[Thảo luận] Đang đi với tốc độ cao gặp người sang đường bất ngờ thì xử lý ra sao ?

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
Làm thế nào thì làm cơ mà không thể để mình thiệt hại hơn nó đc. Mấy thằng ngu đấy ở Mẽo nó là chết luôn cho xã hội đỡ phức tạp.

Mraaa

Xe tăng
http://www.youtube.com/watch?v=Eu81wJg5c4s&playnext=1&list=PLB1B72A966A3D95DE&index=39
Em cố bốt cái clip này lên mà chịu,Kụ nào trình cao bốt giúp em,,
ở clip này các Kụ sẽ thấy Thằng lái gà xe sơ mi rơ moóc đã cố chuyển hướng mà ko tính đến tải trọng ,tốc độ ,,,kết quả là xe mất lái ,lật ngang,vì cố đánh lái để tránh xe con,anh ta đã có thể giết họ,,,,
trong trường hợp này giữ thẳng lái và đâm thẳng,có thể xe con sẽ văng sang 1 bên,xe tải sẽ dừng lại sau khoảng 30m,,có thể chẳng ai làm sao,đầu xe méo tý thôi,,,,,,,
vậy nên đôi khi cố tránh để cứu 1 tai nạn,Kụ có thể sẽ gặp 1 tai nạn lớn hơn,,
xin hãy cân nhắc,,,
Vâng, hầu cụ

[video=youtube;Eu81wJg5c4s]http://www.youtube.com/watch?v=Eu81wJg5c4s[/video]

Pet_HUT

Xe container
Em thấy trường hợp này cần nói rõ là khoảng cách bao xa. Nếu quá gần thì 100% tài già đều chỉ kịp dí phanh và nhắm mắt chờ kết quả, chứ lúc đó mà oánh lái thì xe sẽ bật như nhảy santo ấy chứ. Còn khoảng cách xa 1 tí thì dễ xử lý hơn, dí phanh để giảm tốc độ và chờ 2b phản xạ sao để mình tránh họ (thường 2b trong trường hợp này cũng sẽ phanh hết sức luôn).
Đợt năm ngoái bọn e đi trên TX Phú Thọ cũng bị tình huống tương tự, đang đi với tốc độ chỉ khoảng 40km/h thì bất ngờ 2 chú đèo nhau xe đạp lao thẳng ra từ ngõ. Em chỉ kịp oánh lái nhẹ và trả lái đồng thời dí phanh. Xe chỉ kịp lách qua trước mũi xe đạp và quệt vào bánh trước rồi dừng lại. 2 thằng bé mặt tái mét. Còn bọn em ngồi trong xe phải mất 2p mới hoàn hồn.

beetle

Xe tải
http://www.youtube.com/watch?v=Eu81wJg5c4s&playnext=1&list=PLB1B72A966A3D95DE&index=39
Em cố bốt cái clip này lên mà chịu,Kụ nào trình cao bốt giúp em,,
Hầu cụ tí nhá,
[video=youtube;Eu81wJg5c4s]http://www.youtube.com/watch?v=Eu81wJg5c4s[/video]
xem clip thấy xe sedan đi không sai, mà do contener đi quá nhanh khi đến ngã tư, thành ra phanh k kịp lật xe.
E có thắc mắc là nếu sedan kịp nhìn thấy cont chạy nhanh mà rú ga vọt qua ngã tư thì có thoát k ạ :(
Còn chắc ăn nhất là qua ngã tư mà thấy xe to chạy nhanh thì dừng xa xa mà nhường nó :D

post xong thì thấy cụ Mraaa đã nhanh tay hơn e roài :D

Chỉnh sửa cuối:

koj.k0ol

Xe tăng
trường hợp này may hơn khôn thôi ạ... vì đã đóng đến tầm đấy rồi thì có mà abs trời ạ...
và nếu 2b kia đang ở xa bác thì còn may, có khả năng phản xạ kịp chứ nó ngay đầu xe rồi thì chịu ạ...

silverhair117

Xe tăng
Chắc lái, nhấn mạnh phanh để giảm thiểu tổn thất. Già hay non cũng không thể suy nghĩ hay hành động nhanh hơn nhau trong khoảnh khắc!

havu

Xe tăng
Website
www.youmevietnam.com
Là em thì em bốc đầu bay qua thằng xe máy đó. Sau đó hạ cánh xuống. Đạp phanh, giảm tốc độ theo đúng quy định.
Cách khác em không biết.

CuTiVoDich

Xe điện
Một số đoạn đường 5, người đi bộ, xe đạp, xe máy cũng hay chui bất ngờ qua rào chắn giữa 2 làn đường.
Em đồng ý với cụ, em cũng hay đi đường 5 đoạn nào khuất khuất tầm nhìn là em né sang làn phải, thủ sẵn chân phanh cho nó lành. Dân 2 bên đường 5 ý thức không tốt, thường trèo, chui qua dải phân cách giữa đường.
Mà ở đường 5 em cũng thấy hơi vô lý, đường đã có dải phân cách cứng, nhưng lai trồng cây cao quá, che khuất hẳn tầm nhìn ở bên kia đường ngược chiều.

sakuda

Xe điện
E thì nghĩ còn tùy khoảng không gian xung quanh.. nhưng giải pháp thì em chọn là lờ ách lách sắc lách... Nhưng lách thì khả năng lật là cao, và đôi khi em nói còn tùy vì có khi lách lại va vào cái to hơn thì nhục!
Đi với tốc độ đó phai hay không phanh mà táng vào người đó thì lằng nhẳng.. thà đi sửa xe còn hơn nhưng nói chung chủ thớt đưa ra tình huống khoai bỏ mựa =))

