[Funland] Đàn ông và phụ nữ Hà Nội

Red One1

Xe lăn
Phụ nữ Hà Nội đẹp, nhẹ nhàng tinh tế, trách nhiệm với gia đình con cái vô bến bờ, đúng hơn là luôn hy sinh bản thân vì chồng con. Cho em chọn lại em vẫn lấy con gái HN :)

Koạt mo

Xe điện
Cửa hàng "cắt tóc mậu dịch" này thành lập từ năm 1957, thợ ở đây có người nối nghiệp từ cha.
Có 3 thợ nữ cắt tóc nam (không làm tóc nữ), xét về tuổi nghề có chị cũng thuộc hạng Hà thành đệ nhất kéo.
Khoảng năm 96, em chỉ cắt tóc chỗ này, thời đó cắt tông đơ tay, dao cạo liếc vào miếng da, miếng xà phòng để vào cái khay nhỏ để tạo bọt cạo mặt, thích chỗ này vì rộng, thoáng mát, giá vừa phải, các thợ làm việc chuyên nghiệp, mặc áo blue trắng, trong lúc làm việc chỉ chăm chú cắt, không tán gẫu, không cười đùa ..., tạo cảm giác thợ chỉ chăm chút mái tóc của mình.
Em được cả 3 chị cắt, nhưng chị này hay cắt cho em nhất :)

Thời đó chắc không còn là mậu dịch nữa.
Sau khi cửa hàng này chấm dứt hoạt động ở số 6 Tràng Thi, thì các thợ ở đây chuyển sang bên cạnh tiếp tục cắt. Mấy lần đi qua em thấy, nhưng vì không còn được "cắt tóc mậu dịch" nên em không vào nữa.
Em không nhớ thời điểm nào, nhưng CÓ THỂ vào thời điểm trước tháng 3/2021, căn cứ theo nội dung bài báo.
năm 2002 thì éo còn nhà nước nào đi cắt tóc đâu Cụ
Khoảng gần cuối 199x là cái chỗ này thành hợp tác xã hay cổ phần cổ phèo gì rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Koạt mo

Xe điện
Kiểu tóc đặc trưng của phụ nữ HN thập niên 50-60, một số ảnh được phục dựng/tái hiện.
Nhiều cụ sẽ hỏi, chỉ chụp tóc, sao xác định được đó là kiểu tóc đặc trưng phụ nữ HN.
Em xin giải thích, thứ nhất căn cứ vào ảnh các gia đình HN thời đó, không phải tất cả, nhưng phổ biến kiểu tóc này, thứ hai, đối chiếu với ảnh phụ nữ Sg thời điểm đó, kiểu tóc của họ khác (thường cắt ngắn hơn), thứ ba là so với các vùng nông thôn (bao gồm ngoại thành HN) thường vấn khăn.

Chỉnh sửa cuối:

DurexXL

Xe lăn
Kiểu tóc đặc trưng của phụ nữ HN thập niên 50-60, một số ảnh được phục dựng/tái hiện.
Nhiều cụ sẽ hỏi, chỉ chụp tóc, sao xác định được đó là kiểu tóc đặc trưng phụ nữ HN.
Em xin giải thích, thứ nhất căn cứ vào ảnh các gia đình HN thời đó, không phải tất cả, nhưng phổ biến kiểu tóc này, thứ hai, đối chiếu với ảnh phụ nữ Sg thời điểm đó, kiểu tóc của họ khác (thường cắt ngắn hơn), thứ ba là so với các vùng nông thôn (bao gồm ngoại thành HN) thường vấn khăn.
Mẫu nữ ngày nay dù có làm kiểu tóc, mặc quần áo đúng chuẩn Phụ nữ Hà Nội 1950s-1960s thì ánh mắt, nụ cười, khuôn mặt cũng không thể có được VẺ ĐẸP của Phụ nữ Hà Nội ngày ấy Cụ nhỉ

