Thảo luận Đang cảm thấy chán chán...!...

Năm ngoái em cũng suýt nữa tham rẻ, mà cũng ko hẳn rẻ chẳng qua thấy các Monger khen xe đẳng cấp giá bình dân nên định nhảy xuống hố vôi cái xem sao.
Đi xem 1 em 2003 1 vạch báo giá khoảng 300 củ xe trông cứng cáp nhưng nhòm xuống gầm thấy ướt dầu, sờ xung quanh máy thấy dầu mới chảy ròng ròng, hỏi chủ xe bảo mua đc 1 năm, vừa vào hãng thay mấy cái gioăng ...thế mà nó chảy vậy.
Hỏi chủ gara quen, nhận được lời khuyên luôn "lấy Laser cho nó lành, Mondeo muốn lấy thì phải thợ chọn cho vì sửa chữa phức tạp tốn kém lắm..." vậy là em quyết không nhảy xuống hố vôi nữa làm em Laser 1.8AT, quả là lành, năm 2016 tiêu dùng xăng cộ, bảo dưỡng, đăng kiểm ...mua cả 4 quả GoodYear mới mà mới hết có 27 triệu (có hơn 2 củ/tháng không bao gồm tiền gửi xe) :D
Năm ngoái em cũng tham rẻ, thấy các Monger khen xe đẳng cấp giá bình dân nên quyết định nhảy xuống hố vôi cái xem sao.
May mắn quất được 1 em 2004 1 vạch báo giá 2xx củ (xx dưới 50) xe cứng cáp gầm khô ráo không chảy giọt dầu nào, đem vào hãng test mấy chú thợ bảo không lấy thì để em lấy.
Vậy là em quyết nhảy xuống hố vôi, quả là lành, năm 2016 tiêu dùng xăng cộ, bảo dưỡng, đăng kiểm ...mua cả 4 quả Michelin Primacy 3st mới mà mới hết có chưa đến 30 triệu (có hơn 2.5 củ/tháng đã bao gồm tiền gửi xe) :D

min18vn

Xe điện
Ko tin cứ thử đi rồi biết
Vâng, em chưa thấy cái xe nào đóng lại nòng mà nhanh hỏng thế kể cả xe máy ạ. Chắc cụ bị bịp
Con matiz trước của ku em đóng lại nòng chạy 5v vẫn ok, chắc mông của cụ chất lượng không bằng matiz

3d4s

Xe tăng
min18vn nói:
Vâng, em chưa thấy cái xe nào đóng lại nòng mà nhanh hỏng thế kể cả xe máy ạ. Chắc cụ bị bịp
Con matiz trước của ku em đóng lại nòng chạy 5v vẫn ok, chắc mông của cụ chất lượng không bằng matiz
Có thể em bị bịp. Hoặc xe ngày trước em đi nó cũ quá. Mà xe em đi ở nước ngoài đấy. Xong khoảng 1v hay hơn gì đó thì, nó hở dần, dầu bị vào buồng đốt, khói ko còn trong xanh nữa. Rồi nó cứ kém dần, sau chán vứt luôn xe

ThangTocBac

Xe tăng
Chơi Mon cũng năm ăn 5 thua nhể, có cụ may mắn như cụ Trí Dũng Song Toàn đây:
Năm ngoái em cũng tham rẻ, thấy các Monger khen xe đẳng cấp giá bình dân nên quyết định nhảy xuống hố vôi cái xem sao.
May mắn quất được 1 em 2004 1 vạch báo giá
2xx củ (xx dưới 50) xe cứng cáp gầm khô ráo không chảy giọt dầu nào, đem vào hãng test mấy chú thợ bảo không lấy thì để em lấy.
Vậy là em quyết nhảy xuống hố vôi, quả là lành, năm 2016 tiêu dùng xăng cộ, bảo dưỡng, đăng kiểm ...mua cả 4 quả Michelin Primacy 3st mới mà mới hết có chưa đến 30 triệu (có hơn 2.5 củ/tháng đã bao gồm tiền gửi xe) :D
Cũng có cụ không may mắn như cụ chủ thớt và cụ 3d4s đây :P
Cụ bán đi thôi, đừng theo em nó nữa. Cụ ôm cái cục hận này nuốt thì không trôi mà nhè ra thì tiếc. Nhưng nó ở trong miệng cụ thì ăn ko ngon, ngủ ko yên...

Bán là bán, bao nhiêu cũng bán.

Đây là bài học cho những người đi sau, đừng có nghe người đang đi Mondeo chém gió :) (kinh nghiệm một người đi Mondeo & đac bán cho biết).

