[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

QUANG1970

Tháo bánh
Sau 2 năm bị trì hoãn do đại dịch Covid-19, buổi hòa nhạc piano cổ điển của nghệ sĩ người Hungary Ernő Fehér đã diễn ra vào trung tuấn tháng 5/2022 tại Nhạc viện TPHCM với sự tham dự của hơn 350 khán giả, trong đó có đại diện Sở Ngoại vụ TPHCM, Liên hiệp các Tổ chức Hữu nghị TPHCM và một số tổng lãnh sự các nước tại TPHCM.

Buổi hòa nhạc mang tên Classical Mosaic - Bản hòa tấu piano của Ernő Fehér do Tổng Lãnh sự quán Hungary tại TPHCM phối hợp với Nhạc viện TPHCM tổ chức.

Phát biểu tại buổi lễ, bà Szilvia Szoika, Tổng Lãnh sự Hungary tại TPHCM gởi lời chào đón khán giả và giới thiệu nghệ sĩ piano Ernő Fehér Hungary, đã được quốc tế công nhận, đạt nhiều giải thưởng danh giá. Nghệ sĩ đã chinh phục khán giả bằng kỹ năng điêu luyện với tác phẩm của các nhà soạn nhạc nổi tiếng như Domenico Scarlatti, Wolfgang Amadeus Mozart và Franz Liszt. Trong buổi hòa nhạc cổ điển, nghệ sĩ Ernő Fehér đã biểu diễn nhạc khúc do Franz Schubert biên soạn cùng cô Phạm Diệu Thảo, giáo viên Piano của Nhạc viện TPHCM.

Do nhiều bác quan tâm và thích nghe độc tấu Piano, nhưng không có cơ hội tham dự buổi biếu diễn này, vì nhiều lý do (không biết là có nó, không kịp lấy vé do số lượng hạn chế hay do điều kiện địa lý xa xôi,.......) nhân ngày cuối tuần, em xin chia sẻ những clip ghi hình lại bao gồm toàn bộ các tác phẩm đã diễn tấu của buổi biểu diễn này. :D

Qua đó, sẽ có nhiều điều thú vị cũng như những "behind the screen" mà những ai quan tâm tới đàn piano và các vấn đề liên quan tới nó nói chung, cũng như thích nghe độc tấu Piano hẳn là đều muốn biết! :P

Tuy là thu âm cá nhân nhưng chất lượng thu khá ổn, những tạp âm (âm dội và không sắc nét,...) nếu có, là do hai cây đàn lên dây chưa chuẩn xác tạo hiệu ứng công hưởng nhòe và vỡ những note âm vực cao, Mời các bác:

QUANG1970

Tháo bánh
FYI, cuộc thi Vietnam Steinway Youth Piano Competition năm 2022, một cuộc thi dành cho tất cả những thiếu niên từ 17 tuổi trở xuống không phân biệt quốc tịch đang sống tại Việt Nam đã khởi động từ tháng 01/2022 và đã hoàn tất Vòng Audition hồi tháng 5/2002.

Hiện nay, cuộc thi đã bắt đầu bước vào vòng Vòng Chung Kết Quốc Gia và sẽ hoàn tất trước cuối tháng 6/2022. :">

Những em đoạt giải quốc gia sẽ sang tham dự Vòng Chung Kết Khu Vực Đông Nam Á Thái Bình Dương vào tháng 7/2022. ^:)^

Qua thớt này, một số thông tin và hình ảnh tư liệu cá nhân của các thí sinh, âm thanh của một số cây Steinway đạt chuẩn và ................ tệ giúp các bác yêu thích piano nói chung và Steinway nói riêng nghe và tham khảo cũng như cho những ai quan tâm tới kỳ thi cũng như tiêu đề của "thớt". :D

Như đã nhiều lần nói với các bác: tiếng piano không biết nói dối, nó cũng không biết nịnh! Một cây đàn piano sau khi lên dây canh chỉnh qua bàn tay của người Kỹ thuật viên, âm thanh của nó hay, dở, tốt, xấu thế nào, thì nó là như thế chẳng ai có thể thay đổi được. [-X[-X[-X