Em xin gửi hình ảnh của 1 Phụ nữ Hà Nội 1959s-1960s, Bà rất nổi tiếng

haiyen1012

Xe điện

Cửa hàng cắt tóc "NHÀ NƯỚC".
Có cụ nào đã cắt tóc trong cửa hàng kiểu này chưa, các nhân viên luôn mặc Blue trắng, thợ cắt cả nam và nữ (hướng 5 giờ).
Đến cuối những năm 90 đầu 2000 vẫn còn một cửa hàng ở Tràng Thi với tên là hợp tác xã cắt tóc, và vẫn còn một hai "cô thợ" cắt tóc nam.
Em cắt ở Tràng Thi nhiều lần rồi, hồi bé ông già thích ra đây cắt, em thì lười cắt tóc nên toàn gạ em đi thì cho ăn Phở, hôm thì ăn ở Lý Quốc Sư (quán mậu dịch số 2), có hôm lại đạp xe vòng ra Đinh Tiên Hoàng ăn Phở Thìn Bờ Hồ

DurexXL

Xe lăn
Em cắt ở Tràng Thi nhiều lần rồi, hồi bé ông già thích ra đây cắt, em thì lười cắt tóc nên toàn gạ em đi thì cho ăn Phở, hôm thì ăn ở Lý Quốc Sư (quán mậu dịch số 2), có hôm lại đạp xe vòng ra Đinh Tiên Hoàng ăn Phở Thìn Bờ Hồ
Quán Phở Lý Quốc Sư mậu dịch thời đó, tường ốp gạch men trắng size nhỏ 10x10, mợ nhỉ

haiyen1012

Xe điện
Quán Phở Lý Quốc Sư mậu dịch thời đó, tường ốp gạch men trắng size nhỏ 10x10, mợ nhỉ
Đúng thế, mấy bà mặc tạp dề trắng phục vụ, bên cạnh còn đắp than bùn để đốt lò ninh nước dùng.

DurexXL

Xe lăn
Đúng thế, mấy bà mặc tạp dề trắng phục vụ, bên cạnh còn đắp than bùn để đốt lò ninh nước dùng.
Tuổi thơ em mê Phở
Đến giờ vẫn mê Phở, mợ ạ

Hồi 4 hay 5 tuổi, chưa đi học, tầm 198x đầu, em được Bố Mẹ cho đi ăn phở ở Khách sạn Phú Gia
Bắt đầu thay răng thì cứ đi nhổ răng là được ăn phở :D

Ở làng Ngọc Hà, có phở gốc Gạo, cạnh Đình Làng
Ở phố thì em thích phở quốc doanh Lý Quốc Sư
Ở mạn Nam Đồng, có phở Bà Liên béo, Gò Đống Đa
Ở Hàng Bột có phở Thịnh
Ở Nam Ngư thì phở gà
.....
Phở thời 198x đầu ... Những lần ăn phở thời này luôn in đậm trong trí nhớ, mùi Phở thơm bám chặt ký ức

haiyen1012

Xe điện
Tuổi thơ em mê Phở
Đến giờ vẫn mê Phở, mợ ạ

Hồi 4 hay 5 tuổi, chưa đi học, tầm 198x đầu, em được Bố Mẹ cho đi ăn phở ở Khách sạn Phú Gia

Ở Hàng Bột có phở Thịnh
Ở Nam Ngư thì phở gà
.....
Phở thời 198x đầu ... Những lần ăn phở thời này luôn in đậm trong trí nhớ, mùi Phở thơm bám chặt ký ức
Phở khách sạn Phú Gia em cũng ăn nhiều lần, ngồi ở vỉa hè ngay cửa khách sạn. Hồi năm 1988-1989 nhớ là 400 đồng/bát. Ngoài Phở thì Kem cũng là 1 món hồi bé thích mê, quanh Bờ Hồ có 3 hàng kem nổi tiếng là Thủy Tạ (đặc sản kem ly ngồi view hồ), Bốn Mùa (có món kem gói vuông vắn hình chữ nhật như cái bánh kem xốp đính vài hạt nho khô), và Tràng Tiền (chủ yếu là kem que). Câu cửa miệng của người lớn nhà em khi dụ trẻ con là "ngoan rồi cho ra Bờ Hồ ăn kem"

