[Funland] Dân ta vui tính và thực dụng :D - Đặt tên cho con...

biển xanh06

Xe điện
Ông nào ngày xưa hay bị cô gọi, thì bây giờ đặt tên con dài lê thê để cô ít gọi. Nguyễn thị óng ánh lóng lánh kim Tuyết , Đào thị mộng Mơ

Puppet

Xe buýt
Mấy cái tên này có thật ko các cụ. Hay photoshop

Em tin vì em có xem một phóng sự trên vtv nói về việc đặt tên ở khu vực Tây Nguyên có nhiều tên kiểu như : Nokia, iPhone vv... Còn tên nước ngoài kiểu Li Na, Ma Ri trường em có mấy bạn

iPhone 11

Xe hơi
Nãy đi họp phụ huynh có thầy tên Băng Cốc, chắc checkin kỷ niệm của 3 má :))

thungkhe

Xe điện
Các mợ 7x, 8x hay có cái tên Li Na, Mai Ka... do trước đây bố mẹ ảnh hưởng Xô viết.

Suny39

Xe buýt
Bạn học phổ thông với em tên là Nguyễn thị Thanh Tao, nó đang sống ở Đức. Đợt rồi nó về thăm quê hương sau 30 năm xa cách. Em chở nó đi thăm cô giáo cũ, ngồi trong
xe nó gọi điện cho cô. Cô giáo : A lô, ai đấy ạ? Nó cảm động : Tao đây , Tao đây!
Xong chợt nhớ ra nó vội sửa : Em đây ạ , Tao đây, cô có nhớ Tao không ạ ?
Chuyện thật không bịa :)
Hàng xóm nhà em cũng có cụ tên: Nguyễn Thanh Tao lun.

biahoihanoi

Xe lăn
Ông già em kể có nhà đặt tên con là Xó, Xỉnh cho dễ nuôi. Sau 2 ông bà kia lớn lên đổi tên thành Số và Xinh.

Prisca

Xe tải
Em có thằng bạn tên Liêm...Nó bây giờ định cư Canada rồi, sang đó nó đổi tên là Liam, full name là Liam Nguyen ...tiện ghê, người nhà và người gốc Việt bên đó vẫn gọi Liêm như ở nhà, bọn Tây bên đó gọi Liam nghe cũng như Liêm trong tiếng Việt...tuyệt, giữ nguyên bản sắc quê nhà...:))
Em còn thằng bạn khác tên Sơn, cũng định cư nước ngoài, và giờ tên nước ngoài của nó là Sean...Phát âm không khác gì tên ở nhà, quá hay cho 1 cái tên...:))
Em cũng thích cách đặt tên nước ngoài có âm tương đồng với tên Việt, em có đứa bạn tên Việt là An Tôn, tên Pháp là Antoine, nghe cũng gần như nhau.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Bố mẹ thiếu suy nghĩ đặt cho sướng m.õm. Khổ con cái sau này đi học hành làm việc.
Văn hóa lùn nó thế bác ạ!
Thêm một số thành phần xính tây nên cho ra những cái tên dở ta dở tây...
Em thấy khinh mấy thành phần đó.
Còn nhân vật trong bài báo thì đã làm khai sinh đâu....
Mẹ cha bọn lều báo.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nói thêm về đặt tên, do ảnh hưởng của Nho giáo Trung Quốc, nên người các nước Nhật Bản, Triều Tiên, Hàn Quốc, Việt Nam xưa đặt tên cho con thường dựa vào nghĩa chữ Hán, do đó,mỗi cái tên cho con đều nói nên mong ước của cha mẹ hoặc người đặt tên,ngoài ra còn xem bộ chữ tên là gì nữa.
Ví dụ tên vua Lê là Lê Nghi Dân, Nghi có nghĩa là hòa thuận, chăn dắt yên vui, Dân là người dân, tên lấy theo sách Lễ Ký...
Ví dụ nữa là tên Nhật Bản, trong Doraemon, nhân vật Xê Kô, tác giả theo tên Hán gọi là Cốt Xuyên Tiểu Phu, nghĩa là cậu bé gầy gò hay hờn dỗi.

Giờ người ta ít hiểu chữ Hán nên đặt tên lung tung cả...
Càng thể hiện sự ngu dốt bác hầy!

Dở người

Xe điện
Em cũng thích cách đặt tên nước ngoài có âm tương đồng với tên Việt, em có đứa bạn tên Việt là An Tôn, tên Pháp là Antoine, nghe cũng gần như nhau.
Nhà bạn em đặt tên con là An và Linh, đều có âm tương đương trong tiếng Anh, Pháp, Ann và Lin. Dễ đọc dễ viết, Tây ta được tuốt.
Quốc tế hóa phết ạ.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Chắc Ba Lan thời nào đó chứ hiện nay khi trẻ em sinh ra trên lãnh thổ Ba Lan thì đương nhiên được đăng ký quốc tịch Ba Lan bất kể bố mẹ là ai. Mà đã công dân Ba Lan thì công văn sứ quán Việt Nam đâu có tác dụng.
Em nghĩ trẻ em ăn theo bố mẹ chứ. Được quốc tịch ở nơi sinh ra chỉ có Mỹ thì phải.

doctor76

Xe ba gác
Càng thể hiện sự ngu dốt bác hầy!
Tất nhiên, thời nay khác ,nhưng nhiều người cứ đặt tên con theo cảm hứng, em cực dị ứng các ca sĩ sô bít lấy tên nửa tây nửa ta, nghe chối tai kinh khủng cụ ạ

kienvinh

Tháo bánh
Nguyễn Đăng Gô Ganh (theo tên danh họa P. Gauguin), Nguyễn Đăng Sô Panh (theo tên thiên tài âm nhạc F. Chopin), và Nguyễn Đăng Anh Xtanh (Nhà bác học A. Einstein).

Độc đáo chưa các bác, các bạn?

Puppet

Xe buýt
Văn hóa lùn nó thế bác ạ!
Thêm một số thành phần xính tây nên cho ra những cái tên dở ta dở tây...
Em thấy khinh mấy thành phần đó.
Còn nhân vật trong bài báo thì đã làm khai sinh đâu....
Mẹ cha bọn lều báo.
Cụ hay khinh người thế ợ. Chỉ là cái tên thôi mà, tên em cũng tiếng Anh, nick em cũng tiếng Anh cụ đừng khinh em nhá, ơ mà nick của cụ cũng... :D

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hay khinh người thế ợ. Chỉ là cái tên thôi mà, tên em cũng tiếng Anh, nick em cũng tiếng Anh cụ đừng khinh em nhá, ơ mà nick của cụ cũng... :D
Cũng có tiếng anh phỏng ạ?
Em giải thích luôn là diễn đàn xe,và em đang đi xe đó ạ!
Tên riêng em là Hoàng ( thuần việt luôn)...:P

doctor76

Xe ba gác