Ngày nay nhờ những phương tiện ghi âm, ghi hình hiện đại, con người ta có thể dễ dàng lưu lại và kiểm chứng là những âm thanh đó là hay hay dở, chuẩn xác hay lên dây sai cũng như tiếng đàn đẹp hay không đẹp, =D> ;) :( :x :))
VÀ, không chỉ hàng chục năm, mà hàng trăm năm sau hay lâu hơn nữa, nó vẫn sẽ còn mãi nếu được lưu giữ và nghe lại. Trong phân tich đánh giá tiếng đàn khi đó, sẽ là bằng chứng xác nhận sự cố gắng, cẩn thận, thậm chí tài năng của người kỹ thuật viên, cũng như là một công cụ tố cáo má không ai có thể biện minh cho sự cẩu thả, thẩm âm kém hoặc bất tài, của một "kỹ thuật viên", nói chính xác và nói nôm na hơn, là loại thợ "đầu đường xó chợ" khi đụng tới cây đàn đó! :(( :))

QUANG1970

Tháo bánh
Em cắm mặt tiền. Giờ có tuổi nên thích mấy dòng nhạc cổ điển

Có tuổi thì nên ở sâu trong kiệt, hay hẻm để yên tĩnh thoải mái, đỡ xô bồ, ồn ào, bụi bặm bác ạ! :P

Nhưng kiệt hay hẻm phải rộng rãi, đủ chỗ cho xe cứu thương, cứu hỏa xoay trở khi vào ra nhé! :))

QUANG1970

Tháo bánh
........................................................................................................................................
Qua đó, sẽ có nhiều điều thú vị cũng như những "behind the screen" mà những ai quan tâm tới đàn piano và các vấn đề liên quan tới nó nói chung, cũng như thích nghe độc tấu Piano hẳn là đều muốn biết! :P

................................................................

Như đã hứa về cái, "nhiều điều thú vị cũng như những "behind the screen" mà những ai quan tâm tới đàn piano và các vấn đề liên quan tới nó nói chung, cũng như thích nghe độc tấu Piano hẳn là đều muốn biết". :-?
Thì đây: :P

FYI, Các bác có biết khi Ernõ Fehér qua VN biểu diễn ở Nhạc viện Sài Gòn. Ngay đây với khoảng 20 cây Grand Piano đủ chủng loại (chưa kể Upright), và ông ta tập luyện (trừ khi chạy chương trình) ở đâu không? :-/

Chỉnh sửa cuối:

Main_GSM

Xe tăng
Em vào hóng xem thế nào ạ?

QUANG1970

Tháo bánh
FYI, cuộc thi Vietnam Steinway Youth Piano Competition năm 2022, một cuộc thi dành cho tất cả những thiếu niên từ 17 tuổi trở xuống không phân biệt quốc tịch đang sống tại Việt Nam đã khởi động từ tháng 01/2022 và đã hoàn tất Vòng Audition hồi tháng 5/2002.

Hiện nay, cuộc thi đã bắt đầu bước vào vòng Vòng Chung Kết Quốc Gia và sẽ hoàn tất trước cuối tháng 6/2022. :">

Những em đoạt giải quốc gia sẽ sang tham dự Vòng Chung Kết Khu Vực Đông Nam Á Thái Bình Dương vào tháng 7/2022. ^:)^

Qua thớt này, một số thông tin và hình ảnh tư liệu cá nhân của các thí sinh, âm thanh của một số cây Steinway đạt chuẩn và ................ tệ giúp các bác yêu thích piano nói chung và Steinway nói riêng nghe và tham khảo cũng như cho những ai quan tâm tới kỳ thi cũng như tiêu đề của "thớt". :D

....................................................................................

