[Funland] Dành cho những ai quan tâm tới Piano, và thích nghe Piano.

QUANG1970

Xe lăn
2. Trong kênh này, toàn quay các Clip chơi trên cây Steinway. Bác có nhận xét gì về chất lượng tiếng đàn, và trình độ KTV lên dây ạ?
..................

FYI, Trong clip náy, cây đàn Steinway không lên theo La A442 Hz mà cũng không là La A440 Hz.Nó đang "nửa đực nửa cái" : La A441 Hz! :P :))
In addition, Còn các clip này nghe mới ấn tượng: cây đàn Steinway biểu diễn lên theo La A438 Hz !!! :(
:(
Xin lưu ý các bác đây là những clips được phát hành rộng rãi chính thức của Steinway và Việt Thương, nghĩa là đã có sự đầu tư chuẩn bị cũng như thực hiện rất cẩn thận! :D

BTW, Clip này mới đúng là thảm họa của chỉnh dây và thu âm cụ thể nhất là tác phẩm thứ ba (Mozart: Sonate KV570 Mov.1) từ phút 8:30: :((

Tiếng piano không biết nói dối, nó cũng không biết nịnh! Một cây đàn piano sau khi lên dây canh chỉnh qua bàn tay của người Kỹ thuật viên, âm thanh của nó hay, dở, tốt, xấu thế nào, thì nó là như thế chẳng ai có thể thay đổi được. [-X[-X[-X

Chỉnh sửa cuối:

Mưa tháng 11

Xe tăng
Có biểu diễn ở HN không cụ? Nghe live mới hay.

QUANG1970

Xe lăn

FYI, Trong clip náy, cây đàn Steinway không lên theo La A442 Hz mà cũng không là La A440 Hz. Nó đang "nửa đực nửa cái" : La A441 Hz! :P :))
In addition, Còn các clip này nghe mới ấn tượng: cây đàn Steinway biểu diễn lên theo La A438 Hz !!! :(
Xin lưu ý các bác đây là những clips được phát hành rộng rãi chính thức của Steinway và Việt Thương, nghĩa là đã có sự đầu tư chuẩn bị cũng như thực hiện rất cẩn thận! :D

BTW, Clip này mới đúng là thảm họa của chỉnh dây và thu âm cụ thể nhất là tác phẩm thứ ba (Mozart: Sonate KV570 Mov.1) từ phút 8:30: :((

Tiếng piano không biết nói dối, nó cũng không biết nịnh! Một cây đàn piano sau khi lên dây canh chỉnh qua bàn tay của người Kỹ thuật viên, âm thanh của nó hay, dở, tốt, xấu thế nào, thì nó là như thế chẳng ai có thể thay đổi được. [-X[-X[-X

Như đã nói em xin mời bác coi một số tác phẩm đánh trên một cây Steinway B mới chỉ làm PITCH Tuning, và các clip quay tại một showroom bình thường chứ không phải phòng thu chuyên dùng cao cấp của Steinway - Việt Thương, cũng như thiết bị thu hình chỉ là một cái iPhone 8 plus chứ chẳng được những thiết bị thu tối tân, hiện đại như Steinway mà âm thanh của nó như thế này đây:

1/ Ví dụ : trong clip này có bài Mozart: Sonate KV570 Mov.1 (từ phút 8:30)

Cc bác hãy nghe cũng bài Mozart: Sonate KV570 Mov.1 ở trên từ phút 8:30 và bài này trong clip sau:

Ngoài ra tiếng Steinway trong những tác phẩm khác:

Chỉnh sửa cuối:

ririar84

Xe tải
E hỏi lạc đề tí là để đánh hay như thế thì các cháu học ở đâu ạ

QUANG1970

Xe lăn
E hỏi lạc đề tí là để đánh hay như thế thì các cháu học ở đâu ạ

Học ở đâu không quan trọng! [-X

Quan trọng là các cháu là người Việt Nam, đang có mặt trên đất nước VN chứ không phải NN và các cháu có chung một điểm, là có năng khiếu, thậm chí cá biệt dăm ba cháu, là thiên tài và đều có có một đam mê duy nhất là học Piano, cũng như do các thầy cô VN đào tạo bác ạ! ^:)^ :x

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Mời các bác coi thêm mấy clips của "em bé COVID" chơi trên cây Steinway B: :P

