Dành cho những người mới lái xe

Website
medistar.com.vn
Tôi cũng nhất trí với bác C240 về hầu hết các yêu cầu bác đã kể ra, nhưng tôi xin kể câu chuyện của chính tôi:
Tôi biết lái xe và có bằng B2 khoảng 2 năm, nhưng chỉ dám xin tài xế cho chạy đường trường, tuyệt nhiên như không bao giờ dám nghĩ lái xe trong TP Hà nội, vì xe máy chạy ẩu tả quá, lên xe là thấy hàng trăm cái xe máy cứ nhằm mình mà lao tới, thế mà lần đầu tiên dám cầm vô lăng từ Điện biên phủ chạy về nhà ở Cống Mọc lúc 8h tối là do đã uống 5 - 6 chai bia, và lần ấy về đến nhà an toàn không thể chịu được.
Sau đó, tôi được 1 chú em (không muốn kể tên ở đây, sợ mọi người hiểu nhầm là nịnh nọt thì hỏng) ngồi bên cạnh dạy cho mấy lần nữa, lúc ấy mới dám chạy trong TP đấy ạ.
Nhưng đấy là câu chuyện của 6 năm về trước rồi, ai muốn nghe theo thì nghe nhé.
Bác mà chạy được trong thành phố giờ tan tầm ngon lành thì cung đường nào bác cũng có thể đi được. Kinh nghiệm của em là thế. Trong phố không ga thì rà phanh chứ chân không được để không, ga phanh đều nhẹ nhàng

Website
medistar.com.vn
Chào các bác, em mới đi học lái đc 3 buổi :D , sơ bộ thì đc thầy đánh giá là cứng, không bằng mấy chị trong nhóm :D . em có mấy cái thắc mắc muốn nhờ các bác giải đáp giúp. Em học bằng B2, hqua học quay đầu xe bị 1 phát vào GPC -> xe chết máy, ngại k chịu đc. Các bác cho em hỏi đối với xe ô tô, khi quay đầu, thường căn qua gương đến khi nào bẻ vô lăng là hợp lý, cái này tùy vào chiều dài xe nữa đúng k ạ? với muốn mở rộng vòng cua, có nên đánh lái qua phải hay k?
cảm ơn các bác :D
Cái này bác cứ luyện nhiều vào, nhiều khi nó là cảm giác.

18nlife

Xe tải
Em vào hóng để tập lái, tháng sau thi để lấy xe rồi mà chưa biết một cái gì.

dungz3d

Xe hơi
Nhiều thông tin hữu ích cho người mới lái

Giangmina

Đi bộ
Chào cả nhà! m thi hôm mùng 10 vừa bị trượt vì chủ quan, bình thường đi học là dạng tiếp thu nhanh, lái ok khi đi Chíp, 3 tiếng đi chíp toàn 95 nhưng khi thi thật thì lại bị trượt ở hàng đinh , buồn quá!!!!

huhong1992

Xe tải
Em thấy đi thi B2 thì quan trọng nhất là nhớ bài, nhớ đường.
Em tập xe chip hôm đâu tiên là trước hôm thi 1 tuần, mấy vòng đầu toàn bị rối vì ko nhớ đường, ko nhớ chỗ nào rẽ chỗ nào đi thẳng. Thành ra não bộ sẽ bị phân tâm cho việc suy nghĩ xem đi lối nào khiến cho thao tác của ta sẽ bị ảnh hưởng, sau khi tập 2h xe chip em về nhà lên youtube search đúng cái sân đó xem tất cả các bài và nhẩm ghi nhớ đến thuộc làu thì thôi.
Đến trước hôm thi 1 hôm em đăng ký tập thêm 1h xe chip nữa, thực hành toàn bộ những gì minh thuộc. Thấy dễ dàng hơn hẳn.
Hôm sau vào thi chả vấn đề gì.

Mà em thuộc dạng cực lười đi tập lái, học thầy 3 tháng, em chỉ đi tập mỗi vào sáng t7 hàng tuần, có hôm còn ko đi nên 3 tháng tính ra số buổi tập chỉ vào khoảng 8~9 buổi, mỗi buổi 2~3h. Thêm 3h tập xe chip kể trên nữa là xong.

Khi lấy xe thì cũng có hậu quả do lười tập đó là em bị vỉa đầu xe đi bảo hiểm mất phí miễn thường 500k.
Sau đó thì đi ok rồi cảm giác tự tin lái.

1 cách nữa để giúp các bác lái xe an toàn hơn, đó là thường xuyên lên youtube xem video các vụ tai nạn xe, các tình huống bất ngờ...
Từ đó tự mình rút ra được tâm lý và thói quen phòng vệ ngăn ngừa những tình huống nguy hiểm khi lái xe trên đường.
Và quan trọng là sự cẩn thận và bình tĩnh khi cầm lái, đôi khi chỉ cần bốc đồng 1 chút là trả giá bằng cả đống tiền hoặc thậm chí nguy hiểm tính mạng, sức khỏe của bản thân và những người liên quan.

may22

[Tịch thu bằng lái]
em xin phép đánh dấu để đọc dần....

NamSunny

Xe đạp
Em mới lấy bằng cách đây 1 tuần.Các bác cho em hỏi là mình nên mướn xe để tập thêm rồi hẳng mua xe chạy hây là mình mua xe chạy luôn cho quen xe vậy mấy bác ???
Phân vân quá !
Mình nên mua xe mà đi sẽ nhanh chóng biết đi hơn.

E có bằng 10 năm nay rồi mà bây giờ mới có ý định mua xe mà hoang mang về việc lái xe quá, e định mua số sàn chạy gia đình

0946632663

Xe buýt
Chào cả nhà! m thi hôm mùng 10 vừa bị trượt vì chủ quan, bình thường đi học là dạng tiếp thu nhanh, lái ok khi đi Chíp, 3 tiếng đi chíp toàn 95 nhưng khi thi thật thì lại bị trượt ở hàng đinh , buồn quá!!!!
Cái này gọi là chết vì quá tự tin, qua đề pa đỗ 80% rồi thế mà chết ở hàng đinh

0946632663

Xe buýt
Em thấy đi thi B2 thì quan trọng nhất là nhớ bài, nhớ đường.
Em tập xe chip hôm đâu tiên là trước hôm thi 1 tuần, mấy vòng đầu toàn bị rối vì ko nhớ đường, ko nhớ chỗ nào rẽ chỗ nào đi thẳng. Thành ra não bộ sẽ bị phân tâm cho việc suy nghĩ xem đi lối nào khiến cho thao tác của ta sẽ bị ảnh hưởng, sau khi tập 2h xe chip em về nhà lên youtube search đúng cái sân đó xem tất cả các bài và nhẩm ghi nhớ đến thuộc làu thì thôi.
Đến trước hôm thi 1 hôm em đăng ký tập thêm 1h xe chip nữa, thực hành toàn bộ những gì minh thuộc. Thấy dễ dàng hơn hẳn.
Hôm sau vào thi chả vấn đề gì.

Mà em thuộc dạng cực lười đi tập lái, học thầy 3 tháng, em chỉ đi tập mỗi vào sáng t7 hàng tuần, có hôm còn ko đi nên 3 tháng tính ra số buổi tập chỉ vào khoảng 8~9 buổi, mỗi buổi 2~3h. Thêm 3h tập xe chip kể trên nữa là xong.

Khi lấy xe thì cũng có hậu quả do lười tập đó là em bị vỉa đầu xe đi bảo hiểm mất phí miễn thường 500k.
Sau đó thì đi ok rồi cảm giác tự tin lái.

1 cách nữa để giúp các bác lái xe an toàn hơn, đó là thường xuyên lên youtube xem video các vụ tai nạn xe, các tình huống bất ngờ...
Từ đó tự mình rút ra được tâm lý và thói quen phòng vệ ngăn ngừa những tình huống nguy hiểm khi lái xe trên đường.
Và quan trọng là sự cẩn thận và bình tĩnh khi cầm lái, đôi khi chỉ cần bốc đồng 1 chút là trả giá bằng cả đống tiền hoặc thậm chí nguy hiểm tính mạng, sức khỏe của bản thân và những người liên quan.
Chuẩn đó cụ, cháu cũng vào túp xem trải nghiệm xe, kinh nghiệm lái và các trải nghiệm cung đường hay và thú vị cũng học được nhiều điều

0946632663

Xe buýt
chị em học món này có vẻ nhanh hơn ae thì phải, em vs 1 cậu em và 1 chị trong cty rủ nhau đi học, mà em vs cu em kia toàn bị thầy chê là kém hơn cái chị học cùng cụ ạ. Hqua đi sa hình buổi thứ 2 thuộc hình như chưa bắt điểm mốc để vào bài chuẩn bị thầy nói te tua híc :((:((:((.
Mà e hỏi các cụ câu này hơi tế nhị nhưng ngày xưa các cụ đi học nhiều k ạ. Em học mỗi chủ nhật mà được khoảng 1 tiếng rưới thôi? Em vào sa hình đc hqua là lần 2, lần đầu thì mới đi đc 3 vòng, mà e cũng công nhận e học châm, vì tính em vốn đã chậm rồi :(:(:(:(, nhưng cả 1 tuần mới sờ vào vô lăng mấy tiếng thì nhanh thế nào đc, mà ông thầy cứ nói te tua, còn cáu gắt nhiều lúc em bực hết cả mình :|:|:|, em đang định đổi thầy thì có nên k các bác
Ai cũng thế cụ nên vào youtube học sẽ thấm nhanh hơn

ninhhq88

Xe máy
học tầm chục buổi là thi ngon r ạ

tranthuha11

Xe máy
hôm mình thi mãi mới thấy có người qua thực hành, mình trượt ngay đầu

Recycle

Xe tải
Kinh nghiệm của e sau 1 năm lấy bằng là thế này:
- Đối với sát hạch: nhớ bài (lý thuyết + thực hành);
- Sau khi có bằng:
+ Ra đường phải tự tin, dứt khoát (vượt là vượt, dừng là dừng, ko ngo ngoe vì đang trong tgian này rất hăng máu thể hiện => dễ dính đòn);
+ Lùi thì cứ kéo 2 kính trước xuống: lý do vì ngộ nhỡ có ai kêu la, có tiếng động lạ còn nghe thấy mà phanh. Rất hữu ích đấy, giờ e vẫn giữ thói quen đấy;
+ Để ý biển báo trong nội đô: cấm rẽ, một chiều rất nhiều. chưa thạo với kiểu quan sát nhiều thì cứ nhìn luồng xe di chuyển; sau khi quen dần thì đi sẽ nhanh; chuyển hướng hoặc tránh chướng ngại vật thì cứ xi-nhan cho xe sau biết;
+ Trên cao tốc để ý hạn chế tốc: lên/xuống cầu/hầm, đoạn trước trạm thu phí, sau biển thị xã/thị trấn...ko chuyển làn vô tội vạ, cứ làn giữa mà đi (nếu có).

Khi đã dạn người, dạn xe rồi thì cứ thoải mái túc tắc chả đi đâu mà vội, trăm hay không bằng tay quen; sau nó sẽ tự thành 1 dạng phản xạ, kỹ năng => kinh nghiệm.
Chúc cccm vạn dặm bình an!

Congnong2566

Xe hơi
Em học tập được rất nhiều điều

Xì lốp.

Xe đạp
Bác mà chạy được trong thành phố giờ tan tầm ngon lành thì cung đường nào bác cũng có thể đi được. Kinh nghiệm của em là thế. Trong phố không ga thì rà phanh chứ chân không được để không, ga phanh đều nhẹ nhàng
Cụ phải chinh chiến dc cả các cung đường đèo miền núi như Sơn la, Lai châu nữa thì mới gọi là ok.

VinCook

Xe hơi
Em mới lái, ra đường là cứ phải dứt khoát, tự tin và chậm cho chắc!