Thảo luận Đánh giá ban đầu sau 1 tháng sử dụng chiếc CUV MG ZS STD-2021

Khá chi tiết, thật sự các điểm yếu của MG ZS đều được phản hồi nhiều rồi. MG ZS thích hợp đi phố, đi đường trường thì nên đi điềm đạm thôi. Còn muốn bốc chắc phải lên MG HS có turbo hoặc 2.0T mới bốc được. Nhu cầu mình 7 chỗ nếu không chắc cũng suy nghĩ MG HS bản base.
MG em thấy được nhiều cái, chỉ thiệt thòi nhất cái Logo thôi! kể ra mà con này gắn logo của Toy mà vẫn giữ nguyên option này khéo bán chạy hơn cả Vios đấy cụ nhể =))

Khanh Tran SG

Xe đạp
MG em thấy được nhiều cái, chỉ thiệt thòi nhất cái Logo thôi! kể ra mà con này gắn logo của Toy mà vẫn giữ nguyên option này khéo bán chạy hơn cả Vios đấy cụ nhể =))
Chuẩn. Em không quan tâm lắm vụ logo vì nhiều trường hợp Doanh nghiệp VN bị nước ngoài mua lại bán tại VN cũng na ná vậy thôi. Chỉ có điều "nước lạ" vốn có truyền thống bị anti khá gắt từ người dân mình lâu rồi chứ đã mở đại lý đàng hoàng, có chính sách, showroom rộng rãi thì cũng an tâm hơn. Xe mới thì cần thời gian kiểm chứng chứ ở các nước khác nó cũng bán đầy ra rồi. Ý kiến ủng hộ nhiều hãng gia nhập để có sự cạnh tranh và có nhiều sự lựa chọn cho người tiêu dùng. Ở Ấn Độ, MG có nhiều bản 7 chỗ cũng khá phù hợp với VN nhưng không biết có mang về không.

Chuẩn. Em không quan tâm lắm vụ logo vì nhiều trường hợp Doanh nghiệp VN bị nước ngoài mua lại bán tại VN cũng na ná vậy thôi. Chỉ có điều "nước lạ" vốn có truyền thống bị anti khá gắt từ người dân mình lâu rồi chứ đã mở đại lý đàng hoàng, có chính sách, showroom rộng rãi thì cũng an tâm hơn. Xe mới thì cần thời gian kiểm chứng chứ ở các nước khác nó cũng bán đầy ra rồi. Ý kiến ủng hộ nhiều hãng gia nhập để có sự cạnh tranh và có nhiều sự lựa chọn cho người tiêu dùng. Ở Ấn Độ, MG có nhiều bản 7 chỗ cũng khá phù hợp với VN nhưng không biết có mang về không.
Cái tụi MG này n vẫn còn Gen của nước Anh ấy cụ! xong sản xuất ở Thái mình thì nhập nguyên chiếc về nên khá yên tâm! chứ bản Nhập Trung Quốc hình như còn rẻ hơn nữa nhưng thôi em cũng sợ nên ko dám chơi! 7 chỗ em sợ về VN đắt dân mình ko dám chơi đâu :-&

Khanh Tran SG

Xe đạp
Cái tụi MG này n vẫn còn Gen của nước Anh ấy cụ! xong sản xuất ở Thái mình thì nhập nguyên chiếc về nên khá yên tâm! chứ bản Nhập Trung Quốc hình như còn rẻ hơn nữa nhưng thôi em cũng sợ nên ko dám chơi! 7 chỗ em sợ về VN đắt dân mình ko dám chơi đâu :-&
Bản TQ giá giảm tụt quần thì cũng nghi lắm. Gì chứ lắp Thái vẫn thấy an tâm. Công nghiệp lắp ráp của Thái cũng chuyên nghiệp lắm rồi. Còn về 7 chỗ thì em thấy bên Ấn MG đang có 2 dòng riêng biệt cho 2 nhóm KH đàng hoàng. MG Hector kiểu giống SUV giá rẻ tại VN. Còn 1 loại MG Gloster thuộc loại cao cấp rồi.

Tiên Cầm

Xe đạp
Cám ơn bác thớt về bài viết công tâm và tổng quát.

Mình mới lấy bằng nên cũng đang nghiên cứu em này với em Fadil. Theo các bác thì con xe đầu múc em to con như em này có ổn không các bác?