Như đã nói "Qua thớt này, một số thông tin và hình ảnh tư liệu cá nhân của các thí sinh, âm thanh của một số cây Steinway đạt chuẩn và ................ tệ, giúp các bác yêu thích piano nói chung và Steinway nói riêng nghe và tham khảo cũng như cho những ai quan tâm tới kỳ thi cũng như tiêu đề của "thớt" "

Xin hỏi các bác các biết cây Steinway dùng trong kỳ thi này sẽ ntn không??? :-/

Đàn Steinway dùng cho thi có tầm cỡ ntn, thì chắc cây Steinway dùng để ghi hình phải "xịn sò" và âm thanh sẽ hay lắm lắm, như lời ca tụng của bác khoai tây chiên hôm nào !!! :P

"Nhà sạch thì mát, bát sạch ngon cơm"

Các cụ nhà ta đã tổng kết như vậy rồi. Các cụ có vào một nhà hàng 3 sao Michelin, mà bát đũa, thìa dĩa vẫn còn nguyên mùi nước rửa bát, thậm chí còn vết của món đồ ăn lần trước, thì cũng không thể chấp nhận đc. Bát dĩa phải được rửa sạch với nước rửa bát có nồng độ PH vừa phải để vừa tẩy rửa được sạch các vi khuẩn có hại, vừa bảo vệ đc các họa tiết trang trí, và không làm ảnh hưởng đến làn da ngươi sử dụng.
Sau đó, phải được tráng ít nhất 3 lần với nước sạch theo tiêu chuẩn CE châu Âu. Rồi được lau sạch bằng khăn bông màu trắng 100% cotton. Xếp vào máy/tủ sấy ở nhiệt độ 120 oC.
Mang ra bàn ăn bởi những bồi bàn khỏe mạnh, được khám sức khỏe thường xuyên, và khử trùng tay sạch sẽ.
Như vậy, các cụ đã hiểu, rửa bát cũng là một khâu quan trọng trong văn hóa ẩm thực, và hoàn toàn có thể nâng tầm lên thành một Tôn giáo.
Piano cũng vậy, ko chỉ có những pianist mới là nhất, mà những người Chăm sóc, căn chỉnh, lên dây đàn cũng cực kỳ quan trọng, cần có những sụ tôn trọng càn thiết.
Vậy thì làm sao để nhận biết đc một Nghệ nhân căn chỉnh lên dây giỏi/giỏi nhất?
- Richard Claydeman khi sang Hà nội biểu diễn, ông mang theo người của mình.
- Các cuộc thi lớn ở HN (quốc tế 2018, Mùa thu 2019) dùng đàn Steiway -Thí sinh đc làm quen đàn, sau đó hội đồng giám khảo nghe và chấm thi trên cây đàn đó ===> những nghệ nhân lên dây và chăm sóc cây đàn dó là người giỏi nhất HN, vì họ đc tin tưởng, chọn lựa, và quan trọng nhất là sau đó ko thấy các Thí sinh, giám khảo phàn nàn gì về cây đàn mà họ đã chăm sóc cho cuộc thi ấy.
- Cuộc thi TP HCM 2019, thi trên đàn Yamaha. BTC ko cho làm quen đàn, khóa cây đàn lại. Đến giờ thi mới mở khóa. Ai là người đc chăm sóc cây Yamaha đó là người uy tin nhất TP HCM. Lý do tương tự như trên ạ.
Chứ giờ mà cứ đem Clip/video đi băm nhỏ từng note, đo âm vực...Hoặc bằng cảm tính của mình, bảo tôi thấy nó lấp lánh, chị có thấy nó u uất không... Cuois cùng kết luận Đúng/Sai thì em thấy có gì đó hơi .... phỏng ạ?

Xin mời các bác nghe âm thanh của cây Steinway dùng trong kỳ thi này và cho thí sinh đàn thử trước khi ghi hình. Clip này được thu vào hôm qua:

Hay dở ntn thì ai nghe, có thẩm âm đều nhìn ra, và có lẽ không phải nói thêm cho phí thời gian! :)) =))

BTW, em cùng chia sẻ một clip về một cây YAMAHA chì là C3XA, được ghi hình cách đấy mấy hôm và khi ghi âm thì đàn đã lên dây từ tế cách đây 1 tháng, để các bác nghe và so sánh rồi thấy việc lên dây piano quan trọng ntn!

In addition, theo thông lệ, em thường làm khi public một video clip là chỉ Public trong 48 giờ nhưng nhân cuộc thi Vietnam Steinway Youth Piano Competition năm 2022, sắp bắt đầu bước vào vòng Vòng Chung Kết Quốc Gia và hoàn tất trước cuối tháng 6/202 nên em phá lệ Public những clip này cũng như những clip khác cho đến hết ngày 30/6/2022. hầu cho các bác yêu thích piano nói chung và Steinway nói riêng cũng như thích nghe Piano tử tế, có dịp nghe và so sánh tường tận!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
...............................................................................
Xin mời các bác nghe âm thanh của cây Steinway dùng trong kỳ thi này và cho thí sinh đàn thử trước khi ghi hình. Clip này được thu vào hôm qua:

Hay dở ntn thì ai nghe, có thẩm âm đều nhìn ra, và có lẽ không phải nói thêm cho phí thời gian! :)) =))
.....................................................

