[Funland] Đan thép đổ mái như thế nào đúng nhất?

who_am_i_178

Xe buýt
nhà cháu cũng xin có ý kiến như này:
1. Về lượng cốt thép thì phụ thuộc vào tính toán, khoảng cách các dầm, cột...để ra đc diện tích cốt thép chịu kéo, cốt thép chịu nén, chịu mô men, chịu lực cắt. Khi tính toán có khống chế lượng cốt thép tối đa, tối thiểu....có nh điều kiện rằng buộc (nếu đi sâu vào tính toán).
Khi tính toán thì chỉ tính đc diện tích cốt thép phía trên, diện tích cốt thép thớ dưới sau đó chia tổng diện tích thép cho diện tích 1 thanh (d6 hay d10) ra đc số thanh...
Còn trong tính toán, bố trí so le hay song song k đề cập đến.

2. Ví dụ các cụ biết cọc bê tông, cốt thép đai chịu cắt nó bố trí như nào k ạ? Cọc chuẩn thì cốt đai chịu cắt phải bố trí hình lò xo xoắn ốc để mặt cắt nào cũng xuất hiện cốt đai. Còn nếu mình chơi kiểu từng khoanh từng khoanh 1, thì k phải mặt cắt toàn trên chiều dài cọc cũng có cốt đai.

Quay lại bài toán của cụ, bố trí sole tốt hơn cho sàn.
Ta hình dung, nếu bố trí song song thì kích thước ảnh hưởng của sàn là 1200x1200, còn nếu bố trí so le thì nó giảm còn 600x600.

Bố trí song song về tổng thể k ảnh hưởng j, còn bố trí so le thì có lợi hơn cho phạm vi nhỏ, mà cái nhỏ tốt thì cả cái lớn sẽ tốt.

netresource

Xe tải
Thép sàn tầng 1 nhà cháu, các cụ xem bố trí ok không? Nhà có thiết kế, đội sắt chuyên nghiệp thi công chứ ko phải mấy anh nề.

htc4

Xe buýt
nhà cháu cũng xin có ý kiến như này:
1. Về lượng cốt thép thì phụ thuộc vào tính toán, khoảng cách các dầm, cột...để ra đc diện tích cốt thép chịu kéo, cốt thép chịu nén, chịu mô men, chịu lực cắt. Khi tính toán có khống chế lượng cốt thép tối đa, tối thiểu....có nh điều kiện rằng buộc (nếu đi sâu vào tính toán).
Khi tính toán thì chỉ tính đc diện tích cốt thép phía trên, diện tích cốt thép thớ dưới sau đó chia tổng diện tích thép cho diện tích 1 thanh (d6 hay d10) ra đc số thanh...
Còn trong tính toán, bố trí so le hay song song k đề cập đến.
View attachment 3028198

2. Ví dụ các cụ biết cọc bê tông, cốt thép đai chịu cắt nó bố trí như nào k ạ? Cọc chuẩn thì cốt đai chịu cắt phải bố trí hình lò xo xoắn ốc để mặt cắt nào cũng xuất hiện cốt đai. Còn nếu mình chơi kiểu từng khoanh từng khoanh 1, thì k phải mặt cắt toàn trên chiều dài cọc cũng có cốt đai.

Quay lại bài toán của cụ, bố trí sole tốt hơn cho sàn.
Ta hình dung, nếu bố trí song song thì kích thước ảnh hưởng của sàn là 1200x1200, còn nếu bố trí so le thì nó giảm còn 600x600.

Bố trí song song về tổng thể k ảnh hưởng j, còn bố trí so le thì có lợi hơn cho phạm vi nhỏ, mà cái nhỏ tốt thì cả cái lớn sẽ tốt.
View attachment 3028182
Cụ trả lời tuy dài nhưng cơ bản cụ không hiểu gì về tác dụng của cốt thép đai. Thế theo cụ nếu không bố trí xoắn ốc thì nó có tác dụng không? Cụ có thấy cốt thép đai trong dầm và cột nhà nó có cái nào xoắn ốc chưa?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

Lucky

Xe tăng
Bảo sao công trình ở vn chán thế, có mỗi cái đổ sàn nhà mà tranh luận chưa thông

KatKik

Xe điện
Đuổi mịa thằng kts kia đi cụ thớt ạ.