Cũng vẫn bài Scherzo Op.39 No.3 In C Sharp Minor này khi quay ở góc khác âm thanh đã khác nhiều:

Và lại là Chopin (Ballade) được dạo thử dưới đôi tay của một cô bé khác: :x

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
View attachment 7189850

Nói chính xác, thì chỉ có tiếng đàn của hai tác phẩm này em thích và cho là lên dây cũng như thu âm đạt theo ý em nhất! =D>
Mời bác và các bác nghe để hiểu và biết về thẩm mỹ âm nhạc của em ntn: :">

Còn năm 2018 và 2016 và một clip ghi hình một cuộc thi khác, thì khác thì theo em, tiếng đàn nghe đúng là "thảm họa" của lên dây và thu âm ! :((

Đây là Việt Nam còn ở những nước khác, không cần gì Châu hay Mỹ mà ngay tại các nước trong khu vực Đông Nam Á, thì tiếng đàn Steinway được lên dây và ghi âm (khi thi vòng trong) nó đã đẹp, cũng như long lanh, chuẩn xác như thế này! :x

Lên dây tốt, tiếng đàn sẽ đẹp, và căn chỉnh máy đúng, sẽ nâng tầm từng câu nhạc và giúp cho kỹ thuật đàn của người biểu diễn lên rất nhiều, mà đây là một bằng chứng không thể cụ thể hơn: :D

Đàn và thu âm khi thi vòng ngoài - Steinway B:

Đàn và thu âm khi thi vòng trong - Steinway D:

Dễ dàng nhận thấy, hay nghe ra chất lượng của lên dây đàn và thu âm khi thi vòng ngoài và khi thi vòng trong đã quá cách biệt! =D>
Và hay hơn, hơn hẳn VN. ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Đây là Việt Nam còn ở những nước khác, không cần gì Châu hay Mỹ mà ngay tại các nước trong khu vực Đông Nam Á, thì tiếng đàn Steinway được lên dây và ghi âm (khi thi vòng trong) nó đã đẹp, cũng như long lanh, chuẩn xác như thế này! :x

Lên dây tốt, tiếng đàn sẽ đẹp, và căn chỉnh máy đúng, sẽ nâng tầm từng câu nhạc và giúp cho kỹ thuật đàn của người biểu diễn lên rất nhiều, mà đây là một bằng chứng không thể cụ thể hơn: :D

Đàn và thu âm khi thi vòng ngoài - Steinway B:

Đàn và thu âm khi thi vòng trong - Steinway D:

Dễ dàng nhận thấy, hay nghe ra chất lượng của lên dây đàn và thu âm khi thi vòng ngoài và khi thi vòng trong đã quá cách biệt! =D>
Và hay hơn, hơn hẳn VN. ^:)^

Đấy là ở nước người ta, còn Việt Nam thì là đây ạ! :))

j3rry

Xe hơi
Các bác cho em hỏi, thu âm piano tại nhà nên mua máy ghi âm kiểu như Zoom H4, H5 hay combo Soundcard + Mic ạ?

QUANG1970

Xe lăn
Trong thi đua, biểu diễn, ngoài những giải thưởng lớn Chopin, Tchaikovsky, Lizt, Van Cliburn, .... là niềm mơ ước ,sự phấn đấu, cũng như thành quả của một nghệ sĩ tài danh, thì những giải thưởng uy tín khác như Steinway, Hamamatsu, ................... cũng là một đích để cho những người học đàn và yêu đàn piano phấn đấu. =D>

Không những thế, bên cạnh đó còn có những cuộc thi khá thú vị chẳng hạn như cuộc thi The 2nd International Piano Competition GREAT PIANO MASTER này: Nó không chỉ có một giải nhất hay giải nhì hoặc ba duy nhất mà sẽ có nhiều giải nhất nhì ba trong nhiều bảng (A, B, C, D, E) với nhiều cấp độ để đánh giá tài năng, cũng như kĩ thuật biểu diễn của từng thí sinh. :">
Nghĩa là nếu thực sự có tài thì có thì là có giải! Nhưng những giải thưởng này là giải thưởng thực sự có ý nghĩa, chứ không phải cái "kiểu thi" trong những đợt "Liên hoan biểu diễn ca múa nhạc" mà các bác thấy được tổ chức nhan nhãn trong suốt mấy chục năm qua ở Việt Nam :)):