Các bác đã nghe âm thanh của cây Steinway dùng trong Cuộc thi Vietnam Steinway Youth Piano Competition năm 2022 này nó "hay" như vậy =)) , thế thì một âm thanh của cây Steinway khi được chỉnh dây tử tế nghe sẽ ra sao? :-?

Mời các bác nghe tiếng một cây Steinway Louis Model M được lên PITCH TUNING, qua tay một cô bé sẽ ntn nhé! :P

Dưới những ngón bé bỏng của cô bé này, những con búp bê như đang nhảy múa theo tiếng đàn! :x

Cô bé đã chứng tỏ một điều, điều mà những nhà phê bình âm nhạc từng tuyên bố và công nhận là "Với Mozart thì độ tuổi nào đánh nghe cũng hay hết"! =D>

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Như chủ đề của "thớt", nhân dịp cuối tuần, xin mời các bác xem và nghe một số tác phẩm piano do các em nhạc sinh của Nhạc viện Sài Gòn biểu diễn. :D

FYI, để chuẩn bị cho kỳ thi học kỳ hai và cũng là kỳ thi cuối năm, một số giảng viên của nhạc viện đã tổ chức một buổi biểu diễn báo cáo kết quả học tập của các em trong học kỳ II này, và cũng là cách để tập cho các em dạn dĩ hơn, làm quen khi biểu diễn trước ban giám khảo. do kỳ thi này khác với kỳ học kỳ I lần trước (thi online: nhạc sinh tự quay bài ở nhà, và gửi clip tới hội đồng chấm thi cuối học kỳ I ).

Thì kỳ thi học kỳ và cũng là cuối năm này, các em sẽ thi bình thường như các kỳ thi trước dịch COVID nghĩa là đánh (biểu diễn) trực tiếp cho hội đồng chấm thi nghe và chấm điểm. Đây là hình thức thì, bắt đầu lại theo truyền thống xưa nay, nên chắc chắn rằng các em sẽ có nhiều bỡ ngỡ vì do cả hai thì trước (HK II / 2021 và KH I /2022) đều là thi online!

Dưới đây trích dẫn một số clip của những em đánh, mà em thấy là đặc sắc nhất, trong đó có các em bé chỉ mới học năm thứ nhất (1/9) và những em lớn chuẩn bị thi tốt nghiệp (9/9). :x

Hãy đặc biệt chú ý tới tài năng của chú nhóc này từ phút " Excellent interpretation: 04:44" cho đến hết tác phẩm (đáng nói nhất là những note nhạc cực kỳ tinh tế trong những giây 5:07, 5:08, 5:09!)) "Tháng Sáu - Chèo thuyền của Tchaikovsky ("June" Barcarolle) ^:)^

Ngoài ra cũng có một em mà em xin phép gọi là "Chú bé COVID". :P

Trong một "thớt" khác trước đây em đã giới thiệu với các bác về chú bé này: Ngay trong lúc đỉnh điểm của đại dịch COVID, tháng 8 năm 2021, cả gia đình em, con cái, cha mẹ, ông bà đều bị COVID chủng Delta, không chỉ thế, em gái của chú bé này, chỉ mới sáu tuổi mà cái con Covid quái ac nó cũng không tha!!! :((:((:((

Qua cơn đại dịch mọi thứ dần trở lại bình thường và những tác phẩm biểu diễn của chú bé này cũng là một bằng chứng không thể nào hùng hồn hơn cho sự trỗi dậy và lòng yêu âm nhạc!

