[CCCĐ] Đạp xe từ Hà Nội - Lào - Thái - Cam- Sài Gòn - Đà Nẵng

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Đọc văn của mợ Ngẫn rồi đọc bài của mợ Tuyết cháu cứ thấy thiếu thiếu cái giề.... hóa ra là chữ ầy, mít..... hihi
Thừa nhận là văn cô Tuyết này cũng có phong cách kiểu em ngankim230 .
hay quá em ơi.

Sao các em đi gặp nhiều người tốt thế nhỉ?
Chả bù cho anh.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Ăn cơm với mít ngon lắm đấy mợ ngankim230
cháu định mời rượu cụ nhưng không được , đọc bài thơ của cụ xong cháu thấy cảm động quá , cháu đang ăn cơm cảm động quá đành ăn thêm bát nữa :D

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Cháu lúc đầu đọc thớt của mợ, thấy thú vị lắm nên cũng nảy ra ý nghĩ mợ viết thành sách đi. Không quan trọng cách trình bày sách này nọ, quan trọng là nọi dung rất thú vị chứ không tô vẽ hay bầy đặt. Mợ in xong, cháu nghĩ chỉ cần bán cho các thành viên của OF thôi cũng đủ xiền trang trải toàn bộ hành trình 4000 km của mợ ý chứ, đấy là cháu nói khiêm tốn. Mợ cứ copy bài đã viết rồi chỉnh chọt lại tý, cứ để nguyên các từ ... ầy ầy nghe rất thú vị hihi.
hí hí , cháu có đứa bạn nhà văn nó cứ bảo cháu viết sách đê , mà cháu không phải người có máu văn chương , viết sách xong sợ không ai mua chết toi :D

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
haha, nhà cháu cũng rất tò mò muốn hỏi câu tương tự cơ mà vẫn có tí e ngại ứ dám hỏi. Cháu xem ảnh thì không thấy cái ảnh nào phơi phóng quần áo cả hihi

hehe , thật ra tính ra cháu có ba bộ cả bộ mặc , đến đoạn này nó cũng mòn lắm rồi đấy ạ :)) ,tối bọn cháu ngủ ở đâu thì giặt quân áo ở đó ạ ,rồi phơi thì bọn cháu toàn phơi trên ghi đông xe thôi ạ , mặt cháu dày lắm , có hôm nó gió quá quần áo bay tứ tung , cháu lại lóc cóc đi nhặt trước bao nhiêu người đang mắt tròn mắt dẹt nhìn :))

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
ơ cái nhà mợ này, ai cho mợ kết thúc sớm thế. Mà bảo kết thúc là kết thúc nhể!!! Mợ làm cho nhà cháu, à không các cụ đây phần 2 đê=:)=:)=:)=:)~o)~o)~o)~o):D:D:D:D:D:D:D
ầy , vậy là chuyến đi của 2 đứa cháu kết thúc tại đây rồi
cảm ơn các cụ đã kiên nhẫn đọc hết câu chuyện của cháu
cháu rất xin lỗi vì đến giờ mới viết xong
trong suốt quá trình kể câu chuyện của 2 đứa , nếu 2 đứa cháu có chuyện gì không phải thì mong các cụ bỏ quá cho 2 đứa ạ :D

lâu rồi cháu cũng không viết tiếp nhưng hôm nay nói đến kết thúc câu chuyện này cháu cũng hơi buồn buồn
hazzz , nhớ đến ngày học cấp 3 , cháu với cái tuyết rất hay đèo nhau đi học , có hôm hai đứa không đứa nào muốn đèo , thế là ngồi từ trưa đến chiều tối mới về , lúc đó nhà cách trường có 4 cây số mà lười thế
vậy mà không thể nghĩ được 2 đứa có thể đạp xe 1 chặng đường dài như vậy với nhau :D
phải cảm ơn cái tuyết rất nhiều, một đứa chưa bao giờ đạp xe xa như vậy , nhưng chưa bao giờ nó nghĩ bỏ cuộc ( à nó khỏe lắm ,
chắc tại không mệt mấy :)) )
thật ra cháu định lảm nhảm nhiều nhiều mà giờ chả biết nói gì nữa
nên cháu xin kết thúc câu chuyện tại đây ạ:)
:D

