Thảo luận Đánh giá Suzuki XL7 sau gần 1 tuần sử dụng

Dr Thanh Bùi

Xe container
Đơn giản như cụ đi rửa xe xong cũng thấy cảm giác xe đi ngon hơn! Cụ cứ thử để ý xem!
Cái cảm giác đó là có thật và có thể giải thích khoa học được cụ ạ . nhất là với xe máy sau khi rửa xe xong thì thấy đi ngon hơn .

SanHoBien

Xe container
Đổ đầy xăng đi sướng hơn lúc sắp hết xăng cụ nhá ;))
He he ... cụ Rush lại qua đây chọc phá rùi, vậy thì trong túi có nhiều tiền đi sướng hơn khi ko có đồng nào nhé :P

Chỉnh sửa cuối:

vo_hanh

Xe hơi
Những cái hiệu quả cân đong, đo đếm được thì không thay đổi. Cái thuộc về cảm giác thì cần xem xét lại. Cụ lắp bộ mới tinh đúng như bộ theo xe cũng sẽ có cảm giác tương tự.
Cân đong đo đếm thì chịu khó search 1 chút có ngay bác à. Còn bác cứ giữ quan niệm rằng nếu nó tốt thật thì hãng nó đã gắn rồi thì e nghĩ là chưa đúng đâu: đơn cử như cái xe vài trăm tr mà đến cái gương có gạt chống chói còn bị hãng cắt nữa nói gì là chênh lệch đến vài trăm ngàn tiền bugi xịn. Các xe cao cấp như Mer, Bim họ cũng đều dùng bugi platinum hoặc Indrium hết rồi đó bác.
Đây là video so sánh bugi thường (đồng lõi nikel giống trên Su) và Iridium :

minh431

Xe tăng
Cái cảm giác đó là có thật và có thể giải thích khoa học được cụ ạ . nhất là với xe máy sau khi rửa xe xong thì thấy đi ngon hơn .
Cảm giác là thứ vô cùng, rất ảo và rất khó đánh giá, thế nên em mới bảo làm động tác ĐƠN GIẢN NHẤT là rửa xe thôi. Chứ Rửa xe xong, về mặt thông số kỹ thuật cái xe không thay đổi gì, chỉ giảm đi một vài lạng bùn đất, nhưng tạo ảo giác xe đi thích hơn, hôm sau lại thấy như cũ.
Tương tự khi các cụ say sưa độ, thay đổi, lắp thêm...một thứ gì đó đều tạo cái cảm giác như vậy. Có thứ thực sự hiệu quả thì cho cảm giác thật. Có thứ không cho hiệu quả thực như quảng cáo, cũng cho cảm giác ảo như là khá hơn, nhưng sau 1 thời gian ngắn thì lại ngậm ngùi...."hình như vẫn như cũ "!
Bên thớt KIA các cụ chủ xe cứ tự nghĩ xe mình "cỏ" và chỉ cần thay cái....bugi là thành Mẹc nên có khối "chuột bạch" rồi, các cụ cứ chịu khó sang đấy mà xem!!!

Chỉnh sửa cuối:

Dr Thanh Bùi

Xe container
Cảm giác là thứ vô cùng, rất ảo và rất khó đánh giá, thế nên em mới bảo làm động tác ĐƠN GIẢN NHẤT là rửa xe thôi. Chứ Rửa xe xong, về mặt thông số kỹ thuật cái xe không thay đổi gì, chỉ giảm đi một vài lạng bùn đất, nhưng tạo ảo giác xe đi thích hơn, hôm sau lại thấy như cũ.
Tương tự khi các cụ say sưa độ, thay đổi, lắp thêm...một thứ gì đó đều tạo cái cảm giác như vậy. Có thứ thực sự hiệu quả thì cho cảm giác thật. Có thứ không cho hiệu quả thực như quảng cáo, cũng cho cảm giác ảo như là khá hơn, nhưng sau 1 thời gian ngắn thì lại ngậm ngùi...."hình như vẫn như cũ "!
Bên thớt KIA các cụ chủ xe cứ tự nghĩ xe mình "cỏ" và chỉ cần thay cái....bugi là thành Mẹc nên có khối "chuột bạch" rồi, các cụ cứ chịu khó sang đấy mà xem!!!
Sau khi rửa xe đi ngon hơn mà cụ bảo là ảo thì có thể cụ nhầm . Đó là cảm giác thật , sau khi rửa xe hiệu suất chắc chắn sẽ cao hơn so với khi nhiều bụi bẩn bám vào . các bộ phận khi được làm mát , làm sạch thì hiệu suất làm việc sẽ cao hơn .
Các cụ thạo kỹ thuật chắc sẽ rõ , e dân y nên chỉ có thể lí giải như vậy

dragon001

Xe tăng
He he, các cụ chuyển sang chủ đề mới hay phết, em hóng xem ai đúng ai sai

