫn sẵn sàng đổi lên cơ, quan trọng là F1 có thể phát triển đến đâu.

Vậy nên em mong các bác có thể góp ý giúp em là với mong muốn như vậy em nên cho F1 theo học ở đâu thì tốt.

Em từng học khoá ngắn hạn ở nhạc viện nhưng em không thích lắm vì trẻ con mà nhét vào đấy không sớm thì muộn cũng đâm ra ngán đàn.

Nếu thuê giáo viên thì phải tìm giáo viên không chỉ giỏi mà phải có khả năng giao tiếp với trẻ con nữa.

Cám ơn các bác!
Theo kinh nghiệm cá nhân của em thì nếu học để nâng cao hiểu biết thì nên tìm đến các trung tâm, học theo lớp, không nên học 1 thầy 1 trò.
Học theo lớp ở các trung tâm hiện nay chương trình rất đa dạng, có đủ cả từ cảm thụ âm nhạc, nhạc lý, lý thuyết, xướng âm, đệm hát đến chuyên ngành (tức là oánh đàn :))). Trong khi đó mời thầy về dạy thì thường thầy trò chỉ dạy nhau bài đàn mà thôi.
Nghe bác tả có vẻ bác ở SG, không phải địa bàn em thông thạo nên nhờ bác QUANG1970 tư vấn tiếp!

Xe vài bánh

Xe điện
Cảm ơn bác Xe vài bánh và bác QUANG1970 đã góp ý.
Em hỏi bà chị, thì có mấy thông tin sau:
- Nhạc viện năm nay có 2 hệ: 6 triệu/năm và 20 triệu/năm. Ông bà ấy xót 20 triệu, nên cho cháu học trường khác (học phí chỉ cũng chỉ 6 triệu)
- Ngay từ đầu, ông bà ấy cũng không (có ý định) đầu tư nhiều: Khi cô giáo nói mãi, mới bỏ cái Óc gan, mua 1 cái đàn khác dòng hay lạc dòng gì đó. Đó là quan điểm gia đình thôi, chứ kinh tế thì cũng không đến nỗi eo hẹp lắm.
- Chuyện không có gì đáng nói, nếu ông bà ấy bằng lòng với ĐẦU TƯ và KẾT QUẢ. Vấn đề là gần đây, ông chồng cao hứng, muốn nâng cấp cô con gái lên tầm gà chọi. Thế mới khoai. Và gia đình chả biết bắt đầu từ đâu.:D:D:D:D
Mong tin các bác.
Em cảm ơn!
Như em đã nói ở post trước, để theo piano chuyên sâu, cần 3 yếu tố là 1. Đứa trẻ, 2. Người thầy và 3. Gia đình.
Nếu gia đình thấy cháu có khả năng theo được và thực sự quyết tâm thì có thể bắt đầu từ mục số 2!
Nhưng trước khi bắt đầu, xin xác định giúp em, gia đình mong muốn con mình ở múc nào?
- Mức phường xã
- Mức thành phố
- Mức quốc gia
- Mức quốc tế
Tùy theo mong muốn của gia đình em sẽ lại chém tiếp! Em chỉ chém thôi còn thực hiên được hay không em không đảm bảo đâu nhé! :D

annhien88

Xe tải
Theo kinh nghiệm cá nhân của em thì nếu học để nâng cao hiểu biết thì nên tìm đến các trung tâm, học theo lớp, không nên học 1 thầy 1 trò.
Học theo lớp ở các trung tâm hiện nay chương trình rất đa dạng, có đủ cả từ cảm thụ âm nhạc, nhạc lý, lý thuyết, xướng âm, đệm hát đến chuyên ngành (tức là oánh đàn :))). Trong khi đó mời thầy về dạy thì thường thầy trò chỉ dạy nhau bài đàn mà thôi.
Nghe bác tả có vẻ bác ở SG, không phải địa bàn em thông thạo nên nhờ bác QUANG1970 tư vấn tiếp!
Em cảm ơn bác đã trả lời.
Cá nhân em muốn đi học lại piano thì đơn giản vì như bác nói là “nâng cao hiểu biết”.

Tuy nhiên với F1 thì em yêu cầu cao hơn, em không muốn cho F1 bắt đầu “đại” như người ta vẫn hay cho con học để làm quen cho biết. Em nghĩ rằng khi bắt đầu mà không đúng, học sai các kỹ thuật cơ bản nhất thì sau này phải sửa sẽ rất vất vả nên cần phải học tử tế từ đầu.

Gia đình em thì xác định là sẵn sàng đầu tư cả thời gian và tài chính cho F1 để đi xa hơn.

Vì vậy em mong các bác, đặc biệt là bác Quang đang ở SG, có thể tư vấn giúp em lựa chọn phù hợp nhất.

phinhtauamhanoi

Xe hơi

Cám ơn các bác!
Trong thời gian bác tìm giáo viên phù hợp cho f1, em có một số kinh nghiệm chia sẻ khi f1 nhà em bắt đầu học những nốt nhạc đầu tiên trên đàn organ hồi giữa tháng 7 năm ngoái.

