[Funland] Đan thép đổ mái như thế nào đúng nhất?

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Lên Of chỉ để chém gió hoặc gái gú chịch choạc thôi cụ !Đừng hỏi cái gì liên quan đến kiến thức kẻo ong thủ . Khéo cụ phải dỡ nhà ra làm lại ;))

Poirot

Xe buýt
:)):)):)):)):)):)):)):))
Cảm ơn bác nhá!
Em k nói thẳng thế đâu....:P
Ra tòa biết túm thèng nào cho chuẩn nhể?
Vâng, giờ nhiều ông thánh phán lắm. Trước em đọc thấy có mấy ông nhận KSXD phán cái móng băng nhà khung chịu mỗi lực nén, quan trọng gì đặt thép mà phì cười. Chắc ông này nhớ mỗi đồ án nền móng 1, móng băng dưới tường :D. Cái này là thực tế, nhiều ông tốt nghiệp xong ra làm thi công, lúc học không để ý, không va vấp vào thiết kế nhiều nên hầu như cũng không hiểu được hệ kết cấu làm việc như thế nào, đặt thép ra sao, làm việc cũng kiểu học lỏm truyền miệng mà không hiểu bản chất.

Khuyên chủ thớt và các cụ khác chuẩn bị xây nhà, làm nhà thì thuê thiết kế cho tử tế, đầy đủ các bộ môn, đừng hỏi KSXD về kiến trúc và ngược lại đừng hỏi KTS về kết cấu, câu chuyện nó cũng không khác gì bị đau dạ dày lại đến tham vấn BS Răng Hàm Mặt, mặc dù nghe qua thì đều là BS cả :D

7years

Xe điện
Phi 10 2 lớp quá chắc. So với không so àm gì. Thợ nó thích phi 10 vì o phải cắt, không phải uốn thẳng như thep cuộn, tiền chủ nhà chịu.

Còn cụ sợ thì đi xem mấy cái nhà tự chia lô 30-35m2 xây sẵn để bán xem nó thi công thế nào. Cách nữa là lên đê la thành ấy, xem cửa hàng bán sắt nó chất tải thế nào, ngày nào cũng bán cũng kéo sắt ầm ầm đến giờ nhà nào sập chưa

Michael J

Xe điện
Chào các bác!
Nhà e đang thi công đến phần mái tầng 1 rồi, theo thiết kế là thép phi 10 x 2 lớp a200 (20x20). Thợ nhà e cũng làm như vậy nhưng lớp thép trên và dưới song song với nhau.( các bác xem hình)
E có hỏi lại kts, kts nói phải làm sole lớp trên và dưới mới đảm bảo mà sát thời gian đổ bê tông rồi.
Thợ thì quả quyết làm song song 2 lớp là tốt vì làm cả chục công trình rồi, hơn nữa tháo ra ko kịp thời gian đổ. Rồi thợ cũng gọi 1 ông kts khác cho e nói chuyện và bảo là đan sắt song song không ảnh hưởng gì.mà do mỗi kts vẽ 1 kiểu thôi.
E rất lăn tăn là thợ làm vậy có đảm bảo không? Hơn nữa e hỏi nhiều người thì ngta bảo phải sole mới đúng và khoẻ. Còn 1 vài bác thợ thì nói giờ ko ai làm sole nữa, phải làm song song mới tốt. E chả biết thế nào mới đúng nữa!
Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp e,cho e đỡ lo lắng!
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Không ảnh hưởng gì đâu cụ.

Cơ bản trừ các trường hợp đặc biệt nào đó chứ nhà dân như của cụ thì ok.

Thép tính thường trên 1 mặt cắt một đơn vị nào đó, song song hay so le thì tỉ lệ cũng như nhau (tất nhiên vẫn trừ các TH đặc biệt).

Thép chịu kéo, nên cụ lưu ý khoảng cách bảo vệ lớp trên và lớp dưới cho chuẩn là ok. Thợ quê họ hay dẫm lên con kê hay bị tụt, có khi hai lớp thép dính vào nhau lúc đổ bt thì hỏng.

Anhnguyen29

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác!
Nhà e đang thi công đến phần mái tầng 1 rồi, theo thiết kế là thép phi 10 x 2 lớp a200 (20x20). Thợ nhà e cũng làm như vậy nhưng lớp thép trên và dưới song song với nhau.( các bác xem hình)
E có hỏi lại kts, kts nói phải làm sole lớp trên và dưới mới đảm bảo mà sát thời gian đổ bê tông rồi.
Thợ thì quả quyết làm song song 2 lớp là tốt vì làm cả chục công trình rồi, hơn nữa tháo ra ko kịp thời gian đổ. Rồi thợ cũng gọi 1 ông kts khác cho e nói chuyện và bảo là đan sắt song song không ảnh hưởng gì.mà do mỗi kts vẽ 1 kiểu thôi.
E rất lăn tăn là thợ làm vậy có đảm bảo không? Hơn nữa e hỏi nhiều người thì ngta bảo phải sole mới đúng và khoẻ. Còn 1 vài bác thợ thì nói giờ ko ai làm sole nữa, phải làm song song mới tốt. E chả biết thế nào mới đúng nữa!
Mong các bác có kinh nghiệm chỉ giáo giúp e,cho e đỡ lo lắng!
Cảm ơn cả nhà nhiều!