Khanh Tran SG

Xe đạp

Mình mới lấy bằng nên cũng đang nghiên cứu em này với em Fadil. Theo các bác thì con xe đầu múc em to con như em này có ổn không các bác?
Nếu bác không lăn tăn về thương hiệu, giá chênh lệch thì nên chọn ZS vì:
- Xe gầm cao
- Rộng rãi hơn
- Nhiều option hơn.

Tiên Cầm

Xe đạp
Mình ko lăn tăn thương hiệu, chỉ lăn tăn về an toàn là nhiều.

Cám ơn 2 bác đã tư vấn

Em nó thì ổn cụ à! Hay không cụ đợi em 5 năm nữa em làm bài đánh giá khi con ZS này hết bảo hành cho chắc chắn =))

poiuy

Xe cút kít
Em mua chiếc hạng A từ thời còn độc thân, đến giờ nhà em quân số đã thêm vợ cả với 2 cháu nên giờ em cần 1 chiếc xe to và rộng rãi hơn để phục vụ nhu cầu đi lại của gia đình và MG ZS STD 2021 là lựa chọn của em. Dưới đây là lý do em chọn chiếc MG này cũng như cảm nhận sau 1 tháng nhận xe, còn để đánh giá kỹ hơn thì hẹn các bác 1 thời gian nữa nhé.
View attachment 6122088

Một vài lý do khiến em quyết định mua chiếc MG ZS bản STD
  • Lý do có lẽ lớn nhất mà khiến em bị các bạn sale MG chốt là mức giá của em nó, giá xe 519tr chưa ra giấy mà lại đầy đủ công năng em cần. Tính ra hơn con Fadil có 20 triệu mà xe có khe gió điều hòa hàng ghế sau, phanh điện tử, auto hold, có thông tin áp suất lốp độc lập từng bánh, ghế full da (hình như trong phân khúc này chiếc Kona vẫn chưa có), …
  • Xe thiết kế đẹp: Cái này chỉ là cảm nhận cá nhân em thôi, cụ nào khen nó đẹp thì em Vodka còn cụ nào chê nó xấu em cũng chỉ để bụng chứ ko vang đâu =))
  • Xe rộng rãi ngồi thoải mái, tầm nhìn thoáng do cột A được vát khá mỏng, cốp sau khá rộng, mấy lần đi picnic em nhét cả cái xe đạp của cu cậu kèm 1 đống đồ nữa vẫn vừa!
  • Tuy bản STD là bản giá rẻ nhưng nội thất được hãng làm chỉn chu phết, ghế da rồi kẻ vân đỏ các kiểu, loa nghe cũng hay.
  • Nhiều cụ chắc không để ý cái này nhưng cá nhân em cái phanh điện tử với auto hold khá quan trọng khi di chuyển ở nội đô. Nhất là với tình hình đèn đỏ + tắc đường như ở Hà Nội, từ lúc mua chiếc MG này chân em đỡ to hẳn
  • Cảm biến áp suất từng lốp được trang bị sẵn! đỡ được 1 khoản nữa, trước không có em phải mua thêm của bọn Xiaomi dùng rõ chán mà lại đắt rồi cũng ko chính xác.
  • Vô lăng có 3 chế độ chỉnh tay, các cụ thích mềm có mềm, thích cứng có cứng luôn. Nhưng em thì lười chỉnh với em thích cảm giác cứng cứng siết chặt nên toàn để chế độ đường trường. Nói chung cũng nhàn, trải nghiệm vô lăng tốt.
  • Hộp số CVT 8 cấp chuyển số mượt mà, 100km.h vòng tua máy chỉ còn 2000 hơn 1 chút, xăng cộ ăn uống em thấy là chấp nhận được, trung bình 7.5l/100km khi đi trong thành phố.
  • Chế độ bảo hành của hãng khá hay: Em nghĩ các cụ dịch vụ mua chiếc MG này cũng được, giá tính ra chỉ bằng Vios nhưng được cơ số cái hơn và được hãng cam kết bảo hành 5 năm không giới hạn số KM, đi 4 năm rưỡi chạy dịch vụ xong bán đi em nghĩ vẫn hời chán.
Những cái chưa ưng
  • Xe 1.5L nên hơi yếu: Sức mạnh gần bằng honda city hay ecosport và khả năng tăng tốc khá ì ạch. Em có đạp thốc ga đi chăng nữa thì cũng chỉ có tua máy lên cao và máy kêu ù ù rồi 1 lúc mới tăng tốc được. Mấy lần em test Tăng tốc từ 0-100km thì lên đến hơn 14s (em nghĩ một phần là do tỷ số công suất/trọng lượng ko đc tối ưu hoặc là do hệ thống điều khiển của khối động cơ chưa được tối ưu). Nếu so sánh với kona hay seltost thì chiếc MG ZS STD này chỉ là dạng tôm tép thôi.
  • Hệ thống lái đi ở dải tốc độ cao ko đc đầm chắc làm em liên tưởng tới mấy mẫu xe của Hàn Quốc tuy nhiên độ phàn hồi vô lăng khi di chuyển ở tốc độ dưới 80km khá tốt, số vòng quay vô lăng từ khóa trái sang khóa phải chỉ khoảng 2,6 vòng rất phù hợp khi di chuyển ở đô thị.
  • Vô lăng chỉ có chỉnh gật gù mà ko thò thụt được, vợ em hơi thấp nên phải đầu tư thêm bộ gối tựa lưng khá bất tiện.
  • Đèn và gạt nước không tự động: em mua chiếc MG ZS này cũng rẻ vì vậy tự nhủ là có thể khắc phục bằng cơm nên thôi cũng ko xét nét nữa.
  • Điều hòa 1 chiều nói chung không được ngon lắm, mấy hôm trời nóng thì nộ rõ nhược điểm là yếu, làm mát không nhanh và sâu nhưng hàng ghế sau có khe gió điều hòa rồi nên cũng tạm chấp nhận! Tính ra tầm tiền này em thấy con Vios là con có điều hòa mát nhất các bác ạ :D
  • Màn hình là các modum dạng thanh dọc nhìn ko bắt mắt và phản hồi hơi chậm. Cảm giác đặt ngón tay lên rất khó chịu. Đợt trước ở chiếc cũ em lắp ngoài cái màn hình android có 1 củ mà thấy còn mượt hơn màn zin trên chiếc MG này.
Kết luận: Với số tiền bỏ ra tổng cộng hơn 600tr để sở hữu chiếc CUV MG ZS STD 2021 này thì em chỉ lấn cấn mỗi cái logo thôi còn lại mọi thứ em thấy đáng tiền và hiện tại cũng chưa biết 2 chữ hối hận là gì =))
Cụ thớt viết thế nào ấy chứ, sao còn này lại chỉ hơn Fadil có 20 củ?