Thú vị hơn, và đáng chú ý hơn, là với những thí sinh đạt giải nhất (Top winers) thì không chỉ em đó được khen tặng, mà ngay cả người thầy dạy cho em đó cũng được khen tặng ( "Great Piano Masters Pedagogical Award" ) hay vinh danh! Nói cho dễ hiểu, với một số loại thuốc hay rượu .... thì "ông uống bà khen, bà uống ông chạy", :P :"> :(( =)) thì với cuộc thi này sẽ là "Trò giỏi, thầy cũng được vinh danh".
Cuộc thi này đúng là một hình thức để động viên và cổ vũ không chỉ cho phong trào học mà cả giảng dạy đàn piano trên khắp toàn thế giới! =D>

Cu thể nhằm khuyến khích các em tham gia cho "đông vui nhưng không hao" thì giáo viên có học trò đi thi được vào vòng chung kết, cũng được gửi một "Kỷ niệm thư" Great Piano Masters Recognitions". ^:)^

Xin gửi bác một số thông tin về cuộc thi này để chúng ta cùng mở mang thêm kiến thức và đặc biệt lưu ý các bác là trong cuộc thi này, Việt Nam cũng có hai thí sinh tham dự là trong bảng D: "Great Piano Masters: Maria Grinberg Award" là Nguyễn Viết Minh Khang và Võ Minh Quang! :x

Chúc cuộc thi thành công và mong rằng các em sẽ cố gắng tập luyện hầu có gì phút thăng hoa để một phen một "mở múi" với bạn bè quốc tế. @};-@};-@};-

Trong âm nhạc, nếu nói là chiến thắng thì không chỉ chiến thắng một cuộc thi, mà với người học đàn còn chiến thắng ngay chính mình: Có thể anh không đoạt giải, nhưng anh khi anh đã nỗ lực vượt qua nhưng khó khăn trong kỹ thuật đàn, thì tác phẩm biểu diễn của anh nghe sẽ tốt hơn, hay hơn so với ngày thường hay ngày hôm qua. :x

Đó cũng là một chiến thắng! =D> :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Các bác cho em hỏi, thu âm piano tại nhà nên mua máy ghi âm kiểu như Zoom H4, H5 hay combo Soundcard + Mic ạ?

Trước khi nói chuyện thu âm, hãy nghĩ ngay đến chuyện cách âm, và chỉnh dây, canh máy cho tử tế (chuẩn xác) bác ạ :D

Mời bác j3rry và các bác nghe cùng một tác phẩm của VN: Dòng nước trong do nhạc sĩ Trần Tất Toại sáng tác, khi đánh trên sân khấu có cách âm tốt bằng cây Grand Yamaha C5 (chỉ làm Pitch Tuning) và cũng người chơi này đánh tại nhà trong một căn phòng cách âm chưa tốt lắm với một cây Yamaha Upright UX-1 (đã làm FINE tuning) chỉ là U1 thôi chứ chửa được U3 nhé, nhưng cả hai đàn đều được chỉnh dây chuẩn xác nhất có thể, dấu thu bằng điện thoại đời cũ rẻ tiền 8 Plus thôi, mà cũng đã .................. :x :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Trước khi nói chuyện thu âm, hãy nghĩ ngay đến chuyện cách âm, và chỉnh dây, canh máy cho tử tế (chuẩn xác) bác ạ!
:D

Mời bác j3rry và các bác nghe cùng một tác phẩm của VN: Dòng nước trong do nhạc sĩ Trần Tất Toại sáng tác, khi đánh trên sân khấu có cách âm tốt bằng cây Grand Yamaha C5 (chỉ làm Pitch Tuning) và cũng người đến này đánh tại nhà trong một căn phòng cách âm chưa tốt lắm với một cây Yamaha Upright UX-1 (đã làm FINE Tuning) chỉ là là U1 thôi chứ chửa được U3 nhưng tất cả đàn được chỉnh dây chuẩn xác nhất có thể, và thu bằng điện thoại đời cũ rẻ tiền 8 Plus thôi, mà cũng đã .................. :x :P

Và cũng tác phẩm Dòng nước trong này, được thu trong một khán phòng "xịn sò" vô cùng về mặt âm thanh, chơi trên cây đàn Steinway, có thể nói là mắc tiền nhất và thu bởi những thiết bị hiện đại không thể rẻ hơn! nhưng âm thanh của nó tuy rất đẹp (Steinway D full size mà!!!) nhưng nghe có rõ ràng, sắc nét, chuẩn xác hay chỉ là một mớ những âm thanh hỗn độn, vỡ toang, chẳng sắc rõ, thiếu đi cái chất du dương và sự trong sáng của một "Dòng nước trong" như tên gọi, mà đục ngầu như "Dòng nước ..."?? :( :-? :((

