Thảo luận Dành cho những người đi RAV4

chienlt511

Xe hơi
E đang nhắm con rav4 sx 2008 nhật bản máy 2.5 của a cùng cq mà ko biết bây h giá bn là hợp lý các cụ nhỉ? vào đọc thấy các cụ bảo lỗi hộp số mà ghê răng quá ạ.

RAVA

Xe ba gác
E đang nhắm con rav4 sx 2008 nhật bản máy 2.5 của a cùng cq mà ko biết bây h giá bn là hợp lý các cụ nhỉ? vào đọc thấy các cụ bảo lỗi hộp số mà ghê răng quá ạ.
-Bản máy 2.5 thì là của đời 2009 trở về sau rồi, 2008 trở về trc thì chỉ có 2,4 thôi, đời này mà bản Limited còn đẹp thì cũng đắt đấy, e dự là phải loanh quanh 600 củ. Còn vụ hộp số thì từ trc tới giờ e mới thấy có mỗi 1 ô bị, có thể do ng sd hoặc bdsc ko đúng chứ hộp số Toy thì bền lắm, còn bền hơn cả Honda, mà xe chạy đến cả chục năm với cả chục vạn km thì chả ai còn gọi là lỗi nữa rồi?

victory-henry

Xe tải
-Bản máy 2.5 thì là của đời 2009 trở về sau rồi, 2008 trở về trc thì chỉ có 2,4 thôi, đời này mà bản Limited còn đẹp thì cũng đắt đấy, e dự là phải loanh quanh 600 củ. Còn vụ hộp số thì từ trc tới giờ e mới thấy có mỗi 1 ô bị, có thể do ng sd hoặc bdsc ko đúng chứ hộp số Toy thì bền lắm, còn bền hơn cả Honda, mà xe chạy đến cả chục năm với cả chục vạn km thì chả ai còn gọi là lỗi nữa rồi?
mấy con sx cuối 2008 cũng có 2.5 anh ơi...( model 2009 )..giá sẽ chênh hơn 08 máy 2.4 chút xíu đó anh à..

victory-henry

Xe tải
cụ xem ltd hay bản base?..chạy bn miles/hay km rồi??đâm đụng bơi lội rì chưa? đã qua mấy ah trai vần vò rồi..? màu rì.....nói chung giá chỉ tầm 400 đến 450 tùy chất xe...

chienlt511

Xe hơi

Chắc base cụ ạ. Cụ thẩm xem con này mà ổn thì giá khoảng bn ạ.

RAVA

Xe ba gác

Chắc base cụ ạ. Cụ thẩm xem con này mà ổn thì giá khoảng bn ạ.
-Con này ngó qua ảnh nội thất thì là bản base rồi, bác phải cho thêm cái ảnh ngoại thất, rồi thêm câc thông số khác như có đk chính chủ từ đầu ko, ng sd ntn, chế độ bdsc ra sao thì mới tv chuẩn đc?