Em chạy Mông hơn năm nay, kiến thức nghiên cứu từ trước và trong quá trình vận hành cũng biết đc tí chút. Em đồng ý với ý kiến Mông phức tạp hơn 1 số dòng xe khác, vì xe class D option thì nhiều hơn Cam đương nhiên nó phải phức tạp hơn, kén thợ hơn. Tuy nhiên bảo 5 ăn 5 thua thì cũng không hẳn, em ko biết trường hợp cụ 3d4s thế nào nhưng trường hợp cụ chủ thớt thì rõ ràng là bị chăn gà rồi, mua 1 cái xe đi 50km đã hỏng bung bét mà cũng mua đc thì em cũng chịu. Cứ như cụ, xem xe thấy không ổn là ko mua thì chẳng có gì mà phải sợ. Xe cũ dòng nào cũng có xe ngon xe nát, chọn đc con còn ngon thì Mông là lựa chọn quá sáng, giá trị nhận lại / chi phí bỏ ra là lớn nhất trong các dòng xe cũ, còn vớ phải em Mông dẹo thì nó hành cho hơi bị kinh đấy :))

Chỉnh sửa cuối:

ThangTocBac

Xe tăng
Em chạy Mông hơn năm nay, kiến thức nghiên cứu từ trước
và trong quá trình vận hành cũng biết đc tí chút. Em đồng ý với ý kiến Mông phức tạp hơn 1 số dòng xe khác, vì xe class D option thì nhiều hơn Cam đương nhiên nó phải phức tạp hơn, kén thợ hơn. Tuy nhiên bảo 5 ăn 5 thua thì cũng không hẳn, em ko biết trường hợp cụ 3d4s thế nào nhưng trường hợp cụ chủ thớt thì rõ ràng là bị chăn gà rồi, mua 1 cái xe đi 50km đã hỏng bung bét mà cũng mua đc thì em cũng chịu. Cứ như cụ, xem xe thấy không ổn là ko mua thì chẳng có gì mà phải sợ. Xe cũ dòng nào cũng có xe ngon xe nát, chọn đc con còn ngon thì Mông là lựa chọn quá sáng, giá trị nhận lại / chi phí bỏ ra là lớn nhất trong các dòng xe cũ, còn vớ phải em Mông dẹo thì nó hành cho hơi bị kinh đấy :))
Về xe cộ, em cũng chả ngại chuyện nó chảy dầu hay hắt hơi sổ mũi...sửa đc tất :D
Cái em sợ là sợ mất quá nhiều thời gian và tiền bạc cho nó mà thôi :D
Không ngẫu nhiên mà Mon cũ lại rẻ hơn cả Laser, giá trị sử dụng cao nhưng sao lại bị thị trường đánh giá thấp...hihii
Chúc mừng cụ đã may mắn tìm được một trong những em mon ngon nghẻ, em cũng hay đọc các thớt bàn về kỹ thuật của mon và cũng có ý định thử chơi xem sao nhưng vì chưa có duyên với Mon như cụ nên vẫn quay lại cưới Laser thôi :)

Về xe cộ, em cũng chả ngại chuyện nó chảy dầu hay hắt hơi sổ mũi...sửa đc tất :D
Cái em sợ là sợ mất quá nhiều thời gian và tiền bạc cho nó mà thôi :D
Không ngẫu nhiên mà Mon cũ lại rẻ hơn cả Laser, giá trị sử dụng cao nhưng sao lại bị thị trường đánh giá thấp...hihii
Chúc mừng cụ đã may mắn tìm được một trong những em mon ngon nghẻ, em cũng hay đọc các thớt bàn về kỹ thuật của mon và cũng có ý định thử chơi xem sao nhưng vì chưa có duyên với Mon như cụ nên vẫn quay lại cưới Laser thôi :)
Như em đã nói ở post trên, Mông phức tạp hơn các dòng xe khác, kén thợ hơn, kén người dùng hơn. Tập người dùng ít hơn thì tất nhiên là giá sẽ thấp hơn. Cụ đã bao giờ so sánh laser và altis cùng đời chưa, giá con nào rẻ hơn và tại sao vậy cụ? Nếu cụ có ý định tìm hiểu thì nên join group hội Mông trên FB, vì dù sao cũng là những người sử dụng thực tế, thông tin sẽ chính xác hơn rất nhiều những thông tin của người "nghe nói" chưa cưỡi Mông bao giờ.

ThangTocBac

Xe tăng
Như em đã nói ở post trên, Mông phức tạp hơn các dòng xe khác, kén thợ hơn, kén người dùng hơn. Tập người dùng ít hơn thì tất nhiên là giá sẽ thấp hơn. Cụ đã bao giờ so sánh laser và altis cùng đời chưa, giá con nào rẻ hơn và tại sao vậy cụ? Nếu cụ có ý định tìm hiểu thì nên join group hội Mông trên FB, vì dù sao cũng là những người sử dụng thực tế, thông tin sẽ chính xác hơn rất nhiều những thông tin của người "nghe nói" chưa cưỡi Mông bao giờ.
Cảm ơn cụ tư vấn, chúc cụ năm mới vui vẻ :)

Lote

Xe tải
Cụ mua của thợ hay là người quen? Ông nào bán mà thất đức quá vậy? :(
Của thợ buôn xe cụ ạ....!....nó thấy xe hỏng nó cứ chém nó bảo e chữa cho bác e hết lãi n tính ra toàn mình phải trả....đau mà k kêu đc...!...