Chỉnh sửa cuối:

smilingman82

Xe buýt
Lâu lắm mới gặp cụ trở lại với topic về đàn piano. Cám ơn cụ đã tiếp lửa cho những anh em đã và đang yêu thích cây đàn này :)

QUANG1970

Xe lăn
Lâu lắm mới gặp cụ trở lại với topic về đàn piano. Cám ơn cụ đã tiếp lửa cho những anh em đã và đang yêu thích cây đàn này :)

Cảm ơn sự động viên của bác với những mỹ từ mỹ ý trong lời động viên. ^:)^

BTW, em cũng xin phép nhắc lại, và khẳng định bác smilingman82, là một trong ba bác mà em đã hứa là sẽ giúp lên dây, canh chỉnh cây đàn piano họ đang sử dụng như lên cho các Nhà thờ, Tu viện, Nha dòng ở Sài Gòn, (nghĩa là "totally free of charge" :x) khi em có dịp ra Hà Nội như lời hứa cách đây ba năm. :D

Cho đến khi nào em thực hiện xong lời hứa thì thôi, còn nếu chưa làm được, thì coi như em còn nợ các bác. :">
Các bác cho em khất nhé! :P

smilingman82

Xe buýt
Cảm ơn sự động viên của bác với những mỹ từ mỹ ý trong lời động viên. ^:)^

BTW, em cũng xin phép nhắc lại, và khẳng định bác smilingman82, là một trong ba bác mà em đã hứa là sẽ giúp lên dây, canh chỉnh cây đàn piano họ đang sử dụng như lên cho các Nhà thờ, Tu viện, Nha dòng ở Sài Gòn, (nghĩa là "totally free of charge" :x) khi em có dịp ra Hà Nội như lời hứa cách đây ba năm. :D

Cho đến khi nào em thực hiện xong lời hứa thì thôi, còn nếu chưa làm được, thì coi như em còn nợ các bác. :">
Dạ vâng, e cám ơn bác nhiều ạ :D

QUANG1970

Xe lăn
Dạ vâng, e cám ơn bác nhiều ạ :D
Không có gì đâu, bác ơi. [-X
Vì với em thì:

Lời hứa, một khi ta mở miệng: :D
Buộc ràng, muôn khắc chẳng phai nhòa!

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Một sự kiện đáng chú ý, cho những ai quan tâm tới piano nhất là piano YAMAHA, là vừa qua, một cửa hàng kiêm showroom trưng bày và kinh doanh piano cao cấp, và cũng là một không gian trải nghiệm piano vừa mới xuất hiện tại Sài Gòn.

Khi nói không gian trải nghiệm piano vì không chí Piano Yamaha nguyên thùng mà ngay cả những thương hiệu khác cũng có mặt, kể cá Steinway, nên những ai khi dừng chân ghé bước, thì sẽ thoải mái đàn, vả tha hồ nghe! :x

Đây là một cửa hàng được ủy quyền chính thức của Yamaha và chuyên bán các sản phẩm piano Yamaha mới tinh nguyên thùng nhập từ Nhật và các nước gia công (Indo,......)

Trong hình có các vị chức sắc, trong ban lãnh đạo của Yamaha Nhật và khu vực châu Á (Singapore và Indo) cùng ông chủ trẻ tuổi, đẹp trai của cửa hàng (người đứng thứ hai từ bên phải).

Do em không bao giờ có ý định quảng cáo cho bất kỳ một cửa hàng kinh doanh piano nào nói chung và cửa hàng này nói riêng, Đó là nguyên tắc đầu tiên và cơ bản nhất khi cầm bút chia sẻ thông tin và kinh nghiệm về piano trước cộng đồng, nên xin được che đi các thông tin cần thiết về nó, và cũng xin phép dấu mặt. :P

FYI, Qua tiếp xúc với Yamaha Nhật theo phép xã giao và đặc biệt là khi nói chuyện với người được giao trách nhiệm Sales (một nguời VN) em xin cung cấp những thông tin này, và có lẽ những ai đang kinh doanh piano, đặc biệt là piano qua xử dụng phải lưu ý:

