[Funland] Dân phố cổ..

Trạng thái
Thớt đang đóng

ngocielts

Xe tải
Em không hợp với topic này; lội hết 3 trang rồi đi ra.

Dù cụ chủ đã cảnh báo là phiến diện, nhưng cách 1 vài còm khác quy chụp đánh giá cũng khiến em cảm nhận không nên lội để đọc tiếp.

can.mua.xe

Xe tải
Tôi dân quê đây .mấy chục năm về trc ô bà bô cũng cố mua đc cái nhà trên phố .nhưng đ éo ở đc với các hàng xóm.

QMintech

Xe tăng
Ngày thi ĐH ông già đưa ra nhà người nhà ở Phố Cổ có 8m2 :), 2 Bố con ngại quá nhưng đành ở thôi. Có cái đệm ban ngày dựng lên ban đêm hạ xuống cho nhà đỡ chât, người nhà em gốc HN lại Tư sản học thức nên tốt và yêu quí người nhà Quê( Thì xong còn cho em Tiền :) ). Bây h 2 Cụ cũng chuyển sang Việt Hưng cho rộng rãi rồi.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là dân ngoại thành thôi cụ ơi, lối sống làng xã ăn sâu vào tiềm thức chứ không phải là nội đô ạ. Cái này khác nhau xa lắm ạ: giống kiểu thằng nhà giàu và thằng nhà nghèo. Nhà giàu sẽ hướng dẫn con cảm thụ cuộc sống (nghĩa tốt cụ nhé, ko phải hưởng thụ), nhà nghèo luôn theo tư tưởng hy sinh đời bố củng cố đời con (nghĩa này thì chắc cụ cũng hiểu nghĩa xấu: bắt ép, mong muốn đổi đời...., cái này giống với các cụ ngoại tỉnh).
Còm này của cụ có phân biệt vùng miền, nội ngoại không? Có chê người nâng mình không?

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Em chửa xem hết video. Nhưng 3 làng ấy từ thời Lý đã thuộc Thăng Long, sau chuyển về phủ Sơn Tây, rồi Hà Đông, rồi Hà Nội.
Chứ chửa bao giờ thuộc tỉnh Hà Toi cũ.
Sao cụ gọi Hà Tây là Hà Toi? Như thế là không phân biệt vùng miền? Cụ gốc quê ở đâu? Nếu cụ đúng gốc HN thì nhận xét trong tọa đàm của cụ chủ chuẩn luôn với cụ. 😁😁

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Sao cụ gọi Hà Tây là Hà Toi? Như thế là không phân biệt vùng miền? Cụ gốc quê ở đâu? Nếu cụ đúng gốc HN thì nhận xét trong tọa đàm của cụ chủ chuẩn luôn với cụ. 😁😁
Iem người Hà Lội, gốc Vân Đình :D

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
500 anh em gốc phố cổ đâu , sao lại để cho bọn nhà kê nói xấu thế này :)
Tính từ đời thứ mấy thì dc gọi là gốc phố cổ cụ ơi? Anh em còn đang phân vân chỗ này không thì cũng lao vào đập rồi.😁

MotoG

Xe tăng
Em thấy mấy nhà ở phố Hoàng Diệu cũng to mà, em có thấy chật chội đâu. Bán mấy cái nhà trên phố Hoàng Diệu, Phan Đình Phùng, Hàng Ngang chắc có khi mua được nửa cái làng đấy cụ.
Hoàng Diệu là trong thành rồi, đất trung tâm của trung tâm (chứ ko phải cái hồ có cái mả Tàu)

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Nay gặp lại bạn hữu xưa.. Ngồi trò chuyện về phụ huynh. Tình cờ toạ đàm về tính cách các bà mẹ chồng. Tự dưng có 1 nhận xét rất (private ideas) ư là “hơi” phiến diện về tính cách các bà các cô trên phố” cổ:
1. Khinh người (khinh những người nhà quê, kém cỏi hơn mình)
2. Bảo thủ (luôn cho mình là đúng )
3. Ảo tưởng về dĩ vãng xa xưa (thời hào quang từng là học sinh trường pháp - trưng vương/ trường bưởi...)/ thời mặc quần trắng - dép nhung - có sen/ đòi sang chảnh... (Dù các cụ nay cuộc sống thiếu thốn khéo Ko bằng dân quê.. nhưng vẫn coi thường dân quê)
4. Hà khắc với ng khác - nhiều định kiến - thù dai/ nhớ lâu.
5. Khá ghê gớm
...
Tất nhiên ko phải là tất cả a. Nhưng đó phần lớn những “nhân vật điển hình em thấy !
Ngoài ra vẫn nhiều cụ sang trọng quyền quý lễ giáo & rất khiêm nhường ... đúng kiểu phụ nữ tràng an xưa..(nhưng thiểu số)

Em mạn phép toán đàm xin thỉnh giáo ý kiến các cụ.
Cũng cùng sẽ kể thêm những mẩu chuyện khác cùng chia sẻ.
Các cụ thời còn học trường Pháp thì bây giờ còn ít lắm, nếu còn sống thì cũng già và lẫn rồi.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
còn nhân danh Hà nội gốc phán huơu phán vượn ra vẻ sành sỏi:P
Em thì đồng ý với nhận định này, và vốn không hiếm.

Mấy người nhìn ra được ai là HN gốc, ai không ? HN dù giầu hay nghèo thì bằng cách nào đó vẫn nhận ra nhau qua cử chỉ, lời ăn tiếng nói.

Dân HN gốc vốn không thích bon chen lắm, dân buôn trên phố thì đúng kiểu “buôn có bạn, bán có phường” , có người vỡ nợ, cả phố còn chung tiền để gồng ông đấy lên buôn tiếp.