meomun346

Xe container
ối qua trời mua rả ríc , đến lúc 5h cháu dậy trời vẫn mưa , chờ 30 phút không thấy ngớt , hai đứa đành mặc áo mưa vào đi , trước khi đi cháu muốn vào chào các thầy rồi đi , mà tìm mãi không thấy , nên 2 đứa đành đi vậy , trước lúc đi 2 đứa được 1 bác tốt bụng cho bánh

hôm nay phải đến được nahin , thấy họ bảo cách lak sao hơn 80km , vì biết hôm nay phải đi nhiều dốc rồi đèo , nên 2 đứa không dám la cà nhiều
Nhưng nói thế, khi cháu thấy mấy cô đang bán dưa chuột cháu lại không nỡ lòng nào đi qua , nên 2 đứa lại vào tham quan tí vậy
Cháu nhìn thấy mấy quả dưa chuột to vật , chả giống dưa gang , cũng chả giống dưa chuột , nhưng chắc chắn nó là dưa , nên cháu gọi nó là dưa chuột ;)
Ccoo í bảo 3 quả 5000 kip ( 1 kip bằng 2700) . Cháu thấy đắt quá , nhưng vẫn muốn ăn , nên mặc cả , Nhưng cháu biết mỗi câu cái này bao nhiêu tiền , nên cháu dùng hành đông , hehe , chỉ vào 3 quả dưa chuột rồi giơ 3 ngón tay , bà í cứ lắc đầu mãi , cháu cứ nài nỉ mãi bằng khuôn mắt đáng thương của mình , cuối cùng cô ấy cũng bán cho cháu

Cuối cùng cháu cũng phát hiện ra ưu điểm của mình đó là có khuôn mắt đáng thương , hồi cháu ở bangkok cháu chỉ cần ngồi im ở 1 chỗ thôi , mà không biết chú này thấy cháu trông thiểu năng quá hay sao , mà chú mua nước đồ căn các thứ cho cháu ")))

những ngôi nhà xinh đẹp , thời tiết lúc này đẹp lắm ạ , thấy mọi thứ thật yên bình

Nhưng mọi thứ đã hết yên bình kể từ khi cái xe cháu nó cứ kêu , rồi nặng ơi là nặng cháu ddnahf phải dừng lại kiểm tra xem nó làm sao , thì ra cái phanh nó bị kẹt vào bánh xe , lúc này chính là lúc trí thông minh cháu được thể hiện đây , hehe , cuối cùng cũng biết cách sửa , là cháu tháo ốc ra rồi nhả bớt dây phanh ra là ok

2 đứa giờ lấy dưa chuột ra ăn , đúng là dưa lào có khác , ngọt ơi là ngọt , chả giống dưa việt nam tí nào , hihi

Những ngôi nhà xinh đẹp

Cái đèo này đúng là đèo hôm qua phải gọi là bố rồi , cháu không biết mình leo lên như thế nào nữa , nhưng chỉ biết là mệt đến mức không thèm chụp ảnh , ngắm cảnh luôn , 2 đứa nằm vật luôn trên đỉnh đèo , ngủ tầm 30 phút rồi tiếp tục đi , vì sợ trời tối không đến được nơi , ở lào ít nhà quá , cháu sợ phải ngủ ngoài đường lắm , cháu đáng yêu như thế này cơ mà

