[Funland] Dân mỹ khổ sở vì giá xăng tăng cao kỷ lục.

windy1

Xe điện
Áp lực tiền bạc ở bên này rất cao tại vì nhà cửa xe cộ tất cả đều đi vay để mua. Đủ các thể loại chi phí hàng tháng phải trả mà tất cả mọi thứ đều tăng giá 30–50% so với trước Covid.
Thu nhập bên này nghe cao nhưng mà thực sự thì đi vào chi phí hàng tháng hết - tiết kiệm không được là bao nhiêu.
Cụ sang đây, 20 năm, tiền vay mua nhà, có lẻ , đã trả sắp xong rồi. Còn mua xe, thì em đoán, đâu cần vay NH nữa đâu.

Giá nhà tăng phát chóng mặt, nhà cụ mua, cũng có lời nhiều rồi nhỉ.

dongxanh

Xe buýt
Cụ làm cho công ty nào mà nice thế. Theo em biết, rất nhiều công ty, đã bắt nhân viên trở lại vp làm việc như củ rồi, từ lúc đầu tháng 6.

Lúc trước, khi em còn đi làm việc, công ty em, đã có chương trình nầy, nhưng em đi carpool, nên lấy cái sticker xe bus, mà đâu có xài đến.

Nhớ ngày xưa, đi 2 chuyến xe bus, đến trường học mỗi ngày. Thuộc tuyến đường và giờ giấc. Hiện tại, cho em đi xe bus, em không biết đón trạm nào, và xuống trạm nào. Lúa quá.
Tùy nhóm và tùy công việc nữa, nhóm của em muốn vào 2 ngày/tuần nhưng em nói kẹt xe mất thời gian mà đi những 15 miles, em chỉ muốn vào 1 ngày và boss cũng không có ý kiến gì. Miễn công việc vẫn chạy đều, thậm chí đôi lúc làm ở nhà mình còn làm ráng vì không phải đóng cửa văn phòng khi tới gìờ về, lợi đôi đường.
Công ty chị gái và em trai em còn cho ở nhà làm toàn thời gian nữa (IT & software), nên thời gian đưa đón các bé đi học thoải mái hơn trước. Công ty khỏi mất tiền thuê văn phòng và điện nước, tiết kiệm được kha khá ngân sách.

Giờ cho vé bus miễn phí nhưng em thấy ai cũng ngại, trừ những người ở gần văn phòng chỉ cần nhảy lên 1 chuyến bus là tới cửa. Chỗ em lên tới phải đi 2 lần bus nên bảo bỏ đi xe hơi khó :)

ceconam

Xe điện
E còn 3 củ. Tí ra đổ xăng 2 củ. Còn 1 củ sống tốt từ h đến hết tháng. Dân mỹ kém thật
Vấn đề cụ đổ 2 củ có đi đủ đc từ giờ đến cuối tháng ko? :)) , đường HN thì.... :((

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Sau khi đóng thuế thì lương $100K chỉ còn khoảng $55K thôi bác ơi ;) đời không như là mơ đâu ;)
Cụ bỏ ngay 300 đô thuê một thằng CPA tư vấn thuế hộ em :)
Lương $100K thì tỷ lệ thuế thu nhập (liên bang) thực nộp chỉ vào khoảng 20-25% thôi (đúng luật).

alceste

Xe điện
Vì 1 ông đi đường nội thị và 1 ông đi cao tốc cụ a. Kiểu đi so xăng đi trên cao tốc HN HP với phố khi tắc đường a.
Các bác ý so sánh rõ sốt ruột.
Cũng đồng nghĩa trên cùng 1 quảng đường VN tốn xăng gấp 4 lần so với Mĩ?

ngoc_phuong

Xe lăn
Đề nghị lập quỹ bình ổn ủng hộ người dân mỹ cần lao

KoenigseggPigani

Xe tăng
Xăng dầu ở Mỹ còn thế
Ở Ta xăng dc xếp vào thiết yếu, thu cả thuế tiêu thụ đặc biệt, vat và 1 lô lốc các thuế khác

dpl

Xe lăn
E còn 3 củ. Tí ra đổ xăng 2 củ. Còn 1 củ sống tốt từ h đến hết tháng. Dân mỹ kém thật
E hôm.qua đi hòa bình, hôm.nay vẻ hết 800k xăng innova số sàn. Kinh khủng thật

toyota219

Xe tăng
Đợt thầy7 mới lên, đợt cúi cho là $1400 (sau cũng phải trả thuế lại😭😭😭😭). Nhân lên tầm khoảng 200 trẹu là bi nhiu, roài cái bill thông qua là bi nhiu.
Đợt đấy người thì có xèng hàng tháng, người thì stock, nhà tăng…tất cả cùng zui.
Nay TQ đóng cửa- éo có hàng giá rẻ. OPEC+ Nga thì ngu đâu mà đào tài nguyên cho không. Chắc The FETs hok xuất khẩu lphat ra đc. J thầy7 đâu đổ cho đá phiến hay đường ống dầu ( đưa từ Gia Nã Đại suống TX) lại quay ra đòi đánh thuế với đổ cho Putin.
Phen này e dự mí Qơan Tử Arap với tt Putin đánh cửa du chẩn rớt giữa kì roài. Nên đây tới cúi năm iên tâm tận hưởng. 🤣🤣🤣🤣
Để năm sau tính😭😭😭😭

