[Funland] Dân phố cổ..

Trạng thái
Thớt đang đóng

Gatrongthien

Xe buýt
Ôi Hà Nội ngày xưa cũng chỉ có Hoàn Kiếm với Quảng trường Ba Đình là hot thôi.
Mje học rõ nỗ lực để ăn kem cốc Thủy Tạ nhá, chụp ảnh với mô hình tàu xe quanh Bờ Hồ nhé. Duyệt binh, bắn pháo hoa... Đi cả trăm cây cả ngày trời mà dân cũng lên HN như trảy hội.

Đội Cấn là quê mje rồi.
Vâng, Đội Cấn, Thụy Khuê , Bạch Mai, Lò Đúc... là xa xa rồi.

HTlangtu

Xe điện
Nhà ông bà nội em có mỗi gian tầng 3 trẻn đầu phố Hàng Trống, ngày xưa ông là hiệu trưởng trường Chí Chi trên phố hàng Quạt. Nhà ông bà ngoại thì cũng có mỗi tầng 2 chỗ Hàng Bông. Sống chung chật chội nên nhà em đã chuyển lên trên Thuỵ Khuê ở từ hồi em lên 5.
Hồi đó còn cánh đồng, nông dân trồng lúa nuôi lợn ... nhưng dân ở đó rất tốt bụng nên em chẳng phân biệt nhà quê hay thành phố gì. Tụi bạn bè chơi lê la với nhau tận bây giờ dù hồi đầu bọn nó cứ bảo em kiêu cậy dân phố. :((
Vãi cả chính tả của cụ, :Dtrường đó tên Trí Tri, do 3 cụ Vĩnh,Tố,Quỳnh thành lập từ thời Pháp, có nghĩa là tự dạy cho nhau để biết nhiều thứ.
Nhưng công nhận ít người còn nhắc đến trường này
Trước e hay đạp xe lên mua thuốc Bắc cho cụ ông về bốc cho khách cũng đi qua trường này mà k để ý
Cụ nói hoàn toàn đúng thực tế, HN kiêu choé gì đâu, kiểu nó vậy. Mà HN cũng có ng nọ ng kia, mà ở đâu chả vậy, ngay mình cũng có lúc thanh lịch có lúc bỗ bã, trách gì ng các nơi khác. Mà tranh cãi gì dăm ba đề tài linh tinh này. Lướt qua còm dăm 3 câu cho vui thôi
Nhưng công nhận là đi các nơi khác họ quý người lạ hơn HN thật:D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nhà ông bà nội em có mỗi gian tầng 3 trẻn đầu phố Hàng Trống, ngày xưa ông là hiệu trưởng trường Chí Chi trên phố hàng Quạt. Nhà ông bà ngoại thì cũng có mỗi tầng 2 chỗ Hàng Bông. Sống chung chật chội nên nhà em đã chuyển lên trên Thuỵ Khuê ở từ hồi em lên 5.
Hồi đó còn cánh đồng, nông dân trồng lúa nuôi lợn ... nhưng dân ở đó rất tốt bụng nên em chẳng phân biệt nhà quê hay thành phố gì. Tụi bạn bè chơi lê la với nhau tận bây giờ dù hồi đầu bọn nó cứ bảo em kiêu cậy dân phố. :((
Thế ở đó mợ có hay tắm Nude sông Tô Lịch k :))

thtvuf

Xe điện
chả quan tâm lắm vì chả có bạn bèn nào trong diện gọi là cổ cả

Ánh Trần Fr

Xe tăng
Em cũng biết đâu, không hiểu sao bọn nó lại nói thế. Giờ gặp nhau vẫn bị chúng nó gọi là tiểu thư.
Hồi mới vào đại học, lớp em toàn các tỉnh, chỉ có hai ba đứa nhà HN. Nhưng bọn lớp em tử tế, biết điều mà học lại rất giỏi nên em chơi thân lắm ý. Đọc lại học bạ trong trường đại học thầy giáo chủ nhiệm dạy tiếng Nga của lớp nhận xét em là Ngoan, chăm chỉ học và hòa đồng với tập thể lớp cơ mà.
Vâng mợ, cháu kg có ý nói về riêng tính cách của mợ ạ. Chỉ là chỉ ra sự khác biệt mà hồi đó mợ chuyển đến vùng ngoại ô (dù là mợ ít tuổi - mọi thể hiện là vô tư - tự nhiên) để bảo vệ thớt này. Cháu cho rằng nên có những tranh cãi, so sánh để thấy rõ cái gì hay, cái gì dở (thực chất là sự suy đồi của văn hóa - giá trị tốt đẹp) để HN phục hưng được các giá trị tốt đẹp như 1 còm nào đó mợ mong muốn ạ.

QuangSunlight

Xe điện
Vì có nhiều người cạnh tranh đăng ký mua cái khổ ấy vào người quá.
Cc, biệt thự đầy méo ai mua.