Cháu thích nhất cảm giác lúc này đây , cảm giác thật là yomosst , thật sung sướng , ít nhất cái đèo này còn được thả đèo , chứ cứ như cái đèo hôm qua , có lên mà không có xuống , thật làm con người ta đau buồn mà
Mỗi lúc mệt cháu lại nhớmón bún đậu mắm tôm quá , đứa nào nhắn tin hỏi thăm , cũng bảo tao thèm bún đậu , về cho tao đi ăn ,,,,
Xuống đèo , 2 đứa lại ngồi nghỉ , bên kia đường là 1 gia đình dang ăn cơm , cháu đnag thầm cầu mong là hjoj hãy mời cháu vào ăn cơm đi , từ sáng giờ cháu mới được mấy cái bánh với mấy quả dưa chuột thôi à , chắc họ đnag đọc được lời cầu mong của cháu , hoặc họ nhìn thấy cháu đáng thương quá , nên họ vẫy cháu vào , cháu vào luôn
Cái Tuyết nó cứ cười mãi , cháu chạy vèo vào nhà luôn , họ chỉ cháu vào nhà rửa tay , hehe , lâu lắm không có cảm giác ăn cơm lại phải rửa tay
Rửa tay xong ra cháu mới biết , họ ăn sôi , sôi cũng ok , càng chắc dạ ,nhưng các cụ ơi , cháu là 1 đứa ham ăn nhất thế giới này , nhưng cháu phải công nhận đồ ăn ở lào thật kinh khủng , khó ăn quá , cháu cố ăn được mỗi món canh xu xu không biết họ nấu như thế nào nữa , hehe , cháu vẫn phải cố ăn 2 bát , để có sức đạp

cảm ơn cả gia đình chú , bọn cháu lại tiếp tục hành trình
đang đi qua 1 hồ sen thấy mấy em đang bắt con gì ấy , cháu dừng lại chụp ảnh em ấy , thấy mấy em ý hái hoa sen , không biết làm gì , thì ra là lên tặng tặng 2 đứa , mấy em rất xinh , duyên

ôi sao cuộc đời thật đáng yêu
Đây là cái chợ cháu tạt vào , cháu không biết miêu tả như thế nào với vốn từ ít ỏi của mình nữa , Vào trong chợ đạp vào mắt cháu là mấy con sốc với 1 con chim đang nằm trên cái sạp , ôi thôi ngất mất , nhìn chúng nó cứ như đang ngủ ấy , thế mà họ nỡ ăn mấy con vật đáng yêu ấy

Rồi thì dế ,các loại côn trùng , ếch các kiểu , thật kinh khủng , cháu chẳng thấy thịt gà , lợn ở đâu trong cái chợ này cả , cháu vào chợ mà cả chợ xôn sao , ai cũng nhìn , rồi cười , vì cháu cứ nhìn mấy con chồn , rồi lè lưỡi , không biết tả nhưu thế nào cho họ hiểu là cháu thấy nó thật kinh khủng

Con đường này rất đẹp khi mặt trời lặn , cô chăn bò rất đáng yêu

trời gần tối , cháu thấy có 1 anh bán bánh bao , hỏi bao nhiêu 1 cái bằng tiếng lào , mà anh ý bảo 5.000 kip , cháu quay sang bảo cái Tuyết sao đắt thế nhỉ , anh ý bảo luôn " không đắt tí nào " haha , lúc đấy cháu vui quá , thế là được mặc cả , trình bày hoàn cảnh bằng tiếng việt rồi
cuối cũng anh ý bán cho 2 đứa 2 cái với giá 5.000 , cháu đứng ăn rồi còn hóng hớt được anh ý là người huế ,sang đây bán hàng được 2 tháng rồi
Cháu đứng 1 lúc mà anh ấy bán được bao nhiêu bánh ,thấy mấy chị alof thật giàu mua cai bánh này với giá hẳn 8.000 kip liền