Em ở ngoài Bắc nên không biết gì về các trung tâm dạy piano trong Nam cả. Tuy nhiên khi f1 bắt đầu tham gia CLB organ ở trường thì e có tham khảo trên mạng và đăng ký cho f1 một khóa online "piano cơ bản" của cô giáo Thọ trên website http://hoconline.upponia.com/.

Về cảm nhận của riêng em thì em thấy cô hướng dẫn khá chi tiết và dễ hiểu. Một ưu điểm nữa là đối với một bài, bác có thể bật đi bật lại đến khi f1 thuộc bài.

Có hai điểm em muốn bổ sung nếu bác đăng ký khóa online này cho f1 đó là:
- Bác mua một quyển vở chép nhạc để f1 có thể làm quen với việc chép nhạc.
- Bác mua một máy đếm nhịp (metronome, có thể là cơ hoặc điện tử, nhưng em thấy điện tử ok hơn vì giá rất rẻ, tiếng và tốc độ có thể điều chỉnh chi tiết hơn...). Bác có thể đặt mua online, người ta sẽ đưa đến tận nơi https://v5v.win/p/may-danh-nhip-nhac-dien-tu-man-hinh-lcd-co-kep-i.68461889.1254116062

Chúc bác và f1 sớm tìm được giáo viên phù hợp.

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Xin kính chào các cụ. Bà chị gái cháu có cô con gái diệu 9 tuổi cũng chơi được piano khá hay, và đã thi đỗ 1 trường nghệ thuật ở Hà nội (giờ đã học năm 1). Cháu cũng hay được 1 trung tâm dạy nhạc mời đi đánh demo cho trung tâm ấy trong vài chương trình nho nhỏ xinh xinh.
Mọi việc chả có gì đáng nói, nếu gần đâu, ông bố có vẻ ham hố thành tích, định đầu tư cho con đi đánh giải :-?:-?. Khổ cái, cả họ hàng hang hốc không có ai trong ngành, nên không góp ý được với ông bà ấy, dù ủng hộ hay phản đối. Vậy cháu phải vội tạo nick (trước giờ toàn tàu ngầm) để hỏi, và nhờ các cụ QUANG1970 , Xe vài bánh góp ý cho cháu nó. Cháu sẽ chuyển nguyên ý kiến của các cụ đến bà chị cháu (bằng cách đưa link cho bà ấy).
Cảm ơn các cụ.
Cháu để link bài biểu diễn của cô cháu gái lên đây, mong các cụ bớt chút thời gian.
Cảm ơn các cụ!

http://vienamnhachanoi.edu.vn/pianist-nguyen-vu-tra-my-tac-pham-waltz-in-b-minor-1-9-27589.html

http://vienamnhachanoi.edu.vn/nguyen-vu-tra-my-prelude-in-d-minor-sonatina-in-d-waltz-in-b-1-9-27616.html
Về mặt chuyên môn em không có ý kiến gì cả vì nửa nốt nhạc bẻ đôi em cũng không biết. Nhưng dưới góc độ của phụ huynh mà nói thì em thấy ý định của bố cháu Trà My mong muốn đầu tư cho cháu dự thi các giải là hoàn toàn hợp lý, nhất là hiện tại cháu đang theo học chuyên nghiệp chứ không phải là học nghiệp dư nữa.

Theo em, những lời khuyên bổ ích và nguồn thông tin gần với cháu bây giờ chính là giáo viên đang dạy cháu ở trường. Là người trong ngành chắc chắn giáo viên dạy cháu không ít thì nhiều cũng nắm được thông tin về các cuộc thi trong và ngoài nước phù hợp với độ tuổi của cháu. Hơn nữa giáo viên trực tiếp dạy cháu cũng là người nắm rõ được trình độ của cháu đến đâu, điểm mạnh, điểm yếu.

Trên đây là một số chia sẻ của em vì hiện tại f1 nhà em cũng đang học cái loại nhạc cụ này nhưng chắc chỉ dừng lại ở mức "cụm dân cư" thôi vì gia đình không có ý định cho cháu đi theo chuyên nghiệp. Lần nào f1 đánh đàn, các ông bà về hưu trong xóm, thay vì việc kêu đau đầu, lại nói "từ hồi có tiếng piano của con cún cả xóm vui hẳn lên" thế là ok với em rồi:D.

Chỉnh sửa cuối:

4funnyonly

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng trước khi bắt đầu, xin xác định giúp em, gia đình mong muốn con mình ở múc nào?
- Mức phường xã
- Mức thành phố
- Mức quốc gia
- Mức quốc tế
- Mức phường xã
Cái này thì cháu nó đạt tầm rồi. Thi đỗ trường công, đi biểu diễn rồi mà cụ :):):)
- Mức thành phố
Cái này chắc cũng tiệm cận rồi. Sinh viên trường Nhạc rồi.
- Mức quốc gia
Đích đến đây ạ!
- Mức quốc tế
Gia đình không dám mơ. Đến mua cây đàn tử tế, hay bỏ thêm học phí, ông bà ấy còn ko chịu bỏ ra, mong gì đến tiền đi lại, ăn ở~X(~X(~X(
Mong tin bác :-bd:-bd.

