[Funland] Đàn tập Guitar

thanhgamo

Xe container
Tổ chức off những người đam mê guitar đi các cụ, em cũng uýnh phọt phẹt tí cho vui.

Còn Zin

Xe tải
Chính em đây.
Chả biết một nốt nhạc nào.
Nhưng vẫn cứ uýnh :D
Chắc cụ có năng khiếu ah. Em lại thuận tay trái nên bấm càng ngượng.

Cụ mạnh dạn đi học đi ạ. Gần đây em thấy
nhiều phụ huynh đi đưa đón con đi học nhạc cụ tiện thể cũng học luôn, đằng nào cũng 1 công đi. Cụ cứ đăng ký học, có bạn bè giao lưu cũng vui Cụ ạ và âm nhạc nó giúp giải tỏa stress nữa ạ.
Em ở ngoại thành nên ko có lớp mới đau.

thanhgamo

Xe container
Chắc cụ có năng khiếu ah. Em lại thuận tay trái nên bấm càng ngượng.

Em ở ngoại thành nên ko có lớp mới đau.
Không, em học chuyền tay từ thời sinh viên, giờ gọi là học nhạc rừng ý.
Bây giờ lại tập lại, cũng học nốt nhưng mà không vào được, coi như không học.
Đánh đấm theo kiểu rừng thôi.

Ale ale

Xe máy
Còn Zin: Vậy Cụ theo dõi kênh của bác Tuan Bao Hoang em gửi ở link trên đi. Em thấy bác ấy hướng dẫn cụ thể, dễ hiểu, cách chơi đơn giản không màu mè, chỉ cần đam mê và kiên trì là được Cụ ạ.

Rồi đến lúc Cụ sẽ có được cảm giác sung sướng khi tự tay đệm đàn cho chính mình 1 bài hát ưa thích.

Chúc cụ thành công!

Sóng xa

Xe tải
Em hồi mới học thì mua cây 2tr5 về cày

SƠN CƯỚC

Xe điện
Cụ khuyên em mua đàn VN, bên trên lại có cụ khuyên đừng mua đàn VN... :)
Đàn guitar tốt , là tổng thể tốt từ khóa , ngựa , dây , thùng . Ít nhất cụ nên mua cây đàn yamaha sx china hoặc cort sx indonesia . Đàn vn phải có ng biết chơi chọn cho , ko là càng chơi càng nản vì rất khó bấm do nó dễ bị biến dạng

SƠN CƯỚC

Xe điện
Em mua cả 2 khóa học online guitar cơ bản của Hiển Râu và Haketu trên Edumall. Theo ý kiến cá nhân của em thì nếu các Cụ tập chăm chỉ, kiên trì thì cũng có thể đàn hát một số bài và điệu căn bản.

Riêng phần hợp âm các Cụ có thể vào trang Hợp âm Việt hoặc Hợp âm chuẩn để chọn và tập theo hợp âm phù hợp giọng của mình để tự đệm hát. Thời gian đầu mới tập thì tự đệm hát cho mình là ổn rồi chứ em không dám đệm cho ai hát cả. Riêng phần intro thì khá khoai phải từ từ mới lên trình được.

Để học 1 cách bài bản căn cơ thì bài tập nhịp phách và luyện ngón là quan trọng nhất. Khi mới tập đệm hát em thấy đa phần mọi người dễ nản phần này, chỉ muốn mau mau chơi được cả bài hát. Em thì học cả 2 kiểu cho đỡ chán. Tập ngón chán thì chuyển sang tập tọe mò mẫm đánh mấy bài hát mình thích.

Cụ nào thích có thể tham khảo kênh của bác Tuan Bao Hoang này ở hải ngoại, em thấy có phần viết khá chi tiết và cụ thể.