Sao lại hỏi Kiến trúc sư nhỉ? Đây đâu phải là chuyên môn của KTS.

tuannguyen8xpro

Xe đạp
Sao lại hỏi Kiến trúc sư nhỉ? Đây đâu phải là chuyên môn của KTS.
E thuê thiết kế của công ty, bạn kts này đứng chính mọi vấn đề, còn họ bóc tách ai vẽ mặt bằng, ai điện nước, ai kết cấu riêng. Nhưng kts làm với mình có 1 và họ liên lạc và trao đổi với mình thôi

thngaylangthang

Xe ngựa
Theo như hình ảnh chụp thì lớp thép trên (quá gần lớp dưới và gần như ở giữa của chiều dày sàn btong) để cho đẹp, chả có tác dụng gì :)) :))

Lớp trên chịu bên trên , lớp duoi chịu bên dưới, tiêu chuẩn vn chỉ quy định diện tích cốt thép, không quy định cấu tạo sole hay không, nhưng nếu sàn dày không quá 100 thì không nên chọn trùng thép vì có liên quan đến đầm nén bê tông, đặc biệt là bê tông thủ công không linh động bằng bttp

juve99

Xì hơi lốp
Em là nhà cao tầng, cầu, nhà máy điện hạt nhân ... đều để song song trên dưới hết. Để sole thì lamf sao mà đầm, kê ...
A200 đầm kê đều thoải mái cụ ah, cái chính là đặt 2 lớp // xưa nay vẫn dc coi là đúng kỹ thuật

who_am_i_178

Xe buýt
Lên Of chỉ để chém gió hoặc gái gú chịch choạc thôi cụ !Đừng hỏi cái gì liên quan đến kiến thức kẻo ong thủ . Khéo cụ phải dỡ nhà ra làm lại ;))
chuẩn đấy cụ, chịch là chủ đề hot nhất.
Chứ e bị vạ miệng mấy phát rồi, nản quá, ofer bh lại đi theo vết xe đổ của ae tinh tế, hở ra cái là ăn gạch, cmt theo chiều hướng đá xoáy, đá thẳng, thay vì cmt vui vui, hay góp ý, xây dựng.

em chỉ hóng thôi

netresource

Xe tải
Sao tôi không thấy con cóc kê nào nhỉ :D mỏ mô men thì xiêu vẹo quay ngang ra thế kia thây :D nó phải vuông góc với mặt phẳng sàn chứ.
Mình chụp lúc thợ chưa kê đá, tới giờ gần đỗ bê tông thợ mới kê đá (cách sàn 2cm) và chỉnh lại sắt mỏ mô men. Mình thấy chỗ mình ít dùng con kê, mà dùng đá để kê, con kê nhìn pro hơn, chắc thợ nhát làm con kê, vì tốn công hơn.

minhX1

Xe buýt
Làm so le tốt hơn. Ít ra trong quá trình thi công lớp bê tông dc bao phủ và bảo vệ cốt théo tốt hơn. Làm song song thế này nếu ko kê tốt 2 lớp nó chập vào nhau tạo kẽ hở và giảm khả năng chịu lực. Còn về chịu lực thì tài liệu cụ thể em ko thấy nói hay do em bỏ học nhiều thì ko dc học.

Euro2CityStar

Xe lăn
tôi mà là chủ nhóm thép thì xui chạy luôn thành 2 lớp vừa nhanh công lại đẹp kỹ thuật . còn cái mảnh bé thế kia liệu mất mấy cây thép mà công cắt uốn với đề xê có khi mua luôn được vài yến sắt mới
Sao tôi không thấy con cóc kê nào nhỉ :D mỏ mô men thì xiêu vẹo quay ngang ra thế kia thây :D nó phải vuông góc với mặt phẳng sàn chứ.

hp40

Xe tăng
Nhà e trước ông cụ xây mái dầy 10cm thép D6 a150, 30 năm rồi vẫn chả suy chuyển tý nào.
Nhà e đang ở, 32 năm, betong dầy 8cm, thép VN d6 a200 thanh thò thanh thụt, xi măng thì trước khi đổ phải sàng cục ra, vưỡn rất ổn:D À quên nữa, nhà e phủ bì ngang 5m chia gian 3m5 nhé.