Happy weekend! :)) :)) :)) :)) :)) :))

Nhìn những ngón tay gầy dài, điêu luyện lướt trên những phím đàn, rồi nhìn cái dáng bé loắt choắt, đôi chân gầy khẳng khiu của chú bé khi ra chào khán giả lúc diễn xong, mà nói thật, em và những ai biết chuyện và từng trải qua cơn đại dịch COVID Vũ Hán, khó mà cầm được mắt !!! :(( :(( :((

Đặc biệt, trong các tác phẩm biểu diễn, có một tác phẩm của VN: Dòng nước trong do nhạc sĩ Trần Tất Toại sáng tác, xin up lên và mời các các bác cùng thưởng thức. :x

Âm nhạc, nhất là những tác phẩm hay thường không có biên giới! [-X @};-

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
BTW, trong tất cả các bài viết của em về piano trên diễn đàn otofun, em đều nói là không hài lòng với tiếng đàn được ghi hình và thu âm lại trên những clip phổ biến rộng rãi trên các phương tiện truyền thông của các nhạc viện và trường âm nhạc ở Việt Nam. [-X

Những clip đó được biểu diễn trên những cái đàn mắc tiền, hàng mấy tỷ đồng và được những thợ mà theo lời các bác trên diễn đàn này bảo rằng giỏi nhất, "xịn nhất" Việt Nam, cũng như được ghi âm ghi hình lại bằng những thiết bị hiện đại nhất, giá của nó hàng chục thậm chí hàng trăm triệu! :(
Chất lượng của các clip này như thế nào, thì ai nghe cũng thấy.
:>

Còn những clips trên đây chỉ được thu vào đánh trên một cây đàn Yamaha C5 tầm khoảng 200 triệu đồng và mới chỉ làm PITCH Tuning (chỉnh dây khẩn trương trong khoảng 2 giờ!) chứ chưa làm FINE TUNING, với thiết bị ghi (hình âm) lại chỉ là một cái iPhone 8 plus chứ không được iPhone 13 nhé! :D

Và khi nghe nó sạch, rõ, nét và chuẩn xác như thế đấy! :P
Đấy là chưa nói, các clip này được thu cuối cùng, và trước đó đã có trên 40 nhac sinh biểu diễn, trong tổng số hơn 60 em tất cả, nghĩa là không dưới 100 tác phẩm đã "nện trên cây đàn" ! :))

Như chủ đề của "thớt", nhân dịp cuối tuần, xin mời các bác xem và nghe một số tác phẩm piano do các em nhạc sinh của Nhạc viện Sài Gòn biểu diễn. :D

FYI, để chuẩn bị cho kỳ thi học kỳ hai và cũng là kỳ thi cuối năm, một số giảng viên của nhạc viện đã tổ chức một buổi biểu diễn báo cáo kết quả học tập của các em trong học kỳ II này, và cũng là cách để tập cho các em dạn dĩ hơn, làm quen khi biểu diễn trước ban giám khảo. do kỳ thi này khác với kỳ học kỳ I lần trước (thi online: nhạc sinh tự quay bài ở nhà, và gửi clip tới hội đồng chấm thi cuối học kỳ I ).

Thì kỳ thi học kỳ và cũng là cuối năm này, các em sẽ thi bình thường như các kỳ thi trước dịch COVID nghĩa là đánh (biểu diễn) trực tiếp cho hội đồng chấm thi nghe và chấm điểm. Đây là hình thức thì, bắt đầu lại theo truyền thống xưa nay, nên chắc chắn rằng các em sẽ có nhiều bỡ ngỡ vì do cả hai thì trước (HK II / 2021 và KH I /2022) đều là thi online!

Dưới đây trích dẫn một số clip của những em đánh, mà em thấy là đặc sắc nhất, trong đó có các em bé chỉ mới học năm thứ nhất (1/9) và những em lớn chuẩn bị thi tốt nghiệp (9/9). :x

Hãy đặc biệt chú ý tới tài năng của chú nhóc này từ phút " Excellent interpretation: 04:44" cho đến hết tác phẩm "Tháng Sáu - Chèo thuyền của Tchaikovsky ("June" Barcarolle) ^:)^

Ngoài ra cũng có một em mà em xin phép gọi là "Chú bé COVID". :P

Trong một "thớt" khác trước đây em đã giới thiệu với các bác về chú bé này: Ngay trong lúc đỉnh điểm của đại dịch COVID, tháng 8 năm 2021, cả gia đình em, con cái, cha mẹ, ông bà đều bị COVID chủng Delta, nghiêm trọng hơn là em gái của chú bé này, mới sáu tuổi cũng bị và bị di chứng vào mắt! :((:((:((

Qua cơn đại dịch mọi thứ dần trở lại bình thường và những tác phẩm biểu diễn của chú bé này cũng là một bằng chứng không thể nào hùng hồn hơn cho sự trỗi dậy và lòng yêu âm nhạc!