Chỉnh sửa cuối:

PhanhGap

Xe điện
Em đồng ý với cụ, em cũng hay đi đường 5 đoạn nào khuất khuất tầm nhìn là em né sang làn phải, thủ sẵn chân phanh cho nó lành. Dân 2 bên đường 5 ý thức không tốt, thường trèo, chui qua dải phân cách giữa đường.
Mà ở đường 5 em cũng thấy hơi vô lý, đường đã có dải phân cách cứng, nhưng lai trồng cây cao quá, che khuất hẳn tầm nhìn ở bên kia đường ngược chiều.
Trồng cây để tránh đèn pha ngược chiều chiếu vào. Luật quy định phạt 80k đối với người đi xe của bộ leo qua giải phân cách. xxx không phạt 2b+người đi bộ mà lại cứ đi phạt 4b là sao? Do vậy 4b nên chấp hành thật nghiêm chỉnh vào, là gương cho 2b và ndb. Sau đấy tự khắc ndb và 2b phải trật tự.

nguyenducduy

Xe điện
Tình huống của cụ đưa ra là tình huống quá nguy hiểm
Em dự là 50% thoát được nhờ có kinh nghiệm xử lý tình huống, 50% còn lại là tèo ạ

theph

Xe điện
Tình huống này ít sảy ra trên thực tế, hoặc là bác vi phạm tốc độ.

Chẳng có chỗ nào khuất tầm nhìn mà nó cho bác chạy đến 80 cả.
Cụ đi đường 5 bao giờ chưa? Nếu đi rồi thì hoặc là cụ không lái và luôn ngủ khi đi xe. Ngược lại thì em chả hiểu vì sao cụ phát biểu như vậy.

tuvanxaydunguic

Xe buýt
Các kụ cho Em hỏi . Đang đi với tốc độ tầm 80km/h đùng 1 cái có 1 ông xe máy sang đường ngay trước mặt do bị khuất tầm nhìn thì làm thế nào ạk ?
Thôi xong!!!! Em chả biết nàm thế nào... hu hu....

theph

Xe điện
Nhân tiện thớt này của cụ chủ, em chia sẻ kinh nghiệm chính em dính phải và may cho em nạn nhân là 1 chú chó trên đường HCM đoạn Quảng Bình chứ không phải là người à.
Hôm tết Dương lịch hội Ford chúng em đi QB làm từ thiện, vì có việc riêng nên 3 xe về trước trong đó xe em (Mondeo) đi đầu. Em đang chạy 80km/h thì gặp 1 đoàn vài xe tải khủng chở gỗ đi ngược chiều. Đến giữa đoàn gặp xe 2 thì bỗng dưng 1 chú chó chạy từ bên phụ xe em ra giữa đường và thấy xe tải nên dừng lại giữa đường. Em chỉ kịp nghĩ chắc tay lái, rà phanh nhẹ nhàng còn đâm thì chấp nhận rồi. Chú chó nằm gọn trong gầm xe em và bị kéo lê đi khoảng 50-100m. Khi xe em và chú chó thoát ra khỏi nhau thì em nhìn gương thấy chú ta phóng ngay vào vệ đường. Bác lái Focus trong đoàn đi sau em gọi lên nói định dừng lại nhặt nhưng mà nó vẫy chạy nên thôi.
Với quả như vừa rồi thì dù là người em vẫn xác định thẳng lái và phanh chứ không thể đánh lái vì nếu sang trái em sẽ chui gầm xe tải, sang phải em vào vách núi.

ryannguyen712

Xe máy
Tình huống bất khả kháng. đâm chết luôn!

muadem

Xe cút kít
Hồi lâu em còn bị vụ này cơ:
Em đi morning chở cả nhà đang thẳng tiến hướng cầu giẽ pháp vân. Đến đoạn hơi cua cua gần cầu vượt thường tín, em thấy tiếng còi cứu cấp éo éo cứ tưởng nó đi bên kia đường ai dè nó đang thẳng tiến trước mũi em, em hoảng quá chỉ kịp lắc nhẹ tay lái sang phải thì nó vèo qua em. Em toát cả mồ hôi, em đang phang 1 lít, nó chắc cũng đang cỡ đấy mà hôn nhau thì ...

doping

Xe tải
Nhắm mắt và á á á

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Đầy người sang đường. Đang sang tự nhiên quay lại. Pó tay.

Tuan nguyen

Xe buýt
Thì chạy thẳng đến chỗ nào bán quan tài mua luôn cho nó.=))

Fun tí chứ nói chung là may hơn khôn cụ ạ. Cứ đạp phanh thật lực rồi oánh lái tránh được đến đâu thì tránh thôi. Em bị 1 lần chạy trời tối, có bà đi xe đạp sang đường ngay sau đuôi cái xe tải ngược chiều, lúc đó em chạy cũng xuýt soát 80 cây chuối, em đạp phanh hết cỡ, đánh lái sang phải tránh vừa vặn thoát. Chắc do Trời cứu thôi.

Em dự là cụ này chưa chạy xe ra đường bao giờ.
Vãi hàng với cụ Lý Phàn, em cứ tưởng là đang chạy nhanh mà đánh lái mạnh là nguy hiểm lắm cơ đấy.
Em chưa gặp tình huống này, nhưng nếu gặp thì đạp phanh và đánh lái nhẹ sang phía ngược chiều tiến của người đi bộ hoặc là phía đuôi của xe 2b. Cách này thì cũng thấy nhiều cụ nói bên trên rồi nhỉ.