[Funland] Đăng ký tên miền nên lấy Công ty hay tên cá nhân

chuotdong

Xe điện
Như tiêu đề, có bạn muốn đăng ký, không biết nên thế nào các cụ nhỉ ?
Ưu điểm của 2 phương án

Tom-Cat

Xe tải
Em thấy đăng kí theo tên doanh nghiệp thì có thêm khoản VAT, ngoài ra thấy các bạn Support cũng nhiệt tình hơn cụ ạ :D

newlifedc

Đi bộ
hi,

Bạn đăng ký theo tên dịch vụ, sản phẩm ... cái sản phẩm, dịch vụ bạn cung cấp mạnh đó, thì ưu thế hơn khi khách hàng tìm kiếm.
Còn đặt theo tên doanh nghiệp cũng không vấn đề gì nhưng nó không có ưu thế khi người dùng tìm kiếm tên dịch vụ hay sản phẩm mà bạn cung cấp...

Còn việc ai là chủ sở hữu thì tùy thuộc vào bạn đăng ký tên miền Việt Nam hay Quốc Tế mà xác định chủ sở hữu khác nhau.

Nếu bạn chưa rõ mình tư vấn giúp bạn :

YM/Sky: minhsao88
NEWLIFE DATA CENTER (cuocsongmoi.vn)

Thân mến!

Chỉnh sửa cuối:

chuotdong

Xe điện
Đăng ký tên ai chẳng như nhau hả cụ! Còn tùy theo gói mình mua chứ có phải tên doanh nghiệp là tốt hơn hay ngược lại đâu.
Đăng ký có mỗi cái tên miền thôi mà có liên quan gì đến gói đâu nhỉ, các cụ có nhầm sang việc thuê Hosting ko ?

Chỉnh sửa cuối:

s0s82

Xe tải
Em thấy đăng kí theo tên doanh nghiệp thì có thêm khoản VAT, ngoài ra thấy các bạn Support cũng nhiệt tình hơn cụ ạ :D
Tên miền VAT là 0% cụ nhá. Đơn vị nào lấy VAT của cụ. cụ kiện cho em
Ưu điểm của 2 phương án
Cái này tùy thuộc vào chiến lược của cụ ạ. Phải xác định xem cụ đang cần làm gì. Cụ có thể alo cho em theo số 0904.250.230, em tư vấn.

mer-fan

Xe hơi
Cái này thì quan trọng là cụ dùng với mục tiêu gì thôi ạ. Cá nhân thì nên đăng cá nhân đỡ lằng nhằng về sau khi doanh nghiệp thay đổi. Còn nếu của doanh nghiệp thì phải đăng ký tên doanh nghiệp rồi ạ.

newlifedc

Đi bộ
Tên miền Việt Nam thì Bộ Thông Tin Truyền Thông Việt Nam quy định VAT là 0%.

Còn tên miền Quốc Tế thì tùy theo nhà cung cấp mà bạn đăng ký có tính VAT 10% hay là 0%.

Vì tên miền Quốc tế là nhà quản lý tên miền Quốc tế cung cấp trực tiếp, Bộ Thông Tin Việt Nam không trực tiếp cung cấp và quản lý.

Nên khi bạn đăng ký tên miền Quốc tế thì cần hỏi rõ nhà cung cấp xem tính VAT 10% hay 0% ...hic hic

- Tên miền Việt Nam (tất cả tên miền có đuôi .vn) thì khi đăng ký phải có bản khai đăng ký. Và xác nhận chủ sở hữu qua thông tên trên khai. Ai đứng tên ở mục "Chủ Thể" là người đó là chủ sở hữu.
" Chủ thể " có thể là cá nhân, công ty, cơ quan tổ chức nhà nước...

->> Tên miền VN chuyển nhượng hay mua bán lại -> Bộ Thông Tin không cho phép nhé. Phải hủy tên miền đó đăng ký lại với chủ sở hữu mới

- Tên miền Quốc Tế (.com / .net / .info / .org / .biz) thì chỉ xác nhận chủ sở hữu qua email quản lý tên miền mà lúc bạn đăng ký dich vụ...ai quản lý cái mail đó thì người đó là chủ sở hữu

->> Tên miền Quốc Tế chuyển nhượng hay mua bán lại -> yêu cầu nhà cung cấp chuyển mail quản lý mới là xong

Thông tin thêm cho các bác nhé!

