Tin tức Đánh giá Vinfast Lux SA

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em nghe nói khung gầm nó còn hơn cả X5, tiền thân của LUX SA vì nó dc đội ngũ Vinfast tinh chỉnh sửa lại và tối ưu hóa. Cũng giống như động cơ N20,...
;)
Tinh chỉnh là chắc chắn rồi, có thể họ tự chỉnh hoặc thuê ngoài chỉnh. Mục tiêu cũng có thể là tốt hơn chung chung, hoặc tốt hơn cho đk cụ thể ở VN. Mà nếu họ tinh chỉnh đi tốt hơn thật thì tốt chứ sao đâu!

edc

Xe lăn
Tôi đã chạy CRV và con Lux của ông anh, thấy nó cũng không khác nhau nhiều về độ sướng. Có khi lái CRV còn thấy sướng hơn vì tay lái và chân ga nó chính xác và nhạy bén hơn. Tay lái con SA nó hình như biến thiên theo tốc độ nhưng lại biến thiên ngược. KHi chạy chậm nó nặng nhưng chạy nhanh nó lại nhẹ, và khi vào cua với góc đánh lái lớn, nó hầu như không có lực trả lái lại mà bạn phải tự xoay lại cho thẳng lái. Ở tốc độ cao tay lái của SA khá rung và cảm giác hơi lạng theo các gờ sống trâu trên đường. Máy của SA mạnh nhưng lại có độ trễ nên cảm giác bớt phê đi nhiều. Điểm cộng của SA là cách âm khá tốt và hệ thống treo cũng khá ổn, xe chạy đầm. NHưng do cái hệ thống lái nên chạy tốc độ cao chưa hẳn là có cảm giác an tâm. Nhưng treo khí nén thì các bác sẽ tốn hầu bao kha khá hơn treo lò xo cơ khí đấy! Còn việc nhìn dàn gầm, đếm số thanh ... thì tôi nghĩ ko quá quan trọng, vì ko ai nhìn vào dàn gầm của bạn cả! Nếu dùng những giải pháp cồng kềnh mà hiệu quả không cao thì chỉ là sự tốn tiền vô ích. CHất lượng hoàn thiện nội, ngoại thất của SA cũng là chưa cao cấp.
Cái xe sang và cái xe cỏ nó khác biệt dàn gầm, hệ thống treo, cách âm....Vậy mà cụ bảo không quan trọng thì em thua! :))
Em không dám chê CRV, nhưng khoản cách âm hay đồ ồn ào con CRV còn to hơn con Vios :D

xuanhungctm

Xe đạp
Cái xe sang và cái xe cỏ nó khác biệt dàn gầm, hệ thống treo, cách âm....Vậy mà cụ bảo không quan trọng thì em thua! :))
Em không dám chê CRV, nhưng khoản cách âm hay đồ ồn ào con CRV còn to hơn con Vios :D
[/QU
Mình không nói nó không quan trọng. Nhưng mình nói không nên nhìn nó hoành tràng mà kết luận ngay là nó ngon. Dù mình vẫn nói độ đầm chắc, êm ái và cách âm thì SA làm tốt.

xuanhungctm

Xe đạp
Tinh chỉnh là chắc chắn rồi, có thể họ tự chỉnh hoặc thuê ngoài chỉnh. Mục tiêu cũng có thể là tốt hơn chung chung, hoặc tốt hơn cho đk cụ thể ở VN. Mà nếu họ tinh chỉnh đi tốt hơn thật thì tốt chứ sao đâu!
Vâng. 1 cậu sinh viên đã "tinh chỉnh" lại công trình của 1 giáo sư. Bản chất khung gầm và máy là dùng lại công nghệ và dây chuyền dùng để sx X5 và 5 series của thế hệ đã cách nay 2 đời xe. Họ mua công nghệ động cơ của Bim nhưng ko mua đc phần điều khiển động cơ, hộp số - vốn là linh hồn của Bim. Không mua được thì phải tự làm cái khác thôi, và họ gọi đó là "tinh chỉnh". Bản chất khung gầm và động cơ của Bim làm ra để bán cho toàn thế giới. CHo nên không có gì cần "tinh chỉnh" cho phù hợp cả!

xuanhungctm

Xe đạp
Độ ồn là 1 đặc sản của Honda. Nhưng CRV nó cũng không ồn hơn Vios đâu bạn ạ. Nó vẫn là xe bán chạy nhất phân nhfi phân khúc ko chỉ ở VN mà còn ở Mẽo và cả thế giới đấy!

