[Funland] Đăng ký shop mall: lazada, tiki, shopee, xin tư vấn và chia sẻ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nhận thấy kinh doanh trên sàn là tất yếu, năm vừa rồi e có xây dựng thương hiệu riêng nên e đang định làm shop mall. Cụ nào có kinh nghiệm e xin được chia sẻ với ạ. Có bên đang báo giá 30tr cho cả 3 sàn, giá này hợp lý k? Mình tự làm dc k hay phải qua trung gian? E muốn tìm một bạn hỗ trợ support gian hàng, ăn chia theo doanh số có nên k ạ? Cần chú ý những gì khi tham gia bán hàng trên sàn? E cảm ơn và mong nhận được nhiều chia sẻ của các cụ/mợ.

Tuluccanhsinh

Xe hơi
Đky free mà mợ, chỉ có thuê họ chạy QC, seeding cho mợ, chăm sóc khách cho mợ, mợ muốn mợ tự làm được mà. Đầu tiên chưa có khách thì phải tạo đơn fake, rồi QC,

Kim Đa

Xe máy
Em chưa có kinh nghiệm, em theo chân mợ học hỏi thôi ah.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Đky free mà mợ, chỉ có thuê họ chạy QC, seeding cho mợ, chăm sóc khách cho mợ, mợ muốn mợ tự làm được mà. Đầu tiên chưa có khách thì phải tạo đơn fake, rồi QC,
Sao họ báo e 30tr nhỉ? E định thuê làm, mình làm có phức tạp k ạ?

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Là em nghe danh mợ đã lâu nên em theo chân mợ để học hỏi đấy ah, chứ em chỉ chạy gờ rap thôi ah :D
Hihi, cụ tham gia kinh doanh 0 đồng với e đi, tập tành xem có duyên buôn bán k, nếu k dc cũng chả mất gì, mất tý công thôi :D

Kim Đa

Xe máy
Hihi, cụ tham gia kinh doanh 0 đồng với e đi, tập tành xem có duyên buôn bán k, nếu k dc cũng chả mất gì, mất tý công thôi :D
em nghiệm ra rằng nình không có duyên buôn bán mợ ah, nên em rất cảm ơn mợ đã trao cơ hội cho em, em xin phép chỉ tương tác đẩy thớt giúp mợ cho các cụ mợ có kinh nghiệm vào chia sẻ với mợ. Em chúc mợ luôn buôn may bán đắt và thành cônghơn nữa nhé.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
em nghiệm ra rằng nình không có duyên buôn bán mợ ah, nên em rất cảm ơn mợ đã trao cơ hội cho em, em xin phép chỉ tương tác đẩy thớt giúp mợ cho các cụ mợ có kinh nghiệm vào chia sẻ với mợ. Em chúc mợ luôn buôn may bán đắt và thành cônghơn nữa nhé.
Hì, e cảm ơn cụ, buôn bán cũng vất vả cụ ạ, nhưng nó cũng thú vị

funfunfun

Xe buýt
Bán sàn đổ giá trị cao như của mợ khoai phết đấy ạ !
Rẻ thì dễ hơn vì tâm lý chung của VN mình đồ giá trị tiền triệu là phải sờ mó được
Tất nhiên đa kênh thì sẽ đa dạng nguồn thu hơn

kufits

Xe buýt
Về cơ bản làm hàng của Mợ lên sàn ok ạ, nhưng cạnh tranh về giá rất khốc liệt, bên cạnh đó là rủi ro trong rất nhiều khâu( vận chuyển, hàng hoàn, hậu mãi).
Việc thuê bên khác setup cho Mợ cũng không khó khăn gì, tuy nhiên nếu thực sự Mợ có nhân sự để tiếp quản vận hành( cái này buộc phải có người của mình nếu không sau này khi kinh doanh được sẽ có khả năng mất trắng công sức - Mợ tham khảo dạng youtube của Lý Tử Thất- " đầu tư kiểu ăn chia, đến lúc ngon là nó hất mình ra). Làm vụ này cần setup đội ngũ cskh, đóng hàng, marketing kha khá đấy ạ.

meodenminh

Xe điện
Có nhân sự làm thì tự đăng ký đc có gì đâu nhỉ

Mr Kent

Xe hơi
Website
meikomtp.com
Em đánh dấu để học thêm kinh nghiệm , các cụ các mợ chia sẻ ạ.

Nhận thấy kinh doanh trên sàn là tất yếu, năm vừa rồi e có xây dựng thương hiệu riêng nên e đang định làm shop mall. Cụ nào có kinh nghiệm e xin được chia sẻ với ạ. Có bên đang báo giá 30tr cho cả 3 sàn, giá này hợp lý k? Mình tự làm dc k hay phải qua trung gian? E muốn tìm một bạn hỗ trợ support gian hàng, ăn chia theo doanh số có nên k ạ? Cần chú ý những gì khi tham gia bán hàng trên sàn? E cảm ơn và mong nhận được nhiều chia sẻ của các cụ/mợ.
Sao lại phải mất tiền để đăng ký shopmall ạ? Shopmall đăng ký cần phải đáp ứng vài điều khoản ràng buộc của người bán với chủ sàn, cốt là làm sao để chủ sàn biết xác minh người bán là thật, hàng thật và dịch vụ tốt (shopmall chẳng qua dễ hiểu là mượn danh bảo đảm uy tín của chủ sàn để làm niềm tin cho khách hàng). Nếu bên mình ko có người đăng ký mà phải đi thuê thì đến khi xong cũng phải thuê ngoài người quản lý và bán hàng à? Thế thì lời đc mấy đồng.