Chỉnh sửa cuối:

catpv

Xe điện
Đối với Cty, ngoại trừ giám đốc trực tiếp đi đăng ký, còn đâu nên đăng ký tên doanh nghiêp. Giao cho mấy ông IT đăng ký rồi ông ấy nghỉ mẹ nó đi thì lấy ai ra mà đi tìm bản ghi cấu hình DNS của tên miền.

Còn đối với cá nhân đăng ký cho bản thân thì đương nhiên dùng tư cách cá nhân hay hơn rồi, vì Cty có thể thay đổi tên, thay đổi địa chỉ, thậm chí thay đổi chủ sở hữu.

klt

Xe tải
Ưu điểm của 2 phương án
Cá Nhân:
Ưu: Nhanh gọn, cụ sẽ là chủ sở hữu 100% không bố con thằng nào xí xới được.
Nhược: Không có

Công ty: Tên miền là tài sản của công ty, không thuộc sở hữu của cá nhân nào.
Ưu: Có thêm 1 khoản chi bé tí cho công ty.
Nhược: Đi mua phải cầm theo dấu, nặng túi. Ngoài ra không có nhược điểm gì.

hanoixichlo

Xe máy
Tên công ty.

chuotdong

Xe điện
Cá Nhân:
Ưu: Nhanh gọn, cụ sẽ là chủ sở hữu 100% không bố con thằng nào xí xới được.
Nhược: Không có

Công ty: Tên miền là tài sản của công ty, không thuộc sở hữu của cá nhân nào.
Ưu: Có thêm 1 khoản chi bé tí cho công ty.
Nhược: Đi mua phải cầm theo dấu, nặng túi. Ngoài ra không có nhược điểm gì.
Cám ơn các cụ.

Nếu đã đăng ký cá nhân rồi chuyển sang công ty hoặc ngược lại có phức tạp lắm không ạ ?

Em định đăng ký tên cá nhân em, còn Giám đốc là ông anh ruột thì ok các cụ nhỉ

langvan.vn

Xe tải
Toàn là người nhà cả thì lo gì cụ ơi, Công ty hay cá nhân trường hợp này là như nhau, theo em toàn người gia đình cả thì để tên cá nhân cho thuận tiện nhanh gọn hơn về thủ tục đỡ phải dấu má loằng ngoằng.
Cám ơn các cụ.

Nếu đã đăng ký cá nhân rồi chuyển sang công ty hoặc ngược lại có phức tạp lắm không ạ ?

s0s82

Xe tải
Cám ơn các cụ.

Việc chuyển đổi chủ thể đăng ký tên miền được thực hiện rất đơn giản cụ ạ. Như em làm đại lý bên Mắt Bão thì chỉ cần làm cái công văn chuyển sang là OK. Miễn là khi chuyển đổi thì con dấu của cụ vẫn còn.

tulaa

Xe máy
hi,

Bạn đăng ký theo tên dịch vụ, sản phẩm ... cái sản phẩm, dịch vụ bạn cung cấp mạnh đó, thì ưu thế hơn khi khách hàng tìm kiếm.
Còn đặt theo tên doanh nghiệp cũng không vấn đề gì nhưng nó không có ưu thế khi người dùng tìm kiếm tên dịch vụ hay sản phẩm mà bạn cung cấp...

Còn việc ai là chủ sở hữu thì tùy thuộc vào bạn đăng ký tên miền Việt Nam hay Quốc Tế mà xác định chủ sở hữu khác nhau.

Nếu bạn chưa rõ mình tư vấn giúp bạn :

YM/Sky: minhsao88
NEWLIFE DATA CENTER (cuocsongmoi.vn)

Thân mến!
Cháu thấy nhiều doanh nghiệp đăng kí thương hiệu riêng chứ đâu có đăng kí theo kiểu sản phẩm, dịch vụ mình bán đâu kụ. Ví dụ: Nguyenkim, thienhoa, fpt...

laptophadong

Xe tải
Nếu công ty là công ty của cụ thì cụ nên đăng ký theo tên công ty.(cái này nó cho đăng ký cả tên miền .vn nhé)
Nếu công ty ko phải là công ty của cụ thì cụ nên đăng ký theo tên cụ và CMT của cụ để tránh tranh chấp về sau. (tên miền .vn cụ ko trực tiếp đăng ký được vì khi đăng ký tên miền .vn phải có dấu xác minh của chủ thể doanh nghiệp)