[Funland] Đánh giá Bất động sản Mê Linh ạ

Thanhvuóng71

Xe điện
Cụ ơi, cháu có lý do gì mà lại đi làm thêm mấy cái ủy quyền ấy đâu ạ. Cháu đã ra được hợp đồng mua bán công chứng rồi, hồ sơ đầy đủ rồi. Chỉ trường hợp nào ko có sổ đỏ, không công chứng mua bán được mới làm mấy cái ủy quyền đó chứ. Nếu cháu mà xây xong, thì cứ thế mà mang hồ sơ mua bán công chứng đó lên nộp là xong, cần gì chủ cũ ký cọt gì nữa đâu mà phải ủy quyền hở cụ?
(Vụ tiền đã thanh toán 100% thì còn giữ lại cái gì được nữa đâu)
Ah. Em hỏi thêm cụ chút. Hợp đồng chuyển nhượng công chứng của cụ có nhữ nào liên quan đến nhà ở k.
Thêm nữa trong sổ đỏ có chữ nào liên quan không cụ

Thanhvuóng71

Xe điện
Cụ cuudia ở đâu hiện về tư vấn cụ thể cho mn vụ này với

carrot123

Xe tải
Ôi gặp quả này thì đất Mê linh đóng băng dài hạn rồi :((
Càng có sổ đỏ càng khổ
Xưa nay cứ tưởng mua sổ đỏ là chắc ăn cơ, ai dè
Thành phố làm quả này định không để Mê linh thành cánh đồng hoang nữa mà gặp quả này thì thành cánh đồng băng rồi
4 tuần trước là đã có tt Vin không về Mê Linh nữa, đất đã rớt giá và ít giao dịch rồi, sao cụ còn mua làm gì :(
Hichic, em sợ liệu sắp tới nếu cứ mua đất nền dự án lại bị như thế không các cụ? Vì về bản chất họ làm thé để chống hoang hóa mà. Như thé thì đâu phải chỉ có riêng Mê Linh...

Justforfuntoo

Xe container
Hichic, em sợ liệu sắp tới nếu cứ mua đất nền dự án lại bị như thế không các cụ? Vì về bản chất họ làm thé để chống hoang hóa mà. Như thé thì đâu phải chỉ có riêng Mê Linh...
Chắc chắn luôn cụ ạ. Sợ sau quả Mê Linh thì nhà nước sẽ chống bỏ hoang đất bằng cách phải xây nhà mới có sổ đỏ, tránh luôn cả làm giá bđs, sốt đất nữa. Vì có nhà thì phải mất thêm tiền xây nhà, giá có khi còn cao hơn giá đất nữa
Quả này chết các ông đầu cơ lướt sóng đất nền

Cụ nói thế nào, em mới lấy ở chi đông cách đây gần tuàn
cụ ơi, nếu cụ đã mua và ra được bìa đỏ rồi thì cụ yên tâm cất tủ nhé. Chứ cụ chưa ra được bìa đỏ, mới được sở tiếp nhận hồ sơ và cho giấy hẹn thì cụ chờ bên Sở gọi lên trả hồ sơ nhé, hoặc chờ một văn bản khác của sở về việc lại tiếp tục cấp sổ cho hồ sơ đã công chứng nhá cụ. Nhưng cụ mà may mắn có được sổ rồi, muốn bán giờ chỉ có cách xây lên hoặc bên mua chấp nhận họ mua, xây ở, rồi mới mang hồ sơ sang sở mà nộp lấy bìa đc cụ ợ, chả nhanh chóng và sung sướng gì đâu.
Em vừa phát hoảng ở phòng nộp thuế mê linh sáng nay đây cụ ạ, thất thểu đi về không được việc gì, mà theo hẹn là hôm nay em nộp thuế để sang HMG lấy sổ đỏ đấy, huhu...
Gọi sang HMG, họ bảo, đây là quy định mới dành cho tất cả các khu đô thị toàn HN, phải xây dựng mới được cấp bìa, ko để thành khu đô thị hoang, chính phủ vừa rồi thanh tra xong và ra quyết định như vậy.