Happy weekend! :)) :)) :)) :)) :)) :))

Đặc biệt, trong các tác phẩm biểu diễn, có một tác phẩm của VN: Dòng nước trong do nhạc sĩ Trần Tất Toại sáng tác, xin up lên và mời các các bác cùng thưởng thức. :x

Âm nhạc, nhất là những tác phẩm hay thường không có biên giới! [-X @};-

Chỉnh sửa cuối:

cà rốt xanh

Xe tải

Như đã nhiều lần nói với các bác: tiếng piano không biết nói dối, nó cũng không biết nịnh! Một cây đàn piano sau khi lên dây canh chỉnh qua bàn tay của người Kỹ thuật viên, âm thanh của nó hay, dở, tốt, xấu thế nào, thì nó là như thế chẳng ai có thể thay đổi được. [-X[-X[-X

Ngày nay nhờ những phương tiện ghi âm, ghi hình hiện đại, con người ta có thể dễ dàng lưu lại và kiểm chứng là những âm thanh đó là hay hay dở, chuẩn xác hay lên dây sai cũng như tiếng đàn đẹp hay không đẹp, =D> ;) :( :x :))
VÀ, không chỉ hàng chục năm, mà hàng trăm năm sau hay lâu hơn nữa, nó vẫn sẽ còn mãi nếu được lưu giữ và nghe lại. Trong phân tich đánh giá tiếng đàn khi đó, sẽ là bằng chứng xác nhận sự cố gắng, cẩn thận, thậm chí tài năng của người kỹ thuật viên, cũng như là một công cụ tố cáo má không ai có thể biện minh cho sự cẩu thả, thẩm âm kém hoặc bất tài, của một "kỹ thuật viên", nói chính xác và nói nôm na hơn, là loại thợ "đầu đường xó chợ" khi đụng tới cây đàn đó! :(( :))
Nhân tiện bác có nói về cuộc thi Steinway, về đàn Steinway, về lên dây, về sinh viên Nhạc viện, thì e có một số thông tin ở Hà nội cùng chia sẻ với bác:

1. Cậu bé này sẽ tham dự lại cuộc thi Steinway năm nay (lần trước bạn ấy đoạt giải nhì bảng nhỏ tuổi). Lần này sẽ tham gia đúng bài này luôn

2. Trong kênh này, toàn quay các Clip chơi trên cây Steinway. Bác có nhận xét gì về chất lượng tiếng đàn, và trình độ KTV lên dây ạ?

3. Cũng trong kênh này, toàn bộ là các học viên hệ trung cấp Nhạc viện Hà Nội. Bác có nhận xét gì về mặt bằng chung ko ạ?

QUANG1970

Tháo bánh
Nhân tiện bác có nói về cuộc thi Steinway, về đàn Steinway, về lên dây, về sinh viên Nhạc viện, thì e có một số thông tin ở Hà nội cùng chia sẻ với bác:

1. Cậu bé này sẽ tham dự lại cuộc thi Steinway năm nay (lần trước bạn ấy đoạt giải nhì bảng nhỏ tuổi). Lần này sẽ tham gia đúng bài này luôn

Mời bác: Coi đoạn chát của em, em đã nhận xét ý kiến và chia sẻ với một ..... :P
Trong đó em đã có đề cập đến chú bé Trần Quang Minh này!

2. Trong kênh này, toàn quay các Clip chơi trên cây Steinway. Bác có nhận xét gì về chất lượng tiếng đàn, và trình độ KTV lên dây ạ?
"Apple to Apple" bác ạ!

Toàn bộ clip em up chỉ là đàn rẻ tiền nên so với Steinway kia thì ............... quá khập khiễng!