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Vâng. 1 cậu sinh viên đã "tinh chỉnh" lại công trình của 1 giáo sư. Bản chất khung gầm và máy là dùng lại công nghệ và dây chuyền dùng để sx X5 và 5 series của thế hệ đã cách nay 2 đời xe. Họ mua công nghệ động cơ của Bim nhưng ko mua đc phần điều khiển động cơ, hộp số - vốn là linh hồn của Bim. Không mua được thì phải tự làm cái khác thôi, và họ gọi đó là "tinh chỉnh". Bản chất khung gầm và động cơ của Bim làm ra để bán cho toàn thế giới. CHo nên không có gì cần "tinh chỉnh" cho phù hợp cả!
Sinh viên mà dám sửa bài của giáo sư thì phải đánh giá cao sinh viên đó. Sinh viên đó mới là người giỏi đáng để dạy. Chứ sinh viên chỉ biết tôn thờ giáo sư, một chữ không dám động vào thì không phải là sinh viên, chỉ là anh thợ đánh máy. Bản thân giáo sư sau một thời gian cũng tự điều chỉnh hoàn thiện công trình của mình, chứ có phải GS cứ viết ra cái gì là chân lý hết đâu.

Không biết họ mua của BMW những phần nào vì họ không công bố, nhưng công nghệ valvetronic là không có và họ dùng một công nghệ khác để thay thế. Nếu như họ viết cả lại phần điều khiển động cơ hộp số nữa thì khối lượng công việc quả là đồ sộ, dùng từ "tinh chỉnh" là hơi nhẹ phải gọi là "làm mới" phần linh hồn như cụ nói mới đúng. Làm được như thế họ khoe ra ngay chả để từ "tinh chỉnh" đâu. Vinfast chắc chưa đủ trình để viết lại toàn bộ phần điều khiển, nên họ dùng từ "tinh chỉnh" chắc là phù hợp. Tôi cho rằng sự thay công nghệ, "tinh chỉnh" này biểu hiện trình độ và sự tự tin một phần của đội ngũ kỹ thuật. Chứ mua tất tần tật về lắp ráp y chang 100% chưa chắc đã hay. Hy vọng ở nhứng đời động cơ sau, họ sẽ tự viết lấy được toàn bộ phần điều khiển này.

Ý cuối cùng là "BMW" bán động cơ ra toàn thế giới, nên động cơ của họ không cần tinh chỉnh cho phù hợp. Bản thân BMW cũng không cho rằng động cơ của họ sản xuất ra là hoàn hảo tuyệt đối. Chính họ cứ vài năm lại điều chỉnh nâng cấp thiết kế để chuyển sang các đời động cơ mới tốt hơn. Mặt khác BMW thiết kế cho toàn thế giới chưa chắc đã phù hợp với điều kiện cụ thể. Nên việc Vinfast họ điều chỉnh lại theo điều kiện cụ thể hoặc triết lý mới của họ cũng tốt, có gì mà không hay?

Chỉnh sửa cuối:

CarVision

Xe đạp
Trước tiên là cần đến tận nơi lái thử xe, sau đó tham khảo thông tin người đã sử dụng trước khi quyết định mua xe.