Grandtouring

Xe điện
Cụ chủ đổ bê tông chưa? Đọc thớt của cụ chủ em sinh ra hãi, không ít thành phần không hiểu gì về kỹ thuật nhưng chém như thánh, topic nào mà cũng thế này chắc mai em phải hạn chế lên OF thôi, hãi lắm.
Em có tí chuyên môn liên quan, mạn phép tư vấn cho cụ là về mặt tác dụng thì lưới thép trên và dưới nó làm việc độc lập với nhau cụ nhé! Cho nên so le cũng được mà song song cũng chẳng sao. Cụ đổ bê tông nhanh cho được việc, trời sắp mưa rồi kìa :D
Chuẩn. Không bắt buộc thép sàn lớp trên và lớp dưới phải so le. Với kết cấu chịu uốn thông thường, thép chỉ được kể đến trong miền bê tông chịu kéo khi tính toán. Khi này, thép ở phía đối diện nằm trong phần bê tông chịu nén, không được kể đến trong tính toán (vì bê tông chịu lực nén). Do vậy, hai lớp thép không bao giờ được tính đến trong tính toán ở một tiết diện kết cấu sàn, hay nói cách khác, hai lớp thép làm việc độc lập, nên việc đặt so le hay không không quan trọng. Trong chỉ dẫn kỹ thuật thi công thép sàn, cũng không bắt buộc thép phải đặt so le.
Do vậy, cụ chủ cứ cho đổ bê tông thôi.
Chỉ có điều, chọn thép thừa quá. Nhà dân dụng, chỉ cần D8a200, 2 lớp, đã là thừa nhiều rồi.

Chỉnh sửa cuối:

KatKik

Xe điện

Grandtouring

Xe điện
Đặt thép theo biểu đồ mô men thế này là chuẩn bài rồi cụ.
Thép sàn tầng 1 nhà cháu, các cụ xem bố trí ok không? Nhà có thiết kế, đội sắt chuyên nghiệp thi công chứ ko phải mấy anh nề.

tinhladayoan

Xe máy
Chào các bác!
Nhà e đang thi công đến phần mái tầng 1 rồi, theo thiết kế là thép phi 10 x 2 lớp a200 (20x20). Thợ nhà e cũng làm như vậy nhưng lớp thép trên và dưới song song với nhau.( các bác xem hình)
E có hỏi lại kts, kts nói phải làm sole lớp trên và dưới mới đảm bảo mà sát thời gian đổ bê tông rồi.
Thợ thì quả quyết làm song song 2 lớp là tốt vì làm cả chục công trình rồi, hơn nữa tháo ra ko kịp thời gian đổ. Rồi thợ cũng gọi 1 ông kts khác cho e nói chuyện và bảo là đan sắt song song không ảnh hưởng gì.mà do mỗi kts vẽ 1 kiểu thôi.
E rất lăn tăn là thợ làm vậy có đảm bảo không? Hơn nữa e hỏi nhiều người thì ngta bảo phải sole mới đúng và khoẻ. Còn 1 vài bác thợ thì nói giờ ko ai làm sole nữa, phải làm song song mới tốt. E chả biết thế nào mới đúng nữa!
Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp e,cho e đỡ lo lắng!
Cảm ơn cả nhà nhiều!
Ông nào thiết kế mà phán kiểu này thì cụ nên coi lại thiết kế nhà đi. Hoặc là ông này không học hoặc là học xong trả lại cho thầy rồi.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e trước ông cụ xây mái dầy 10cm thép D6 a150, 30 năm rồi vẫn chả suy chuyển tý nào.
Vâng!
30m2 sắt 6 a200.
Dỡ cốt pha nó như cái vó....
Thế nên chém trên này cho vui thoai bác!
Phàm những gì là kỹ thuật thì nên đầy đủ thông số,yếu tố.

tinhladayoan

Xe máy
Đang làm phần liên quan đến dầm sàn kết cấu thì tốt nhất đừng nghe ô kts nào, hỏi chỉ thêm rách vic, có hỏi thì hỏi kỹ sư, còn như trường hợp này thực tế > 80% các công trình thấp tầng đều đan thép trên dưới // nên cụ cứ yên tâm mà bơm bt, đổ xong chăm chỉ bảo dưỡng 1 tuần
Em là nhà cao tầng, cầu, nhà máy điện hạt nhân ... đều để song song trên dưới hết. Để sole thì lamf sao mà đầm, kê ...

KatKik

Xe điện
Vâng!
30m2 sắt 6 a200.
Dỡ cốt pha nó như cái vó....
Thế nên chém trên này cho vui thoai bác!
Phàm những gì là kỹ thuật thì nên đầy đủ thông số,yếu tố.
Thế sao chưa đủ thông số mà cụ đã phán nó sụt như cái vó. Tất nhiên e cũng chém vui là chính.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]

fun ô tồ

Xe tăng
Trước of nhiều bài hay . Học hỏi đc nhiều . Giờ cứ như đi chợ .

tuannguyen8xpro

Xe đạp
Ông nào thiết kế mà phán kiểu này thì cụ nên coi lại thiết kế nhà đi. Hoặc là ông này không học hoặc là học xong trả lại cho thầy rồi.
Kts vẫn bảo thế nên mình mới lăn tăn vì thợ đan xong, đóng cốp pha rồi bác ạ

tinhladayoan

Xe máy
Kts vẫn bảo thế nên mình mới lăn tăn vì thợ đan xong, đóng cốp pha rồi bác ạ
Cụ nên lăn tăn là xem thiết kế có đúng hay không thôi, chứ thợ làm thêé là chuẩn rồi. May mà cụ gặp được bác thợ cứng chứ không là mất công ttáo, mất thời gian rồi.

CIVIC-HN

Xe buýt
Nhà e cứ sole cho chắc! Ông TK bẩu sao thì làm vậy!