Đánh giá Đánh giá thật sự Toyota Veloz

Buhaki

Xe tải
Kính các cụ.
Em đang có ý định kiếm 1 em MPV cho gia đình nhỏ. 3 em khả dĩ là BRV, Veloz và Xpander.
Trừ BRV mới ra, X và V đều đã ra lâu đủ để cảm nhận. Doanh số X nhỉnh hơn nhưng nếu V gộp cả doanh số Avanza cũng k kém mấy. Nhưng em ngạc nhiên là đánh giá X thì khắp nơi còn V thì rất ít nhg bài đánh giá thực sự của người dùng.
Vậy em lập thớt, mong các chủ sở hữu Veloz vào chia sẻ ạ.
Em cảm ơn các cụ.

Bopbun

Xe điện
Cụ hỏi khó vì ít người có cả 2 xe để đánh giá. Em chỉ tổng hợp các review chứ cũng không có xe. Nhìn chung các review thì về cảm nhận xpander lái thích hơn. Tuy nhiên, các bài test có tính kỹ thuật chút thì veloz nhỉnh hơn. Có mấy thứ em quan tâm về kỹ thuật:
- Cường độ ồn veloz thấp hơn (nhưng tần số âm thanh tiếng ồn xpander dễ chịu hơn)
- Vệt phanh veloz ngắn hơn (1 m ở 70 km/h)
- Tua máy ở 80 km/h, Veloz tốt hơn (1500 vs 1800) sẽ ăn xăng nhẹ hơn và bền máy hơn.

Riêng hộp số thì Xpander là AT 4 cấp, phù hợp xe dịch vụ cường độ hối hả. Veloz là CVT phù hợp gia đình, cần nhẹ nhàng điềm đạm.

Xpander cho cảm giác lái hay ho hơn. Nhưng xe thì có giá trị cốt lõi và giá trị thêm vào. Giá trị cốt lõi thì khó thấy ngay, phải thời gian dài mới biết. Giá trị thêm vào thì nhảy lên lái là thấy ngay. Nhưng chuẩn ra thì nên tính cả 2 giá trị đó xem có xứng đồng tiền bỏ ra không. Tùy cụ chủ chọn thôi. Cụ hỏi box Toy thì đa số ưu tiên cốt lõi, cụ hỏi box khác thì lại ưu tiên giá trị thêm vào. Ai cũng đúng mà. Riêng em thấy cộng cả 2 giá trị em thấy xe nào cũng được.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em cũng đang muốn lên 7 chỗ. Chả cần tham khảo nhiều em múc V. Vì em đang đi VIOS

agrimeco

Xe lăn
Xêm xêm nhau cả thôi, V nhiều tiền hơn X chút nhưng cũng có điểm hơn đấy. Cụ thớt hỏi vậy là cũng nghiêng về Toy rồi :D

Buhaki

Xe tải
Xêm xêm nhau cả thôi, V nhiều tiền hơn X chút nhưng cũng có điểm hơn đấy. Cụ thớt hỏi vậy là cũng nghiêng về Toy rồi :D
Em thấy 2 xe đều ổn. Nhg các box khác thường hay có nhg bài review sau 1, 2, 3 vạn hoặc sau 1 năm sử dụng, rất công phu và chi tiết. Trong khi Toy tuyệt nhiên k có. Khả năng như có cụ nói là giá trị cốt lõi, ko cần so đo, review làm j :)

agrimeco

Xe lăn
Em thấy 2 xe đều ổn. Nhg các box khác thường hay có nhg bài review sau 1, 2, 3 vạn hoặc sau 1 năm sử dụng, rất công phu và chi tiết. Trong khi Toy tuyệt nhiên k có. Khả năng như có cụ nói là giá trị cốt lõi, ko cần so đo, review làm j :)
Có nhiều bài đánh giá ss mà, cụ chịu khó sợt gg mà tìm hiểu, em cũng ko đề cập giá trị cốt lõi nào cả vì vốn dĩ đều xe nhật thì cốt như nhau cả ;))

Buhaki

Xe tải
Có nhiều bài đánh giá ss mà, cụ chịu khó sợt gg mà tìm hiểu, em cũng ko đề cập giá trị cốt lõi nào cả vì vốn dĩ đều xe nhật thì cốt như nhau cả ;))
Mấy bài này toàn các bác lôi thông số ra đọc bác ạ.
Em quan tâm đến thực tế sử dụng hơn.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Cụ hỏi khó vì ít người có cả 2 xe để đánh giá. Em chỉ tổng hợp các review chứ cũng không có xe. Nhìn chung các review thì về cảm nhận xpander lái thích hơn. Tuy nhiên, các bài test có tính kỹ thuật chút thì veloz nhỉnh hơn. Có mấy thứ em quan tâm về kỹ thuật:
- Cường độ ồn veloz thấp hơn (nhưng tần số âm thanh tiếng ồn xpander dễ chịu hơn)
- Vệt phanh veloz ngắn hơn (1 m ở 70 km/h)
- Tua máy ở 80 km/h, Veloz tốt hơn (1500 vs 1800) sẽ ăn xăng nhẹ hơn và bền máy hơn.