Bầu trời Cali

[Tịch thu bằng lái]
Thoe sở thích, túi tiền và nhu cầu của Cụ, còn cá nhân E vote cho e này nhé Cụ! Ủng hộ thương hiệu Việt, hàng cũng đồ hiệu nhiều! E mơ ngày trên đường VN nhiều xe Vin tnay ah~!

ductienqn

Xe tăng
Con LUX SA khi chạy nó có bỏ lại dép hả cụ! :)
Mình đi SA thằng e đi CRV nên hay đổi qua đổi lại nên mình biết, lúc trước cũng định CRV và CX 8 nhưng sau đó múc SA mổi cái đều có cái hay dỡ nhưng CRV thì ồn cái quan trọng với mình nên bỏ qua.

xuanhungctm

Xe đạp
Sinh viên mà dám sửa bài của giáo sư thì phải đánh giá cao sinh viên đó. Sinh viên đó mới là người giỏi đáng để dạy. Chứ sinh viên chỉ biết tôn thờ giáo sư, một chữ không dám động vào thì không phải là sinh viên, chỉ là anh thợ đánh máy. Bản thân giáo sư sau một thời gian cũng tự điều chỉnh hoàn thiện công trình của mình, chứ có phải GS cứ viết ra cái gì là chân lý hết đâu.

Không biết họ mua của BMW những phần nào vì họ không công bố, nhưng công nghệ valvetronic là không có và họ dùng một công nghệ khác để thay thế. Nếu như họ viết cả lại phần điều khiển động cơ hộp số nữa thì khối lượng công việc quả là đồ sộ, dùng từ "tinh chỉnh" là hơi nhẹ phải gọi là "làm mới" phần linh hồn như cụ nói mới đúng. Làm được như thế họ khoe ra ngay chả để từ "tinh chỉnh" đâu. Vinfast chắc chưa đủ trình để viết lại toàn bộ phần điều khiển, nên họ dùng từ "tinh chỉnh" chắc là phù hợp. Tôi cho rằng sự thay công nghệ, "tinh chỉnh" này biểu hiện trình độ và sự tự tin một phần của đội ngũ kỹ thuật. Chứ mua tất tần tật về lắp ráp y chang 100% chưa chắc đã hay. Hy vọng ở nhứng đời động cơ sau, họ sẽ tự viết lấy được toàn bộ phần điều khiển này.

Ý cuối cùng là "BMW" bán động cơ ra toàn thế giới, nên động cơ của họ không cần tinh chỉnh cho phù hợp. Bản thân BMW cũng không cho rằng động cơ của họ sản xuất ra là hoàn hảo tuyệt đối. Chính họ cứ vài năm lại điều chỉnh nâng cấp thiết kế để chuyển sang các đời động cơ mới tốt hơn. Mặt khác BMW thiết kế cho toàn thế giới chưa chắc đã phù hợp với điều kiện cụ thể. Nên việc Vinfast họ điều chỉnh lại theo điều kiện cụ thể hoặc triết lý mới của họ cũng tốt, có gì mà không hay?
Vâng. Sinh viên sửa bài thí rất đáng dạy. Đó có lẽ là một sinh viên triển vọng nhưng có lẽ chưa có đủ năng lực để chỉnh sửa và hoàn chỉnh một công trình đồ sộ và phức tạp. Vì dù anh ta có là thiên tài, cũng cần phải có đủ độ chín. Và việc sinh viên sửa công trình của giáo sư và mang ra áp dụng cho mọi người ngay lại là chuyện rất khác. Họ mua được bao nhiêu và làm được gì thì bạn nên đọc thêm nhé. Bản thân Vin cũng chưa đủ khả năng viết những phần mềm đó, và họ phải thuê một bên thưa ba thực hiện bạn ạ. Tôi khâm phục và hoàn toàn ủng hộ việc một doanh nghiệp nội địa dám làm và đã làm nhanh một cách kinh ngạc ra những sản phẩm phức tạp như là ô tô của Vin. Nhưng mọi thứ nên được nhìn nhận đúng và truyền thông nên được minh bạch. Không bao giờ có gì hoàn hảo cả. Nhưng cái công nghệ những năm 2000 của BMW bán cho ta thì chắc không thể hoàn hảo hơn cái họ đang dùng những năm 2020 được. Tôi hy vọng mọi thứ được tốt như bạn nói, để những ng bỏ ra một số tiền không nhỏ để ủng hộ hàng VN sẽ không phải nhận những chiếc xe "râu ông nọ cắm cằm bà kia" theo kiểu treo đầu dê bán thịt chó, những chiếc xe giá cận sang mà màn hình hiển thị không bằng chiếc xe cấp thấp, chiếc xe mà các khe hở vênh váo, bốn cánh cửa cái thả là vào, cái đập không vào; gioăng phớt lồi lõm. Và nếu bạn cần hình ảnh và video minh họa thì mình cũng có sẵn nhé, (trích từ sản phầm của một số anh em bạn bè đã mua xe bằng lòng tin khi chưa được mụ sở thị sản phẩm thật)

