[Funland] Đập Tam Hiệp lần đầu xả lũ giữa lo ngại khả năng vỡ đập

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Tại sau phải thay bằng nhiệt điện mà không làm hạt nhân ạ?
Quy hoạch điện VN từ 2009 là làm điện hạt nhân đã xác định vị trí ở Ninh Thuận. 2011 EVN hủy kế hoạch làm điện hạt nhân và tỉnh vội vàng quy hoạch khu làm nhà máy điện hạt nhân thành khu du lịch. Sau này muốn xây cũng chả còn chỗ.
Để xác định chỗ xây nhà máy điện hạt nhân nhà khoa học đã phân tích rất nhiều và chọn được vài địa điểm ở Ninh Thuận và Quảng Ninh thôi.
Phỏng vấn hỏi EVN vì sao hủy làm điện hạt nhân thì lãnh đạo trả lời tới sau 2030 không thiếu điện vì đã có kế hoạch nguồn thay thế (sau này vỡ ra là họ nhập nhiệt điện về). Hỏi tiếp sao 2008 đã dự kiến thiếu điện phải xây điện hạt nhân mà giờ bảo không thiếu điện? Trả lời nhà máy điện hạt nhân xây xong vào 2030 nên hiện giờ thiếu điện không phải do xây nhà máy điện hạt nhân. Mệ, hack não bcm.
Mấy ông chuyên về điện còm là đếch thể hiểu nổi tại sao ngưng làm điện hạt nhân vì đó là xu thế của thế giới. VN không có động đất như Nhật, công nghệ mới cũng an toàn hơn trước nhiều và nhìn tấm gương từ 2011 thì TQ đã bắt đầu xây 20 nhà máy điện hạt nhân, dự kiến xây thêm thành 30 nhà máy để ngưng nhiệt điện vì nó lúc đó đang ô nhiễm không khí nghiêm trọng. Tại sao VN 2011 lại quyết định hủy làm hạt nhân mà nhập nhiệt điện TQ về tới nay báo chí không nhắc, chỉ nói "vì 1 số lý do nên phải hủy kế hoạch làm điện hạt nhân".
Bọn nó lobby để ăn dự án nhiệt điện. Với bài cảnh báo môi trường rồi xu thế thế giới....

TPS

Xe điện
Nhà nó nó thích làm cấm được nó chắc. Sống chung với lũ thôi. Đen nổ lò vào mùa Đông thì đứt. Vào mùa hè ko sao.
Nói thẳng luôn mấy cái lò gần nhà mình công nghệ cũng chẳng ra sao. Còn mấy cái lò gần Bắc Kinh thì ngon. Phải chịu thôi.
Nhưng việc xây lò trong nước mình mà mình cũng cóc quản lý được lại là việc khác. Cái đó gọi là ngu thì ráng mà chịu.
Dù sao các cụ quan chức nhà mình có quyết định sáng suốt trong thời điểm đó. Đã ko quản lý được thì thôi, ko làm nữa.
Vụ đó nhà mình cũng phải sang Nga xin lỗi mãi. Thông cảm, nhà nhiều lời ra tiếng vào, ko quản lý được. Em phải bịa ra cái lý do dầu rẻ điện rẻ nên chưa làm hột le vội. Để con cháu học rộng hiểu nhiều làm sau "vài chục năm nữa". Em chuyển sang dùng điện gió với mặt trời cho nó có "năng lượng xanh". Giống lý luận mấy ông châu Âu vãi.
Cụ còm như thể người bị lác mắt em nói cái A, cụ nói cái B.
Nếu cụ tự làm nhà máy điện hạt nhân từ 2011 không hủy kế hoạch thì bọn TQ không điên mà sang tận biên giới hẻo lánh giáp VN làm 2 nhà máy điện hạt nhân để rồi tốn phí tổn hao để đưa điện về nội địa TQ.
Không xây vì bảo không thiếu điện, đã có nguồn thay thế, hóa ra là mua với nhập của TQ.
Nó làm đều đã có kế hoạch, liệu cơm gắp mắm. Mình mà tự xây tự chủ được về chất lượng, an toàn gấp vạn mua điện hạt nhân của nó giá đắt mà đêm ngủ không ngon, nó làm đểu hay nó không vui làm rò rỉ là mình ăn cám.