Riêng hộp số thì Xpander là AT 4 cấp, phù hợp xe dịch vụ cường độ hối hả. Veloz là CVT phù hợp gia đình, cần nhẹ nhàng điềm đạm.

Xpander cho cảm giác lái hay ho hơn. Nhưng xe thì có giá trị cốt lõi và giá trị thêm vào. Giá trị cốt lõi thì khó thấy ngay, phải thời gian dài mới biết. Giá trị thêm vào thì nhảy lên lái là thấy ngay. Nhưng chuẩn ra thì nên tính cả 2 giá trị đó xem có xứng đồng tiền bỏ ra không. Tùy cụ chủ chọn thôi. Cụ hỏi box Toy thì đa số ưu tiên cốt lõi, cụ hỏi box khác thì lại ưu tiên giá trị thêm vào. Ai cũng đúng mà. Riêng em thấy cộng cả 2 giá trị em thấy xe nào cũng được.
Để là phân tích ưu nhược điểm của 2 dòng này. Em cứ tính luôn 2 bản full phè phè đi thì Veloz có lợi thế ở vận hành mượt hơn, chế độ sofa mode khá hay, bảo hành tận 5 năm, tính năng an toàn nhiều hơn : Với gói TSS, 6 túi khí, tiêu chuẩn ASEAN NCAP 5 sao.
Còn để cảm quan thì Xpander có vẻ là dòng được đánh giá tốt về độ hoàn thiện đẹp hơn. Nói gì thì nói Veloz mới ra mắt được 1 năm còn Xpander là dòng xe gần như tiên phong mạnh mẽ phân khúc MPV cỡ B, có số lượng KH nhất định rồi nên xe tốt mới nhiều ng sử dụng

HieuNguyen1618

Xe máy
Kính các cụ.
Em đang có ý định kiếm 1 em MPV cho gia đình nhỏ. 3 em khả dĩ là BRV, Veloz và Xpander.
Trừ BRV mới ra, X và V đều đã ra lâu đủ để cảm nhận. Doanh số X nhỉnh hơn nhưng nếu V gộp cả doanh số Avanza cũng k kém mấy. Nhưng em ngạc nhiên là đánh giá X thì khắp nơi còn V thì rất ít nhg bài đánh giá thực sự của người dùng.
Em cảm ơn các cụ.
BRV nhìn cân đối nhất trong 3 em MPV cỡ nhỏ này

Buhaki

Xe tải
Vâng. Em cũng hơi nghiêng nghiêng ạ. Nên muốn nhờ các bác chủ thực sự chia sẻ thêm để nghiêng hẳn :)

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Vâng. Em cũng hơi nghiêng nghiêng ạ. Nên muốn nhờ các bác chủ thực sự chia sẻ thêm để nghiêng hẳn :)
Để mà so sánh trên giấy thì Veloz trội hơn X đấy cụ

Huy Milo

Xe hơi
Website
toyota-hanam.vn
Kính các cụ.
Em cảm ơn các cụ.
Thị hiếu Việt Nam mình cơ bản mua xe theo số đông. Nhưng nhìn chung Veloz cũng có rất nhiều ưu điểm so Xpander.
Doanh số thì do chính sách bán hàng và cũng như Xpander ra mắt trước Veloz lên xu hướng mua cũng nhiều hơn thôi.

MrImposible

Xe buýt
Avanza Premio còn dư tiền đủ đổ xăng mấy năm :))

Huy Milo

Xe hơi
Website
toyota-hanam.vn

terwa

Xe tăng
E thì chưa đi X nhưng co đi qua V và đi khá nhiều vios nên e chỉ so sánh V vơi vios. Cái e khó chịu nhất là độ rung dưới gầm truyền lên sàn V cảm nhận khá rõ, cảm giác như dươi gầm nó mỏng sao ấy ko êm như vios. Tay lái nặng như vios
Còn lại thì máy cũng ổn, ga đầu hơi hổn nên hơi bị giựt. Tiết kiệm, tầm 13km/l quá ổn cho con xe 7c chả bù con fortuner già nhà e cũng 13 mà là 13l/100km :Dđường hổn hợp. Kiẻu dáng thì e thây V nhìn to ngang hơn X
Tiêu thụ nhiên liệu e chạy lòng vòng nội ô SG và đi Bình Phươc

Chỉnh sửa cuối:

thongnv

Xe điện
innova mới sắp ra tháng 10 này đấy cụ
nó mới thực sự là 7 chỗ

Huy Milo

Xe hơi
Website
toyota-hanam.vn

tittau

Xe hơi