thientc

Xe hơi
Lạ nhỉ, e chạy SA full 7 tháng rồi, chưa thấy lỗi gì (mỗi cái màn hình nhìn ghét). E chả khen gì Vin vì mình bỏ tiền túi ra mua, chả ai cho. Cũng chả chê, vì tầm tiền ấy ko đòi hỏi nó như bim hay mec được. Chỉ thấy lạ là mấy ông vào miệt thị Vin, chả hiểu nó có ảnh hưởng đến nồi cơm nhà các ông không mà la liếm suốt thế? Cái giọng hậm hực thì chỉ nặng đầu. Tốt nhất ai dùng xe gì, khôn hay ngu kcm thiên hạ

lttung

Xe buýt
Lạ nhỉ, e chạy SA full 7 tháng rồi, chưa thấy lỗi gì (mỗi cái màn hình nhìn ghét). E chả khen gì Vin vì mình bỏ tiền túi ra mua, chả ai cho. Cũng chả chê, vì tầm tiền ấy ko đòi hỏi nó như bim hay mec được. Chỉ thấy lạ là mấy ông vào miệt thị Vin, chả hiểu nó có ảnh hưởng đến nồi cơm nhà các ông không mà la liếm suốt thế? Cái giọng hậm hực thì chỉ nặng đầu. Tốt nhất ai dùng xe gì, khôn hay ngu kcm thiên hạ
Em nó vận hành thế nào cụ. Em cũng mong vinfast ngày càng trưởng thành

xuanhungctm

Xe đạp
Các thành viên trên otofun tham gia là để vui vẻ, bình luận cho vui và để có thông tin đa chiều cho bà con tham khảo trong quyết định mua xe hay sửa chữa, bảo dưỡng. Tôi ko biết bạn có phải sale của vin ko hay là 1 người tiêu dùng bình thường. KHen chê, bình luận là quyền của họ, sao cần phải nặng lời với cộng đồng anh em như vậy? Bạn luôn dùng những lời lẽ không văn minh cho lắm khi đả kích những bác comment trái chiều về xe của vin. Tôi hy vọng bạn ko phải DLV của Vin, vì nếu vậy thì đáng buồn cho văn hóa của họ quá. Và bạn cũng đừng nghĩ chỉ có bạn mới mua đc oto, và nếu có đúng vậy thì cũng đừng chứng minh rằng văn hóa của người đi xe không tỉ lệ với độ lớn cái xe họ đang đi.

