Thảo luận Đánh giá Suzuki XL7 sau gần 1 tuần sử dụng

thaovc77

Xe máy
Trời đất, 1 con là 7 chỗ gầm cao đa dụng, lại so sánh độ chòng chành với 1 con sedan đi trong thành phố. Nói chung là ăn đứt vios về mọi mặt. Độ vọt rất tốt mọi người nhé. Đi 7 người thì đương nhiên là phải từ tốn rồi. Nhưng đi 7 người lại đầm càng thích. Ngồi cuối rất thoải mái nhé
Chuẩn cụ ợ, em thử cả cái khởi hành ngang dốc rồi, phanh lại giữa dốc xe dừng lại khoảng mấy giây cho mình chuyển sang chân ga, vẫn số D 7 người vẫn leo tiếp lên dốc ngon (mới là dốc hầm chung cư thôi chưa đi đèo dốc)

SanHoBien

Xe container
Chuẩn cụ ợ, em thử cả cái khởi hành ngang dốc rồi, phanh lại giữa dốc xe dừng lại khoảng mấy giây cho mình chuyển sang chân ga, vẫn số D 7 người vẫn leo tiếp lên dốc ngon (mới là dốc hầm chung cư thôi chưa đi đèo dốc)
Dốc hầm chung cư cũng y chang như độ dốc của đèo dốc bên ngoài đó cụ :P

d4e

Xe buýt
Cụ d4e đã đi bảo dưỡng chưa ạ? Cụ thấy nhiều trung tâm không và cụ đã thử ngâm cứu giá bảo dưỡng nhỏ, trung và lớn nó tốn thế nào ko ạ?
em đi bảo dưỡng 1500Km đầu rồi ạ, vẫn chạy về Nisu Suzuki Long Biên cụ ạ, tạm thời e chưa ngó đến các trung tâm khác

thaovc77

Xe máy
em đi bảo dưỡng 1500Km đầu rồi ạ, vẫn chạy về Nisu Suzuki Long Biên cụ ạ, tạm thời e chưa ngó đến các trung tâm khác
Cụ đi được 1500km rồi, cụ đã lắp đặt thêm gì chưa cụ?

d4e

Xe buýt

SanHoBien

Xe container
E vừa mới thấy 1 chiếc XL7 màu đỏ dán nóc đen rất đẹp :P

thaovc77

Xe máy
Em mới lắp thêm như này thôi ạ
Cám ơn cụ, Em dán 3M rồi, còn lại em cũng định lắp thêm như của cụ, ngoài ra còn 1 cái nữa là cái khóa cửa tự động sơ đẳng như thế mà xe ko có chắc cũng phải lắp thêm

thaovc77

Xe máy
Em mới lắp thêm như này thôi ạ
Cụ cho em hỏi chút, em mới tìm xem cái cam vietmap C65 to một cục thế, sao cụ không thay cái loại cam vietmap tích hợp với gương chiếu hậu để thay luôn cái gương xấu mù ấy đi hả cụ.

d4e

Xe buýt
Cụ cho em hỏi chút, em mới tìm xem cái cam vietmap C65 to một cục thế, sao cụ không thay cái loại cam vietmap tích hợp với gương chiếu hậu để thay luôn cái gương xấu mù ấy đi hả cụ.
Cam Vietmap C65 là bạn e tặng ạ (tự dưng nó mượn xe nửa ngày, về đã thấy lắp xong rồi), cam khá gọn và đủ cả cam trước và sau, cũng không cản trở tầm nhìn hoặc vướng víu gì. Em cũng có xu hướng không lắp thêm đồ điện-điện tử gì thêm cho xe nên vẫn xài cái gương đời Kim tự tháp theo xe ạ. Cái chip khóa cửa tự động dùng cổng ODB2 em hỏi đại lý thì không có, nhưng trên mạng thì bán nhiều (cho Ertiga), em bận quá chưa thử, giờ toàn khóa bằng tay.
Có cụ nào lắp rồi cho em xin chút review ạ!

d4e

Xe buýt
E vừa mới thấy 1 chiếc XL7 màu đỏ dán nóc đen rất đẹp :P
Em thì lại thích dán nóc trắng hoặc bạc, cho giảm hấp thụ nhiệt (xe em màu đen). Nhưng em chưa dán vì chưa tìm hiểu kỹ, thấy bảo decal dán phải lựa chọn để tránh hư hỏng sơn, hơn nữa là vấn đề pháp lý thế nào chưa rõ. Cụ nào biết xin chỉ giáo giúp em với ạ!

Tuấn HD82

Xe máy
Em ví dụ nhé, cụ mong muốn thêm 2 túi khí nữa thì giá xe sẽ được công thêm tầm mấy chục triệu nữa cơ, ko tin cụ qua gara hỏi xem để làm lại 1 túi khí họ đòi bao nhiêu tiền rõ luôn :))
Xe thiết kế trung tính, ko quá nổi trội nên bền dáng, xe Nhật yên tâm độ bền :D
Cảm ơn cụ đã chia sẻ thông tin. Tháng 8 là E cũng lấy xe, nhờ cụ tư vấn dán kính nhé. Thanks Cụ. Post lên để tìm kiếm đồng đội

SanHoBien

Xe container
Em thì lại thích dán nóc trắng hoặc bạc, cho giảm hấp thụ nhiệt (xe em màu đen). Nhưng em chưa dán vì chưa tìm hiểu kỹ, thấy bảo decal dán phải lựa chọn để tránh hư hỏng sơn, hơn nữa là vấn đề pháp lý thế nào chưa rõ. Cụ nào biết xin chỉ giáo giúp em với ạ!
Trước e đi con Kia K3 màu đỏ dán nóc đen đi đăng kiểm vẫn bình thường cụ àh :P