Nên em sẽ mời bác và các bác nghe tiếng một cây Steinway B được lên "tử tế" coi như thế nào trong một ngày gần đây! :D
Nhưng nên nhớ,
+ muốn có (đào tạo ra) pianist giỏi thì phải có những cây đàn piano tốt hay chí ít cũng phải đạt chuẩn.
+ muốn có những cây đàn piano tốt hay chí ít cũng phải đạt chuẩn thì phải có những KTV piano giỏi!

Hàn Quốc là một ví dụ.

Không phải tự nhiên mà có một Soeng Jin Cho, trước đó họ đã có Master Lee Jong-Yeo - một bậc thầy về lên dây piano ! ^:)^ ^:)^ ^:)^

3. Cũng trong kênh này, toàn bộ là các học viên hệ trung cấp Nhạc viện Hà Nội. Bác có nhận xét gì về mặt bằng chung ko ạ?
Trong thi cử âm nhạc không chỉ là tài năng mà còn bị tác động bởi yếu tố chính trị! :D

Hai chữ "Chính trị" xin được hiểu theo nghĩa là "Làm việc chung" nhé! :P

Chỉnh sửa cuối:

cà rốt xanh

Xe tải
Mời bác: Coi đoạn chát của em, em đã nhận xét ý kiến và chia sẻ với một ..... :P
Trong đó em đã có đề cập đến chú bé Trần Quang Minh này!

"Apple to Apple" bác ạ!

Toàn bộ clip em up chỉ là đàn rẻ tiền nên so với Steinway kia thì ............... quá khập khiễng!

Nên em sẽ mời bác và các bác nghe tiếng một cây Steinway B được lên "tử tế" coi như thế nào trong một ngày gần đây! :D
Nhưng nên nhớ,
+ muốn có (đào tạo ra) pianist giỏi thì phải có những cây đàn piano tốt hay chí ít cũng phải đạt chuẩn.
+ muốn có những cây đàn piano tốt hay chí ít cũng phải đạt chuẩn thì phải có những KTV piano giỏi!

Hàn Quốc là một ví dụ.

Không phải tự nhiên mà có một Soeng Jin Cho, trước đó họ đã có Master Lee Jong-Yeo - một bậc thầy về lên dây piano ! ^:)^ ^:)^ ^:)^

Trong thi cử âm nhạc không chỉ là tài năng mà còn bị tác động bởi yếu tố chính trị! :D

Hai chữ "Chính trị" xin được hiểu theo nghĩa là "Làm việc chung" nhé! :P
1. E ko theo dõi cuộc thi ấy. Nhưng chỉ cần dựa vào ảnh chụp điện thoại của bác, thì e khẳng định là bạn Võ Minh Quang sẽ dại diện VN đi thi tiếp vòng quốc tế.

2. Như bác nói vậy, e hiểu là bác không có ý kiến (nôm na là phê phán) gì vê các KTV đã lên dây cho cây dàn Steinway mà các bạn ấy chơi.

3. Thú thật, e chả hiểu ý bác muốn nói gì!!!??? Các bạn trong kênh đó, có mỗi 1 bạn đi thi thôi. Còn lại toàn đánh giao lưu, rèn tâm lý. E chỉ muốn hỏi nhận xét của bác về mặt bằng chung, kiểu: cũng được, trình độ cao, bình thường,v.v..... kiểu vậy ấy ạ

QUANG1970

Tháo bánh
1. E ko theo dõi cuộc thi ấy. Nhưng chỉ cần dựa vào ảnh chụp điện thoại của bác, thì e khẳng định là bạn Võ Minh Quang sẽ dại diện VN đi thi tiếp vòng quốc tế.

2. Như bác nói vậy, e hiểu là bác không có ý kiến (nôm na là phê phán) gì vê các KTV đã lên dây cho cây dàn Steinway mà các bạn ấy chơi.