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Mấy trăm củ mà cụ lại rước thằng nghẹo nài. Ko kinh nghiệm là no đòn rồi.

Lote

Xe tải
Tại cụ ko vào Hội Mondeo nên nó mới đắt thế. Anh em trên Hội làm như sau nhé:
- Càng A: ép lại cao su 600kx4=2.400k
- Dieu hoà: 35 củ - UK mới 100% 10tr hoặc hàng tháo xe UK (tốt hơn hàng Hãng): 6tr
- Két nước: 10 củ: Uk 5.tr
- Láp trung gian: 15-30 củ: 2tr hàng Taobao chuẩn
- Tong phanh: 10 củ : 1,5 tr hàng UK
- Giảm sóc các loại: 10 củ
- Các loại doăng cửa, doăng nắp máy: 10 củ: 5 củ kịch kim
- Khoá tổng, khoá phụ: 5-10 củ: Khóa tổng 2tr, khóa phụ hơn 1 tr, hàng Đức tháo xe, tốt hơn hàng Hãng
- Rotyn: 7 củ: 2-3 tr là hết đất
- Bơm dầu trợ lực: 9 củ- 3 tr
- Bơm nước làm mát: 12 củ - 3 tr
- Van hằng nhiệt, van không tải: 4 củ: 2,2 tr hàng Hãng luôn
- Đĩa phanh: 6 củ
- Dầu hộp số, dầu trợ lực: 5 củ
- Bi moayo: 5 củ - 2 tr
- Bi cuaroa tổng: 2,5 củ
Như cụ Thanh_hoi nói nghe còn muốn đi Mông....chứ chi phí nhiều như cụ St101814 thì e đắp chiếu e nó thôi....!...

Lote

Xe tải
May mắn quất được 1 em 2004 1 vạch báo giá 2xx củ (xx dưới 50) xe cứng cáp gầm khô ráo không chảy giọt dầu nào, đem vào hãng test mấy chú thợ bảo không lấy thì để em lấy.
Cụ quả là may mắn....!....

Lote

Xe tải

Và cả E nữa....chẳng may chút nào....vừa cưỡi vừa run...!....

Lote

Xe tải
Em chạy Mông hơn năm nay, kiến thức nghiên cứu từ trước và trong quá trình vận hành cũng biết đc tí chút. Em đồng ý với ý kiến Mông phức tạp hơn 1 số dòng xe khác, vì xe class D option thì nhiều hơn Cam đương nhiên nó phải phức tạp hơn, kén thợ hơn. Tuy nhiên bảo 5 ăn 5 thua thì cũng không hẳn, em ko biết trường hợp cụ 3d4s thế nào nhưng trường hợp cụ chủ thớt thì rõ ràng là bị chăn gà rồi, mua 1 cái xe đi 50km đã hỏng bung bét mà cũng mua đc thì em cũng chịu. Cứ như cụ, xem xe thấy không ổn là ko mua thì chẳng có gì mà phải sợ. Xe cũ dòng nào cũng có xe ngon xe nát, chọn đc con còn ngon thì Mông là lựa chọn quá sáng, giá trị nhận lại / chi phí bỏ ra là lớn nhất trong các dòng xe cũ, còn vớ phải em Mông dẹo thì nó hành cho hơi bị kinh đấy :))
Cũng tại E kiến thức nông cạn nên mới thành ra thế...liều mình như chẳng có....một mình đi mua...k thợ thuyền gì....đau cụ ạ,,,,!,,,

Cũng tại E kiến thức nông cạn nên mới thành ra thế...liều mình như chẳng có....một mình đi mua...k thợ thuyền gì....đau cụ ạ,,,,!,,,
Không có kiến thức thì chỉ có đi xe mới thì mới hạn chế đc ngu phí thôi ạ, chẳng riêng gì Mông mà bất cứ xe cũ nào ~10 năm cũng thế thôi. Trót rồi thì bổ xung kiến thức cụ ạ, mọi sai lầm đều phải trả giá bằng tiền, biết đc tí nào đỡ tiền tí đấy, có thể mình ko trực tiếp sửa đc nhưng có thể lựa chọn phương án tối ưu nhất để tiết kiệm chi phí hơn rất nhiều.

hoanghoanghon

Xe máy
nghe hỏng mặt máy là chán rồi, cái lỗi này rất hay lan sang các vấn đề khác (em từng bị thế)