DurexXL

Xe lăn
Phở khách sạn Phú Gia em cũng ăn nhiều lần, ngồi ở vỉa hè ngay cửa khách sạn. Hồi năm 1988-1989 nhớ là 400 đồng/bát. Ngoài Phở thì Kem cũng là 1 món hồi bé thích mê, quanh Bờ Hồ có 3 hàng kem nổi tiếng là Thủy Tạ (đặc sản kem ly ngồi view hồ), Bốn Mùa (có món kem gói vuông vắn hình chữ nhật như cái bánh kem xốp đính vài hạt nho khô), và Tràng Tiền (chủ yếu là kem que). Câu cửa miệng của người lớn nhà em khi dụ trẻ con là "ngoan rồi cho ra Bờ Hồ ăn kem"
Kem hồi đó sao ngon thế mợ nhỉ

Hồi đó kem ly Thủy Tạ thì cứ gọi dân dã là kem cốc thì phải
Kem Tràng Tiền thì chưa có nhiều vị, chỉ có sữa dừa, ca cao với đậu xanh
Món kem gói cũng có từ tầm 1987-1988, rất ngon

Đại Ba

Xe điện
Em sinh ra và lớn lên ở quận Hoàn Kiếm, nhưng là phía ngoài đê, chứ ko phải bên trong phố cổ.

Em và các bạn cùng phố của mình chẳng bao giờ nghĩ mình là người Hà Nội cả.

Hà Nội ngày xưa chỉ gói gọn trong 36 phố phường.... Khu em ở là khu dành cho dân lao động. Lối sống, văn hoá ứng xử, đều có sự khác biệt rất lớn. Ngay cả khu phố Tây (là cách em quen gọi mấy phố Trần Hưng Đạo, Lý Thường Kiệt), văn hoá lối sống của cư dân ở đó đã có nhiều khác biệt với người Hà Nội gốc.

Hà Nội ngày nay, chỉ còn lại một vài gia đình, sống lặng lẽ sau những cách cửa chớp sơn xanh....

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Cuối năm rảnh rỗi mở cái thớt để các cụ mợ chém tý 😘
Em tự nhận xét về em luôn : Lười,hiền lành không thích va chạm bọn chen, ít tham vọng, ham chơi…
Mời các cụ mợ chém tiếp ạ 😍
Em thì thấy đâu cũng có người này kẻ kia, chẳng thấy đâu khác đâu chỗ nào, chắc có lẽ em đi nhiều quá ;))

DurexXL

Xe lăn

Đại Ba

Xe điện
Kính Cụ anh 1 ly về câu chốt này
Nhưng máy ko cho
Em viết câu ấy là có ý làm bộ lọc độc giả đấy.

Chỉ những người hiểu về văn hoá Hà Nội, mới thực sự hiểu câu ấy. Những người khác, sẽ đọc lướt qua.

Dream Thai

Xe điện
Em sinh ra và lớn lên ở quận Hoàn Kiếm, nhưng là phía ngoài đê, chứ ko phải bên trong phố cổ.

Hà Nội ngày xưa chỉ gói gọn trong 36 phố phường.... Khu em ở là khu dành cho dân lao động. Lối sống, văn hoá ứng xử, đều có sự khác biệt rất lớn. Ngay cả khu phố Tây (là cách em quen gọi mấy phố Trần Hưng Đạo, Lý Thường Kiệt), văn hoá lối sống của cư dân ở đó đã có nhiều khác biệt với người Hà Nội gốc.

