[Funland] Danh cho cả người thuê SEO và làm SEO nên đọc qua ạ

Im pọt

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Bây giờ nghe chừng ván hàng online có sức mạnh kinh khủng thật

thanhnana15

Xe hơi
Các cụ nhà mình ko quan trọng là từ khóa lên top hay ko lên top, mà quan trọng nó là giải pháp, phải tư vấn cho các cụ nhà mình làm sao để có kết quả chứ họ ko cần lên top. Thay vì đưa ra list từ khóa lên top thì các seoer nên đưa ra giải pháp và cam kết bằng con số!

- Nhờ anh tư vấn từ khóa, tôi đồng ý chi ra số tiền đó, anh phải cho tôi biết tôi sẽ tăng đc bao nhiêu % doanh thu từ số tiền tôi bỏ ra hàng tháng như thế.
- Anh phải cho tôi biết được xu hướng tìm kiếm của khách hàng, báo cáo đc từ khóa nào mang lại traffic nhiều nhất, sản phẩm nào đc quan tâm nhất... và anh làm gì với xu hướng đó....
- Traffic về site rồi, làm thế nào để tôi có thể dùng các kênh khác tiếp thị lại cho những người đã vào site của tôi, làm sao để tôi bán đc hàng cho họ.?

Các cụ đi tư vấn SEO mà cứ hỏi cụ cần seo từ khóa nào rồi cam kết là x tháng lên tôp 10, xx tháng lên top 1 thì vứt.
SEOer chuyên nghiệp ko phải chỉ là công nhân!
em đồng ý với cụ này trước em mà đi xin việc ai hỏi em câu cam kết bao nhiêu tháng lên top là em k thích làm việc rồi, vì những ng như vậy rất bảo thủ, lương cao mấy cũng k muốn làm, mình là ng có tâm mà

bibon1216

Xe đạp
Cụ nói cứ như thể người khác không chăm sóc tốt khách hàng của họ. Ở đây tranh luận quan điểm mà cụ cứ lôi những cái không liên quan vào làm gì? Nếu cụ muốn dìm người khác xuống và nâng mình lên thì cụ đã mất tính khách quan rồi.

Cụ nói chắc 100% như đinh đóng cột thì thế này nhé, em mời cụ làm marketing cho em, em chi cho cụ hẳn 120% lợi nhuận của em, cái 20% thêm vào coi như em biếu thêm. Cụ nhận lời nhé :)
Em không làm marketing thuê nên em ko cần phải dìm ai cả.
Em không làm cho cụ vì dưới em cũng có 1 nhân viên marketing của em, em còn đang định thuê thêm cụ nữa.
Và giả sử e có làm: Cụ muốn em marketing nước bọt à, cụ đang làm món gì, chi phí cho 1 đơn hàng thành công cụ dự định bao nhiêu % cho marketing? Cụ nghĩ cụ tuyển 1 nhân viên về đặt tên cho thằng nhân viên là nhân viên marketing thì cụ bán đc hàng à?
Với suy nghĩ đó thì bảo em về làm em cũng ko làm kể cả lương cao. Em đang marketing cho riêng em, em bán hàng cò con, mỗi mùa e bán 1 thứ, em chưa tự tạo váng và hớt váng đc nhưng thấy gì có lợi trong tương lai gần thì e đầu tư, 1 tháng e bỏ x triệu tiền quảng cáo, em kiếm đc trên hơn 2x triệu lãi ròng, chả tháng nào thu nhập dưới 100, chả phải làm cho ai!

Chỉnh sửa cuối:

vuhuong379

Xe tải
Các cụ thấy seo có hiệu quả hơn adword ko. Xin chia sẻ kinh nghiệm thực tế
Ad là hình thức đấu giá từ khoá để đạt vị trí top trên google. Đợt này google bỏ vị trí quảng cáo ad phía tay phải chỉ còn lại vị trí bên tay trái. Tấc nhiên trong trường hợp kinh phí nhiều đấu giá từ khoá mở rộng, cụm từ, chính xác thì ad hiệu quả hơn vì ad luôn dành 3 vị trí đầu tiên sau đó mới đến vị trí seo.
Xét về lâu về dài và kinh phí thì seo hiệu quả hơn ad, seo giảm tải chi phí, và luôn hiển thị 24/24 còn ad hết tiền là web biệt tăm. Seo thích hợp với các sản phẩm ít thay đổi còn ad thì thích hợp với các sp nhanh thay đổi ví dụ 1 dự án bất động sản tất cả các sàn giao dịch đều bán để seo lên thì hết nhà để bán rồi nên chạy ad sẽ ok hơn.Theo cá nhân em cụ nhé

dragongball

Đi bộ
Không biết thế nào chứ giờ mà tự làm lại tốn nhiều thời gian ko có thời gian làm việc của mình cụ ạ

Nhìn chung là cụ lên google mà học. Học ở trung tâm rùi về nhà ngẫm mới thấy "Oh hóa ra kiến thức chẳng ở đâu xa."

mời cụ vào xem cái này giúp em. Nó có chút ít giúp các cụ kiến thức seo cho mọi người

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Cụ nào nhận SEO part time k ợ?

