[Thảo luận] Dân phòng có được dừng xe và kiểm tra giấy tờ người vi phạm????

Fastandfurious

Xe hơi
Em có vấn đề này muốn hỏi các cụ tuy hơi gà chút nhưng em nghĩ không phải ai cũng biết:
Thứ 1: Nhiệm vụ chính của dân phòng là gì
Thứ 2: Dân phòng có được phép dừng xe và kiểm tra giấy tờ người vi phạm hay không?
Chiều nay em ngồi ở bến xe Giáp Bát, phía cổng sau mà oto khách thường đi vào bến( ngõ 897 gì đó e k nhớ rõ). Đây là khu vực thường xuyên có các xe khách khắp nơi đổ về, ngõ thì bé nên đường lúc nào cũng tắc. Ở bên trong( đoạn ngã rẽ ra kim đồng) có 1 đội dân phòng đứng bắt xe 2b k đội mũ BH hoặc đội nhưng không cài quai rất nhiều( e ngồi 15p chắc phải bắt đc gần 15 xe). Theo e nghĩ thì nhiệm vụ chính của dân phòng là ổn định trật tự. Trong khi ngay đầu đường là cảnh ùn tắc, xe taxi thì đỗ lung tung dưới lòng đường, xe khách thì nườm nượp đổ về vậy mà không thấy 1 đ/c dân phòng hay xxx ra giải quyết. Chưa kể các hàng nước bầy bán vô tội vạ trên vịa hè và các nhà trông xe thì toàn để xe chiếm hết cả vỉa hè nên người đi bộ chỉ còn cách chen lấn vào dòng xe cộ đang tắc dưới lòng đường, đã tắc càng tắc thêm. Uh thì các đ/c dân phòng và xxx nhiều việc, không thể giải quyết hết được việc lộn xộn ở bến xe. Nhưng điều đáng nói ở đây là các chú lại đang rất chăm chỉ bắt mũ BH ở ngay bên trong mà k ai chịu ra làm nhiệm vụ chính của mình là ổn định trật tự, không ai ra đuổi các xe taxi đỗ dàn hàng ngang dưới lòng đường, đuổi các hàng nước và các nhà gửi xe chiếm hết vỉa hè( cái này chắc ai ai cũng hiểu tại sao???). Còn 1 điều thú vị nữa là ngay cái quán nước dân phòng và xxx ở đây ngồi bắt, có khá nhiều người ra ghi lô đề mà vẫn không thấy các đ/c ý kiến gì, thậm chí rất công khai và trước mặt cả xxx.
Không chỉ ở riêng bx Giáp Bát mà còn rất nhiều nơi khác có lẽ đội dân phòng đang càng ngày càng quên mất nhiệm vụ chính của mình.
Văn e hơi dốt nên hơi dài dòng các cụ thông cảm. Đây là clip e quay được cảnh dân phòng ở đây dừng xe người vi phạm. Cụ nào biết thì trả lời giúp em 2 câu hỏi ở trên
[video=youtube;FZVUJL3DIyM]http://www.youtube.com/watch?v=FZVUJL3DIyM[/video]

hanoivn

Xe hơi
Kính cụ.

Trao đổi với VnExpress.net, Thượng tá Trần Sơn, Cục Cảnh sát giao thông (Bộ Công an) khẳng định, dân phòng tự ý dừng xe người đi đường là sai phạm. Theo ông Sơn, lực lượng dân phòng chỉ tham gia giữ gìn trật tự an toàn giao thông. Khi phát hiện người vi phạm luật giao thông, lực lượng này phải báo cáo cảnh sát giao thông để xử lý, không được tự ý dừng xe.
http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2010/01/3ba1811f/

http://vnexpress.net/gl/xa-hoi/2011/05/trat-tu-phuong-lai-xong-ra-duong-chan-xe-vi-pham/

daehakseng

Xe đạp
Vụ này diễn ra hàng ngày.

laitrongpho

Xe máy
Tụi Dân phòng là 1 lũ ko có học các bác ah, chúng nó chỉ làm theo mấy thằng XXX trật tự phường thôi, chúng nó thường hùng hổ, cầm cạp nong, chỉ loạn xạ, hic, ước gì chúng nó hiểu được vấn đề là chùng nó được làm ji

NguyenChiVan

Xe tăng
chỉ có dân là sai thôi , một ngày họ thu được bao nhiêu xèn về cho xxx mà.

LONG AN

Xe tăng
Website
www.greenway.sg
Theo em được biết thì:

KHÔNG.

Nó là "công cụ" hỗ trợ thôi nhưng đại đa số dân mình chưa để ý kỹ nên không nắm được. Một phần do được dung túng làm càn nên nó tác yêu tác quái thôi.