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
theo luật gì hả bác
Mỹ nó hay thả bom nhầm lắm
TQ thì 1 vụ nhầm vào con Mao, vụ thứ 2 là DSQ TQ tại Kosovo em nhớ dc là thế

:))
Nhầm lại là vấn đề khác =))
Con Mao hay Mão thì sao phải cấm, chiến binh phải chấp nhận.

Lít đờ

Xe tải
Trong cái quy trình xả mà ít người quan tâm trong quy trình, là ngoài việc xả lũ, thi thoảng thủy điện phải xả đáy trong một time nhất định để cân bằng hệ sinh thái.
Đúng rồi cụ, thường xả đáy là để xả bùn, tránh lắng đọng lòng đập, cũng có tác dụng nữa là đưa phù sa về phía hạ nguồn tốt cho trồng trọt

Bigcat1

Xe buýt
Cụ còm như thể người bị lác mắt em nói cái A, cụ nói cái B.
Nếu cụ tự làm nhà máy điện hạt nhân từ 2011 không hủy kế hoạch thì bọn TQ không điên mà sang tận biên giới hẻo lánh giáp VN làm 2 nhà máy điện hạt nhân để rồi tốn phí tổn hao để đưa điện về nội địa TQ.
Không xây vì bảo không thiếu điện, đã có nguồn thay thế, hóa ra là mua với nhập của TQ.
Nó làm đều đã có kế hoạch, liệu cơm gắp mắm. Mình mà tự xây tự chủ được về chất lượng, an toàn gấp vạn mua điện hạt nhân của nó giá đắt mà đêm ngủ không ngon, nó làm đểu hay nó không vui làm rò rỉ là mình ăn cám.
Cụ đừng cãi cùn. Nói thật.
2 cái lò đó TQ xây dựng năm nào? Bán riêng cho VN? Bán cho VN được bao nhiêu %? Có phải sau khi VN ko làm điện hạt nhân nữa thì TQ làm để bán điện cho VN?
Nhà máy điện làm bên đất TQ, có việc gì dân TQ ăn đủ trước. Ko điên TQ thích xì khói ra làm gì. Vấn đề TQ cũng nhiều phe phái, lại còn thích tự nhái công nghệ nữa. Cũng ghê ghê. Nhưng thì biết làm sao. TQ nó giỏi hơn, quản lý tốt hơn. Nhà mình mua đủ thứ hàng hóa nhà nó chứ có riêng gì điện đâu. Mình còn mua cả điện của Lào nữa. Thế ra Lào hơn cả nhà mình? MÀ hơn thì sao.
HÃy nhìn vào thực tế nước ta để mà nói chuyện.

TPS

Xe điện
Đúng rồi cụ, thường xả đáy là để xả bùn, tránh lắng đọng lòng đập, cũng có tác dụng nữa là đưa phù sa về phía hạ nguồn tốt cho trồng trọt
Phù sa chỉ trôi được xa nếu nó là những hạt nhỏ trôi theo nước. Tắc thành cục cả năm xả ra thì nằm tại TQ thôi. Được tý nào nó chưa vét hết thì trôi xuống các đập phía dưới.

TPS

Xe điện
Cụ đừng cãi cùn. Nói thật.
2 cái lò đó TQ xây dựng năm nào? Bán riêng cho VN? Bán cho VN được bao nhiêu %? Có phải sau khi VN ko làm điện hạt nhân nữa thì TQ làm để bán điện cho VN?
Nhà máy điện làm bên đất TQ, có việc gì dân TQ ăn đủ trước. Ko điên TQ thích xì khói ra làm gì. Vấn đề TQ cũng nhiều phe phái, lại còn thích tự nhái công nghệ nữa. Cũng ghê ghê. Nhưng thì biết làm sao. TQ nó giỏi hơn, quản lý tốt hơn. Nhà mình mua đủ thứ hàng hóa nhà nó chứ có riêng gì điện đâu. Mình còn mua cả điện của Lào nữa. Thế ra Lào hơn cả nhà mình? MÀ hơn thì sao.
HÃy nhìn vào thực tế nước ta để mà nói chuyện.
Cụ mới là người cùn. Nhà mình mua đủ thứ từ nó là do mình kém.
Đến cái nhà máy điện hạt nhân kế hoạch từ 2008, xác định vốn, chỗ xây, cho người đi học, xác định cả đối tác để thuê mà cũng hủy chỉ để đi MUA cụ cũng khen được, đếch hiểu logic cụ để đâu!
Cụ lái lòng vòng từ chuyện này sang chuyện kia.