• Vodka
Reactions: d4e

thiemnc

Xe tải
Chỉnh sửa cuối:

RealMen8668

Xe hơi
Bệ tỳ tay nhỏ nhưng tôi dùng thấy ok cụ ạ, không nâng lên được nhưng có thể kéo trượt lên trước ra sau tôi lại thấy như thế là phù hợp. Có một số vấn đề nữa của xe đáng lẽ hãng nên trang bị giờ lại phải lắp thêm: không tự động khóa cửa, không tự động gập gương, màn hình thì không lắp được thẻ vietmap. Nhưng tuy nhiên đây là những thiếu sót nhỏ có thể khắc phục bằng nhiều cách khác nhau, các cụ có thông tin gì thêm thì trao đổi để anh em biết rõ thêm
Không tự động khóa cửa là sao cụ ? Ý là khi mình sập cửa vào nó ko bật then cài hay sao.

thaovc77

Xe máy
Chào các cụ, ôm qua em trải nghiệm chuyến Tam đảo trên XL7, gồm 4 người lớn và 1 trẻ em, đồ đạc cũng khá nhiều vì cả đồ cho trẻ con, khi đi lên khoảng 1/2 dốc Tam đảo thì vẫn đi số D, sau đó phải về 2, gần lên đến đỉnh thì phải về L, tất nhiên về L để lên khỏe hơn thôi chứ 2 thì vẫn lên được. Không thể nói 1.5 là khỏe nhưng tôi thấy leo dốc với tải trọng như thế là ổn, hôm nào thử lại 1 chuyến full tải xem sao. Khi xuống dốc thì đoạn đầu đi số L sau đó số 2 thấy cũng tương đối ổn. Đi cao tốc HN Lào Cai vì có trẻ nhỏ nên em ko lên 120, chỉ lên đến gần110 thì ổn xe không đến nỗi rung lắc hay bồng bềnh, ở gần 110km vòng tua 2,5k. Cụ nào chạy rồi cho hỏi cụ có để đồng hồ hiển thị số lít xăng trung bình/100km không, các cụ đi đồng hồ hiển thị bao nhiêu, em đi đủ các loại đường, trong, ngoài đô thị, cao tốc vậy mà chưa lúc đào xuống dưới 10L/100km.

• Vodka
Reactions: d4e

d4e

Xe buýt
Chào các cụ, ôm qua em trải nghiệm chuyến Tam đảo trên XL7, gồm 4 người lớn và 1 trẻ em, đồ đạc cũng khá nhiều vì cả đồ cho trẻ con, khi đi lên khoảng 1/2 dốc Tam đảo thì vẫn đi số D, sau đó phải về 2, gần lên đến đỉnh thì phải về L, tất nhiên về L để lên khỏe hơn thôi chứ 2 thì vẫn lên được. Không thể nói 1.5 là khỏe nhưng tôi thấy leo dốc với tải trọng như thế là ổn, hôm nào thử lại 1 chuyến full tải xem sao. Khi xuống dốc thì đoạn đầu đi số L sau đó số 2 thấy cũng tương đối ổn. Đi cao tốc HN Lào Cai vì có trẻ nhỏ nên em ko lên 120, chỉ lên đến gần110 thì ổn xe không đến nỗi rung lắc hay bồng bềnh, ở gần 110km vòng tua 2,5k. Cụ nào chạy rồi cho hỏi cụ có để đồng hồ hiển thị số lít xăng trung bình/100km không, các cụ đi đồng hồ hiển thị bao nhiêu, em đi đủ các loại đường, trong, ngoài đô thị, cao tốc vậy mà chưa lúc đào xuống dưới 10L/100km.
Về mức tiêu thụ nhiên liệu, cụ xem lại hiện giờ đơn vị là L/100Km hay Km/L ạ? Xe em chạy được 2300Km rồi, mức tiêu thụ khoảng trên 7L/100Km đường đô thị ạ.

SanHoBien

Xe container
Vậy thì XL7 tiêu thụ xăng nhiều nhỉ :P

dig31

Xe buýt
Vậy thì XL7 tiêu thụ xăng nhiều nhỉ :P
Có thể cụ ấy nhìn nhầm Km/l như cụ d4e nói.
Cho em hỏi thêm cái lẫy trên cần số của con XL7 này nó có tác dụng gì ạ? Sao em chạy Fortunner với Caren tự động mà ko thấy nhỉ?

d4e

Xe buýt
Có thể cụ ấy nhìn nhầm Km/l như cụ d4e nói.
Cho em hỏi thêm cái lẫy trên cần số của con XL7 này nó có tác dụng gì ạ? Sao em chạy Fortunner với Caren tự động mà ko thấy nhỉ?
Cụ định hỏi cái lẫy hay cái nút bấm ạ?
Trên cần số em thấy có lẫy khóa cho việc chuyển số, còn nút bấm là bật/tắt Over-drive, hiểu nôm na là khi ấn nút này, xe chỉ chạy với cấp số cao nhất là 3 (thay vì 4), do vậy khi đang chạy đều ở tốc độ tầm 40-50 jj đó, mà muốn vượt xe hoặc tăng tốc nhanh hơn, thì nhắp nút này nó sẽ dồn về số 3. Cụ lưu ý đừng nhắp nó khi đang chạy 100 mà muốn tăng tốc nhé :))