Đúng vậy cụ ạ, em đã hỏi chị Minh - phòng thụ lý hồ sơ của sở tài nguyên ở hoàng mình giám, chị bảo: quy định chung cho toàn bộ các khu đô thị ở HN

Mobiphone

Xe tải
Tin không làm được sổ đỏ do chưa có nhà là tin tốt cho BDS Mê Linh chứ nhỉ. Chứng tỏ nhà nước đã có động thái cụ thể. Tìn này chỉ không vui cho các cụ mua đất sổ đỏ để om đấy chờ lên giá thôi. Cứ làm như thế này các CĐT mới đẩy nhanh tiến độ. Nếu ông nào ko đẩy nhanh tiến độ thì bị thu hồi. Quả này cơ quan quản lý làm tích cực đây.

Ah. Em hỏi thêm cụ chút. Hợp đồng chuyển nhượng công chứng của cụ có nhữ nào liên quan đến nhà ở k.
Thêm nữa trong sổ đỏ có chữ nào liên quan không cụ
Trong hợp đồng ko có chữ nào liên quan đến xây dựng, trong sổ đỏ của chủ cũ là đất phân lô thôi, chả dính gì tới nhà cửa hay xây dựng hay tài sản gắn liền đất nào cả, hic...

carrot123

Xe tải
Chắc chắn luôn cụ ạ. Sợ sau quả Mê Linh thì nhà nước sẽ chống bỏ hoang đất bằng cách phải xây nhà mới có sổ đỏ, tránh luôn cả làm giá bđs, sốt đất nữa. Vì có nhà thì phải mất thêm tiền xây nhà, giá có khi còn cao hơn giá đất nữa
Quả này chết các ông đầu cơ lướt sóng đất nền
EM cũng đang ngắm nghía mấy miếng đất mà như này thì căng quá, chắc lại chờ tiếp xem như nào. Nếu cái này mà thành trend thật thì lại béo đất thổ cư các cụ nhỉ.

Thậm chí, cán bộ sở tài nguyên còn bảo em là: Lô của em chưa in sổ, ngay cả những lô đã in ra sổ để chỗ chị đây rồi đang chờ chủ đến lấy, đều bị hủy bỏ với trường hợp chưa nộp thuế để đến lấy sổ kịp thời trước khi VB được ký. Giờ bên Mê linh ko được quyền thu thuế những hồ sơ như vậy nữa, nên sáng nay em qua nộp thuế có được đâu, huhu

Thanhvuóng71

Xe điện
Trong hợp đồng ko có chữ nào liên quan đến xây dựng, trong sổ đỏ của chủ cũ là đất phân lô thôi, chả dính gì tới nhà cửa hay xây dựng hay tài sản gắn liền đất nào cả, hic...
Thế thì em nghĩ họ không đúng. Khi trả lời họ có văn bản k cụ. Nếu có thể dc cụ cho em nghía chút

carrot123

Xe tải
Đúng vậy cụ ạ, em đã hỏi chị Minh - phòng thụ lý hồ sơ của sở tài nguyên ở hoàng mình giám, chị bảo: quy định chung cho toàn bộ các khu đô thị ở HN
Sao lại chỉ ở Hà Nội cụ nhỉ? Liệu nó có áp dụng tương tự với các tỉnh khác không?

Xét ở 1 khía cạnh, việc quy định phải có nhà mới cấp sổ đỏ đối với dự án bđs là tốt cho thị trường này, chứ e thấy giờ lên mê linh nhìn kinh quá, sót ruột, hoang hoá, để như vậy thì quá lãng phí nguồn đất...