AkiraBin

Xe tăng

Sau khi đọc tài liệu HDSD về RAV4 2008 cụ Entikei gửi, em rút ra đôi điều về hệ thống ổn định thân xe VSC, hỗ trợ xuống dốc DAC, LSD AUTO của bản limited như sau:
A/ Chỉ duy nhất có DAC, LSD AUTO có nút ON/OFF.
B/ Tất cả các chế độ còn lại đều không thể bằng tay được, đều do xe tự động ON/OFF (self-check mode: thể hiện qua lúc khởi động máy sẽ tự động ON, khi gặp sự cố sẽ sáng đèn hiệu, tắt máy thì OFF)
Khi đèn VSC sáng lên có nghĩa là có vấn đề với 1 trong hệ thống sau:
- Traction control system.
- LSD AUTO.
- Tăng cường kiểm soát ổn định thân xe.
- Hỗ trợ xuống dốc.
- Hỗ trợ khởi động trên dốc
Chú ý: Nếu đèn VSC bật sáng lên (không phải nhấp nháy) lúc xe đang chạy thì tức là tất cả hệ thống trên sẽ không hoạt động, phải đem xe đến hãng để kiểm tra.
1- TRACTION CONTROL SYSTEM:
Có tác dụng giúp kiểm soát bánh xe bị quay (hai bánh trước) khi đi vào đường trơn trượt. Lúc này đèn hiệu 'hình 60" sẽ sáng lên, có tiếng kêu rung lên do hệ thống phanh hoạt động.
2- LSD AUTO
Có tác dụng trợ lực kéo bằng cách sử dụng hệ thống kiểm soát lực kéo để kiểm soát hiệu suất động cơ và phanh khi một trong các bánh xe phía trước bắt đầu quay (như 1 bánh xe bị quay thì hiệu suất động cơ sẽ dồn vào bánh kia để xe lăn bánh ra khỏi vũng lầy).
Hệ thống này hoạt động khi bánh xe bị quay trên đường lầy hoặc đi trên mặt đường lởm chởm. Chú ý là không sử dụng LSD trong các trường hợp khác (ví dụ như đi trời mưa ko nên ấn vì chẳng tác dụng), hạn chế ấn linh tinh :D
Chú ý:
- Xe đi quá 50 km/h (31 mph) thì chức năng này tự động tắt, tức là chỉ có tác dụng khi đi dưới 50km/h.
- Khi nhiệt độ phanh cao (em đoán là lúc xuống dốc sử dụng phanh làm nhiệt độ cao), se có âm thanh buzz trong 3s để báo chức năng tự ngắt (đèn hiệu LSD AUTO sáng lên). Tất nhiên, xe vẫn đi bình thường. Khi phanh trở lại nhiệt độ bình thường thì chức năng tự động khôi phục (đèn hiệu tắt).
3- Tăng cường kiểm soát ổn định thân xe.
Giúp điều khiển phối hợp của các hệ thống như phanh chống bó, hỗ trợ phanh, kiểm soát lực kéo, điều khiển động cơ, tay lái trợ lực điện. Chức năng sẽ tự động điều khiển phanh, động cơ, lực lái để xe tránh trượt trên đoạn đường trơn, ngăn chặn xe mất lái đột ngột (cảm giác lái sẽ cứng tay hơn).
Chú ý:
Hệ thống chỉ hoạt động khi xe đi trên 15 km/h (9mph).
Không quá phụ thuộc vào chức năng này, khi chức năng hoạt động ("hình 60" nháy lên và có tiếng báo hiệu) thì càng phải lái cẩn thận hơn.
Chức năng chỉ hoạt động khi lốp xe giống nhau về kích thước, không thay đổi so với size nguyên bản.
4- Hỗ trợ xuống dốc.
Hỗ trợ thêm lực phanh khi xe đi xuống dốc.
Kích hoạt hệ thống: đưa cần số về L (sách HDSD nói thêm cả R – em ko hiểu???); ấn nút DAC (đèn hiệu "hình 47" bật sáng)
Khi hệ thống hoạt động thì có thể ko cần để cần số ở chế độ L.
Khi xe đi dưới 25 km/h (15 mph) thì thả chân phanh và chân ga, hệ thống sẽ kích hoạt, xe đi với tốc độ thấp.
- Khi nhiệt độ phanh cao, sẽ có âm thanh buzz trong 3s để báo chức năng tự ngắt (đèn hiệu sáng lên). Xe vẫn có thể đi bình thường. Khi phanh trở lại nhiệt độ bình thường thì chức năng tự động khôi phục (đèn hiệu tắt).
5- Hỗ trợ khởi động trên dốc
Giúp không trôi xe khi khởi động xe ở ngang dốc.
Chức năng này hoạt động trong 2s giúp xe ko trôi khi chuyển từ chân phanh, sang chân ga.
Kích hoạt khi: không ở chế độ P, ko nhấn ga, không kéo phanh tay, xe đang dừng.
Cách thức: đạp phanh chân, giữ 1 lúc rồi chuyển sang chân ga trong vòng 2s.
Chức năng báo hiệu hoạt động bằng tiếp bíp, nháy sáng "hình 60".
----
Em dịch theo sự hiểu biết của em nên sẽ có chỗ sai, các cụ chỉnh sửa giúp em.
Em chưa thử sử dụng bao giờ nên không biết xe có đầy đủ tính năng như HDSD nói không (các tính năng LSD và DAC thì có nút ON/OFF thì là có rồi), các cụ nào từng sử dụng rồi cho ý kiến với nhé :)
Chào bác! rất hay ạ, đọc bài HDSD bác dịch ra được mở thêm tầm mắt...Em tìm hiểu về Rav4 cũng khá lâu rồi nhưng khi giá còn cao không đủ kinh phí chơi, năm ngoái khi giá xe dễ mua hơn thì đã mua được con Rav4 limited đời 2007 đk 2008 còn khá nguyên bản và đẹp.
Em xin hỏi thêm bác chút về cái nút kích hoạt LSD AUTO trên Rav4 bác đang giới thiệu (Cùng là Rav4 Limitired 4WD nhưng có xe thì ký hiệu là LSD AUTO nhưng có xe lại ký hiệu hình cầu dẫn động như chữ H nghiêng đấy ạ và có chữ LOCK ở giữa >> Hai ký hiệu này có khác gì nhau không ? và cái tác dụng của nó có gống nhau không a? (xe em ký hiệu là hình chữ H nghiêng đấy ạ và có chữ LOCK ở giữa)
Xin bác giải thích thêm cho em với ? Nếu bác chưa online bác khác có kinh nghiệm xin chia sẻ giúp ?