29S2929

Xe tăng
Tưởng mấy cái nhà máy lọc dầu gì gì đó là xd để giảm giá xăng , chứ tăng so với cách đây 20 năm đến mười mấy lần thì chịu sao dc nhỉ

Đấy sống khổ lâu rồi cũng có cái hay, cod khổ thêm tý cũng đ làm seo. Bọn sướng quen rồi, có tý đã kêu. =))

kimma

Xe điện
Cụ làm cho công ty nào mà nice thế. Theo em biết, rất nhiều công ty, đã bắt nhân viên trở lại vp làm việc như củ rồi, từ lúc đầu tháng 6.

Lúc trước, khi em còn đi làm việc, công ty em, đã có chương trình nầy, nhưng em đi carpool, nên lấy cái sticker xe bus, mà đâu có xài đến.

Nhớ ngày xưa, đi 2 chuyến xe bus, đến trường học mỗi ngày. Thuộc tuyến đường và giờ giấc. Hiện tại, cho em đi xe bus, em không biết đón trạm nào, và xuống trạm nào. Lúa quá.
Bên Cụ không có App của GTCC ah ? Nó rất tiện lợi cho người di chuyển bằng phương tiện GTCC. VD như nó sẽ báo từ nhà Cụ ra điểm A đi bộ bao nhiêu M, lên XE.... lúc mấy H mấy P. đến bến nào xuống hoặc chuyển qua tuyến tầu. xe... số... www.

kimma

Xe điện
Box này sao không thấy các Đại Tướng , Sư Trưởng, cùng ban Tham Mưu của anh Tin vào nhể :))

vnposh

Xe điện
Em ở Mỹ hơn 2 chục năm rồi mà chưa lúc nào thấy xăng tăng mạnh như thế này. Đợt 2008-2009 cũng chỉ tăng lên hơn $4 1 ga lông (1 ga lông = 4 lít). Bây h tăng lên gần $6 1 ga lông ở chỗ em ở rồi.
Xăng tăng thì tất cả mọi thứ tăng theo trừ tiền lương - áp lực tăng cao với mọi người trừ nhóm 1%.
Em đổ xăng 93 hoặc 95 bây h đầy bình thì hết khoảng gần $120. Tháng đổ xăng 2 lần cả xe vợ xe chồng là hết gần $500 rồi.
Thế thì 2 vợ chồng cụ mất toi 70 giờ lao động hăng say để "được" đổ xăng như cũ. Trong đó, có khoảng 50 giờ làm không công so với cùng kỳ năm ngoái. :D

toyota219

Xe tăng
Bỏ qua giá, thì e thấy mọi thứ đang trở lại với giá trị của nó thôi. Thêm 1 số mặt hàng bị cung- cầu nên tăng giá thêm.
Ví dụ như rựu, covid người ta ở nhà uống rựu nhìu. Mà cái này thì phải ngâm 12 18 21 năm, sao rút ngắn đc. J thì vừa tăng giá, vừa hok có hàng để mua🤣🤣🤣🤣.
Đâu đâu cũng thíu người, e kiếm sơn sửa nhà mà chảnh lắm- hok như trước covid🤣🤣🤣🤣
E nghĩ Water house cũng gồng dữ lắm, chứ e e giá còn cao hơn bi j nữa. Nghĩ thấy, lúc người ta in xèng- mình cũng in thì hok tích trữ j đc. Nay mới thoát khỏi dịch thì xèng ls cao, dầu tăng, mọi thứ lạm phát…

Chỉnh sửa cuối:

tquang

Xe tăng
Các cụ cũng buồn cười nhỉ. Biết là lều báo câu view thì bỏ qua mẹ nó đi. Vẫn kích vào đọc xong nghĩ đến mình lại ấm ức. Bọn lều báo đạt dc mục đích sau lại có nhiều bài như thế này nữa.

windy1

Xe điện
Bên Cụ không có App của GTCC ah ? Nó rất tiện lợi cho người di chuyển bằng phương tiện GTCC. VD như nó sẽ báo từ nhà Cụ ra điểm A đi bộ bao nhiêu M, lên XE.... lúc mấy H mấy P. đến bến nào xuống hoặc chuyển qua tuyến tầu. xe... số... www.
Em toàn xài goggle map, cộng thêm có GPS gắn trong xe. Đi bus, nhiều tuyến đường bất tiện, mất nhiều thời gian lắm, không phải leo lên, leo xuống 1 lần là tới nơi. Phải vào hệ thống xe bus của từng vùng để search, và phải đổi ít nhất 1-2 chuyến bus, mới đến nơi mình muốn đến. Lái xe quen đường xá rồi. Leo lên xe, chạy cái vèo là đến nơi. Phương tiện đi xe tốt và nhanh hơn nhiều so với đi bus.

Bao giờ , DMV không còn gia hạn được bằng lái xe nữa, lúc ấy, em sẽ trở lại đi xe bus.