lúc đấy cháu nghĩ hay sang lào làm ăn nhỉ :)
Vì thấy chùa gần đó 2 đứa vào xin ngủ , cháu thấy chùa ở lào họ làm cái cổng rất kì công , nhưng kiến trúc bên trong thì rất sơ sài ,Cháu biết mỗi câu cho xin ngủ bằng tiếng lào , hôm qua nói ở chuà kia thì họ hiểu , mà chùa này mấy thầy không hiểu , thế cháu đành dùng hành đông , cuối cùng thầy cũng hiểu
Nhưng thầy hiểu xong thì cháu lại không hiểu thầy có cho cháu ngủ không , cuối cùng có 1 bác ở đấy biết tí teo tiếng việt bảo được , rồi dẫn cháu ra , ngoài cái chòi , thật ra không phải cái chòi , nhwung cháu không biết tả như thế nào , nhưng tóm lại chỗ đấy chỉ có mái che thôi ạ
Cháu cắm lều tại đấy , vì sợ đêm mưa hắt , cháu muốn sạc pin điện thoại , Thầy bảo cháu cứ ngồi đấy , cháu ngồi , được 1 lúc thầy dăng dây điện ra , mặc dù chân thầy đi lại khó khăn nhwung thầy cứ đi lại , lấy đồ gôi rồi chăn cho 2 đứa
Rồi thầy tự nhiên hỏi what your name cháu nghe mãi thì ra thầy hỏi tên , hihi , cháu nói tên , xong thầy giới thiệu tên thầy , lại hỏi tuổi , rồi giới thiệu tuổi của thầy . Xong vấn đề quan trọng nhất cháu hỏi thầy đi tắm ở đâu thì thầy không biết ạ , cháu đành tả , mãi thầy mới hiểu
Cháu cắm lều xong , đang chuẩn bị đi tắm , thì có 1 bác trông rất thật thà , cháu tưởng bác sang hỏi chuyện , xong mãi cháu mới hiểu ra , bác bảo sang nhà bác tắm , rồi ngủ , lúc đó cháu cũng không muốn lắm vì dựng lều rồi ,Nhưng bác bảo snag nhà bác được ăn , Trời sao bác không nói sớm , làm cháu tốn bao nhiêu noron thần kinh để nói chuyện với bác mà hai bác cháu không hiểu nhau
Cháu bảo cái tuyết thu dọn đồ đạc sang nhà bác luôn , tất nhiên là cháu hỏi thầy xem sang nhà bác có ok không , thầy bảo ok , thế là cháu chào thầy đi luôn , định tối nay hai đứa chỉ đi ngủ với cái bánh bao trong bụng thôi . không ngờ lại được ăn cơm , hí hí
Cháu cứ tưởng nhà bác gần nhưng cháu phải đi bộ hơn cây số mới đến nhà bác , về đến nhà bác mới biết là chống bác ấy chính là bác biết 1 chút tiếng việt lúc nãy
Về đến nhà thấy nhà bác rất nhỏ , nhà bác còn có 2 cô con gái rất xinh nữa ạ , bác hỏi ăn cơm hay ăn sôi ,cháu bảo ăn cơm , nhưng tưởng nhà bác có cơm luôn , nhưng không phải nhà bác ăn sôi vào buổi tối cơ , thì ra ở lào , họ lại hay ăn sôi , Cháu lại bảo cháu ăn sôi , Vậy là bác bảo 2 đứa đi tắm , cháu di tắm vào thì được 2 cô gái nhà bác dọn cơm sẵn cho 2 đứa rồi , 2 đứa rất ngoan , bác ấy cứ coi hai đứa như bà hoàng , cháu chỉ muốn đứng dậy làm gì , bác lại sai con gái bác làm , bác cứ ấn cháu ngồi xuống , cảm giác thật hạnh phúc , vì bác ấy thật là tốt bụng ,c ó 2 cô con gái cũng rất tốt , đối xử với cháu như những người đã quen biết từ lâu rồi
nhưng cơm lào vẫn khó ăn như vậy ạ

Cháu với bác ấy ngồi nói chuyện hết hẳn hơn 1 tiếng vì chả ai hiểu ai , bác ấy rất buồn vì cháu không hiểu ,huhu , cháu xin lỗi , bác ấy cứ thở dài mãi vì không hiểu , tuyết nó cứ ngồi cười mãi vì cháu với bác í nói chuyện đúng là rất buồn cười
Nhưng cuối cùng cháu cũng hiểu được đôi phần là ở cái chùa đấy không an toàn , cháu hỏi là thầy sư xấu à , thì bác cứ xuôi tay mãi , bảo không phải
Nhưng tóm lại là , chỉ vì bác ấy biết ở chàu ấy không an toàn mà bác ấy đi bộ hơn 1 cây số để dẫn 2 đứa không quen biết nhưu 2 đứa cháu về nhà cho ăn cho ngủ , cháu rất rất cảm động ,thật sự là cháu rất cảm động, cháu đã tự hứa với lòng mình chắc chắn năm sau cháu sẽ đi xe máy qua nhà bác

Bác còn dải tấm đệm , vơi chăn đẹp nhất cho 2 đứa nằm , cháu xem phim rất chăm chú cùng cả gia đình mặc dù chả hiểu gì , nhưng thôi diễn viên đẹp là ok rồi

Mấy bông hoa đấy là hoa súng cụ ơi, hoa sen nó khác cơ. Cảm phục hai mợ quá. vodka nào.