Em xin nói thật bác từ trước giờ em vẫn hiểu là xe nào AWD nó mới dẫn động 4 bánh chủ động toàn thời gian (có phần mềm tự động điều chỉnh), còn thằng 4WD là dẫn động bán thời gian nghĩa là chỉ 2 bánh quay khi không gài cầu cơm hoặc điện (cái khái niệm bán thời gian này chưa rõ ràng cho lắm., em chỉ biết như xe fotuner 4x4 có cái cần ngắn hơn cần số để gài H2/H4.HLL..và một số xe nó có núm bằng điện tử). Nhưng hôm rồi đi bảo dưỡng ở hãng Toyota Hiroshima cậu NVKT bảo Rav4 có 4WD là 4 bánh luôn quay chủ động, vậy thì là toàn thời gian rồi còn bán gì nữa ạ? em đang thắc mắc chỗ này... Cậu ý nói thêm cái nút chữ H nghiêng có Lock là khi xa lầy trơn trượt thì ấn để hỗ trợ cho xe đi qua dễ dàng hơn (em hiểu).. nhưng hơi lơ mơ về cái ký hiệu H-Lock này trên Rav4 2007 limited là ấn vào thì nó khóa dẫn động cầu sau hay khóa dẫn động cầu trước, hay là ấn vào thì dẫn động 4 bánh quay, còn không ấn là chỉ chủ động quay 2 bánh trước hoặc sau trên xe Rav4 ....bác nào rõ khai sáng em phát)
Cảm ơn các bác nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

Entikei

Xe buýt
Em chào các bác!
Hình như em một mình 1 chiến tuyến hả các bác :((
View attachment 4321544
View attachment 4321545
View attachment 4321546
Mời cụ 1 ly. Cụ thật chịu chơi. Chúc mừng cụ có chiếc xe duy nhất tại VN!
Nếu cụ ở Hà Nội thì hôm nào AE giao lưu cà phê tí nhá!

Chỉnh sửa cuối:

tonihank

Xe đạp
Mời cụ 1 ly. Cụ thật chịu chơi. Chúc mừng cụ có chiếc xe duy nhất tại VN!
Nếu cụ ở Hà Nội thì hôm nào AE giao lưu cà phê tí nhá!
nhất trí thôi cụ ơi, cái đội nhà báo nó ko biết gì cứ khống hết cả lên em đến cũng đau đầu đây, mệt với đội kền kền này lắm

Anh Nguyen 1991

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi với ạ. Sáng ra em bị mất cái ốp đằng sau của lốp dự phòng. Các cụ có biết chỗ nào mua ko ạ. Chán ghê mất cả một cần gạt mưa. Em rav4 2011. Em cảm ơn ạ.