Xe vài bánh

Xe điện
Về mặt chuyên môn em không có ý kiến gì cả vì nửa nốt nhạc bẻ đôi em cũng không biết. Nhưng dưới góc độ của phụ huynh mà nói thì em thấy ý định của bố cháu Trà My mong muốn đầu tư cho cháu dự thi các giải là hoàn toàn hợp lý, nhất là hiện tại cháu đang theo học chuyên nghiệp chứ không phải là học nghiệp dư nữa.

Theo em, những lời khuyên bổ ích và nguồn thông tin gần với cháu bây giờ chính là giáo viên đang dạy cháu ở trường. Là người trong ngành chắc chắn giáo viên dạy cháu không ít thì nhiều cũng nắm được thông tin về các cuộc thi trong và ngoài nước phù hợp với độ tuổi của cháu. Hơn nữa giáo viên trực tiếp dạy cháu cũng là người nắm rõ được trình độ của cháu đến đâu, điểm mạnh, điểm yếu.

Trên đây là một số chia sẻ của em vì hiện tại f1 nhà em cũng đang học cái loại nhạc cụ này nhưng chắc chỉ dừng lại ở mức "cụm dân cư" thôi vì gia đình không có ý định cho cháu đi theo chuyên nghiệp. Lần nào f1 đánh đàn, các ông bà về hưu trong xóm, thay vì việc kêu đau đầu, lại nói "từ hồi có tiếng piano của con cún cả xóm vui hẳn lên" thế là ok với em rồi:D.
Đúng là có tiếng đàn nhà cửa vui hẳn lên bác nhỉ!
Khi đã xác định được mục tiêu rồi thì cứ thẳng tiến thôi, chúc f1 nhà bác chơi ngày một tiến bộ và ngày càng yêu thích tiếng đàn!

Xe vài bánh

Xe điện
- Mức phường xã
Cái này thì cháu nó đạt tầm rồi. Thi đỗ trường công, đi biểu diễn rồi mà cụ :):):)
- Mức thành phố
Cái này chắc cũng tiệm cận rồi. Sinh viên trường Nhạc rồi.
- Mức quốc gia
Đích đến đây ạ!
- Mức quốc tế
Gia đình không dám mơ. Đến mua cây đàn tử tế, hay bỏ thêm học phí, ông bà ấy còn ko chịu bỏ ra, mong gì đến tiền đi lại, ăn ở~X(~X(~X(
Mong tin bác :-bd:-bd.
Xác định đúng mình là ai và mình muốn gì rất khó, nhưng có vẻ như gia đình cô cháu của cụ đã làm được việc này! Xin chúc mừng!
Các cuộc thi tổ chức trong nước hiện nay thường phân ra khối chuyên và khối không chuyên. Cháu cụ đang theo học trường chuyên nên nếu đi thi sẽ bị tính khối chuyên.
Như cháu cụ hiện tại, và với con đường đang chọn, theo đánh giá chủ quan của em là chưa bằng các bạn cùng lứa tuổi đang học Nhạc Viện, vì vậy đi thi mà vào cùng khối chuyên thì sẽ gặp nhiều bất lợi. Nếu cháu thi cùng khối không chuyên sẽ có nhiều lợi thế hơn hẳn.
Bên cạnh đó, có nhiều cuộc thi quốc tế cũng dễ chịu, có thể phù hợp như Festival âm nhạc Singapore, Festival piano do nhạc viện TP. HCM tổ chức, Festival Trung Quốc, Festival Hàn Quốc ..., gia đình có thể tham khảo thêm.

phinhtauamhanoi

Xe hơi
Hôm nay em đọc được trên mạng 2 bài viết về chia sẻ của cô giáo dạy piano Đỗ Băng Lăng. Các bác nào có con em học đàn, nếu quan tâm, thì vào đọc. Em google ra thì thấy cô ấy có cả một trang web riêng nữa, có rất nhiều bài viết hay ạ.

http://viendongdaily.com/tro-chuyen-cung-tien-si-nhac-si-piano-do-bang-lang-ve-am-nhac-ky-CVM5RHw3.html
http://viendongdaily.com/tro-chuyen-cung-tien-si-nhac-si-piano-do-bang-lang-ve-am-nhac-ky-Fv642ZwC.html

smilingman82

Xe buýt
Hôm nay em đọc được trên mạng 2 bài viết về chia sẻ của cô giáo dạy piano Đỗ Băng Lăng. Các bác nào có con em học đàn, nếu quan tâm, thì vào đọc. Em google ra thì thấy cô ấy có cả một trang web riêng nữa, có rất nhiều bài viết hay ạ.

http://viendongdaily.com/tro-chuyen-cung-tien-si-nhac-si-piano-do-bang-lang-ve-am-nhac-ky-CVM5RHw3.html
http://viendongdaily.com/tro-chuyen-cung-tien-si-nhac-si-piano-do-bang-lang-ve-am-nhac-ky-Fv642ZwC.html
Thanks cụ :)

Xe vài bánh

Xe điện