Chi hội Đang chán đây, xe morning 2009 AT như này là bị thế nào các cụ?

thomas.tran

Xe tải
Xe em cũng bị triệu chứng gần như bác,nhưng lúc bị lúc ko và có vẻ nhẹ hơn. Hiện tại em vẫn cố đi, chưa đưa xưởng kiểm tra. Nhưng theo em, như của cụ thì có mấy thứ cần kiểm tra:
1. Van không tải, bướm ga.
2. Kim xăng
3. Bơm xăng, nhất là của cụ lại có hiện tượng đề khục khục,2-3 giây mới nổ.
4. Cuối cùng mới là kiểm tra lquan đên hộp số.

Chỉnh sửa cuối:

hai_phuc.autote

Xe tăng
Kính chào các cụ, mợ!
Em có vấn đề với Kia Morning 2009 AT kính nhờ các cụ giúp cho.
Cách đây khoảng nửa năm, xe em có trục trặc với bát bèo, rô tuyn gì đấy, xe đi vào chỗ xóc có tiếng khục khục, em oánh xe sang chỗ bác Vietvoiz, chả là nhà em bên này sông Hồng, bác Vòi bên kia sông đi qua cái cầu Chương Dương là tới.

Bác Vòi cho thợ đi thử xong bảo hỏng bát bèo, rô tuyn đứng, chảy dầu phớt đuôi trục cơ, đồng thời bác cũng bảo xe đi gần 4 vạn rồi nên thay dầu hộp số.

Nghe bác em đồng ý thay bát bèo, rô tuyn, thay phớt đuôi trục cơ, hạ hộp số để thay dầu hộp số, vệ sinh te dầu, lắp lại. (Chi phí hơn 8 củ)

Xe đi ngon, trừ những lỗi nghiêm trọng như sau:

Trong xe như có ma làm, tự động ga mặc dù đang đỗ, vòng tua lên đến 1500 - 1600, thường xuyên trên 1100. Nếu mà đỗ đèn đỏ, em về N, đèn hết đỏ vào P và phải đạp phanh không thì húc ngay vào xe đằng trước.

Lỗi thứ 2: trừ những lúc xe tự động tăng ga như điên thì xe lại đi yếu, có cảm giác như trượt côn. Khi đi từ dưới hầm Kim Liên lên phía Đại Cồ Việt đạp ga mà xe nó cứ hụt hụt, yếu yếu, phải bò từ từ.

Sau khi phát hiện lỗi em mang xe sang chỗ bác Vòi xem lại (3 lần), kết quả ngay sau lần thứ nhất thì lỗi vòng tua cao khắc phục được 70%, đôi khi vẫn bị lại, nhưng lỗi xe yếu thì nó vẫn tồn tại đến khi em viết bài này. Những việc bác Vòi đã làm: vệ sinh van không tải, vệ sinh toàn bộ rắc cắm điện hộp số tự động, thậm trí mở hộp số kiểm tra các lá côn, xong lắp vào vẫn bị như vậy. Chi phí: Bác Vòi không lấy tiền, trừ tiền xăng em đổ cho bác đi thử khoảng hơn 1 củ.

Xe này em đi vài năm không bao giờ gặp 2 lỗi này, nếu hỏng hóc mòn các chi tiết chắc nó phải mòn từ từ, em nghĩ có vấn đề gì thôi, sau khi bảo dưỡng xe xong đi như xe mượn.

Triệu chứng xe cụ thể như sau: Khi mới nổ máy đi 1,2 người, có bật điều hòa 24 độ, trong vòng 3-4 km không vấn đề gì về độ ỳ hay máy yếu, chỉ có điều vòng tua vẫn cao hơn bình thường, vòng tua khi không đạp ga khoảng 800, nhưng khi đạp ga thì lên trên 2000 ngay, máy rú to hơn bình thường. Sau khi đi khoảng 3-4 km,bật điều hòa, nếu trên xe có 3-4 người sẽ thấy rõ hiện tượng xe yếu, ga phập phù, vòng tua tăng và giảm rất nhanh, khi đi xuống dốc thả hết chân ga ra thì vòng tua lại lên 1500, còn khi hết đoạn dốc xuống bắt đầu lên dốc thì lại cảm giác hụt hơi, có lần ko lên nổi hầm Kim Liên, xe phải bò. Cảm giác xe vào số bất thường nhất là khi đang đi chậm đạp mạnh ga một chút là xe giật cục, tức là tăng tốc không mềm, còn khi đang đi nhanh muốn giảm tốc độ thì đà lại lớn do vòng tua cao, phải kèm theo đạp phanh mới chậm lại được.