Lúc này mới tham gia sàn thì muộn rồi nhưng có cũng là một kênh để tiếp cận gần hơn đến khách hàng. Lên sàn đừng cạnh tranh về giá vì ko thể nào cạnh tranh đc, và cũng có nhiều chiêu trò nhằm triệt hạ nhau của người bán hàng lắm. Có nhiều thứ có thể cạnh tranh đc như phi síp, bán combo, bán một kiểu khác đi...Giờ ko còn là lúc cạnh tranh bằng giá mà xu hướng tất yếu chuyển sang cạnh tranh nhau bằng dịch vụ, hãy làm bạn với khách của mình đừng chỉ bán hàng. Có những hành động rất nhỏ của người bán nhưng lại tác động to lớn tới tâm lý khách hàng. Ví dụ, khi bán cho khách một cái áo hãy tặng kèm cho họ một cái nơ kẹp tóc kèm một cái thư cảm ơn (viết tay hoặc in đều đc, tất nhiên viết tay thì nó sẽ khác bọt hẳn) hoặc tỷ dụ tặng kèm thanh kẹo. Và nhắc khách hàng nên mix cái áo này với quần màu gì...kiểu kiểu thế, bán hàng tất nhiên ko tránh khỏi hàng lỗi này nọ, mỗi khi lỗi thì nên vui vẻ tìm cách giải quyết có lợi cho khách nhất, tranh luận với khách là một hàng động tự tay bóp cổ chính mình.

Đặt vai trò là người mua, thì khi lướt trên sàn thì 1 là sản phẩm gợi ý 2 là sản phẩm xuất hiện sau khi họ gõ từ khóa -> đặt tên sản phẩm cho sát, cho tối ưu với hướng dẩn của sàn (đọc kỹ các hướng dẫn của sàn sẽ làm đc). Cần làm hình ảnh rõ ràng, viết mô tả chi tiết (cái này rất quan trọng, nên nhất định ko đc bỏ qua). Tiếp đến là người mua quan tâm tới lượt đánh giá và lượng bán (cái này ko fake đc nhưng có thể dùng chiêu trò, nhờ người nhà đặt và đánh giá hộ, tất nhiên đã đánh giá thì đừng lười nên viết vài chữ chứ đừng chọn các gợi ý của sàn).

Thôi em đi đón khách cái đã, nổ cuốc rồi kk

ACDELCO434

Xe điện
Bán qua sàn khó nhất là với hàng hóa cồng kềnh, có giá trị cao. Đóng gói chuẩn thì phí đội lên rất nhiều. Phí vận chuyển cao thì khách sẽ không mua. Thêm nữa rủi ro trong vận chuyển như hỏng, vỡ đối với hàng cồng kềnh lớn. Khi xảy ra những việc này thì người bán thường bị xử thua, chấp nhận mất tiền. Nói chung, mặt hàng mợ chủ thì TMĐT chỉ là 1 kênh quảng bá cho thương hiệu của mình tốt lên thôi.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Bán qua sàn khó nhất là với hàng hóa cồng kềnh, có giá trị cao. Đóng gói chuẩn thì phí đội lên rất nhiều. Phí vận chuyển cao thì khách sẽ không mua. Thêm nữa rủi ro trong vận chuyển như hỏng, vỡ đối với hàng cồng kềnh lớn. Khi xảy ra những việc này thì người bán thường bị xử thua, chấp nhận mất tiền. Nói chung, mặt hàng mợ chủ thì TMĐT chỉ là 1 kênh quảng bá cho thương hiệu của mình tốt lên thôi.
E cảm ơn cụ, vì thấy nó khó nên e đã bỏ qua mấy năm nay, giờ thấy k ổn nên buộc phải khởi động lại cụ ạ. Hiện thì sp e lớn nhưng có lắp và ship toàn quốc dc ak.

ACDELCO434

Xe điện
E cảm ơn cụ, vì thấy nó khó nên e đã bỏ qua mấy năm nay, giờ thấy k ổn nên buộc phải khởi động lại cụ ạ. Hiện thì sp e lớn nhưng có lắp và ship toàn quốc dc ak.
Mợ bán qua sàn TMĐT thì ship sẽ do sàn điều phối. Mức chiết khấu tùy ngành hàng sẽ khác nhau.
Nếu shopmall thì phí mất cho sàn khoảng 2-3% với Lazada, Tiki khoảng 12%, Shopee khoảng 8-10%. Hàng hóa đóng gói đảm bảo tiêu chuẩn như hàng của mợ thì phải cộng thêm cỡ 10% cho đóng gói nữa để đảm bảo tới tay khách hàng ít bị hỏng nhất.
Mợ cứ thử mở gian miễn phí shopmall trên mấy trang đấy thôi. Thuê thêm 2-3 người cho việc này. Mất vài năm mới gọi là tạm tàm.