Dành cho những người mới lái xe

vietnammuonnam

Xe tải
Nhiều lúc ở VN, đường đông như thế, mình muốn được yên mà cũng chả yên cho ấy chứ.
Muốn trở thành người cầm lái vững vàng, xin hãy lắng nghe một số lời khuyên sau:

* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

* Nếu hiểu được tính cách của mình, mức tiếp thu và khả năng hoàn thiện các thói quen mới, tự mình có thể lên được kế hoạch tập lái. Các giáo viên dạy lái không phải lúc nào cũng có thể tìm được phương pháp tập luyện riêng cho từng học viên.

* Hãy hoàn thiện các thao tác lái xe đến mức nhuần nhuyễn để không mất tập trung quan sát khi cầm lái. Học cách cơ động trong không gian hạn hẹp, lái xe thuần thục trên đường xấu, đường tốt, mùa đông, mùa hè, lái trong dòng xe cộ mà không gây cản trở. Tập luyện xử lý các tình huống bất ngờ.

* Đánh giá được giới hạn của mình trong xử lý các tình huống phức tạp, tạo cho mình thói quen dự đoán trước các tình huống nguy hiểm.

* Rèn luyện sự bình tĩnh trong mọi trường hợp, không phụ thuộc vào trạng thái thần kinh như thế nào.

* Không nên quên rằng an toàn lái xe phải cần có sự hợp tác và thông cảm giữa các lái xe chứ không phải sự tranh đua, tự ái hay cáu giận.

* Nắm vững luật lệ giao thông cũng như trách nhiệm hình sự của người cầm lái.

* Đồ uống có cồn, thuốc ngủ và thuốc an thần chỉ uống trong trường hợp không phải cầm lái trong vòng 1 ngày đêm sau đó.

* Bằng lái chỉ là sự cho phép tiếp tục rèn luyện không có giáo viên dạy lái, nhưng đồng thời cũng là sự khẳng định trách nhiệm trước pháp luật về hậu quả gây ra nếu lái xe không cẩn thận.
Theo GTMB

Skyteam

Xe đạp
Câu chuyện của em: Sếp em rất tin tưởng em/:), dạy em học lái và bảo đi thi bằng. Có bằng rồi đi đâu sếp cũng giao xe em lái:P, em cũng làm vài chuyến đi xa cùng Sếp(khoảng 500 km):D Có bữa đi ăn sáng với Sếp về rồi vào chuồng em ... uỵch cái:((:((:((~X(. Thế là từ đó Sếp rất ít khi đi với em, Sau đó sếp làm con Fotune mới và đến giờ em vẫn chưa sờ đến =((. Thế là em tậu con bên dưới chữ ký em chạy tạm đỡ nghiền =))=))=))

Minh Nguyễn

Xe buýt
Câu chuyện của em: Sếp em rất tin tưởng em/:), dạy em học lái và bảo đi thi bằng. Có bằng rồi đi đâu sếp cũng giao xe em lái:P, em cũng làm vài chuyến đi xa cùng Sếp(khoảng 500 km):D Có bữa đi ăn sáng với Sếp về rồi vào chuồng em ... uỵch cái:((:((:((~X(. Thế là từ đó Sếp rất ít khi đi với em, Sau đó sếp làm con Fotune mới và đến giờ em vẫn chưa sờ đến =((. Thế là em tậu con bên dưới chữ ký em chạy tạm đỡ nghiền =))=))=))
Làm xếp giận mà được dư lày cũng sướng !

ku_beo

Đi bộ
Thanks các Bác. Đọc xong e cũng đc nâng thêm kinh nghiệm lx.

As.roma

Xe máy
Cũng còn tùy vào tửu lượng từng người chứ bác. Em uống vài chai Bia vưỡn còn tỉnh táo lắm.

Ksxdcd

Xe điện
Em đánh giá sáng kiến của bác rất vĩ đại. Cần thông báo cho anh # để triển khai áp dụng như sáng kiến lớn trong năm 2013.:))
Các bác đang ầm ầm trên mạng đòi cấm xe máy chắc cũng bị ức chế rất nhiều khi chạy 4B khi va chạm thường xuyên với 2B.
Ít nhất trong thớt này, có cả em, phần lớn các bác từ khi bắt đầu chạy 4B thì khi có việc gì cần chạy 2B đều nghiêm túc chấp hành luật giao thông và văn hóa giao thông tốt lên rất nhiều so với trước. Rất thông cảm cho các bác chạy 4B.:D
!
Đọc chuyện của bác không thể không ôm bụng cười.

Kể từ khi biết lái xe ô tô mình luôn tự hỏi, sao chính phủ không ra quy định là bất cứ xe 2b nào muốn có bằng phải cho đi học...lái ô tô mấy hôm. đảm bảo những cái chết NGU, những tai nạn giao thông sẽ giảm đáng kể

concao

Xe tải
Website
ecat.vn
Đúng là lái xe rồi lúc chuyển sang đi 2b cẩn thận và nhường nhịn hơn hẳn

greenbanana

Xe buýt
Đó là qui tắc vàng cho mọi người lưu thông trên đường, nhưng ở vn có lẽ nó vẫn chỉ là lí thuyết thuần túy ợ!

Forte S AT.hn

Xe đạp
em lái xe được 2 tuần, chạy quanh xóm được 2 tuần thì ra đường quốc lộ, đi vào nội thành toàn giờ cao điểm. trời mát + điều hòa mà mồ hôi chảy lấm tấm, về nhà còn thấy mệt hơn đi xe máy, tí tông vào một bác đi xe máy qua đường vì đạp côn, nhả phanh, tưởng nó đi chậm hơn là minh đang cài số 2 + phanh, ai ngờ nó phộc lên. toát mồ hôi
E lấy bằng được 3 năm rùi đến h mới có vợ 2. E cũng đag lấy lại cảm giác lái, xe e số AT mà nhiều lúc đi qua chợ đông và vào ngõ hẹp mà vã mồ hôi. Sau khi bị vả đầu bên fảii 2 fát xước mất ít sơn, nhìn vợ mới mà xót ruột! Sau khoảng 500km đầu bây h đi đã bình tĩnh và cẩn thận hơn roài. Hj

think

Xe tải
Em nghĩ làm 1 chai hoặc 1 vại thì cũng được. Tuy nhiên tùy vào sức khỏe của từng người và không nên ép...

nguyenhiep458

Xe hơi
bác chạy taxi là lên tay lắm đấy...chúc bác ngày càng hoàn thiện tay lái

MrMiu

Đi bộ
Lần đầu cầm lái, thấy hồi hợp xốn sang trong lòng @ Có bác nào bị như em không :)

toanenter

Xe máy
* Không nên cố có được bằng lái bằng mọi giá - cái giá phải trả có thể là tính mạng của bạn.

concao

Xe tải
Website
ecat.vn