Ama Ben

Xe buýt
Các cụ mở hội thảo đi. Bán vé em cũng mua. Em đang băn ơi là khoăn là mua thuê nv làm hay outsourcing đây. Gặp bên dv họ phân tích mềm nghế luôn về việc lợi ích outsourcing. Về kiến thức món SEO em là dân Marketing rồi nên hiểu vấn đề . Chỉ là không có thời gian làm nên cần phải thuê nv hoặc outsourcing. Tìm đúng người cũng nan giải ra phết.

sirius6688

Xe điện
phụ, từ khóa thông tin, từ khóa dài... Giờ cũng thấy hiệu quả lắm. Nên khuyên
Các cụ mở hội thảo đi. Bán vé em cũng mua. Em đang băn ơi là khoăn là mua thuê nv làm hay outsourcing đây. Gặp bên dv họ phân tích mềm nghế luôn về việc lợi ích outsourcing. Về kiến thức món SEO em là dân Marketing rồi nên hiểu vấn đề . Chỉ là không có thời gian làm nên cần phải thuê nv hoặc outsourcing. Tìm đúng người cũng nan giải ra phết.
cụ mà làm về marketing rồi thì nên outsourcing quan trọng là chọn được đối tác uy tín, các cụ máu thì làm 1 buổi cafe trao đổi về cái này là ổn cần j phải hội thảo cụ

sirius6688

Xe điện
Vâng, cụ có thể kiếm trăm củ/tháng, nhưng em tin chắc cụ không thể đáp ứng được: "- Nhờ anh tư vấn từ khóa, tôi đồng ý chi ra số tiền đó, anh phải cho tôi biết tôi sẽ tăng đc bao nhiêu % doanh thu từ số tiền tôi bỏ ra hàng tháng như thế."

Đánh đề còn có kết quả từ 00-99, chứ cho biết được tăng bao nhiêu % doanh thu thì có thánh. Ngay cả khi điều tra kỹ thị trường, nắm chắc phương án marketing sẽ thu hút được bao nhiêu % khách hàng, thì cái phần trăm tăng doanh thu cũng chỉ có thể là dự báo, mà đã là dự báo thì luôn có sai số. Em nói thế, cụ thấy thế nào?
Hehe Marketing thì nên đưa ra kế hoạch đánh giá độ khả thi rồi triển khai sau đó đo KPI theo các thông số marketing, còn nếu liên quan đến doanh thu thì chỉ cần ROI >1 là win rồi. Còn cứ ngồi chắc ăn thì ko bao giờ thi triển được. Phải làm phải test phải tối ưu thường xuyên
Bây giờ e đang chủ yếu chiến thằng facebook ads cũng khá hiệu quả cụ ạ, nó quá kinh luôn

Ama Ben

Xe buýt
cụ mà làm về marketing rồi thì nên outsourcing quan trọng là chọn được đối tác uy tín, các cụ máu thì làm 1 buổi cafe trao đổi về cái này là ổn cần j phải hội thảo cụ
Em là dân ma cà tưng mà, bây h phải làm ceo nên không thể tự seo. Đúng là em muốn tìm 1 đối tác có tâm ạ. Chứ nhiều đối tác đến cứ giảng bài lợi ích em ứ muốn nghe. Chỉ cần có tâm vì em hiểu vấn đề. Không đòi hỏi kiểu ếch ộp. Đang thử với 1 bên chăm sóc web nhưng cũng chưa thấy có động thái gì. Bên em thiếu luôn người chăn web nữa mới đau

sirius6688

Xe điện
Em là dân ma cà tưng mà, bây h phải làm ceo nên không thể tự seo. Đúng là em muốn tìm 1 đối tác có tâm ạ. Chứ nhiều đối tác đến cứ giảng bài lợi ích em ứ muốn nghe. Chỉ cần có tâm vì em hiểu vấn đề. Không đòi hỏi kiểu ếch ộp. Đang thử với 1 bên chăm sóc web nhưng cũng chưa thấy có động thái gì. Bên em thiếu luôn người chăn web nữa mới đau
hi web bán hàng thì bên e chuyên đây cụ vào topic chữ ký e tham khảo

