[Công nghệ] Đăng ký thu phí không dừng VETC

Các cụ đã dùng thẻ VETC chưa?

• Tổng bình chọn
    191
Trạng thái
Thớt đang đóng

toimuondie

Xe container
Quá hay. Đi tắt đón đầu là đây chứ đâu, sao đi sau mà ko học cái hay của bọn đi trước.
Cái này kiểu như là vợ thằng hàng xóm lúc nào cũng đẹp, cũng giỏi, ngoan hơn vợ mình.
Có 1 sự thật là Việt Nam chẳng nghĩ ra được cái gì, toàn đi học mót.
Khi chuẩn bị làm ETC, người ta đã đi tìm hiểu khắp các giải pháp đã và đang áp dụng trên thế giới, phân tích và lựa chọn 1 giải pháp để áp dụng cho Việt Nam.
Chính vì thế cụ không thể nghe qua và vội vàng kết luận giải pháp bên Nhật là đỉnh cao, là thuận tiện và giải pháp đang áp dụng ở Việt Nam là vét đĩa.
Em có thể mô tả sơ qua giải pháp đang áp dụng tại Nhật, 1 giải pháp từ năm 2001.
Nhà cung cấp dịch vụ ETC lắp một thiết bị thu ở trạm thu phí.
Chủ xe ô tô phải mua 1 thiết bị phát và lắp trong xe.
Chủ xe ô tô mua thẻ trả trước hoặc nạp tiền vào thẻ, hoặc thẻ dạng tín dụng (không phải dùng luôn thẻ tín dụng mà là đăng ký tên tuổi với nhà cung cấp, nhà cung cấp phát cho cái thẻ, dùng trước rồi trả sau y như cụ đăng ký thẻ tín dụng, tất nhiên cụ phải không có nợ xấu, sơ sẩy tý, quên trả tiền là có đòi nợ thuê đến nhà ngay).
Cụ thấy không, nó cũng không phải giản đơn và đặc bị chủ xe phải chi ban đầu khá nhiều. Ở VN đang free mà còn bị kêu kia kìa.
Nhân tiện em cũng nói luôn, dùng thẻ ETC bên Nhật bị thu phí thường niên là 600 tệ. Ở VN thu 10.000 chắc cũng bị chửi.

Chỉnh sửa cuối:

LiYing

Xe đạp
không cụ ơi, cụ cứ tiêu hết VETC đi, xong cụ muốn đổi sang ePass thì hủy dịch vụ bên VETC xong sang ePass làm tài khoản mới cụ ạ, đăng ký có 5p thôi. cụ thấy bên nào dùng hợp lý thì cụ cứ triển thoy :)>-
VETC tổng đài chăm sóc tốn cả 100k cũng ko gọi được. Đổi sang ePass thì phải đến tận văn phòng mới hủy được TK.
Khi hủy TK thì được thông báo cá nhân hủy sẽ lưu hệ thống và VETC không nhận mở lại TK nữa, ra đi không có đường trở lại.
Dùng Viettel các cụ có nuối tiếc gì không.
(Em hỏi ePass thì việc mở/hủy TK vô tư, quyền của khách hàng, quay lại luôn phục vụ)

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Rắc rối em vừa qua 498 xã đàn, hôm qua hướng dẫn 1 kiểu sáng nay đến lại yêu cầu khác, mang gpkd photo lại đòi mang bản chính để đối chiếu, rồi đứa hôm qua hướng dẫn và đứa làm sáng nay cãi nhau um lên. Không hiểu chúng ngu đến mức độ nào giấy đăng ký xe ghi rõ tên cty rồi mà vẫn bắt mang gpkd đến, mà còn đòi mang bản gốc, lái xe ai cho mang đi. Thôi đành không dán nữa.

cusao

Xe lăn
Em vừa làm xong hôm qua, em có mấy đánh giá thế này
- Về tiền trong tk,lãi...Chẳng đáng để quan tâm, khi nào đi thì nạp, không thôi, còn tí trong tk cũng chẳng đáng lo ko có lãi
- Công nghệ: Mình cũng nên làm quen bởi ưu điểm vẫn nhiều hơn nhược điểm. Đây đó vẫn báo lỗi hay có hành vi gian dối của con người là nhân viên thu phí....nhưng về cơ bản vẫn là số ít
- Dịch vụ: Hiện nay đang miễn phí thì ta cứ tận dụng làm luôn. Lỡ vì lý do gì hỏng mất cái tem phải dán lại là mất 120k/cái. Hiện nay có nhiều điểm thực hiện việc dán nhưng phần lớn các điểm lẻ đều do cộng tác viên thực hiện nên sẽ có hiện tượng đến nơi không thấy có do họ đổi địa chỉ hoặc do thông tin có đc từ nguồn đã cũ...Vì vậy nên thực hiện 2 phương án
1 là: gọi điện hỏi trước khi đến những điểm có thông tin phục vụ
2 là: Đến thẳng cty của họ ở 167 Trung Kính trong giờ hành chính.