Ông anh em vừa làm 1 mảnh 74m2 gần chỗ em, hàng xóm thấy mua bán gạ bán mảnh nữa... vị chi là 21 tỷ nhà mặt ngõ nhỏ.
Hay là ông đại gia đấy nhiều xèng nhưng mắc bệnh ... khổ dâm chăng :)

114hangbong

Xe cút kít
Thế ở đó mợ có hay tắm Nude sông Tô Lịch k :))
Không bao giờ cụ ơi. Đoạn sông chảy ra nhà em nó đen xì và thối inh, thi thoảng lại thấy đứa nào đi bậy lềnh phềnh quanh bờ. Đoạn dứoi làng Hồ thì làm giấy , họ ngâm luôn bã giấy trên sông, ô nhiễm lắm. Bọn em có bãi tắm ở sau nhà là hồ Tây. Chiều chiều cả lũ rủ nhau đi cào hến, mò xong là bọn con giai nhảy xuống hồ tắm luôn, tụi con gái không biết bơi chỉ về nhà. :))

114hangbong

Xe cút kít
Vâng mợ, cháu kg có ý nói về riêng tính cách của mợ ạ. Chỉ là chỉ ra sự khác biệt mà hồi đó mợ chuyển đến vùng ngoại ô (dù là mợ ít tuổi - mọi thể hiện là vô tư - tự nhiên) để bảo vệ thớt này. Cháu cho rằng nên có những tranh cãi, so sánh để thấy rõ cái gì hay, cái gì dở (thực chất là sự suy đồi của văn hóa - giá trị tốt đẹp) để HN phục hưng được các giá trị tốt đẹp như 1 còm nào đó mợ mong muốn ạ.
Sự khác biệt em không thấy có gì vì là trẻ con nhưng ông bà lại là giáo viên nên tiếp xúc nhiều. Ngày lễ tết thì học trò rủ nhau đến đầy nhà. Mang nào cam, quít, bí xanh, bí đỏ... mẹ em từ chối thì họ bảo Cô ăn đi chứ nhà tôi nhiều thế ăn không hết lại phải cho lợn.... :))
Đấy họ cứ hồn hậu như cây cỏ mà nhà đầu làng mổ con lợn thì nhà em cũng được biếu cái chân giò. Mãi sau này khi cơn lốc đề đóm, nghiện hút ào đến thì nhà em phải chuyển đi chỗ khác. ;))

114hangbong

Xe cút kít
Vãi cả chính tả của cụ, :Dtrường đó tên Trí Tri, do 3 cụ Vĩnh,Tố,Quỳnh thành lập từ thời Pháp, có nghĩa là tự dạy cho nhau để biết nhiều thứ.
Nhưng công nhận ít người còn nhắc đến trường này
Trước e hay đạp xe lên mua thuốc Bắc cho cụ ông về bốc cho khách cũng đi qua trường này mà k để ý
Cụ nói hoàn toàn đúng thực tế, HN kiêu choé gì đâu, kiểu nó vậy. Mà HN cũng có ng nọ ng kia, mà ở đâu chả vậy, ngay mình cũng có lúc thanh lịch có lúc bỗ bã, trách gì ng các nơi khác. Mà tranh cãi gì dăm ba đề tài linh tinh này. Lướt qua còm dăm 3 câu cho vui thôi
Nhưng công nhận là đi các nơi khác họ quý người lạ hơn HN thật:D
Em cứ nghe mẹ em kể ngày xưa ông làm hiệu trưởng ở đó có một bà lao công buổi trưa làm một mâm cơm cho ông ăn ở trường dù về nhà chỉ mấy bước chân. Và giọng bà thì tiếng Trí tri phát âm rất nhẹ làm em cứ nghĩ là Chờ nhẹ ... may có cụ bảo em mới biết. :))

Jamebonds

Xe container
Hồi học e chơi với 2 bạn nữ phố cổ thì thấy có 2 thái cực, 1 là rất tinh tường, khéo léo trong giao tiếp xử thế; 2 là rất ngố, ít tiếp xúc bên ngoài

HTlangtu

Xe điện
Em cứ nghe mẹ em kể ngày xưa ông làm hiệu trưởng ở đó có một bà lao công buổi trưa làm một mâm cơm cho ông ăn ở trường dù về nhà chỉ mấy bước chân. Và giọng bà thì tiếng Trí tri phát âm rất nhẹ làm em cứ nghĩ là Chờ nhẹ ... may có cụ bảo em mới biết. :))
Hoá là mợ ạ, sry mợ e tưởng nam giới.
Mợ là cháu cụ giáo đất Kinh đô là nhất rồi.
Trường đó xưa toàn nhân kiệt đất Kinh kỳ tụ hội đó ạ
Trong đó cụ Phạm Quỳnh chính là bố đẻ nhạc sỹ Phạm Tuyên đó mợ