bibon1216

Xe đạp
Vâng, cụ có thể kiếm trăm củ/tháng, nhưng em tin chắc cụ không thể đáp ứng được: "- Nhờ anh tư vấn từ khóa, tôi đồng ý chi ra số tiền đó, anh phải cho tôi biết tôi sẽ tăng đc bao nhiêu % doanh thu từ số tiền tôi bỏ ra hàng tháng như thế."

Đánh đề còn có kết quả từ 00-99, chứ cho biết được tăng bao nhiêu % doanh thu thì có thánh. Ngay cả khi điều tra kỹ thị trường, nắm chắc phương án marketing sẽ thu hút được bao nhiêu % khách hàng, thì cái phần trăm tăng doanh thu cũng chỉ có thể là dự báo, mà đã là dự báo thì luôn có sai số. Em nói thế, cụ thấy thế nào?
Em chẳng dám ý kiến gì cụ ah. Cụ làm SEO cụ muốn kiếm tiền từ seo thì cụ phải có tâm, phải tư vấn, phải làm sao cho các cụ các mợ có được doanh thu từ việc SEO.
E ví dụ thôi, nếu cụ SEO lên TOP 1 mà nhìn cái web như cái bãi rác thì khách cũng sẽ rời website mà đi. Vì vậy, làm SEO ngoài kỹ thuật, kỹ năng, thì cần có các yếu tố tầm nhìn, đánh giá, tối ưu các chỉ số CR, ROI,... Nói chung, e ko ý kiến với cụ nữa vì quan điểm khác nhau.
P/s: Cụ có tin 1 tháng cụ đang bỏ chi phí cho Marketing là 10tr, nhưng doanh thu cụ chỉ X triệu, nếu có 1 người có chiến lược, tầm nhìn, với 10 tr đấy họ có thể mang lại cho cụ 2X triệu doanh thu không? Vì vậy, thay vì đua top, đua quảng cáo, đua đủ thứ, thì các cụ nhà mình hãy tối ưu nó. Người làm marketing giỏi ko phải là người đổ tiền vào quảng cáo, mà phải là tối ưu đc chi phí quảng cáo mang lại kết quả cao nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Vâng cảm ơn cụ trước. Cụ làm ơn để dây thép của cụ ý vào chỗ kín cho em. Chắc em làm kiểu subdomain m.muitenvang. Vờ nờ thôi chứ responsive chắc ko làm được cụ ợ.
Cụ nên làm responsive nhé, trong khoảng 5 năm trở lại đây responsive rất tốt cho hiển thị di động.Bản mobile riêng cho web sẽ rất tù và xấu.Các cụ mợ không nên dùng....Responsive hiển thị rất tốt trên các HDDH android, ios, trên các thiết bị smat, tab khác nhau.

Mrthieugia

Xe buýt
Website
chesuoigiang.vn
Các cụ thấy seo có hiệu quả hơn adword ko. Xin chia sẻ kinh nghiệm thực tế
Mỗi cái nó có 1 lợi thế riêng.
- Đối với các cty có chi phí cho MO thấp thì nên dùng seo, bền vững và chi phí bỏ ra thấp nhất.Nhưng thời gian lên lại phụ thuộc vào seoer.
- Các cty lớn họ sẽ kết hợp seo và adw, fb ads.Vì thời gian đầu seo chưa lên thì họ chạy adw, fbads để tăng traffic, tương tác thời gian đầu cho web.Sau khi seo lên thì sẽ dùng tiền adw đầu tư cho quảng bá thương hiệu, remaketing, tăng mật độ hiển thị của keyw sản phẩm....

sirius6688

Xe điện
Cụ nên làm responsive nhé, trong khoảng 5 năm trở lại đây responsive rất tốt cho hiển thị di động.Bản mobile riêng cho web sẽ rất tù và xấu.Các cụ mợ không nên dùng....Responsive hiển thị rất tốt trên các HDDH android, ios, trên các thiết bị smat, tab khác nhau.
Cụ ko nên khuyên thế, tùy vào mỗi mô hình mà tư vấn sao cho dùng cái nào phù hợp cụ ạ. cụ đọc bài này để sau gặp tư vấn cho chuẩn hơn nhé!
So sánh giữa mobile web và Responsive Web