TsarPutin

Xe tăng
Nhầm lại là vấn đề khác =))
Con Mao hay Mão thì sao phải cấm, chiến binh phải chấp nhận.
Xưa Đại Tướng Isoroku Yamamoto của Nhật cũng bị ám sát
Cụ cứ làm như Mỹ nó tuân thủ luật tốt lắm ấy
Có thể ở Mỹ thì khác, nhưng ở nc ngoài thì Mỹ dùng luật hải tặc không tặc và đạo tặc hết, miễn là thắng trận, ít thương vong

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xưa Đại Tướng Isoroku Yamamoto của Nhật cũng bị ám sát
Cụ cứ làm như Mỹ nó tuân thủ luật tốt lắm ấy
Có thể ở Mỹ thì khác, nhưng ở nc ngoài thì Mỹ dùng luật hải tặc không tặc và đạo tặc hết, miễn là thắng trận, ít thương vong
Câu đầu em tưởng cụ đùa. Cụ xem lại đê

Bigcat1

Xe buýt
Cụ mới là người cùn. Nhà mình mua đủ thứ từ nó là do mình kém.
Đến cái nhà máy điện hạt nhân kế hoạch từ 2008, xác định vốn, chỗ xây, cho người đi học, xác định cả đối tác để thuê mà cũng hủy chỉ để đi MUA cụ cũng khen được, đếch hiểu logic cụ để đâu!
Cụ lái lòng vòng từ chuyện này sang chuyện kia.
Nhà mình kém là rõ rồi. Vấn đề ở đây cần nêu ra là kém ở đâu.
Cụ chẳng chứng minh được công nghệ Nhật có cái gì tốt. Vì sao cần phải cắn răng cho thằng Nhật xây lò. Hay là công nghệ máy tính năm 2020 nó hơn công nghệ máy tính năm 1960 thì bảo là công nghệ hiện đại?
Cụ cứ giải đáp các lỗi mà lò Nhật nổ đùng đoàng ngay tại chính nước đó đã được khắc phục trong các model lò mới hay chưa đi đã. Hàng nội địa còn cháy nổ tùm lum như thế nữa là hàng xuất khẩu.
Rồi cụ nêu cái giải pháp kiểm soát công nghệ của nước ta đi. Tôi thì thấy kinh nghiệm của ngành giao thông, đường sắt trên cao, đường sắt cao tốc...nhà ta ngoài việc ký hợp đồng vay ODA ra thì chẳng biết cái mẹ gì cả. Sự thực nó rành rành ra đó.
Cứ giải đáp xong đi rồi hẵng kết luận ai cãi cùn.

search

Xe điện
Lại 1 thuyết âm mưu do Tàu khựa :)) Có cái thùng nước gạo bên cạnh, các loại đồ thừa bẩn thỉu cứ đổ vào thôi.
Điện hột nhơn mà thích là tự làm đc ngay thì TG toàn cường cuốc hết roài.
Muốn làm mà chả a nào đỡ thì làm bằng niềm tin à.
Mà ko có điện hột nhơn thì mút chỉ ko phát triển đc.

Bigcat1

Xe buýt
Nói về thuyết âm mưu. Tây đồn ngay tại Nhật có 2 trường phái làm lò hạt nhân đem bán.
Lò dỏm do Toshiba mua đứt công nghệ Veshinghouse của Mỹ bị phá sản về định đem sang các nước ngu lâu dốt bền như VN bán. Các cụ có thể tra cụ Google xem thằng Toshiba điêu đứng thế nào vì mua công nghệ hột nhơn dỏm ko bán được hàng. Thông tin kinh tế công khai.
Trường phái nữa định mua lõi lò của Nga về. Sau đó xây vỏ lò, lắp đặt râu ria máy phát điện xung quanh. Như thế công nghệ ngon. Bọn Nhật định ban đầu dùng để xây mới các nhà máy điện trong nước nó, xong mới đem đi xuất khẩu.
Thế giới có vài thằng cũng chơi bài mua lõi Nga về cắm thêm râu ria. Hợp tác làm ăn cùng có lợi. Kiểu như con ô tô có cái quan trọng nhất là động cơ mua của Đức. Còn lại tự làm. OK
Vấn đề là cái thằng dỏm bao giờ phong bì cũng dầy hơn thằng xịn.
Và những nước như VN thì cứ nghe đến Nhật là mặc định công nghệ cao mịa nó rồi.