Nhưng mà, trên phố, HN gốc còn được mấy ai ?

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Tính từ đời thứ mấy thì dc gọi là gốc phố cổ cụ ơi? Anh em còn đang phân vân chỗ này không thì cũng lao vào đập rồi.😁
hehee em là dân phố mới nên cũng không biết phải tính từ đâu :) cứ hô hào cho có phong trào thôi .

Dtht.laixe

Xe buýt
Nay gặp lại bạn hữu xưa.. Ngồi trò chuyện về phụ huynh. Tình cờ toạ đàm về tính cách các bà mẹ chồng. Tự dưng có 1 nhận xét rất (private ideas) ư là “hơi” phiến diện về tính cách các bà các cô trên phố” cổ:
3. Ảo tưởng về dĩ vãng xa xưa (thời hào quang từng là học sinh trường pháp - trưng vương/ trường bưởi...)/ thời mặc quần trắng - dép nhung - có sen/ đòi sang chảnh... (Dù các cụ nay cuộc sống thiếu thốn khéo Ko bằng dân quê.. nhưng vẫn coi thường dân quê)
5. Khá ghê gớm
...
Tất nhiên ko phải là tất cả a. Nhưng đó phần lớn những “nhân vật điển hình em thấy !
Ngoài ra vẫn nhiều cụ sang trọng quyền quý lễ giáo & rất khiêm nhường ... đúng kiểu phụ nữ tràng an xưa..(nhưng thiểu số)

Khá chuẩn nhỉ!

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Hoàng Diệu là trong thành rồi, đất trung tâm của trung tâm (chứ ko phải cái hồ có cái mả Tàu)
Như vậy là từ thời Triệu Đinh Lý Trần Lê Trịnh Mạc Nguyễn Pháp...đều coi khu Hoàng Diệu là trung tâm. Đến thời HCM thì lại lấy cái hồ có cái mả Tàu với mấy con giải Thượng Hải làm trung tâm.

ConCaoVaChumNho

Xe tải
Em có người họ hàng, gốc HN, con nhà tư sản. Ngoài việc nữ công gia chánh giỏi giang thì cái nếp ăn ở cho thấy được dậy dỗ bài bản từ bé trong gia đình. Dù sau này lấy chồng không giầu có nhưng vẫn giữ được cái nếp đấy ...

ngược lại hẳn với người trong bài của chủ thớt :)

Nên em có thắc mắc là : người HN trong bài của thớt “gốc” ở đâu ?

Em kể các cụ nghe về một ông có thể được coi là người HN, thỉnh thoảng vẫn chém gió trên TV ấy.
Năm xưa khi bà nội em còn sống, mẹ ông ấy đến nhờ bà em làm chứng cho căn nhà xyz là sở hữu của vợ chồng bà ấy. Bà nội em trả lời luôn "tôi với chị A quen biết nhau từ trẻ, cho dù giờ đây chị ấy không còn ở VN, còn hay mất nhưng tôi không thể làm chứng nhà của bạn tôi là nhà của chị được".
Mẹ ông ấy là giúp việc, bố ông ấy là lái xe kiêm thợ điện,... ấy thế mà năm tháng thế nào mà ông ấy đòi được căn nhà ấy thành sở hữu của mình.
Vậy nên bác chủ thớt có gặp một vài người họ không đại diện cho người HN, còn nói chung ở đâu, vùng miền nào cũng có văn hóa của vùng miền đó, mọi điều tốt đẹp đều được đem tới HN, dần dần hun đúc lại mà thành. Cái xấu cũng vậy. Do chúng ta trải qua một "cơn nổi can qua" mọi giá trị nó đảo lộn, ông thì ra quét chùa, ông thì lên làm vua nên không thể tránh khỏi những điều chưa vào khuôn phép, khuôn khổ của cuộc sống.

Chỉnh sửa cuối:

mapnhak10

Xe đạp
5. Khá ghê gớm
...

Em thì em nghĩ mọi việc chúng ta nên tìm hiểu lịch sử của nó thì có cái nhìn nó chính xác và tổng thể hơn, phố cổ bản chất là gì có từ bao giờ, nguồn gốc ở đâu, em xin mạn phép có ý kiến nông cạn của mình họ là dân "kẻ chợ" mà ra

091090098

Xe điện
Iem người Hà Lội, gốc Vân Đình :D
Đồng hương bà già em đây rồi. Mới có mấy năm Về quê, lạ cái mấy ông toàn tự nhận dân HN cụ ợ. Mà nước sạch vẫn chưa có đấy nhá.
Nhà em thì vẫn khai sinh con quê quán là tỉnh, đợi thế hệ sau nữa thì xét quê sau.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Đồng hương bà già em đây rồi. Mới có mấy năm Về quê, lạ cái mấy ông toàn tự nhận dân HN cụ ợ. Mà nước sạch vẫn chưa có đấy nhá
Em đùa vậy thôi. Vì chợt nhớ đến mấy ông Vân Đình bạn em. Đi đâu cũng bảo người HN làm em cũng sửng sốt :D
Em gốc Hâm Yên.

091090098

Xe điện
Em đùa vậy thôi. Vì chợt nhớ đến mấy ông Vân Đình bạn em. Đi đâu cũng bảo người HN làm em cũng sửng sốt :D
Em gốc Hâm Yên.
Em bị gắn quê quán Hải Hưng, giờ tách ra thành Hải Dương mà chưa biết mặt mũi quê chỗ nào đây.
Ông em làm con nuôi bà cô ruột tư sản ở HP. Có thời hoạt động công khai làm chủ toà báo đặt ở Hàng Đào đơi.

Trạng thái
Thớt đang đóng