Tóm lại: em gợi ý các bác cứ nên dán, tiện khi dùng, tức (do trục trặc gì đó) thì bỏ, cũng chẳng mất nhiều công nhiều phí. Nhưng nếu dùng đc thì rõ ràng tiện lợi hơn hẳn so với việc mổ moi khi qua trạm

cusao

Xe lăn
ở 20A Hạ Đinh cũng có làm đâu? bảo bên em đóng rồi.....bla bla. Thế nên tốt nhất là gọi đt ktra trc khi đi

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Họ vừa dán tem cho em, 1 xe thì dán được ở kính lái, 1 xe lại không dán được trên kính lái vì dán fim vkool họ kêu xịn quá máy không nhận, họ dán ngay vào đèn xe, dán ở đèn xe sợ đỗ đâu trẻ con nó nghịch nó bóc mất, hoặc lâu ngày nó bong ra, em nói họ bảo yên tâm bên em dán nhiều xe trên đèn rồi không sao đâu.

cusao

Xe lăn
Kính lái dán film cách nhiệt có tính kim loại làm nhiễu sóng radio nên không dán đc. Dán đèn thì khi dùng đèn sẽ nóng và làm chảy và chết cái keo dán nên nếu không cố tình cạo, cạy ra cũng không bong đc đâu.
Nhưng em cũng thắc mắc là sao không dán kheo khéo vào góc, mép đèn lại táng vào đúng giữa trông rõ mất mỹ quan kiểu như làm bừa làm ẩu chi xong chuyện. Cái nhóm thiết kế tem này nên tìm cách dán chỗ nào vừa đảm bảo kỹ thuật và hạn chế mất vẻ đẹp thì mới xứng đáng dân chuyên nghiệp...như hiện trạng thì chưa thấy chu đáo

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Hôm trước e qua làn thu phí không dừng trạm Hòa Lạc - Hòa Bình, vào đến nơi thì phía trước đã có vài xe đang xếp hàng ... hạ kính thò tay ra trả tiền mặt, lúc tới lượt e, e thắc mắc thì nhân viên thu tiền trả lời "bọn e thu vậy vì có thông báo của trên cho phép", e chụp ảnh lại đọc thông báo thì nó chỉ nói chung chung là "Trạm mới đi vào hoạt động, nếu có sơ suất gì mong khách hàng thông cảm", chứ ko có gh là Làn thu phí ko dừng được đồng thời bán vé tiền mặt.
Không hiểu đây là cách làm gì, những người dán VETC, nạp tiền vào tài khoản thẻ mà vẫn phải xếp hàng chung với các xe trả tiền mặt, chịu tốn phí thời gian chả khác gì làn thu vé thông thường?

lac007

Xe tăng
Các phương tiện chưa dán thẻ, chưa nạp tiền vào tài khoản giao thông hoặc tài khoản giao thông không đủ tiền để trả phí nếu vẫn lưu thông vào làn dành riêng cho xe ETC sẽ bị xử lý theo điểm c, khoản 4 điều 5 Nghị định 100/2019/NĐ-CP cụ nhé.

c) Điều khiển xe không đủ điều kiện để thu phí theo hình thức điện tử tự động không dừng đi vào làn đường dành riêng thu phí theo hình thức điện tử tự động không dừng tại các trạm thu phí;

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng. Giữ bằng 3 tháng.
Đi nhầm cổng có đi được o cụ vd dán của ông vtec lại đi vào cổng của ông epass (tài khoản có đủ tiền để qua cụ nhé )

hbu082

Xe container
Hôm trước e qua làn thu phí không dừng trạm Hòa Lạc - Hòa Bình, vào đến nơi thì phía trước đã có vài xe đang xếp hàng ... hạ kính thò tay ra trả tiền mặt, lúc tới lượt e, e thắc mắc thì nhân viên thu tiền trả lời "bọn e thu vậy vì có thông báo của trên cho phép", e chụp ảnh lại đọc thông báo thì nó chỉ nói chung chung là "Trạm mới đi vào hoạt động, nếu có sơ suất gì mong khách hàng thông cảm", chứ ko có gh là Làn thu phí ko dừng được đồng thời bán vé tiền mặt.
Không hiểu đây là cách làm gì, những người dán VETC, nạp tiền vào tài khoản thẻ mà vẫn phải xếp hàng chung với các xe trả tiền mặt, chịu tốn phí thời gian chả khác gì làn thu vé thông thường?
Em 2 lần qua trạm đi sân bay nb bị lùi vì xe không dán phi vào. Hôm nay qua trạm pháp vân thì vẫn phải chờ nhân viên trả lại tiền cho xe khách trả tiền mặt, thằng xe khách ngày nó phải qua trạm vài lượt mà kêu ko biết thì còn ai biết. Theo em với xe qua trạm vetc mà trả tiền mặt thì cũng ok vì chờ các bố ấy lùi lại quá mất thời gian mà lại nguy hiểm. Cơ mà giá cứ x2 x3 lên cho lần sau dễ nhớ.

toimuondie

Xe container
Đi nhầm cổng có đi được o cụ vd dán của ông vtec lại đi vào cổng của ông epass (tài khoản có đủ tiền để qua cụ nhé )
Cụ dán VETC hay ePass không quan trọng cụ nhé, nó liên thông với nhau nên cụ đi vô tư, không quan trọng cổng nào.

nguyenhong3x

[Tịch thu bằng lái]
Em 2 lần qua trạm đi sân bay nb bị lùi vì xe không dán phi vào. Hôm nay qua trạm pháp vân thì vẫn phải chờ nhân viên trả lại tiền cho xe khách trả tiền mặt, thằng xe khách ngày nó phải qua trạm vài lượt mà kêu ko biết thì còn ai biết. Theo em với xe qua trạm vetc mà trả tiền mặt thì cũng ok vì chờ các bố ấy lùi lại quá mất thời gian mà lại nguy hiểm. Cơ mà giá cứ x2 x3 lên cho lần sau dễ nhớ.
Trạm nó cố tình thu lẫn tiền mặt qua làn không dừng để cho người tham gia giao thông thu phí ko thấy lợi ích của việc dán VETC vs ePass, để tiền mặt chui vào túi chúng nó quay vòng, sướng hơn là chui vào ngân sách nhà nước.

Trạng thái
Thớt đang đóng