3. Thú thật, e chả hiểu ý bác muốn nói gì!!!??? Các bạn trong kênh đó, có mỗi 1 bạn đi thi thôi. Còn lại toàn đánh giao lưu, rèn tâm lý. E chỉ muốn hỏi nhận xét của bác về mặt bằng chung, kiểu: cũng được, trình độ cao, bình thường,v.v..... kiểu vậy ấy ạ

Bác tự xem và hiểu là em biết về nhưng em mà bác nói ntn, có lẽ nhiều hơn bác biết! :))
Cũng như quan điểm và cách nhìn nhận của em trước một tài năng là ntn! :D

Chỉnh sửa cuối:

cà rốt xanh

Xe tải
Dạ vâng. Cảm ơn bác đã trả lời rất thẳng các câu hỏi của e.:D

Và qua đó, cũng cung cấp 1 cái nhìn rất thú vị về....Hà Nội:)):)):))

QUANG1970

Tháo bánh
,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,,

.........................................................................................

Nói chính xác, thì chỉ có tiếng đàn của hai tác phẩm này em thích và cho là lên dây cũng như thu âm đạt theo ý em nhất! =D>
Mời bác và các bác nghe để hiểu và biết về thẩm mỹ âm nhạc của em ntn: :">

Còn năm 2018 và 2016 và một clip ghi hình một cuộc thi khác, thì khác thì theo em, tiếng đàn nghe đúng là "thảm họa" của lên dây và thu âm ! :((

Tiếng piano không biết nói dối, nó cũng không biết nịnh! Một cây đàn piano sau khi lên dây canh chỉnh qua bàn tay của người Kỹ thuật viên, âm thanh của nó hay, dở, tốt, xấu thế nào, thì nó là như thế chẳng ai có thể thay đổi được. [-X[-X[-X

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Dạ vâng. Cảm ơn bác đã trả lời rất thẳng các câu hỏi của e.:D
Đây là một diễn đàn mở và khi em hay bác trả lời, hoặc tranh luận với nhau, thì bao nhiêu người cùng vào xem và học tập nếu nó thực sự có giá trị và bổ ich. :)
Do đó thông tin cung cấp, trừ những lúc đùa giỡn, hay với một ý đồ nào khác ra, thì còn lại, với em là phải chính xác và thẳng thắn! Cũng như "Nói có sách mách có chứng" :D

Trong thực tế trong âm nhac và nghệ thuật, có rất nhiều em đạt nhiều giải cao thậm chí cả danh hiệu vẻ vang là "công dân ........ " đấy, nhưng vì tài năng thì có hạn mà thủ đoạn của cả em và gia đình thì lại có thừa, nên cho dù có đi du học ở nước ngoài thậm chí những trường danh tiếng thì suốt đời tên tuổi của em cũng chỉ nằm trong danh sách của những "nghệ lắm có tiền nhiều của do phụ ấm, chứ không phải là nghệ sĩ có lắm khán giả yêu thích". :(( :))

Với em khi đánh giá một tài năng thì không nhìn vào lý lịch, hay gốc gác, mà chỉ nhìn vào cái em thấy hay nghe và không bị bất kỳ một yếu tố nào chi phối, kể cả con tim! :D

Và qua đó, cũng cung cấp 1 cái nhìn rất thú vị về....Hà Nội:)):)):))
Hà Nội trung tâm thủ đô "văn vật ngàn năm" mà không thú vị thì còn gì thú vị nữa hả bác?! =))

Chỉnh sửa cuối:

NayruLove

Xe buýt
Bác tự xem và hiểu là em biết về nhưng em mà bác nói ntn, có lẽ nhiều hơn bác biết! :))
Cũng như quan điểm và cách nhìn nhận của em trước một tài năng là ntn! :D

Không liên quan nhưng xin hỏi cụ mấy cái hình ảnh đoạn chat giữa hai người mà cụ up lên đó họ đang dùng phần mềm dịch thuật tự động tiếng việt sang tiếng anh à cụ, mà 1 người chat bằng tiếng việt 1 người chat bằng tiếng anh cụ ơi?

QUANG1970

Tháo bánh
Không liên quan nhưng xin hỏi cụ mấy cái hình ảnh đoạn chat giữa hai người mà cụ up lên đó họ đang dùng phần mềm dịch thuật tự động tiếng việt sang tiếng anh à cụ, mà 1 người chat bằng tiếng việt 1 người chat bằng tiếng anh cụ ơi?

Dạ, nó ở option 2. :D
Các bác không biết hàng ngày, trừ trên Ofun và một số nơi, thì em xử (sử) dụng ngôn ngữ nào à??? :P

Chỉnh sửa cuối:

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em oánh dấu mai nghe.