samsungl2400

Xe tải
Các cụ nói vỡ đập nghe kinh quá, chỉ nên nói là tạm thời trôi về phía hạ lưu thôi!

meotamthe

Xe cút kít
Vỡ chứ, nước tràn về đến Hà Nội ấy chứ, em thấy nhiều cụ nói thế, lo lo là.

fanbarca

Xe buýt
Kh8ai bắn vào đó đâu cụ à. Chiến tranh vẫn phải theo luật.
Vâng, chắc trường hợp xấu nhất mới dẫn đến tình huống này, giống kiểu sử dụng Vũ khí hạt nhân. Đến mức Khựa nó dùng hạt nhân với đối thủ thì ko loại trừ đối thủ phải chơi bài này.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Em là em cứ chửi mấy thằng chửi xây đập. Dell mịa trước kia k có đập năm nào mùa mưa miền trung cũng lũ , đồng bằng sông hồng cũng lũ.. E nhớ hồi nhỏ cấy xong mưa lũ ngập chết mẹ hết lúa...nc ngập trắng nhà... Giờ có đập thì k còn thấy tình trạng này nữa.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Đập vỡ, nước đập nó tràn xuống thì tăng mực nước biển lên thì bờ biển nhà mềnh cũng bị ảnh hưởng các cụ nhể. Mấy cụ nhà gần biển mua sẵn thuyền nhé.

TPS

Xe điện
Nhà mình kém là rõ rồi. Vấn đề ở đây cần nêu ra là kém ở đâu.
Cụ chẳng chứng minh được công nghệ Nhật có cái gì tốt. Vì sao cần phải cắn răng cho thằng Nhật xây lò. Hay là công nghệ máy tính năm 2020 nó hơn công nghệ máy tính năm 1960 thì bảo là công nghệ hiện đại?
Cụ cứ giải đáp các lỗi mà lò Nhật nổ đùng đoàng ngay tại chính nước đó đã được khắc phục trong các model lò mới hay chưa đi đã. Hàng nội địa còn cháy nổ tùm lum như thế nữa là hàng xuất khẩu.
Rồi cụ nêu cái giải pháp kiểm soát công nghệ của nước ta đi. Tôi thì thấy kinh nghiệm của ngành giao thông, đường sắt trên cao, đường sắt cao tốc...nhà ta ngoài việc ký hợp đồng vay ODA ra thì chẳng biết cái mẹ gì cả. Sự thực nó rành rành ra đó.
Cứ giải đáp xong đi rồi hẵng kết luận ai cãi cùn.
Công nghệ xây hạt Nhân đương nhiên là tốt hơn đi mua điện giá cao từ nước ngoài và nhập nhiệt điện than ô nhiễm từ Tàu qua. Cụ giả ngơ đánh võng chuyển chủ đề kinh thật.
Điện hạt nhân là xu thế từ cả thập niên nay, cả thế giới nó chuyển sang và từ bỏ nhiệt điện than. Vì thế không cần phải chứng minh thứ đương nhiên đúng.
Cụ muốn chứng minh công nghệ Mới của Nhật là tồi tệ thì đi mà chứng minh. Không ưng Nhật thì có Nga, có Mỹ, Đức, Anh, Nhật, thiếu quái gì sự lựa chọn. EVN nó bảo là "không thiếu điện và có lựa chọn thay thế khác", là sự phú quý giật lùi mà em đang chửi. Cụ đừng chuyển sang chuyện khác, em không bàn chuyện khác.

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Có bọn trông mả tổ ở Hà Nội độ này sợ lũ to, trôi mất miếng cơm
Ngày trước em thấy trên phây chia sẻ về phân tích của một ông gì đó, bảo đập thuỷ điện Hoà Bình mà vỡ thì Hà Nội ngập mấy mét, trôi hết chứ miếng cơm đã là cái gì, cơ mà mãi chả thấy vỡ đập, nghĩ ló chán !

*Bon Bon*

Xe tăng
Nó chửa vỡ nhể?
Thôi,em ra chạy cuốc khách rồi vào hóng đê vỡ sau.