Hà Nội ngày nay, chỉ còn lại một vài gia đình, sống lặng lẽ sau những cách cửa chớp sơn xanh....
Xưa e ở láng, mấy bà già lên phố toàn bảo tôi lên hanoi :)

Có mấy khu cách cầu giấy or NT Vọng có 4-5km mà giọng nói khác hẳn, chắc do nước hay thổ nhưỡng

Citronella

Xe buýt
Tuổi thơ em mê Phở
Đến giờ vẫn mê Phở, mợ ạ

Ở Hàng Bột có phở Thịnh
Ở Nam Ngư thì phở gà
.....
Em cũng một thời tuổi trẻ làm dự án của Bộ NN & PTNT ở trụ sở chính xưa ở Ngọc Hà, trưa thỉnh thoảng cũng cùng mấy chú đồng nghiệp lớn tuổi ra ăn phở Gốc Gạo nhưng thời đó còn ở gần chỗ rẽ Ngọc Hà hơn. Khoảng chục năm trở về đây mới thuê nhà ở chỗ đường vào làng Ngọc Hà.

Xưa đi làm còn chưa yêu đương gì, có cửa sổ phòng làm việc nhìn vào Bách Thảo, cứ trưa là mấy ông anh đồng nghiệp ra ngó ngó, sau tự tìm hiểu mới biết các lão xem các đôi lôi nhau vào Bách Thảo. Thế mà đã hơn 20 năm kể từ ngày đó.

Đại Ba

Xe điện
Đúng vậy. Làng Láng là nông thôn rồi mà.

Nhưng các cụ mợ để ý nhé. Nông thôn, nhưng mà ở gần thành phố lớn, thì văn hoá lối sống cũng khác với cuộc sống thuần nông. Lời ăn tiếng nói, cho đến cái dáng đi cũng khác.

Người làng Láng, người làng Ngọc Hà, người làng Nghi Tàm, làng Vòng,v.v... Họ tuy làm nông nghiệp, trồng hoa trồng rau, làm cốm làm xôi,...nhưng chỉ 1 đoạn đường là bán được giá cao và ổn định cho dân phố.
Chính cái nền tảng kinh tế nông nghiệp tạo thu nhập ổn định ấy đã quyết định đến cái văn hoá lối sống, cái dáng đi tiếng nói tiếng cười của họ. Họ ít lo toan tất tưởi, ít lam lũ hơn người dân ở các vùng thuần nông xa xôi.

Koạt mo

Xe điện
Cụ dạy chí phải.
Về mặt kiến trúc, cửa gỗ chớp sơn xanh có thiết kế hình chữ nhật, hẹp chiều ngang, nhưng dài chiều cao để gió được làm nguội khi thổi vào nhà, kết cấu cánh cửa gồm khung và chớp, phần khung sơn xanh đậm và phần chớp sơn xanh da trời. Cánh chớp đảm bảo thông gió, chắn nắng và ngăn mưa hắt vào nhà.
những người còn giữ lại nhà có loại cửa này thuộc phong cách hoài cổ, muốn lưu giữ những gì các cụ để lại cho dù nó cũ kỹ, có một số bất tiện trong cuộc sống hiện tại.

Kính Cụ anh 1 ly về câu chốt này
Nhưng máy ko cho

DurexXL

Xe lăn
Em cũng một thời tuổi trẻ làm dự án của Bộ NN & PTNT ở trụ sở chính xưa ở Ngọc Hà, trưa thỉnh thoảng cũng cùng mấy chú đồng nghiệp lớn tuổi ra ăn phở Gốc Gạo nhưng thời đó còn ở gần chỗ rẽ Ngọc Hà hơn. Khoảng chục năm trở về đây mới thuê nhà ở chỗ đường vào làng Ngọc Hà.

Xưa đi làm còn chưa yêu đương gì, có cửa sổ phòng làm việc nhìn vào Bách Thảo, cứ trưa là mấy ông anh đồng nghiệp ra ngó ngó, sau tự tìm hiểu mới biết các lão xem các đôi lôi nhau vào Bách Thảo. Thế mà đã hơn 20 năm kể từ ngày đó.
Cụ mà làm giài đoạn 2007-2012, có khi em với Cụ gặp nhau rồi

Red One1

Xe lăn
Hồi bé cuối tuần bố mẹ cho về thăm ông bà nội ở Khâm Thiên, toàn bị bọn trẻ con bắt nạt bảo thằng này trên phố xuống đấy rồi kéo nhau ra cà khịa mình :D