Sao lại chỉ ở Hà Nội cụ nhỉ? Liệu nó có áp dụng tương tự với các tỉnh khác không?
Sắp tới e nghĩ dễ lại có thông tư cụ thể để làm trên cả nước cụ ạ
Các cụ ơi, mỗi tỉnh có một quy định riêng. Theo em được biết thì quy định dự án khu đô thị thuộc HN phải xây dựng mới cấp bìa là có lâu rồi. Mê linh ngày xưa thuộc VP, mà VP thì được phép phân lô bán đất nền, trc đây vẫn thế, giờ vẫn thế, vì chưa có chủ trương hiệu lực nào cụ thể. Vừa rồi chính phủ quyết liệt thanh tra các dự án bỏ hoang nên mới có VB thắt chặt như vậy. Hic..
Em đang chờ xem dân tình có nháo nhào lên gây áp lực để sở cho phép những hợp đồng đã hoàn thiện hồ sơ mua bán công chứng được làm bìa đỏ nốt không, chứ hiện tại thì chưa có gì hy vọng cả. Em vẫn bám vào niềm tin là với những hồ sơ đúng pháp luật, đã được tiếp nhận thụ lý trước ngày bao nhiêu trc khi ra quyết định sẽ được giải quyết cấp bìa đỏ để em cất tủ cho yên tâm, chứ còn mong bán chác kiếm lời gì nữa, huhu..

Justforfuntoo

Xe container
Tin không làm được sổ đỏ do chưa có nhà là tin tốt cho BDS Mê Linh chứ nhỉ. Chứng tỏ nhà nước đã có động thái cụ thể. Tìn này chỉ không vui cho các cụ mua đất sổ đỏ để om đấy chờ lên giá thôi. Cứ làm như thế này các CĐT mới đẩy nhanh tiến độ. Nếu ông nào ko đẩy nhanh tiến độ thì bị thu hồi. Quả này cơ quan quản lý làm tích cực đây.
Tốt gì cụ
Mua ở đây chủ yếu lướt sóng là chính, giờ không xây không làm được sổ thì lướt kiểu gì
Các lô có sổ đỏ thì nhà nước chỉ còn cách này để chống hoang hoá, vì lúc này đất của dân chứ không phải của cđt nữa, chả làm được gì cđt
Chỉ các lô chưa sổ, mới có hđgv hoặc chưa bán thì sẽ bị thu hồi, cđt xây xong mới được bán. Mà để cdt xây thì giá quá đắt chả còn vẹo nào để lướt với vị trí xa ntn

Justforfuntoo

Xe container
Xét ở 1 khía cạnh, việc quy định phải có nhà mới cấp sổ đỏ đối với dự án bđs là tốt cho thị trường này, chứ e thấy giờ lên mê linh nhìn kinh quá, sót ruột, hoang hoá, để như vậy thì quá lãng phí nguồn đất...
Ở Nha trang, cam ranh, dự án Golden bay cũng bị áp dụng chính sách này rồi cụ ah, xây xong mới được cấp sổ
2 tỷ mảnh đất còn mua lướt được
Chứ 4 tỷ đất + nhà xây thô thì khó lướt hơn

Justforfuntoo

Xe container
Theo em biết theo qđ thì các dự án phải có nhà mới được cấp sổ, thế nên Hn mới bị 1 loạt khu đô thị ma
Sau thị trường đóng băng quá mới lách luật cho bán đất nền cho dân tự xây nhưng vẫn có ràng buộc xây xong mới được cấp sổ
Dự án Golden bay của cam ranh cũng đang yc phải xây xong mới được cấp sổ

carrot123

Xe tải
Nói chung nếu mà cái này áp dụng triệt để và toàn diện là kiếm tiền từ đất không còn dễ nữa rồi. Vì phải nhiều vốn mới làm được. Xong rồi số người tham gia thị trường giảm thì cũng chẳng còn gì gọi là lướt sóng, cá mập với cả cá con...