WAYTAU

Xe hơi
Các thành viên trên otofun tham gia là để vui vẻ, bình luận cho vui và để có thông tin đa chiều cho bà con tham khảo trong quyết định mua xe hay sửa chữa, bảo dưỡng. Tôi ko biết bạn có phải sale của vin ko hay là 1 người tiêu dùng bình thường. KHen chê, bình luận là quyền của họ, sao cần phải nặng lời với cộng đồng anh em như vậy? Bạn luôn dùng những lời lẽ không văn minh cho lắm khi đả kích những bác comment trái chiều về xe của vin. Tôi hy vọng bạn ko phải DLV của Vin, vì nếu vậy thì đáng buồn cho văn hóa của họ quá. Và bạn cũng đừng nghĩ chỉ có bạn mới mua đc oto, và nếu có đúng vậy thì cũng đừng chứng minh rằng văn hóa của người đi xe không tỉ lệ với độ lớn cái xe họ đang đi.
Tôi đồng tình với quan điểm cần có thông tin đa chiều, sản phẩm nào tốt, phù hợp, thì thị trường đón nhận. Hãng sản xuất có thông tin phản hồi để chăm sóc khách hàng, triệu hồi sản phẩm để khắc phục, cải tiến sản phẩm, như các hãng lớn vẫn làm. Việc khen chê là hoàn toàn bình thường. Thực tế ở Việt nam các xe như Vios, innova, fortuner... bị chê bôi dèm pha suốt, mà nó vẫn bán chạy nhất phân khúc trong nhiều năm vì nó phù hợp với nhiều người. Ngược lại có xe chả ai khen, chê như Accord thì rất ít người mua.
Xe Lux sa về cơ bản là ok, đi tốt, đầm chắc so với các xe cùng tầm tiền khác nhưng có điểm yếu là đang còn nhiều lỗi, option không bằng các dòng khác, một số tính năng chưa kích hoạt được. Tuy nhiên tiền nào của nấy, với giá bán thời điểm tháng 5, tháng 6 họ đã có doanh số ấn tượng.

HDHD

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đồng tình với quan điểm cần có thông tin đa chiều, sản phẩm nào tốt, phù hợp, thì thị trường đón nhận. Hãng sản xuất có thông tin phản hồi để chăm sóc khách hàng, triệu hồi sản phẩm để khắc phục, cải tiến sản phẩm, như các hãng lớn vẫn làm. Việc khen chê là hoàn toàn bình thường. Thực tế ở Việt nam các xe như Vios, innova, fortuner... bị chê bôi dèm pha suốt, mà nó vẫn bán chạy nhất phân khúc trong nhiều năm vì nó phù hợp với nhiều người. Ngược lại có xe chả ai khen, chê như Accord thì rất ít người mua.
Xe Lux sa về cơ bản là ok, đi tốt, đầm chắc so với các xe cùng tầm tiền khác nhưng có điểm yếu là đang còn nhiều lỗi, option không bằng các dòng khác, một số tính năng chưa kích hoạt được. Tuy nhiên tiền nào của nấy, với giá bán thời điểm tháng 5, tháng 6 họ đã có doanh số ấn tượng.
Doanh số toàn tự đưa ra thì đương nhiên ấn tượng rồi cụ, Chúng ta vẫn chờ con số VAMA mà có vẻ như chắc nên bỏ thôi.
:)):))

WAYTAU

Xe hơi
Doanh số toàn tự đưa ra thì đương nhiên ấn tượng rồi cụ, Chúng ta vẫn chờ con số VAMA mà có vẻ như chắc nên bỏ thôi.
:)):))
Doanh số thật thì có Thuế, Đăng kiểm là chính xác nhất. Hôm 3/7 lúc tôi đi đăng kiểm vắng tanh chỉ có 2 xe Vìnast cùng đến thôi, xe tôi bên phải :):)

thientc

Xe hơi
Tôi nói những người miệt thị, chửi bới Vin chứ việc đánh giá cái tốt, cái xấu thì tôi cũng mong dc chia sẻ vì đơn thuần tôi cũng chỉ là khách hàng của V? Bạn thấy tôi miệt thị chỗ nào? Bạn lại bảo tôi nói chỉ tôi mới mua dc xe? Ô hay, bạn nhét chữ vào mồm người khác thô thiển thế. Thế này là văn hoá gì?

locdo75

Xe đạp
Vào hội nhóm VF xem ae chia sẻ các lỗi ra sao.
Toy mặc dù ở VN bị ghét vì ít options và an toàn kém nhưng tỉ lệ lỗi vặt cực thấp.
Mấy con xe Hàn nó cũng chả có lỗi nhiều như VF.
Hãng xe mới làm nhanh thì tất nhiên phải ẩu và lỗi nhiều hơn.
Bác có đang sử dụng con này không hay chỉ nghe nói? Tôi đi SA full gần năm và cũng có mặt trong hội đây. Chưa thấy lỗi vặt.