Dream8x

Xe máy
Bài review đầy đủ chi tiết rồi.
Thấy lần này Tanchong làm có vẻ bài bản, mở showroom liên tục, tăng bảo hành.
Và MG bên Thái hay Tàu từ năm ngoái đến nay đều bán rất chạy.
Cảm thấy yên tâm hơn nhiều mấy em Zoyte ế ẩm.

Bài review đầy đủ chi tiết rồi.
Thấy lần này Tanchong làm có vẻ bài bản, mở showroom liên tục, tăng bảo hành.
Và MG bên Thái hay Tàu từ năm ngoái đến nay đều bán rất chạy.
Cảm thấy yên tâm hơn nhiều mấy em Zoyte ế ẩm.
Cụ thấy nó ế vì bọn n thay tem hết rồi! em đi đường mấy lần thấy toàn maserati, poscher, ... thôi =))

Vicent91

Đi bộ
MG nó bán ở Thái được mấy năm rồi các cụ nhỉ, để xem độ bền ntn, chứ 1-2 năm gần đây bán chạy phết

thanhlonghtc

Xe hơi
Bản của cụ có cửa sổ trời toàn cảnh không nhỉ? Combo cửa sổ trời toàn cảnh với lại điều hòa yếu thì từ tháng 5 đổ đi là hơi căng với thời tiết miền Bắc.

Bản của cụ có cửa sổ trời toàn cảnh không nhỉ? Combo cửa sổ trời toàn cảnh với lại điều hòa yếu thì từ tháng 5 đổ đi là hơi căng với thời tiết miền Bắc.
Của em không cụ à! hình như phải bản 569tr mới có vụ cửa sổ panaroma cụ à! mà em cũng không mong có nó :D

Bản này thiếu option gì so với bản Lux cụ nhỉ?
Thiếu nhiều phết đấy cụ: lốp còn 15 inh, ko có cửa sổ panaroma, bị cắt ghế điện, gạt mưa không tự động, cửa kính chỉnh điện bán phần :D có nghĩa là chỉ xuống 1 chạm còn lên thì phải giữ, loa có 4 cái với 2 túi khí! còn lại y chang

Matizcoi

Xe cút kít
Chưa lấy vợ mà cụ chủ giàu thế nhỉ :D