Thảo luận Đạp xe thế nào đúng cách ?

bjboyn00b

Xe điện
Các cụ cho em hỏi với, em mua xài xe thôi, hôm đầu mua em đạp 20km, 2 hôm sau mỗi hôm 40km :( , có hôm đạp 3 tiếng, hôm sau nữa 30km :( , còn 3 hôm rồi em bia rượu nên nghỉ ko đạp .
Thấy mấy thằng bạn bảo đạp xe phải đúng cách, 3 hôm đầu em đạp ê tay và mông kinh khủng, sang hôm t4 thì đỡ, hôm thứ 5 thì không còn cảm giác khó chịu nữa, chắc do quen rồi.
Em thấy thằng bạn em bảo đạp không quá 1h, 15p nhổm mông lên cái, leo dốc thì không ngồi yên ...
Em thì toàn đạp 2-3h liên tục, chả nhổm mông, leo dốc vẫn ngồi yên.
Mong các cụ chỉ giáo, em muốn đạp để giảm cân :D

NamNT87

Xe tăng
Website
www.batshop.vn
muốn giảm cân thì bác đạp quay, tức là để dĩa nhỏ, líp lớn, đạp nhẹ và quay chân nhanh, nhớ chú ý hít thở. đạp như vậy đốt calo rất tốt

còn bác đạp nhấn thì chỉ tăng dc cơ bắp chân thôi

Dracula248

Xe hơi
muốn giảm cân thì bác đạp quay, tức là để dĩa nhỏ, líp lớn, đạp nhẹ và quay chân nhanh, nhớ chú ý hít thở. đạp như vậy đốt calo rất tốt

còn bác đạp nhấn thì chỉ tăng dc cơ bắp chân thôi
đi em thấy để đĩa lớn, líp tầm giữa giữa đi đã nhẹ lắm rồi, mà tốc độ cũng chậm nữa, h đi loại đĩa nhỏ lip lớn nữa thì có chậm quá ko bác.

xedap24h.vn

Xe tăng
Website
xedap24h.vn
đi em thấy để đĩa lớn, líp tầm giữa giữa đi đã nhẹ lắm rồi, mà tốc độ cũng chậm nữa, h đi loại đĩa nhỏ lip lớn nữa thì có chậm quá ko bác.
Bác Nam nói đúng đấy, cụ nên tập để đĩa nhỏ líp to đi tốc độ chậm thôi chủ yếu là tập quay chân cho dẻo
Đấy mới là cách tập luyện đúng. Đạp nặng quá về lâu dài không tốt cho khớp gối

NamNT87

Xe tăng
Website
www.batshop.vn
cái đó là do bác quay chân chưa đủ nhanh thôi

tubesd

Xe tăng
Đạp xe thì thân trên nên bất động thì mới tiết kiệm sức. Đạp mà vòng tua chân tầm trên 100 mà thân trên vẫn bất động là thành cao thủ rồi.
Leo dốc thì lại càng nên ngồi yên. Cái trò dance của dân road trông thì pro nhưng mất sức, kể cả là có dance quen thì cũng nên hạn chế.

Menhim1601

Xe container
Em đạp như lời các cụ tư vấn thì đang bị kiểu chân quay ko kịp với vòng xe, làm thế nào để chân quay nhanh hơn ạ

cairong_2011

Xe container
Đạp xe thì thân trên nên bất động thì mới tiết kiệm sức. Đạp mà vòng tua chân tầm trên 100 mà thân trên vẫn bất động là thành cao thủ rồi.
Leo dốc thì lại càng nên ngồi yên. Cái trò dance của dân road trông thì pro nhưng mất sức, kể cả là có dance quen thì cũng nên hạn chế.
Em leo cầu vượt đường sẳt (cũng ngắn thôi) thi thoảng làm quả 27-28Km/h từ dưới lên đỉnh. Nhưng chưa bao giờ em nhấc mông ra khỏi yên, đạp nhấc mông ra em thấy không quen

wander3r

Xe hơi
Em khi đạp đĩa 2 - líp 4, chạy lúc đầu tăng tốc thì ok, khi tốc độ ổn rồi, cảm giác đạp xe nhẹ dần thì nếu em giữ vòng tua chân như cũ thì thân hơi rung lắc cụ ạ, cảm giác như chân mất lực ý :(
Vậy là do mình đạp ko đúng tư thế hay sao ạ. Em không có đồ đo vòng chân nên ko biết được là lúc đó tốc độ vòng tua là nhiêu nữa

Tranmanhhoan

Xe tải
quay dẻo mà cadence chỉ xung quanh 90rpm thì thành tích và tốc độ không cao được. Theo em nên tập để ngày càng quay dẻo được ở cadence càng cao càng tốt, đặc biệt là trên 100. Với leo dốc, quay dẻo tốt sẽ giúp leo dốc tốt hơn (em nói dốc thôi nhé, không nói đèo đâu). Em thấy nếu quay với cadence trên 120 thì có thể thắng được lực cản của dốc và leo thấy dễ dàng hơn. Tất nhiên cũng chẳng cần nhổm mông lên để leo.

Thanks cụ nhé, cơ mà em hết mất rượu rùi, khất cụ ngày mai vậy
Dạ không sao Bác ạ! Chủ yếu là chia sẻ tí kinh nghiệm thôi mà :D
Em thấy khi xuống dốc (trừ thả trôi), còn muốn đạp em cũng thường xuống lip nhỏ hơn. Để nguyên như cũ đạp như bị hẫng
Dạ đúng rồi! Nếu muốn đạp tiếp thì xuống hẳn 1-2 líp, hết dốc rồi thấy nặng thì lại lên :3

anhtuan071

Xe tải
quay dẻo mà cadence chỉ xung quanh 90rpm thì thành tích và tốc độ không cao được. Theo em nên tập để ngày càng quay dẻo được ở cadence càng cao càng tốt, đặc biệt là trên 100. Với leo dốc, quay dẻo tốt sẽ giúp leo dốc tốt hơn (em nói dốc thôi nhé, không nói đèo đâu). Em thấy nếu quay với cadence trên 120 thì có thể thắng được lực cản của dốc và leo thấy dễ dàng hơn. Tất nhiên cũng chẳng cần nhổm mông lên để leo.
Lên cao không khí loãng sẽ bị thiếu Oxy mà lại chạy cadence trên 120 thì mình nghĩ đứt hơi ngay

Taco Motocare

[Tịch thu bằng lái]
84/180 Nguyễn Lương Bằng - Đống Đa - Hà Nội
Website
cermavietnam.com
tùy theo địa hình mà có mưc đạp phù hợp ạ,đường thường cứ để 2 bên bằng số nhau,cũng tránh hỏng số,kẹt xích.lên dốc để số nhỏ đạp sướng luôn,còn xuống đốc lên số to để nghỉ ngơi đôi chút cụ à

cairong_2011

Xe container
Lên cao không khí loãng sẽ bị thiếu Oxy mà lại chạy cadence trên 120 thì mình nghĩ đứt hơi ngay
Cụ phải chạy lên Tam đảo hay Phan xi Păng mới loãng KK chứ mấy cái cầu vượt sông hồng lấy đâu KK loãng ?

Ama Ben

Xe buýt
Em thấy khi xuống dốc (trừ thả trôi), còn muốn đạp em cũng thường xuống lip nhỏ hơn. Để nguyên như cũ đạp như bị hẫng
Không những hẫng (nhồng chân) mà có ngày lộn cổ lên đằng trước đó cụ. Xe nó có nhiều tầng lip cứ dùng hết công năng của nó.