RAVA

Xe ba gác
Các cụ cho em hỏi với ạ. Sáng ra em bị mất cái ốp đằng sau của lốp dự phòng. Các cụ có biết chỗ nào mua ko ạ. Chán ghê mất cả một cần gạt mưa. Em rav4 2011. Em cảm ơn ạ.
-Chia buồn với bác, giá ở ngoài thì e ko rõ nhưng ở trong hãng là tầm chục củ đấy ợ. Hồi xưa bên bh nó đền cho xe e 1 lần, tưởng cũng ko đắt lắm đến khi ký hđ cũng hơi giật mình, cả bộ kèm cái đế e thấy cvdv nói là tầm 1k Trumps đấy. À mà cái e nói là loại cứng lắp trên bản Limited nhé, còn loại mềm đế giả da lắp trên bản base và sport chắc là rẻ hơn.

Anh Nguyen 1991

Xe buýt
-Chia buồn với bác, giá ở ngoài thì e ko rõ nhưng ở trong hãng là tầm chục củ đấy ợ. Hồi xưa bên bh nó đền cho xe e 1 lần, tưởng cũng ko đắt lắm đến khi ký hđ cũng hơi giật mình, cả bộ kèm cái đế e thấy cvdv nói là tầm 1k Trumps đấy. À mà cái e nói là loại cứng lắp trên bản Limited nhé, còn loại mềm đế giả da lắp trên bản base và sport chắc là rẻ hơn.
Mong là vậy ạ. Em vừa để tí buổi sáng sớm ra đã mất rồi, cả một cần gạt mưa. Em đang hỏi loanh quanh. Ko có kinh nghiệm món này. Buồn quá bác ạ.

RAVA

Xe ba gác
Mong là vậy ạ. Em vừa để tí buổi sáng sớm ra đã mất rồi, cả một cần gạt mưa. Em đang hỏi loanh quanh. Ko có kinh nghiệm món này. Buồn quá bác ạ.
-Cái ốp lốp to thế mà nó cũng lấy đc nhỉ, bác thử tra cam xung quanh xem sao? Còn muốn mua lại thì khó gì, bác lên chợ Trời nói địa điểm mình bị mất thì nội trong 3 ngày là có ngay thôi? Cậu e có con EcoSport cũng vừa bị nó thịt cái này, ra chợ nó vặt 2,4 củ?

Anh Nguyen 1991

Xe buýt
-Cái ốp lốp to thế mà nó cũng lấy đc nhỉ, bác thử tra cam xung quanh xem sao? Còn muốn mua lại thì khó gì, bác lên chợ Trời nói địa điểm mình bị mất thì nội trong 3 ngày là có ngay thôi? Cậu e có con EcoSport cũng vừa bị nó thịt cái này, ra chợ nó vặt 2,4 củ?
Vậy à bác. Để em đi hỏi xem sao. Từ sau chừa ko để xe ngoài đường nữa. Sợ thật bác ạ.

titot0509

Xe hơi
Dear các cụ.
Mình đang muốn mua 1 xe RAV4 2008-2010 Limited càng mới càng tốt ( trừ màu đỏ , đen và xanh), rất mong nhận được sự tư vấn về xe và giá của các cụ. Thanks all.
Cụ còn quan tâm thì call em nhé. 2008 Ltd 2018 đã bảo dưỡng toàn bộ, kể cả thay thước lái, toàn bộ dàn gầm, cao su chân máy,.... chính hãng vì mong muốn đi lâu dài. Nay muốn đổi xe nhỏ hơn vì chỗ để xe cơ quan chật quá. Mong muốn 520tr ạ

keoxiu

Xe máy
Các cụ tư vấn e thay kính lái rav4 2007 về giá và ở đâu ổn ah? Hãng thì đắt lắm ah. Thanks!!

emeraldflagon

Xe buýt
Em đang muốn thay lốp cho xe, size lốp 225 65 r17 thì thay ở đâu hợp lý hả các cụ.