locdo75

Xe đạp
Tôi đang dự định lấy Lux sa full, nên thấy thớt này thì vào đọc ngay, nhưng thấy có ít ý kiến của chủ xe quá. Rất mong các cụ đã sở hữu cho ý kiến đánh giá và cung cấp thông tin về những bất tiện, lỗi của xe qua quá trình sử dụng để cộng đồng tham khảo. Nhân tiện cũng chia sẻ với các cụ là tôi đang dự định đổi chiếc Camry 2.5q 2014 để lấy lux sa.
Đang cân đối những điểm mạnh của Lux mà nhiều cụ đã nêu xin phép không nói lại với những cái dở như nội thất nói thật là thiết kế, mầu mè hơi quê; chất lượng lắp ráp kém và hơi cẩu thả - lô gần đây đã đỡ hơn; option nghèo nàn không có nhớ ghế, phanh tay không có auto hold, không có android auto - apple carplay ..., mà đây là đang nói đến bản full; tay lái thì việc trả lái là có vấn đề - có vẻ bản tôi đi thử gần đây đã khắc phục được phần nào. Đi xe này thì đi đâu cũng dễ bị nhầm là đang làm cho Vin, gắn mác "Dại dột" trên trán, chứ không oai như có cụ nói đâu, bảo hành tuy nói 5 năm nhưng chưa biết thực tế thế nào, vớ vẩn mà chỉ dại dột ra ngoài thay dầu một lần là out bảo hành máy, đâm va quệt nhẹ cái là từ chối bảo hành các bộ phận họ cho là sẽ bị ảnh hưởng là phần gầm, giảm sóc, rotuyn ... như có hãng đã làm.
Cái bù lại là xe đi cũng ok, gương đèn rẻ nên đi lại để đâu cũng không lo ai mượn cái gì, không cần Vin miễn phí trông xe lắm đâu. Chi phí bảo dưỡng rẻ, phụ tùng rẻ, mà đây chính là yếu tố giữ giá quan trọng nhất của một dòng xe. Nội thất, màn hình, vô lăng hơi lởm nhưng rẻ nên nếu đời sau ra làm đẹp hơn thì tháo bỏ mua lên lên đời, hy vọng thế. Giá xe full lăn bánh tầm 1,5 tỷ theo tôi thấy là phù hợp với thị trường hiện nay.
Sợ nhất là bị các lỗi nặng về phần điện, hộp số khó khắc phục được, dễ nằm đường. Nên rất mong các cụ đi trước chia sẻ để quyết định, thank!
Em đi SA full gần năm đây. Lúc mua cũng bị nhiếu người xầm xì nhưng sau khi được xem tận mắt, ngồi thử và lái thử, nhiều người đã thay đổi quan điểm.

Nội thất thì đúng là không so được với xe BMW, Mer rồi nhưng cũng không tệ, chấp nhận được. Bản full có bộ ghế da nappa khá đẹp.
Máy, khung gầm, hộp số, phuộc khí nén thì chắc không có con xe nào tầm tiền so được với SA rồi.
Bảo hành Lux A, Lux SA là 5 năm - 165.000km ( Fadil hình như chỉ 3 năm - 100.000km ), phụ tùng rẻ hơn so với các hãng xe phổ thông khác.
Cảm giác lái, độ vọt, độ đầm, cách âm thì em thấy chả có con xe nào tầm tiền so được.

Option cần phải bổ sung thêm nhớ ghế, auto hold, sunroof, camera 360 tốt hơn...
Còn về phần lỗi thì chưa gặp bất cứ lỗi gì. À, CEO của Vinfast là James Deluca, cựu phó chủ tịch điều hành GM, 40 năm kinh nghiệm trong ngành thì chắc khó để xảy ra lỗi được.