114hangbong

Xe cút kít
Hoá là mợ ạ, sry mợ e tưởng nam giới.
Mợ là cháu cụ giáo đất Kinh đô là nhất rồi.
Trường đó xưa toàn nhân kiệt đất Kinh kỳ tụ hội đó ạ
Trong đó cụ Phạm Quỳnh chính là bố đẻ nhạc sỹ Phạm Tuyên đó mợ
Ông nội em là hiệu trưởng trường cấp 1 thôi cụ ạ. Cũng là ông giáo ở phố bình thường làm sao như cụ Phạm Quỳnh được. :))
Tiếc cái cả nhà chỉ các con theo nghề giáo thôi, đến đời cháu như em thấy đói quá chả đứa nào theo cụ ạ.

HTlangtu

Xe điện
Ông nội em là hiệu trưởng trường cấp 1 thôi cụ ạ. Cũng là ông giáo ở phố bình thường làm sao như cụ Phạm Quỳnh được. :))
Tiếc cái cả nhà chỉ các con theo nghề giáo thôi, đến đời cháu như em thấy đói quá chả đứa nào theo cụ ạ.
Nhà mợ theo nghề giáo đc 2 đời cũng quý đó ạ. E nhớ mấy cụ ngày trước đi bộ mà gặp các ông giáo đều hơi cúi người :"chào tiên sinh". Cái lối chào đó sau này mất hẳn
Mà mợ ở HBông đó lâu không? Có biết nhà số 90 cụ Long, cụ Lương không?

114hangbong

Xe cút kít
Nhà mợ theo nghề giáo đc 2 đời cũng quý đó ạ. E nhớ mấy cụ ngày trước đi bộ mà gặp các ông giáo đều hơi cúi người :"chào tiên sinh". Cái lối chào đó sau này mất hẳn
Nhà 90 ngay gần nhà em ạ, nhưng em không biết hai cụ ấy. Phố HB nhà em một số nhà có nhiều hộ bên trong lắm. Em ít khi chơi các nhà bên trong.

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
26 sheet kinh.
Theo cháu bây giờ gọi
- Cái đồ phố cổ hay cái đồ Hà nội là miệt thị.
Các tỉnh thỏa mãn nhé.

VCHDHN

Xe container
90 Hàng Bông gần đầu Hàng Da. Nếu k nhầm nhà cụ nhắc đến thuộc diện TS cũ thì phải.

HTlangtu

Xe điện
90 Hàng Bông gần đầu Hàng Da. Nếu k nhầm nhà cụ nhắc đến thuộc diện TS cũ thì phải.
Chuẩn ạ, cụ cũng ở đó ạ.?
Đó là Nhà tổ họ bên ngoại nhà em, bị công tư hợp doanh, sau các cháu con cụ Long k ai đc học ĐH mặc dù học rất giỏi.
Hồi nhỏ e hay đc lên đó lễ tổ, sau này các cụ mất, còn mấy ông anh bà chị cũng không đi lại mấy, nên cũng không lên đó nữa

VCHDHN

Xe container
Chuẩn ạ, cụ cũng ở đó ạ.?
Đó là Nhà tổ họ bên ngoại nhà em, bị công tư hợp doanh, sau các cháu con cụ Long k ai đc học ĐH mặc dù học rất giỏi.
Hồi nhỏ e hay đc lên đó lễ tổ, sau này các cụ mất, còn mấy ông anh bà chị cũng không đi lại mấy, nên cũng không lên đó nữa
Đại khái cũng gần gần đấy :). Có thể lấy gia đình này ra làm chuẩn người HN, về tất cả góc độ.

HTlangtu

Xe điện
Đại khái cũng gần gần đấy :). Có thể lấy gia đình này ra làm chuẩn người HN, về tất cả góc độ.
Đa tạ cụ. Cụ nói k sai câu nào. Bố em ấn tượng nhất với các con cháu cụ Long lắm. Các anh chị ý chỉ kém bố mẹ e 1,2 tuổi nhưng gặp bố mẹ em cứ chắp 2 tay, chào chú, chào cô. Vai vế tôn ti lắm. Mỗi tội hơi lạnh lạnh:D
Ngày bé bọn e lên đó đi từ xa đã bị các cụ bắt khoanh tay chào loạn cả lên.
Mà trẻ con nhà đó cực đông như không có chuyện hò hét loạn xạ đâu, nghiêm túc sợ lắm ý
E lên đó chỉ muốn về nhanh cho thoải mái:D
Ở trên có cụ nói là phố cổ chỉ chơi từ QTGiam về là đúng đấy. Thưc tế phải là từ Cửa Nam chứ Hàng Bột như nhà e có khi họ ít chơi
Nhớ mấy a chị nhà cụ Long cứ hay nói xuống Hàng Bột nhà chú thím

Trạng thái
Thớt đang đóng