1/ Yamaha đang có mưu đồ tập trung kinh doanh đàn piano Yamaha mới tinh nguyên thùng chính thức tại Việt Nam và muốn xóa dần những piano Yamaha đã qua sử dụng, đang tồn tại trên thị trường. :(

2/ Bằng chứng là họ có mở lớp đào tạo kỹ thuật viên nhưng chủ yếu chỉ là thợ lên dây và không chú ý tới phần cân chỉnh máy vì họ cho rằng đàn mới thì không cần canh chỉnh máy nhiều! ;)

Điều này sẽ không chỉ là một cơ hội mà còn là một mối nguy cơ cho những ai đang kinh doanh đàn qua sử dụng.

Tuy nhiên, Ở trên đời này không phải cái gì cũng “Vouloir c’est pouvoir”: Đàn piano mới thường có giá rất mắc so với túi tiền của người Việt Nam, và về âm thanh thì với người học nhạc cổ điển VN họ sẽ không thích. :">

3/ Ngay từ trong xuất phát điểm, quan điểm của anh chàng VN, phụ trách Sales của Yamaha khu vực Đông Nam Á, bản thân em thấy, chàng ta quá kiêu hãnh và đặc biệt là chẳng biết gì về piano hết!!! :))

4/ In addition, trong tâm lý tiêu dùng người Nhật, họ luôn chủ trương kích cầu nên luôn luôn khuyến khích sử dụng sản phẩm mới để phát triển kinh tế, thúc đẩy sản xuất, thì việc bán đàn mới nguyên thùng là điều đương nhiên. Đấy là ta chưa nói Nhật Bản là một trong những nước phát triển và người dân nói chung là giàu có, với một nền văn hóa tiêu dùng rất cao!

Nhưng trong tâm lý tiêu dùng nói chung, của người Việt Nam thì thói quen "ăn chắc mặc bền" cũng như "mua mâm phải đâm cho lủng" thì việc bán đàn piano mới chắc chắn sẽ gặp nhiều khó khăn. :">

Những cây đàn piano đã qua sử dụng vẫn luôn là ưu tiên của người Việt Nam không chỉ là giá rẻ mà điều quan trọng hơn nữa, là âm thanh của nó gần gũi với người nghe đặc biệt là dân học nhạc cổ điển và/vì sự ổn định của Soundboard! =D>

Muốn Promotion (chiêu thị) mà lại không nắm vững thói quen tiêu dùng, hiểu tâm lý của người mua, đặc biệt là hiểu về đặc trưng sản phẩm mình bán ra ntn thì ...................... =))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Một sự kiện đáng chú ý, cho những ai quan tâm tới piano nhất là piano YAMAHA, là vừa qua, một cửa hàng kiêm showroom trưng bày và kinh doanh piano cao cấp, và cũng là một không gian trải nghiệm piano vừa mới xuất hiện tại Sài Gòn.

Khi nói không gian trải nghiệm piano vì không chí Piano Yamaha nguyên thùng mà ngay cả những thương hiệu khác cũng có mặt, kể cá Steinway, nên những ai khi dừng chân ghé bước, thì sẽ thoải mái đàn, vả tha hồ nghe! :x
.....................................................................................................................................

Để chứng tỏ cho những gì em ở trên nói về "không gian trải nghiệm” ở cửa hàng lẫn Showroom này, cũng như có một ví dụ khác minh họa cho bác j3rry thấy về sự quan trọng của phòng cách âm như thế nào, em mời các bác nghe âm thanh thu bằng điện thoại di động Iphone 8 plus, trong một căn phòng có có cách âm tốt, cũng như có những cây đàn được lên về đạt chuẩn là như thế nào dầu thu âm thanh từ xa (quay toàn dùng tele).

FYI, Dưới đây là những clip ghi lại âm thanh của một số tác phẩm được đánh và thu lại trong cái "không gian trải nghiệm" này vào buổi khai trương.