Matizcoi

Xe cút kít
He he ... cụ Rush lại qua đây chọc phá rùi, vậy thì trong túi có nhiều tiền đi sướng hơn khi ko có đồng nào nhé :P
Em thấy các cụ sinh hoạt xôm qua nên sang góp vui, chứ bên kia im lìm quá, chắc bận ủ mưu :))

anhtuanahtvn

Xe đạp
Nhân tiện, các cụ nhận xét sao về độ chiếu sáng của đèn xe XL7 này ah. Em cảm nhận đèn nó sáng kiểu mờ mờ ý. Thay bóng nào cho độ sáng rõ ràng đc ah? Và ánh sáng trắng này, gặp thời tiết sương mù thì chắc chịu thua rồi. Em muốn tìm thêm 1 cặp đèn sương mù ánh sáng vàng. Cụ nào chỉ giúp en với.
Cùng về chủ đề đèn, em cũng muốn hỏi thêm là khi tắt máy, khóa cửa mà ko tắt đèn thì ko có chế độ tự tắt đèn sau bao nhiêu giây đó. Có độ đc cái này ko ah?
Cảm ơn các cụ, xin chỉ dẫn giúp với ah. Em ko quen mấy món độ đồ cho xe này.

vo_hanh

Xe hơi
Nhân tiện, các cụ nhận xét sao về độ chiếu sáng của đèn xe XL7 này ah. Em cảm nhận đèn nó sáng kiểu mờ mờ ý. Thay bóng nào cho độ sáng rõ ràng đc ah? Và ánh sáng trắng này, gặp thời tiết sương mù thì chắc chịu thua rồi. Em muốn tìm thêm 1 cặp đèn sương mù ánh sáng vàng. Cụ nào chỉ giúp en với.
Xl7 bóng led đc dán vào trong cụm đèn nên ko thay bóng đc. Muốn độ thì phải tách cụm đèn này và chế gương cầu + cụm đèn vào, khá chua đấy. Giải pháp đơn giản hơn là thay đèn gầm bằng cụm bi xenon do đèn gầm là đèn halogen có sẵn hốc gắn. Chi phí khoảng 3tr cho bộ bi gầm xenon 3” ballast 55w, muốn ánh sáng vàng nên chọn bóng có nhiệt độ màu 4500k

MinhVo1

Xe đạp

Đây bác ơi , e mang ra gara mấy 50k tiền coomg thay nưaz
Thank bác, em lưu sau này sẽ thay.
Thay bugi iridium vào xe chạy ngon hẳn là có thật mà các bác, em cũng thấy thế đấy. Em đang dùng con ngk iridium cho con exciter nhà em, nhẹ máy hơn bugi zin, bền thì vô đối, 15000km rồi mà gần như ko suy suyển gì hết, cứ vệ sinh rồi lắp lại chạy phà phà. Em nghĩ trên oto tua máy thấp thì còn bền hơn nữa, chắc 10 năm mới phải thay :D.
Khi rửa xe xong cảm giác chạy đã hơn hẳn, em nghĩ chắc cũng giống như mình nhịn tắm 1 tháng xong đc tắm 1 cái thì nó phê thôi :))

minh431

Xe tăng
Thank bác, em lưu sau này sẽ thay.
Thay bugi iridium vào xe chạy ngon hẳn là có thật mà các bác, em cũng thấy thế đấy. Em đang dùng con ngk iridium cho con exciter nhà em, nhẹ máy hơn bugi zin, bền thì vô đối, 15000km rồi mà gần như ko suy suyển gì hết, cứ vệ sinh rồi lắp lại chạy phà phà. Em nghĩ trên oto tua máy thấp thì còn bền hơn nữa, chắc 10 năm mới phải thay :D.
Khi rửa xe xong cảm giác chạy đã hơn hẳn, em nghĩ chắc cũng giống như mình nhịn tắm 1 tháng xong đc tắm 1 cái thì nó phê thôi :))
Cụ nghĩ sao khi bộ bugi theo xe Morning a.Hải (chắc loại rẻ tiền nhất có thể) trước của em 10 năm, 7,7 vạn, đường trường 4 -5 người lớn điều hòa 10 năm chưa bao giờ tắt vẫn 5,5 lít/100km, đến lúc bán vẫn tốt nguyên, dự 100k vẫn thế.
15000km của cụ ăn thua gì!

SanHoBien

Xe container
Cùng về chủ đề đèn, em cũng muốn hỏi thêm là khi tắt máy, khóa cửa mà ko tắt đèn thì ko có chế độ tự tắt đèn sau bao nhiêu giây đó. Có độ đc cái này ko ah?
Cảm ơn các cụ, xin chỉ dẫn giúp với ah. Em ko quen mấy món độ đồ cho xe này.
Cụ nói đúng đấy, đèn pha Led của XL7 có vẻ thiếu sáng thật :(