Chỉnh sửa cuối:

Vanvan273k

Xe tăng

bodi

Xe tăng
Các cụ mợ cho em hỏi ngu cái, sang lào bằng xe đạp thì thủ tục như thế nào ạ? (đối với xe đạp)

ngankim230

Xe tải
Cám ơn mợ Ngân và mợ Tuyết rất nhiều về câu chuyện chuyến đi của hai mợ.
Giá mà mợ Ngân mời được mợ "Híp" vào đây để kế lại những câu chuyện trên chuyến độc hành của mợ ý thì chắc cũng hay lắm!
dạ cảm ơn cụ ạ , cái híp nó đã lên kế hoạch cho chuyến đi để về viết sách cụ ạ , giờ đang trong quá trình chuẩn bị xuất bản ạ :D

ngankim230

Xe tải
Cảm ơn cháu gái về câu chuyện thấm đẫm tính người: từ chuyện hai cháu dốc nốt 22k cuối cùng mua kẹo hộ cố bé bán kẹo, còn cô bé bán kẹo lại mua hộp cơm 5k lại cho 2 chị; rồi chuyện ba đứa ăn nhờ nhà chị bán hàng mới mất chồng nhà hết gạo nhưng tấm lòng lại bao la như biển Phú Yên.......
Cảm ơn về tinh thần không buông bỏ của hai cháu. Chú nghĩ với tinh thần này các cháu có thể thành công trong rất nhiều lĩnh vực.
Cảm ơn và chúc các cháu may mắn!
cháu cảm ơn chú nhiều ạ , sau chuyến đi bản thân cháu và tuyết nhận lại được rất nhiều điều quý giá , mà điều quý giá nhất đó là sự hiểu chuyện, sự trưởng thành hơn rất nhiều sau chuyến đi chưa đầy 2 tháng của 2 đứa chú ạ :)

ngthenam

Xe buýt
Vào đọc 1 mạch thớt của mợ đến 3h sáng mới ngủ nên giờ này mới mò lên được đến cty. Cũng may em đọc khi mợ đã viết xong chứ không cũng dài cổ chờ đợi mất :)). Em thấy bài viết của mợ rất xứng đáng được giải nhất.
Chúc 2 mợ sức khỏe.

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
nhật ký ngày 30/07/2016

..........."" quyết định hôm nay sẽ ngủ nhà nghỉ vì biết ở thành phố lớn khó xin ngủ nhờ
Gần tối thì đến Vieng chan cháu tìm mãi quanh khu phố chợ đêm ấy mới được 1 phòng gái 100.000 kip , chủ nhà nghỉ là anh chị người Việt Nam
2 đứa tắm xong đi chợ tí . Cháu mua bia lào về uống. Niềm vui lớn nhất của cháu là mỗi nơi cháu đến được ngồi chỗ nào đó mát mát uống bia của họ . Thật hạnh phúc biết bao. Mà cái đứa đi cùng không uống được bia. Nên cháu tự mua bia về phòng uống vậy :)
"""

Oánh dấu vào chỗ này cái, có vài chi tiết hay hội tụ đây dồi, lại cóa cả Beeeeeer,
Thanksss 2 mợ nhé!

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
......

Cháu được ngủ trên chiếc giường êm ái này. Không phải nằm cạnh cái tuyết nữa chứ. Thật hạnh phúc :D

........
Đã thấy cái vỏ chai dưới gầm giường nhé, phải thế chứ! không mai lấy sức đâu mà đạp - rồi phọt bài!

chuchuoi9807

Xe buýt
Website
www.otofun.net
Nổi tiếng rồi mợ Ngân.
Thanks cụ đã up lên cái thùylink, cảm phục thật, nhất là khi xem đài phỏng vấn, em lắng lại mỗi câu : .....em cũng biết được là, ở Việt Nam hay là một đất nước khác thì cũng có rất nhiều người tốt, lòng tốt luôn luôn bên cạnh....

huyvieland141

Xe máy
2 cụ quá khỏe rồi , khâm phục khâm phục 2 cụ :)