Đây là cây đàn Grand piano Yamaha điện mà khi nghe tới giá bán lắm bác chắc phải giật mình vì ngang ngửa với một cây Piano cơ G1 mới (trên 200 triệu!). :D
Âm thanh của nó dĩ nhiên là hay, nhưng nếu để ý ta sẽ thấy rằng nó không còn chất vang vọng, lấp lánh như đàn piano cơ. Ngoài ra do âm thanh của cây piano này được lên (chỉnh) theo thang âm Binh Quân Luật và lấy note La A440 Hz, nên tiếng đàn không có gì là "góc cạnh" và ấn tượng cũng như cá tính:

Còn đây là một cây Grand Yamaha GP1K đã được lên dây khá chuẩn xác theo thang âm phù hợp nên cho dù nó chỉ là một cây Grand nhỏ có chiều dài 151cm nghĩa là loại đàn grand bé nhất của Yamaha nhưng do là đàn thế hệ mới, và được lên dây đạt chuẩn nên âm thanh của nó nghe cũng rất đẹp và ấn tượng. :">

Dưới bàn tay tài hoa của một pianist ít tuy chỉ là nghiệp dư đánh bài Treiz Jours En France, nhưng rõ ràng người nghe vẫn thấy cái hồn của Paris đang phảng phất đâu đây, và "13 ngày trên đất Pháp" dường như đang là ở ngay Sài Gòn! :x

Steinway thì luôn ấn tượng và khó ai qua mặt! Dưới ngón đàn cửa người pianist này, màu sắc âm thanh của cây đàn đã được lột tả, sự dìu dắt của giai điệu lôi cuốn này có thể thấy rõ, và tính chất Mỹ bộc ra ở ngay từng câu nhạc:

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Như đã nói, cuộc thi Vietnam Steinway Youth Piano Competition năm 2022, một cuộc thi dành cho tất cả những thiếu niên từ 17 tuổi trở xuống không phân biệt quốc tịch đang sống tại Việt Nam đã khởi động từ tháng 01/2022, sau khi hoàn tất Vòng Audition hồi tháng 5/2002 và vòng Vòng Chung Kết Quốc Gia sẽ hoàn tất trước cuối tháng 6/2022.

FYI, khi bước vào vòng chung tuyển, ban tổ chức cũng đã chính thức release nhưng clips của những thí sinh tham gia vòng này. =D> =D> =D>

Điều đáng nói và quan tâm, ta chưa bàn đến chất lượng biểu diễn của em vội, nhưng rõ ràng là chất lượng của hai cây piano Steinway ở Saigon Hà Nội hoàn toàn khác nhau về lên dây, âm sắc cũng như kỹ thuật thu âm!

Trong khi cây Steinway ở Sài Gòn chỉ là một cây Steinway Model O và là một minh chứng tiêu biểu về thảm họa của lên dây và ghi âm thì cây của Hà Nội, lại rõ ràng và bằng chứng của sự chỉn chu, tươm tất và nghiêm túc của ban tổ chức ngoài ấy, khi cung cấp cho kỳ thi một cây Steinway Model B tiêu chuẩn và ghi âm cực tốt, điều này dẫn tới các clips release của các em có âm thanh đẹp, rõ, sáng với tiếng đàn chuẩn xác hơn rất nhiều! =D>

Rõ ràng đàn như thế này, mà thu âm lại tệ như thế klia, thì khi đem ra bình chọn trước công luận nhưng em ở Sài Gòn rõ ràng bị lép vế!!! :((:((:((

Thực tế các em không tệ, mà chẳng qua là ban tổ chức thi Steinway ở Sài Gòn quá tệ!!! :( :(

"Trăm nghe không bằng một thấy" mời các bạn cùng xem và nghe với em để hiểu rằng em không hề đặt điều nói điêu! [-X [-X [-X

Đây là hai clips tiêu biểu cho từng cây piano ở Sài Gòn và Hà Nội: chúng ta dễ dàng nhận ra, trong khi ở Sài Gòn thì dùng lên dây chưa chuần, những note bass thấp (low pitch) những note trên cao thì lệch khiến nghe không nét và rõ, đã vậy cái Micro thu âm quá tệ dẫn tới nhiều note nghe bị vỡ và tiếng đàn bị khi nghe có chỗ bị rè, hay sột soạt, lọc xọc! :(:-o

Trong khi cây Steinway của Hà Nội được lên khá chuẩn xác và thu âm ghi hình rất tốt nên tiếng đàn trong, rõ, nét, sắc sảo làm tôn nên vẻ đẹp của từng câu nhạc và cả tác phẩm khi diễn tấu! :x =D>

Những clips này sẽ mãi mãi là một bằng chứng không thể chối cãi về sự thiếu chuyên nghiệp của ban tổ chức kỳ thi Steinway ở Sài Gòn! :D

Chỉnh sửa cuối: