Dành cho những người mới lái xe

JayCN

Đi bộ
* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận
Cái này chuẩn này. Nay em chạy cao tốc hà nội hải phòng mà bị các bác vượt liên tọi. Sợ thật

QuangCheng

Xe hơi
Dạ vâng, qua đây học thêm được nhiều điều từ các cụ.

Cukhoai9

Xe buýt
Em rón rén hỏi các cụ: Chạy nhanh, đúng tốc độ quy định, các xe đồng tốc có an toàn hơn không?

thanhle1408

Xe đạp
Em có mỗi kinh nghênh là :"nhấc chân ga là rà chân phanh"
Chống giật mình đạp nhầm chân ga thôi các cụ ạ

s-online

Xe hơi
Các Cụ có thể đọc full bài khá hữu ích chia sẻ cho các lái mới (cụ chủ thớt thấy hay có thể ghim lại cho mọi người nghiên cứu) tại link của VOV Giao thông:

QNga

Đi bộ
Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.
Lái nhiều thì mới nhuần nhuyễn được chứ cụ nhỉ, mà chưa nhuần nhuyễn thì lại chả dám lái nhiều :-/:-/:-/

Dickycheung

Xe hơi
Cứ phải va quệt nát tươm con xe mới lái ok đc ạ,các cụ mới lái thì mua cái xe cỏ mà tập

Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Hợp lý quá

luonght

Xe đạp
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB
Sợ nhất rượu bia lái chứ lái mới k lo lắm :P

Vietkbang

Xe tải
Em thích nhất câu , có bằng lái, chỉ là cách tiếp tục rèn luyện mà không có thầy giáo bên cạnh thôi.

chienvh85

Đi bộ
Em chào các bác. Em mới thi B2 xong, hồi học lái thầy dạy cũng cho cầm lái từ nhà đến bãi tập, tổng quãng đường chạy đường trường cũng tầm khoảng 100km rồi. Em chính thức cầm tấm bằng được 9 hôm rồi mà chưa có cơ hội lái xe tiếp vì nhà không có xe, mà liệu đi thuê xe người ta có cho thuê không các bác nhỉ

boynhope5

Xe máy
Em chào các bác. Em mới thi B2 xong, hồi học lái thầy dạy cũng cho cầm lái từ nhà đến bãi tập, tổng quãng đường chạy đường trường cũng tầm khoảng 100km rồi. Em chính thức cầm tấm bằng được 9 hôm rồi mà chưa có cơ hội lái xe tiếp vì nhà không có xe, mà liệu đi thuê xe người ta có cho thuê không các bác nhỉ
Cứ có bằng lái là thuê được hết.

xefap

Xe đạp
thanks fen, kinh nghiệm hay quá :-*

DungTNHMH

Xe máy
Không dán biển Xe mới lái mong thông cảm. Toàn bị xe khác tạt đầu.

Tuanbinh009

Đi bộ
Em chạy cao tốc, tầm chạy 1h lại hay có hiện tượng mất cảm giác 2 cánh tay, phải đập đập mấy phát mới đỡ, có cách nào lái lâu mà đỡ mất cảm giác không mấy bác

Nói tóm lại cứ cẩn thận là tốt nhất nhưng cũng nên lì đòn chút không thì suốt ngày dừng đỗ phanh, các cụ đi sau sao chả cáu