Nếu chỉ học đệm hát thì em thấy vậy là tạm ổn, còn để chơi tốt intro thì các Cụ mua thêm khóa học nâng cao hoặc khóa Finger style của bạn Haketu hoặc 1 vài bạn khác trên Edu mall (Em không là nhân viên Edu mall nhé, thấy hay thì em chia sẻ thôi ạ.).
Học đệm hát thì rất dễ , còn để fgstyle thì phải có đàn xịn mới dẫn lối đam mê đc . HKT cũng phải sài Taylor cỡ 30 củ đó cụ . Còn vài cây cũ khác vứt xó cho đẹp thôi

Phuclongchau

Xe điện
Học class thì cụ học của Vũ Hiển nhé,có các lớp quanh nội thành,F1 nhà em học cũng thấy ổn

shiluo

Xe container
Dùng dây Elixir có khác biệt so với d'Addario không các cụ? Em mua đàn được cho 3 bộ d'Addario giờ chưa dùng hết

emgalam

Xe máy
Mua 1 em Yamaha C40 classic về mà tập cụ ạ.
Hoặc chơi guitar điện cho nó hiện đại. Có cái game Rocksmith hay phết, dùng guitar điện để điều khiển luôn.

joachim

Xe đạp
Epiphone tầm giá bao nhiêu và ở đâu bán cụ nhỉ?
Cụ tham khảo.
Em thì đang dùng một cái đàn điện les paul epiphone 100 thấy chất lượng tốt mà giá rẻ, đàn thùng đã cầm chơi thử dr-100 thấy cũng ngon với tầm tiền 3tr.
Mà khuyên cụ nếu có tuổi chẳng mấy khi giao lưu hát hò thì làm combo e-guitar tự tập, chơi một mình cho sướng. Tùy mức tiền 3-5tr mua một guitar + amp là tập đc rồi.

Hại Điện

Xe container
Dùng dây Elixir có khác biệt so với d'Addario không các cụ? Em mua đàn được cho 3 bộ d'Addario giờ chưa dùng hết
Tiền nào thịt nấy mà cụ :D
Dây Elixer là dây kim loại mà cụ. Em mua của Nhạc Việt 3 bộ dây Elixir Nanoweb về thay cho con bé con 1 bộ, hôm sau thầy dạy đàn gọi điện mắng quá trời. Sau em phải mua lại bộ dây d'Addario Nilon đen thay lại. Giờ còn dư 2 bộ dây Elixer Nanoweb chả biết để làm gì :D

Cảm nhận tiếng dây d'Addario nilon đen rất tốt.

emgalam

Xe máy
Nhà đông con thì mua 2 cây cho bọn nó chơi multiplayer, cũng thú vị phết

shiluo

Xe container
Dây Elixer là dây kim loại mà cụ. Em mua của Nhạc Việt 3 bộ dây Elixer về thay cho con bé con 1 bộ, hôm sau thầy dạy đàn gọi điện mắng quá trời. Sau em phải mua lại bộ dây d'Addario nilon đen thay lại.
Dây kim loại hay dây nilon tùy vào cụ dùng đàn gì
Đàn classic thì dùng dây nilon, đàn acoustic thì dùng dây kim loại

emgalam

Xe máy
Dây Elixer là dây kim loại mà cụ. Em mua của Nhạc Việt 3 bộ dây Elixer về thay cho con bé con 1 bộ, hôm sau thầy dạy đàn gọi điện mắng quá trời. Sau em phải mua lại bộ dây d'Addario nilon đen thay lại.

Tuỳ cụ ơi, mỗi thương hiệu đều có dây nylon, kim loại. Dây nylon dùng cho đàn classic, dây kim loại dùng cho đàn acoustic, ko dùng lẫn lộn được

Hại Điện

Xe container
Dây kim loại hay dây nilon tùy vào cụ dùng đàn gì
Đàn classic thì dùng dây nilon, đàn acoustic thì dùng dây kim loại
Tuỳ cụ ơi, mỗi thương hiệu đều có dây nylon, kim loại. Dây nylon dùng cho đàn classic, dây kim loại dùng cho đàn acoustic, ko dùng lẫn lộn được
Đúng rồi.

Con bé con em đang tập acoustic nhưng thầy ko cho dùng dây kim loại vì sợ hỏng ngón sau này ko tập classic được. Em mới thay bộ D'addario Pro-Arte EJ49, giá khoảng 250k hàng Musicland. Không biết có loại nào cao cấp hơn không nhỉ ?