QUYVIP

Xe hơi
Gặp em thì chúng nó ko vỡ mồm thì cũng sứt tai, chúng nó chỉ bắt nạt được những người yếu vía thui

haivina

Xe điện
Gặp em thì chúng nó ko vỡ mồm thì cũng sứt tai, chúng nó chỉ bắt nạt được những người yếu vía thui
Bác chắc giỏi võ lắm.
Chỗ em dân phòng toàn đầu bò, đầu bướu ở xóm hoặc có họ Chí nên em toàn bị bắt nạt.

Mazda CX9

Xe điện
Gặp bọn Dân phòng làm bậy cụ cứ chửi mất mặt chúng nó ra chứ lỵ

huykhoidinh

Xe hơi
dân phòng hay dân fo` hay mấy thằng vô công rồi nghề ở khu vực bọn xxx nó kéo đi làm tiểu lâu la dọn dẹp, sai vặt... đúng là chả khác gì thời cướp ngày ???

Zepeo

Xe tải
Website
dichvu.alolo.vn
Em chạ biết thế nào nhưng hàng xóm nhà em có một đồng chí dân phòng phường Hàng Đào... Thấy bà bô nó (bán rượu trên chợ Hàng Da) bảo là có người quen chạy cho "chức" đấy hết 30 củ !!!

Chóa săn mà cũng lục tốn phết các cụ nhể? :-bd

DuongNV

Xe buýt
Bọn này không phải Dân phòng mà là "Dân phải phòng" đấy các cụ ạ!

wavechien

Xe container
Cụ chủ qua chỗ UBND xã Thanh Liệt hoặc đầu đường Khương Đình đoạn rẽ ra Nguyễn Trãi chưa ạ. thỉnh thoảng 1 đoàn lố nhố 10 ông TTP dàn hàng chặn xe. có 1, 2 ông xxx đeo hàm trung sĩ đứng đấy quan sát. Đá con mèo, chỗ ấy thi đông, ngay đầu chợ mà lao ra bắt như dog dại ấy ạ. Chả cần biết các xe khác tham gia giao thông ra sao, tao cứ phải nhẩy bổ ra tóm đã.

bad

Xe hơi
E xem video của cụ chủ thớt không thấy dân phòng kiểm tra giấy tờ. E nghĩ họ cũng chả dại lắm đâu, chỉ vào bên trong chắc chắn có 1 chú công an phường ngồi bàn.
Vào rọ rồi thiếu gì cách thịt...

thienphuc

Xe điện
cái này các nhà báo off ta k lên tiếng thì khó lắm anh em cứ ở đây kêu biết sai nhưng chẳng làm đc gì cả.các điẻm sai phạm như vincom điểm này bạn em làm bộ đội đã ra yêu cầu đ/c thiếu tá phường lập tức dời bỏ chốt trả lại toàn bộ giất tờ của dân vi phạm vì đ/c đó đi có 1 mình và để dân phòng dừng xe của dân.đầu tiên đ/c này định bật lại thì bạn em rút máy gọi ngay cho TCXDLL thế là đ/c kia nhảy lên xe bỏ chạy.
_ chốt ngã 3 linh đàm giải phóng,
_ngã 4 tôn đức thắng cát linh
_ngã 3 láng hạ thành công
_và nhiều nơi khác anh em ở đây cũng thừa biết
và hơn thế nữa ở off ta cũng rất nhiều phóng viên đề nghị mọi ng lên tiếng đừng để hình ảnh đó lọt vào mắt bạn bè quốc tế.
ở mỹ đình dân phòng xã đi xe win đầu đội mũ lưỡi trai đuổi theo bắt ng dân k mũ bh.khi dân thắc mắc thì khỏi phải nói chúng xúm lại vài tên lôi cả ng và xe về trụ sở chẳng khác gì ng vi phạm bị mất nhân quyền

vihali

Xe container
Thử hỏi nếu sếp phường không cho thì đám này dám làm thế không? Chó cắn nên trách chủ.

30M-7352

[Tịch thu bằng lái]
100% dân phòng không được dừng xe các bác ạhh. Nhưng mà ít người biết điều này lắm mà đa phần là thấy cạp nong chỉ vào là cứ vào đã.

xamthung

Xe tăng
Dân phòng không được dừng xe cụ ạ , phải là công an , có thẻ ngành mới dc dừng (luật hơi lỏng nên xxx phường cũng được) , chứ mấy thằng dân phòng phường em toàn loại hoàn lương cả , mà ngộ nhỡ nó lên Lê Duẩn là bộ quần áo với đi tiện cái dùi cui , nó bắt dừng xe rồi phi lên cướp xe thì sao ???

mrkoi

Xe tăng
theo e thì mấy chú này chỉ có trách nhiêm là tuyên truyền rùi nhắc nhở người dân chấp hành đúng về trật tự an toàn giao thông và trật tự công cộng thui chứ làm gì có mấy quyền đặc ân về "tóm" những người vi phạm giao thông. Nhìu lúc nhìn thế cứ như kiểu là "tay sai" cho xxx ý.