Em chán Bác Vòi, mất thời gian công sức mà xe vẫn vậy, em mang ra Mỹ Đình, thay van không tải, mở hộp số lần 2, vệ sinh lọc dầu hộp số, thay lọc xăng, kiểm tra vệ sinh bugi, cổ hút. Chi phí gần 3 củ nữa, xong không ăn thua, chỉ có cảm giác đỡ hơn chút, rồi đâu lại vào đấy. Các lần mở hộp số thợ đều nói bổ sung đúng lượng dầu cần thiết không thừa không thiếu.

Khi vòng tua cao, máy nóng, nước làm mát hao rất nhanh, 1 tuần đổ thêm khoảng 300ml mới bù lượng hao mất. Gần đây lại có hiện tượng xe để qua đêm khi đề thì khục khặc 2,3 giây mới nổ.

Vậy các cụ cho em biết xe em bị gì ạ, có liên quan hộp số hỏng, trục cơ mòn, hay cảm biến gì không chính xác, em hoang mang lắm, mong các cụ giúp đỡ. Cụ nào gặp lỗi này rồi hoặc sửa được em xin hậu tạ.
Với những công việc cụ đã làm và thay thế phụ tùng mà hết hơn 8 củ là quá đắt.
thứ nhất bát bèo morning mà bị kêu thì ko cần phải thay mà chỉ cần căn đệm lên là ok.
thứ 2 nữa là rotuyn đứng của morning thay cả hai bên cũng rẻ chưa đến 1 củ.
dầu hộp số tự động căng đét khoảng trên 200 một tí.morning khoảng 6l khi dã hộp số.
công hạ số,thay thế pt khoảng củ rưỡi là ok.phớt đuôi trục cơ 1 lít nũa.
cụ chủ cộng vào xem hết nhiêu xèng.

hai_phuc.autote

Xe tăng
Xe em cũng bị triệu chứng gần như bác,nhưng lúc bị lúc ko và có vẻ nhẹ hơn. Hiện tại em vẫn cố đi, chưa đưa xưởng kiểm tra. Nhưng theo em, như của cụ thì có mấy thứ cần kiểm tra:
1. Van không tải, bướm ga.
2. Kim xăng
3. Bơm xăng, nhất là của cụ lại có hiện tượng đề khục khục,2-3 giây mới nổ.
4. Cuối cùng mới là kiểm tra lquan đên hộp số.
Cụ tháo ra vệ sinh bộ họng hút,kim phun xăng.xe đi lâu rồi thì thay ccho cái lọc xăng.thi thoảng bị òa ga thì có thể bị lỗi cảm biến vị trí bướm.......ga.

Mitmitnam

Xe tải
Cụ tháo ra vệ sinh bộ họng hút,kim phun xăng.xe đi lâu rồi thì thay ccho cái lọc xăng.thi thoảng bị òa ga thì có thể bị lỗi cảm biến vị trí bướm.......ga.
Cháu đang định thay đầu hộp số mà chưa biết thay ơ đâu,nghe cụ chủ đi sửa xe mà hoảng quá,bay h toang thọ vườn phá xe là giỏi

hai_phuc.autote

Xe tăng
Cháu đang định thay đầu hộp số mà chưa biết thay ơ đâu,nghe cụ chủ đi sửa xe mà hoảng quá,bay h toang thọ vườn phá xe là giỏi
Cụ có thể alô em.với dòng xe morning thì bệnh tật cũng dễ để xử lý.mà xe cụ chạy đc nhiêu km rồi.trên 6 vạn thì thay dâu hộp số,dưới thì thôi.cụ ở khu vực thanh xuân thì alô em ktra xử lý cho cụ.
0965116638.

