Dành cho ai tay lái non! Ghép xe song song

huda032000

Xe máy
Kỹ thuật lùi, ghép xe song song giữa 2 xe đang đỗ (xin lỗi các bác tài "già"):

Bước 1: Lái xe lên phía trước và dừng song song với xe đang đỗ (cách nhau không quá 1 m). Cài số lùi (chú ý quan sát phía sau) và lùi châm cho đến khi thấy góc vuông đuôi xe đỗ hiện ra trong gương.

Bước 2: Khi thấy góc đuôi xe đang đỗ, đánh lái 1 vòng duy nhất về phía vỉa hè định đỗ; quan sát phía trước và sau cho đến khi xe mình tạo góc 45o (hoặc mũi trước xe mình ngang với đuôi xe đang đỗ). Đánh hết lái về phía đối diện, tiếp tục cho xe lùi từ từ bạn sẽ thấy mấy xe mình xoay từ từ so với vỉa hè.
Bước 3: Tiếp tục để xe xoay và lùi từ từ đến khi thẳng xe, trả lái thẳng;
Bước 4: Tiến hoặc lùi để hiệu chỉnh khoảng cách so với xe trước và sau;
Bước 5: Mở cửa xe ra ngoài chú ý anh xe máy xin cái cánh cửa!!!

Mô phỏng thêm ở http://www.2pass.co.uk/parallel.htm

dac

Xe tăng
Úi bác ơi, lý thuyết là 1 chuyện, thực tế là chuyện khác.
Trăm hay ko bằng tay quen :)

huda032000

Xe máy
Bác Dac nói quá đúng: có điều có hướng dẫn tốt mình sẽ thực hành nhanh quen. Theo KNg của tôi, bài ghép xe này thuộc diện khó nhất

dac

Xe tăng
Hì hì, mà cái minh họa của bác là của mấy bác Anh Cát Lợi. Em đi sang đấy nhiều mà chưa bao giờ dám chạy thử xe tay lái nghịch cả

Hướng dẫn của bác chuẩn đấy ạ, Tây nó cũng dạy em thế. Tuy nhiên nó phân biệt 2 loại lùi. Lùi lái chết và lùi lái sống (dịch nôm na nó thế :D )

Lùi lái chết là : Cứ dừng hẳn xe lại quan sát cẩn thận tất cả trước sau, gương trái phải rồi mới cho xe chạy trong khi cho xe chạy thì không vặn lái. Cách này Tây nó hay dạy cho người mới lái, có công thức luôn rất dễ học, tuy nhiên lái chậm và hại xe

Lùi lái sống là vừa cho xe di chuyển vừa vặn lái, tùy theo ước lượng của mình mà cho xe di chuyển và đánh lái. Cách này thì nhanh, đối với xe không có trợ lực lái thì bắt buộc phải lái kiểu này. Tuy nhiên rất dễ dính đòn nếu phối hợp không đồng đều giữa tốc độ và góc lái.

Fiat_ELX

Xe điện
Bìa của bác Huda rất có ích, tất nhiên là phải có kèm theo thực hành (và vài lần trả giá - ai biết bơi mà chả bị uống nước). Tôi đã xem các bác lái xe 45 chỗ , họ đỗ xe đúng như vậy, tất nhiên là rất thành thạo, tôi đứng nhìn mà phục sát đất. Khi đang lùi song song với xe trên thì họ đánh lái rất ít, nhưng khi đã thoát khỏi đuôi xe trước thì đánh hết lái luôn, quá trình lùi tốc độ rất chậm nhưng đều.

Yakumo

Xe tải
Khó là khi trước và sau đều có xe, mà khoảng trống không nhiều, đủ cho chiều dài xe mình và trước sau cách khoảng 30 cm liệu có vào được không các cụ?

honda_cub79

Xe lăn
Nhà cháu post cái Video lên cho dễ hình dung ạ.
[video=youtube;dJ-loe3xXLg]http://www.youtube.com/watch?v=dJ-loe3xXLg[/video]

buicongchuc

Tháo bánh
Những cụ lái mới vào dây học đê.

gadixe68

Xe buýt
Theo cháu thì mới lái tốt nhất ra chỗ rộng rồi kẻ vạch mà tập ợ, chứ ko đến lúc gặp trường hợp ghép thật mệt lắm, vã mồ hôi ra, chưa kể đường hẹp chặn hết đường bị xe máy chởi cho như hát hay, rồi chẳng may quệt vào xe người ta nữa chứ

hungtv2002

Xe hơi
Khó là khi trước và sau đều có xe, mà khoảng trống không nhiều, đủ cho chiều dài xe mình và trước sau cách khoảng 30 cm liệu có vào được không các cụ?
bài này là bài đỗ xe song song thân rưỡi từ thời lái xe trường sơn phải học bác nhé, chứ xe dài 4m mà trước sau 30cm em dự là khó đấy ạ....