Mitmitnam

Xe tải
Cụ có thể alô em.với dòng xe morning thì bệnh tật cũng dễ để xử lý.mà xe cụ chạy đc nhiêu km rồi.trên 6 vạn thì thay dâu hộp số,dưới thì thôi.cụ ở khu vực thanh xuân thì alô em ktra xử lý cho cụ.
0965116638.
Xế cháu mua lại đăng kí lần đầu thang 10 2011,đồng hồ báo 3van6 cháu cũng k biết là có bị tua đông hồ k,xe cháu đời 2008 ,cháu o bên đông anh cơ,vì k tin tưởng thợ ơ đây lắm vì mấy lần đi sửa mà thấy k có kinh nghiệm lắm

hai_phuc.autote

Xe tăng
Xế cháu mua lại đăng kí lần đầu thang 10 2011,đồng hồ báo 3van6 cháu cũng k biết là có bị tua đông hồ k,xe cháu đời 2008 ,cháu o bên đông anh cơ,vì k tin tưởng thợ ơ đây lắm vì mấy lần đi sửa mà thấy k có kinh nghiệm lắm
Vậy à...xa nhỉ.nếu cụ ko ngại xa thì cụ sang đây em xử lý rứt điểm những điều cụ phân vân.

cua dong

Xe buýt
Cụ nên đi thay dầu hộp số cho chắc, tránh tình trạng nó bị hỏng lây từ phần này sang phần khác

Quang_tn

[Tịch thu bằng lái]
chắc hộp số kém rồi cụ a

thanharc

Xe tải
Morning các cụ vào hãng cho nhanh. Trước em đi 3 năm thay gì toàn vào hãng, ngon - bổ và RẺ.

NKQA

Xe buýt
Em có kinh nghiệm 2 lần vào hãng KIA,
Lần 1 khoảng 2011 em vào bảo dưỡng 1000 km xe Forte mới mua ở KIA GP, thấy thợ làm 1 xô nước đổ vào cả két nước làm mát lẫn bình nước rửa kính, rồi bơm lốp mỗi lốp 1 áp suất khác nhau ( chênh đến 0.6 kg). Sau lần đó em bye luôn.
Lần 2 là gần đây xe cậu em KM 2008, khi máy chạy không tải nếu bật điều hòa là rung ầm ầm và có tiếng kêu phật phật ở máy nén điều hòa, em mang vào KIA cầu diễn, thợ khám xét chán chê rồi phán thay puli, cổ bloc .... Gì đó, tầm 6 triệu. Em không đồng ý, về xem hướng dẫn của 1 số cụ trên OF này ( cả của cụ Voiz) rồi tự tay xử, mất 40 phút và 200 nghìn vnd. Xịt RP7 vào puli và dây curoa, tháo vệ sinh bướm ga và van không tải. Hết bệnh ngay và luôn. Đi như mới.
Nên em thấy kể cả cái gọi là hãng cũng có thể mắc những sai lầm rất đơn giản, mà tiền thì không có chuyện rẻ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

chipbom11

Xe đạp
Xe em cũng cùng đời xe với cụ chủ. Thi thoảng lắm mới bị tình trạng dừng đèn đỏ, vòng tua đang từ 800 rồi lên hơn 1k rồi lại hạ. Cũng thỉnh thoảng có cảm giác bị ì và hụt ga. E vừa đi thay dầu Mobil1 5w30 thì thấy xe đi mượt và ngon hơn trước nhiều. Ko thấy hiện tượng trên xảy ra nữa. Liệu có phải do cảm biến ko ạ ?

trantuanlong

Xe tải
hic. quan trọng nhất phải kiếm đc một thợ thật giỏi và có lương tâm thực sự. Ai có ý kiến và bình bầu cứ giơ tay.

tuantrananh83

Xe máy
Xe em hồi mới lấy lại cũng bị òa ga y như xe cụ, e đánh vào hãng họ tháo lung tung ra, vác máy test loạn xạ, rửa ráy lau chùi chán chê mất cả buổi vẫn thế. Tức mình e lôi đt ra hỏi bác google thấy bác ấy bảo bị lỗi cảm biến chân ga (bướm ga) và phải thay mới. E bảo chú thợ cấu tạm của xe bên cạnh u như rằng hết ngay

hehe6922

Xe buýt
Website
sieuthitrungtam79.mov.mn
Nhiềukhi bảo dưỡng kỹ quá cũng tạo bệnh đấy ạ. Em cũng chán vào mấy ga ra lắm rồi.
Nhiều khi những bệnh mình thắc mắc thì nó cứ lờ đi. mà nó chỉ chực bàn mình bảo dưỡng , thay cái này cái khác .... đến lúc làm cái bệnh chính nó bảo anh cứ về hôm khác quay lại chứ bât giờ gần hết giờ ... thế nọ thế kia.